Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mới sinh em bé, gặp nhiều vấn đề, nhờ các mẹ tư vấn giúp!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 243K Lượt đọc
  • 1.3K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Bé mà bú mẹ thì chỉ có mỗi 1 cách là mẹ phải uống nhiều nước cho mát thôi. Tuyệt đối ko đc uống nc cam đâu nhá. Cái này ko phải là kiệngki vớ vẩn đâu, mà đc cả các BS Nhi ở nước ngoài (cụ thể là ở Đức, ở Hung, ở Pháp, tớ mới biết những nc đó thôi đã) yc bà mẹ vừa sinh xong làm theo đới
    Mình ăn tuốt luốt chả kiêng gì cả. Nhưng không ăn một thứ thật nhiều mà ăn nhiều thứ mỗi thứ một ít.

@hayhien: Em bé mới sinh da thay đổi từng ngày, các vết đỏ ửng cũng bình thường thôi không sao cả. Mẹ nó chỉ cần để ý lau mặt và cổ cho bé bằng khăn mùng xô ấm sau mỗi lần bú là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,993 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các chị cho em hỏi với, khi nào thì bé hết đi hoa cà hoa cải vậy, bé nhà mình hơn tháng rùi, mà ngày ị cũng 7 - 8 lần, có khi phân xanh có khi vàng.
    và khi nào thì các chị cắt móng tay và ko còn mang bao tay, bao chân cho bé vậy.
    BiBin: :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    NB: 3kg8, 52cm 1M: 4kg9, 57cm 2M: 6kg4, 65cm 3M: 7kg5, 67cm 4M: 8kg3, 67cm
    5M: 8kg7, 70cm, 2 răng
    6M: 9kg3, 75cm, 1 răng 6M5D: 2 cái răng
    7M: 9kg7, 75cm + ..., 1 răng 7M10D: 1 răng
    8M: 10kg3, 80cm 8M7D: 1 răng
    9M: 10kg510M: 10kg5, ??cm
    11M: 11kg11M20D: 1 răng hàm
    12M: 11.3kg12M7D: 1 răng hàm, 2 răng nanh dưới
    13M: 12.5kg, 1 răng nanh trên
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pebu Xem bài viết
    các chị cho em hỏi với, khi nào thì bé hết đi hoa cà hoa cải vậy, bé nhà mình hơn tháng rùi, mà ngày ị cũng 7 - 8 lần, có khi phân xanh có khi vàng.
    và khi nào thì các chị cắt móng tay và ko còn mang bao tay, bao chân cho bé vậy.
    Khi nào bé còn bú sữa mẹ hoàn toàn, hoặc bú bình thì sẽ còn đi phân "hoa cà hoa cải". Thông thường là 6 tháng đầu khi chưa ăn dặm.
    Phân bé màu vàng là bình thường, còn phân xanh thì bạn nhớ cẩn thận nha.

Mình cắt móng tay bé khi dài, và không mang bao tay bao chân cho bé khi trời nóng. Con mình thì bây giờ thỉnh thoảng vẫn phải mang vì ban đêm bé ngủ rất hay cào vào trán và mặt; gần đây còn có thêm vụ bứt tóc nữa!

Nhớ là đừng bao giờ ủ con kín quá mức nha, nóng quá rất nguy hiểm cho bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,993 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chicky Grass Xem bài viết
    Khi nào bé còn bú sữa mẹ hoàn toàn, hoặc bú bình thì sẽ còn đi phân "hoa cà hoa cải". Thông thường là 6 tháng đầu khi chưa ăn dặm.
    Phân bé màu vàng là bình thường, còn phân xanh thì bạn nhớ cẩn thận nha.

Mình cắt móng tay bé khi dài, và không mang bao tay bao chân cho bé khi trời nóng. Con mình thì bây giờ thỉnh thoảng vẫn phải mang vì ban đêm bé ngủ rất hay cào vào trán và mặt; gần đây còn có thêm vụ bứt tóc nữa!

