Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

nên chuẩn bị loại sữa nào cho con khi vừa mới sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.1K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Em sắp sinh baby rồi. Chính vì thế đang tích cựa chuẩn bị đồ đạc để đến khi nào sinh là cứ thế mà xách theo thôi.
    Em đang băn khoăn là : khi con mới sinh, (mẹ đẻ mổ) thì chắc chắn chưa có sữa cho con bú ngay rồi. Thế lúc đó thì :
    - Mình mang sữa cho con từ nhà đi hay là bsi sẽ tư vấn loại sữa cho con mình?
    - Em thấy có người bảo là ko nên mua cả hộp sữa mà đến lúc sinh, cứ đi vài vòng xin các mẹ ở giường xung quanh, nếu con minh hợp loại nào t hì cứ mua loại ấy, nếu ko hợp thì lại xin loại khác.
    Mong các mẹ giúp em vơíi
    thanks các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,291 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bạn ở BV bao nhiêu ngày? xin bao nhiêu người? Mình nghĩ là bạn chọn 1 loại sữa cho bé thôi. Công thêm bé còn nhỏ, bạn đổi sữa liên tục thì kg tốt cho hệ tiêu hóa của bé tí nào. Chúc mẹ tròn con vuông nhe.
    • 1,906 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạnh_Ngọc Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Em sắp sinh baby rồi. Chính vì thế đang tích cựa chuẩn bị đồ đạc để đến khi nào sinh là cứ thế mà xách theo thôi.
    Em đang băn khoăn là : khi con mới sinh, (mẹ đẻ mổ) thì chắc chắn chưa có sữa cho con bú ngay rồi. Thế lúc đó thì :
    - Em thấy có người bảo là ko nên mua cả hộp sữa mà đến lúc sinh, cứ đi vài vòng xin các mẹ ở giường xung quanh, nếu con minh hợp loại nào t hì cứ mua loại ấy, nếu ko hợp thì lại xin loại khác.
    Mong các mẹ giúp em vơíi
    thanks các mẹ nhiều

Theo mình thì bạn nên dùng sữa XO vì chỉ có sữa đó mới có vị giống sữa mẹ, sau này bạn có chuyển qua sữa mẹ thì bé dễ chấp nhận. Còn những loại sữa khác thì luôn có vị ngọt, nếu bé bú quen thì khó chuyển qua sữa mẹ vì mùi vị của sữa mẹ ko hấp dẫn bằng. Bạn có thể cho bé bú theo 2 cách:

1. cho bé bú bình

2. cách này tốt hơn: dù mới sinh bạn chưa có sữa ngay nhưng bạn vẫn nên tập cho bé bú mẹ bằng cách dùng xilanh bơm sữa ngoài nhỏ lên ti của mình rồi vẫn cho bé bú ti mẹ để tạo phản xạ cho bé bú (cách này bsĩ trưởng khoa sản BV An Đông hướng dẫn). Làm như vậy sẽ nhanh chóng kích thích tiết sữa mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ý kiến của bạn meokhongduoi này hay đấy, phải tập cho bé mút ti mẹ thì sữa mới về nhanh được, con so sau 3ngày, con rạ sữa về sau hai ngày. Nếu bé mút sẽ nhanh về hơn. Bạn nên ghi nhớ điều này, sinh mổ vẫn có sữa như bình thường, mình thấy nhiều trường hợp rồi, em chồng mình sinh con rạ sinh mổ sữa về ngày thứ hai ầm ào như thác đổ, mình sinh con so sinh thường sữa về ngày thứ 3 căng cứng cả ngực, vì sau khi sinh mình uống rất nhiều nước nóng, sữa nóng (cả sữa đặc ông thọ & sữa bầu), ăn canh súp nóng, mình chỉ tiếc là bé vào dưỡng nhi nên không có ở bên mẹ để tập bú sớm hơn.

Sữa ngoài mình thấy bạn mình hay chọn sữa Nan của Nestle đó.

