TIN TÀI TRỢ.

Nguyên nhân và cách phòng ngừa tắc tuyến sữa, viêm vú

• 3.15K Lượt chia sẻ
  • 46.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Tắc tuyến sữa và viêm vú thường gặp nhất ở giai đoạn mẹ mới sinh và cho con bú, đặc biệt thường gặp ở những mẹ nhiều sữa. Vì không biết cách cho con bú, không vệ sinh đúng cách, không biết cho con ngậm đúng khớp ngậm nên dẫn đến tình trạng sữa đọng, viêm và tắc tuyến sữa… Tuy bệnh không quá nguy hiểm nhưng nếu không điều trị kịp thời sẽ dẫn đến áp-xe vú, rất nguy hiểm.

Sữa được tạo ra ở nang sữa theo các ống dẫn đổ về xoang chứa sữa; khi bé mút vú mẹ, sữa sẽ chảy ra ngoài theo các ống dẫn. Vì một lí do nào đó mà các tuyến dẫn sữa bị hẹp bít lại, sữa không thể thoát ra ngoài được. Phần vì sữa cũ không ra ngoài mà đọng lại bên trong, phần vì sữa mới liên tục được tạo ra, nên sữa cũ sữa mới đóng lại tạo thành hòn cục, chèn ép các ống dẫn sữa khác làm tình trạng tắc sữa ngày càng nặng thêm.

Tình trạng tắc tia sữa sau khi sinh cũng có thể xảy ra khi mẹ không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh; không vắt bỏ sữa thừa (khi bé bú không hết) gây ứ đọng sữa; không cho con bú đều đặn, mẹ bị cảm lạnh nên sữa khó lưu thông; sau khi cho bé bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch… hoặc thậm chí do mẹ bị ung thư vú.

tac_tuyen_sua

Mẹ mặc đồ lót quá chật cũng là một nguy cơ dẫn đến tình trạng viêm/tắc ống dẫn sữa.

Khi bị viêm/tắc tuyến sữa, ngực mẹ sẽ sưng và có màu đỏ, sờ vào thấy khối u cứng; mẹ sẽ sốt cao nếu không được điều trị.

Mỗi khi bị tắc sữa (ngực nổi nhiều cục cứng như hạch), mẹ cần chườm nóng và lạnh luân phiên để các tuyến sữa co lại, mở rộng ra; và mẹ hãy cố gắng bơm sữa ra ngoài.

tac_tuyen_sua_1

Khi cho con bú, mẹ phải luôn vệ sinh phần ngực sạch sẽ, nhất là phần đầu vú, các kẽ của phần đầu vú. Dùng khăn sạch, nhúng nước ấm để lau sạch đầu vú. Trước khi cho bé bú, cần lau sạch đầu vú, vắt vài giọt sữa đầu bỏ đi rồi hãy cho bé bú. Sau khi con bú đủ, hãy lau sạch đầu vú khi bé đã bú và vắt hết sữa thừa để đảm bảo không có sữa đọng lại bên trong, dễ vón cục gây tắc tuyến sữa.

Xem video clip người mẹ bị tắc tuyến sữa và bác sĩ làm thủ thuật thông tắc tuyến sữa:

Nếu áp dụng những phương cách trên mà thấy không hiệu quả hoặc mẹ có dấu hiệu sốt nhẹ, căng tức quá mức bầu ngực sau sinh thì cần đến bác sĩ để được chẩn đoán và chữa trị bệnh kịp thời. Nếu tình trạng nặng nề, bạn phải làm thủ thuật để hút sữa và máu đọng trong bầu ngực ra ngoài để thông tia sữa.