Nhớ là đừng bao giờ ủ con kín quá mức nha, nóng quá rất nguy hiểm cho bé.
    phân xanh thi co sao ko chị, bé nhà minh đi có khi xanh, có khi vàng hoặc cả xanh và vàng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con mình trong tháng cũng hay nấc lắm,một ngày có khi 3 - 4 lần cơ, mỗi lần như vậy mình cho bé bú hoặc cho uống nước là hết. Còn về vấn đề ít sữa, đây cũng là việc làm mình đau đầu đây vì mình cũng không phải dạng nhiều sữa lắm, nghe các bà các chị bảo là ngày trước chị cho con bú bên này sữa chảy tong tong bên kia mà thèm. Ti mình cứ nhão nhoẹt chẳng có sữa mấy. Sau mình áp dụng mấy cách này mà sữa về nhiều hơn, em bé nuốt ừng ực không kịp (trộm vía), mà cũng không biết cách nào hiệu quả nhất nữa: hàng ngày uống nước thông thảo, ý dĩ, mạch môn, uống thay nước, chiều ngủ dậy ăn một bát dừa hấp (đục một chút ở quả dừa, đổ bớt nước dừa, cho đậu xanh và gạo nếp vào trong quả dừa rồi hấp lên, khoảng 1 tiếng rưỡi), cho em bé bú mẹ hoàn toàn, khi nào bé bú xong một bên thì lấy máy vắt sữa vắt hết sữa còn lại sẽ kích thích tạo sữa (mình đọc ở đâu đó là nếu để lượng sữa này đọng lại sẽ ức chế quá trình tạo sữa). Mình chia sẻ với bạn một số kinh nghiệm vậy. Mình ngủ ít lắm, khó ngủ nữa chứ không chắc sữa về còn nhiều hơn.
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pebu Xem bài viết
    phân xanh thi co sao ko chị, bé nhà minh đi có khi xanh, có khi vàng hoặc cả xanh và vàng
    Phân của bé trong thời gian bú mẹ thông thường có màu vàng tươi, hoặc đậm hơn một chút. Nếu bé đi phân xanh khi bú mẹ (bú mẹ hoàn toàn) là dấu hiệu cho thấy bé không khỏe.

Sữa mẹ chia thành 3 loại dưới đây:
    1. Sữa non (colostrum): Là những giọt sữa đầu tiên xuất hiện vài tiếng đồng hồ hoặc vài ngày sau khi sinh bé. Sữa này có màu hơi vàng (giống sữa đặc Ông Thọ). Sữa này cực kỳ tốt, có nhiều chất dinh dưỡng và các chất kháng thể. Cho dù bạn quyết định nuôi con bằng sữa mẹ hay sữa bột thì cũng nên cho con bú sữa này ít nhất vài ngày sau khi bé ra đời vì sau đó vú mẹ sẽ không còn sản xuất ra sữa này nữa.

2. Sữa đầu (foremilk): Là những giọt sữa đầu tiên vú tiết ra khi bé bú. Sữa này ít chất béo, ít chất dinh dưỡng và thành phần chủ yếu là nước nên nó đáp ứng được cơn khát và đói của bé.

3. Sữa cuối (hindmilk): Là những giọt sữa xuất hiện sau đợt sữa đầu. Sữa này có lượng chất béo cao và mang nhiều năng lượng (calories) giúp bé tăng trưởng và lên cân.

A. Nếu phân của con bạn chủ yếu là màu xanh và bé lên cân ít thì có thể bé đã bú khá nhiều sữa đầu mà ít sữa cuối nên quá trình tiêu hóa diễn ra quá nhanh dẫn đến phân màu xanh (vì ít dưỡng chất), mặc dù nhiều khi bạn ra sữa khá nhiều nhưng con bạn chỉ bú được phần sữa đầu mà thôi. Chính vì vậy nên bạn hãy để bé bú hết một bên vú rồi mới chuyển qua vú bên kia để đảm bảo bé bú đủ sữa đầu và sữa cuối.

B. Nếu phân của bé hoàn toàn là màu xanh thì có thể bé nhạy cảm với chất gì đó. Loại bỏ trường hợp bé phải dùng thuốc (mình nghĩ bé nhỏ quá chắc cũng không phải uống thuốc gì phải không), hiện tại bạn có uống thuốc gì không vì có thể thuốc làm ảnh hưởng đến bé. Lúc trước con mình cũng thỉnh thoảng đi phân màu xanh, mình có hỏi BS thì họ bảo là do mình uống viên sắt; ngoài ra thuốc kháng sinh mà người mẹ dùng có thể làm cho phân của con xanh vì bú sữa mẹ.