Mấy ngày đầu cho bé bú nên kiên nhẫn đút thìa đề phòng bé thích bú bình hơn bú mẹ (cái này các bé trai hay bị ham của lạ lắm, hi hi), còn bé gái thì thường có khuynh hướng thích ti mẹ hơn.
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em sinh mỗ (bé gái,3.5kg) nên chưa có sữa ngay được và phải cho bú bình (em mua Similac Advance của Abott),đến ngày thứ 3 thì phải tập cho bé ti mẹ nhưng ti mẹ xong rồi phải bé bú thêm sữa bình thì bé mới chịu ngủ.
    Em nghe nói phải tập cho bé vừa ti mẹ vừa bú bình cho dễ nuôi hơn,không biết có đúng thế không nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Em cũng sinh mổ, sau mổ lại bị sốt nên Nấm bú bình ngay từ lúc sinh ra. Ở BV Từ Dũ không biết các cô y tá cho bé ăn sữa gì nhưng ngay khi trả bé cho mẹ thì nhà em cho bé ăn Similac. nói trộm con, từ lúc sinh đến giờ sữa nào con cũng ăn cả, không kén sữa, kể cả sữa mẹ cực kì ít cũng vẫn măm măm.
    Mấy chị ở chỗ làm truyền đạt kinh nghiệm là nên cho bé bú bình sớm bên cạnh việc ti mẹ (sữa mẹ vắt hay sữa ngoài cũng được) để bé không khóc khi mẹ đi làm. Các chị thấy có đúng như vậy không hay tùy từng bé?
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ, sau khi sinh khoảng 3h, bác sỹ mang em bé lại giường mình và đặt cho em bé vào ti mẹ (vì mình phải nằm bất động), và mình thấy em bé mút rất mạnh, có lẽ vậy mà sữa cũng mau chóng xuống, đến ngày thứ 2 là mình đã có sữa cho em bé bú rồi. Vì vậy, mình nghĩ rằng không phải sinh mổ là lâu có sữa cho con đâu.
    Còn chuyện dùng sữa nào thì mình nghĩ bạn cũng khó nói, vì mỗi em bé thích mỗi loại khác nhau, em bé nhà mình được cái uống loại nào cũng thích. Nhưng chủ yếu dùng NAN.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,316 Bài viết

• 3,392 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cũng tùy BV nữa bạn ơi. Nếu sinh ở BV PSQT, và em bé vì lý do gì đó phải để cho BV chăm sóc 1, 2 ngày đầu (mẹ sinh mổ nằm phòng hồi sức, em bé k0 khỏe, v.v...) thì họ sẽ nuôi = sữa Friso Gold. Lúc trả em bé về cho mẹ cũng nên tiếp tục loại sữa đó thôi, đừng đổi.

Mà tui thấy con tui đổi từ sữa bình qua sữa mẹ cái rẹc. Còn bây giờ lâu lâu phải đi đâu mà k0 kịp vắt sữa mẹ thì nhóc vẫn cứ Friso Gold mà uống ừng ực. Chắc tại nhóc dễ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,316 Bài viết

• 3,392 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    quên nói thêm là BV PSQT sẽ tặng luôn 1 lon Friso Gold nhỏ, cho nên đi sinh ở đó thì khỏi đem sữa theo.
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thấy cháu nhà mình, chị dâu sinh mổ, nó ms ra đời đã uống ENfa A+ rồi, mẹ cháu ko tập bú mẹ, nên chị ấy đâu có sữa, chứ tập thì vẫn tiết sữa mẹ, chị ấy nói bú sữa ngoài tốn nhưng mà bé thông minh, mà mình cũng thấy bé thông minh thật, nhưng đó là bất đắc dĩ thôi,chừ cũng tùy hoàn cảnh, tốt nhất là tập cho bé bú mẹ, hihi sữa mẹ vẫn tốt nhất, còn sau này muốn thông minh thì bổ sung sau )

linhlinh

I love mom ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh thay ban nen dug dong sua hop giay topfer cua duc dc day. Trc luc moi sinh minh cho con minh uong kha hop . Sau khi het so thi minh cho sag uog organic cua uc rat hop
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạnh_Ngọc Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Mong các mẹ giúp em vơíi
    thanks các mẹ nhiều
    bạn nên mang theo thôi,chứ vừa sinh ra con đói lấy j mà ăn,với lại bác sĩ hơi đâu tư vấn sữa cho bạn,mua khoảng 2-3 hộp sữa non cho con ăn tạm vì 1-2 ngày đầu bạn chưa kịp về sữa,người nào nhanh thì vài tiếng như tớ mổ đẻ 2 ngày sau mới có sữa,kể cả lúc sữa chưa về bạn vẫn cứ cho con bú mẹ nha
    • 174 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

chỉ cần mua 1 hộp nhỏ thôi. Mình vừa cho bé bú mẹ vừa bú công thức nhưng mình cũng chỉ mua 1 hộp Morinaga 320 g thôi. Loại này nhạt giống sữa mẹ, tăng đề kháng tốt vì chứa nhiều thành phần trong sữa non.
    3 ngày đầu thì bé bú sữa công thức hoàn toàn, đến ngày thứ 4 mới có sữa mẹ, nhưng lúc ấy cũng rất ít, chỉ vài ml sữa non thôi. Không có sữa CT bé sẽ rất đói, nên kiểu gì cũng phải chuẩn bị sẵn 1 hộp.