Theo https://www.momypedia.com/

<<< Chia sẻ bí quyết nuôi con bằng sữa mẹ
    <<< Sức khỏe, sữa mẹ sau sinh
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đang có người quen đang có em bé nên cũng bắt đầu thói quen đọc và tìm hiểu các thông tin về sức khỏe cho bà bầu và em bé. Theo như em tìm hiểu thì sau khi sanh em bé, các mẹ thường hay bị tắt sữa mà nay mới biết được nguyên nhân rõ. Bên cạnh những lời khuyên trên thì em cũng có đọc được một số cách kích sữa cho bà bầu như: cho con bú đều 2 bên ngực, thả lỏng tâm lý khi cho bé bú,... Em thấy thông tin cũng khá bổ ích và cũng muốn chia sẻ cho các mẹ để em bé có thể được cung cấp đầy đủ dưỡng chất sau khi sinh Do em chỉ trích ra được một vài phương pháp nên em xin phép gửi cho các mẹ link của bài viết mà em đac đọc để tham khảo thêm: https://tamduoc.com/sua-me/cach-kich...acking=mh_blog. Chúc các mẹ sẽ có đủ sữa để cung cấp dinh dưỡng cho các bé trong những năm tháng đầu đời nhé!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có 1 cách thông tắc tuyến sữa cực kỳ hiệu nghiệm và đơn giản nhé các mẹ. Đó là dùng hành hoa (mua khoảng 5k) về rửa sạch, sau đó thái thật nhỏ phần lá hành rồi cho vào một cái lọ cao thành (dùng lọ cắm hoa dáng thẳng có miệng rộng vừa đủ ôm lấy bầu vú cũng đươc). Đun nước thật sôi đổ vào lọ ngập hết phần hành (nước cách miệng lọ khoảng 10cm để hơi nước còn bốc lên). Tiếp theo các mẹ áp bầu vú vào miệng lọ để xông trong khoảng 20 - 30'. Hơi nước nóng sẽ làm sữa tự chảy ra. Làm như vậy 2 lần/ngày, bầu vú sẽ mềm dần ra, khoảng 2 ngày là khỏi thôi các mẹ. Cách này cực kỳ ok đấy các mẹ ạ.
    Còn 1 cách nữa nhưng mình chỉ nghe thôi chứ chưa thử lần nào nhưng nghe nói cũng rất hiệu quả. Đó là dùng lá cây bồ công anh (mình ko nhớ rõ là lá hay hoa nữa), các mẹ cứ ra hàng bán lá cây thuốc nam hỏi mua thì người bán sẽ biết và hướng dẫn cách dùng.
    Chúc các mẹ thành công!
    • 228 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

• 197 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ đang nuôi con bú, mà thấy ngực cứng, đau, thì đun nước lá đinh lăng, uống thay nước cả ngày là thông sữa. Lá bố công anh cũng được, nhưng lá đinh lăng dễ tìm hơn, nhiều nhà trồng làm cây cảnh. Kết hợp với máy hút sữa nữa thì càng nhanh thông. Các mẹ đừng để đến bị sốt và bị áp se, đau lắm đó
    • 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Còn một cách nữa là khi bị tắc sữa các mẹ lấy xơ mướp (Xơ bên trong quả mướp già), gõ bỏ hêt shạt ra, bỏ vào nấu nước uống thay nước hàng ngày sẽ mau tiêu sữa. Hoặc dùng lá đinh lăng cũng rất ổn. Quan trọng nhất vẫn là vệ sinh đầu ti, mỗi ngày các mẹ chú ý rửa sạch bằngnước ấm. Nếu thấy hiện tượng tắc sữa ngực căng lên, hơi đau là rửa kỹ, cố gắng tìm đầu tia sữa bị tắc, khơi cục sữa đọng tí tẹo ở đầu ti đi là sẽ hết ngay, kết hợp với xông nước nóng của mẹ nào trên kia mình nghĩ tắc sữa ko còn là mỗi lo. Mình nuôi 2 bé mà rất ít bị tắc sữa. Có tắc cũng phải cố gắng giải quyết nhanh ko thì đau mẹ, tội con lắm. Chúc các mẹ may mắn. Con mình lớn rồi. đọc cái này hâm hố chia sẻ thôi ạ.
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Điều trị viêm tắc tuyến sữa ở viện C là tốt nhất
    • 16,166 Bài viết

• 1,438 Được cảm ơn

Ăn nhiều móng giò, chất béo dễ bị tắc lắm
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nào bị viêm tắc tia sữa có thể dùng rễ bồ công anh nấu lấy nước uống kết hợp lấy rễ bồ công anh tươi rửa sạch giã nát rồi đắp lên nắm vú. Khoảng vài ngày là khỏi ngay