Trước giờ mình vẫn nghe nói rằng những chất người mẹ ăn vào ảnh hưởng rất lớn đến con nhưng thật ra không phải lúc nào cũng vậy (cũng có nhưng rất hiếm). Chẳng hạn như mẹ ăn nhiều đồ chua thì con sẽ bị tiêu chảy, phân xanh, v.v...

Vì vậy bạn hãy xem lại cách cho con bú có hợp lý chưa, có thể bé rơi vào trường hợp A như mình nói thì hãy cho bé bú một bên vú lâu hơn một chút rồi mới chuyển sang vú bên kia. Phần sữa dư còn lại bạn có thể hút ra cất vô tủ lạnh để dành cho lần sau.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình mới sinh bé, con đầu, không có kinh nghiệm gì cả. Từ lúc sinh bé xong 11 ngày, mình cứ rối cả lên chưa có thời gian để tìm hiểu các
    topic về vấn đề này trước nữa. Mong các mẹ thông cảm và tư vấn giùm:

1. Bé nhà mình 2 hôm nay ngủ không thẳng giấc, bé cứ khoảng 10-15 phút là khóc ỉ i 2 - 3 tiếng rồi ngủ tiếp. Bé có vấn đề gì không các mẹ. (Bé bú mẹ 1 chút rồi bú bình khoảng 40ml và ngủ khoảng 3-4 tiếng đồng hồ, nhưng bé ngủ chỉ khoảng 12 tiếng / ngày, còn lại thì khóc hờn hoặc nằm chơi).
    Bé mới sinh phải ra khỏi bụng mẹ tập làm quen với môi trường bên ngoài nên quấy khóc là bình thường. Giai đoạn mới sinh bé bú rất nhiều lần và lắt nhắt nếu ngủ 3-4 tiếng mà bé không bú có thể là bạn đã cho bé ăn quá no

2. Mình sinh mổ, đau quá, không có kinh nghiệm nên ngay khi sữa về không tích cực cho bé bú mẹ. Giờ đây sữa chỉ ra ri rỉ không biết có được nổi 10ml không. Bé toàn phải bú sữa ngoài. Mình sốt ruột quá. Dù đã uống thuốc lợi sữa, bôi men rượu, cháo móng giò, xôi nếp, sữa bầu. Bé vẫn chịu ti mẹ. Mình cho bé ti mẹ trước đến lúc ti chán mới chuyển qua tu bình.
    Liệu mình có bị mất sữa hẳn? Sữa có về lại không các mẹ? Hay dần dần mất luôn? Còn cách nào để sữa về nhiều nhanh không các mẹ?
    Muốn có nhiều sữa thì bạn ăn ngủ tốt tinh thần thoải mái cho con bú thật nhiều bé bú xong hút sữa thừa ra để kích thích tăng tiết sữa thì sữa sẽ về dần chứ không mất sữa được. Đừng cho ti bình nhiều sữa bột sẽ làm bé no lâu bé no rồi không thiết ti mẹ nữa làm mẹ càng ít sữa dần. Tớ lúc mới sinh cũng không nhiều sữa sau cho con bú và hút sữa thường xuyên bây giờ sữa nhiều nuôi cả con bạn tớ luôn. Bạn phải chú ý ăn uống tốt chưa đủ mà điều tối quan trọng phải cho con bú thật nhiều và hút sữa thường xuyên thì sữa mới về nhanh và nhiều.

3. Bé nhà mình mấy hôm nay toàn bị trớ sữa, có bữa trớ cả qua mũi. Trớ ngay khi bú xong lẫn khi vừa ngủ dậy. Bé còn nấc nữa. Hix. Mình đã nâng bé lên mỗi lần cho bú xong, vuốt/vỗ lưng nhưng bé không thấy ợ gì cả. Có cách nào phòng tránh không các mẹ
    Bé trong tháng đầu hay nấc, mũi khụt khụt hay vặn mình là hoàn toàn bình thường. Muốn bé đỡ trớ thì ăn xong bạn nên bế bé dựng lên vỗ lưng chờ đến khi ợ hơi là được. Nếu bé trớ thường xuyên trớ cả qua mũi thì bạn nên giảm lượng ăn của bé có thể do bé ăn quá no mà dạ dày của bé lại nhỏ nên bé hay trớ. Bạn có thể cho bé ăn ít hơn và chia thành nhiều bữa hơn.Cứ cho bé bú mẹ hoàn toàn thì đỡ trớ.

4. Bé nhà mình bú bình, ị ra phân vàng đều, hơi lổn nhổn trắng như bột sữa, không có mùi tanh. Đó có phải là ị phân lòng trắng trứng (triệu chứng bị bệnh) k?
    Mỗi lần bé ị rặn đỏ cả mặt dù phân vẫn nhão. Có phải bé bị táo không các mẹ vì bé rặn
    thấy khổ quá.
    Bé trong thời gian bú sữa thì phân có màu vàng lổn nhổn mọi người hay gọi là hoa cà hoa cải như thế là bình thường. Bé rặn hoặc rướn đỏ mặt là bình thường phân nhão thì không gọi là táo bón được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

- Cháu nhà minh sang tháng thứ 2 đc 1 tuần, dạo này cháu hay giật mình quá, 1 cử động, 1 âm thanh nhỏ cũng giật mình, hic, mình lo quá, có sao ko nhỉ? liệu có hưởng đến thần kinh của bé ko? Hồi 1 tháng khi ngủ bà nội cũng chịu khó quấn 1 tay cho cháu rùi mà :Sad:

- Mình ko sao dỗ được con bằng bất cứ cách nào khác ngoài cách cho ti :Sad:, cứ cho ti là cháu nín, vỗ về, buôn chuyện cũng ko dc, bế thì mình ko muốn vì sợ cháu quen sau này cứ đòi bế thì chít. Mình thử cho con dùng ti giả hqua, lúc nhả ra thấy nó hằn lên quanh miệng con trông thương wa, ko biết có nên dùng tiếp ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,993 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phân của bé trong thời gian bú mẹ thông thường có màu vàng tươi, hoặc đậm hơn một chút. Nếu bé đi phân xanh khi bú mẹ (bú mẹ hoàn toàn) là dấu hiệu cho thấy bé không khỏe.

Sữa mẹ chia thành 3 loại dưới đây:
    1. Sữa non (colostrum): Là những giọt sữa đầu tiên xuất hiện vài tiếng đồng hồ hoặc vài ngày sau khi sinh bé. Sữa này có màu hơi vàng (giống sữa đặc Ông Thọ). Sữa này cực kỳ tốt, có nhiều chất dinh dưỡng và các chất kháng thể. Cho dù bạn quyết định nuôi con bằng sữa mẹ hay sữa bột thì cũng nên cho con bú sữa này ít nhất vài ngày sau khi bé ra đời vì sau đó vú mẹ sẽ không còn sản xuất ra sữa này nữa.

2. Sữa đầu (foremilk): Là những giọt sữa đầu tiên vú tiết ra khi bé bú. Sữa này ít chất béo, ít chất dinh dưỡng và thành phần chủ yếu là nước nên nó đáp ứng được cơn khát và đói của bé.

3. Sữa cuối (hindmilk): Là những giọt sữa xuất hiện sau đợt sữa đầu. Sữa này có lượng chất béo cao và mang nhiều năng lượng (calories) giúp bé tăng trưởng và lên cân.

A. Nếu phân của con bạn chủ yếu là màu xanh và bé lên cân ít thì có thể bé đã bú khá nhiều sữa đầu mà ít sữa cuối nên quá trình tiêu hóa diễn ra quá nhanh dẫn đến phân màu xanh (vì ít dưỡng chất), mặc dù nhiều khi bạn ra sữa khá nhiều nhưng con bạn chỉ bú được phần sữa đầu mà thôi. Chính vì vậy nên bạn hãy để bé bú hết một bên vú rồi mới chuyển qua vú bên kia để đảm bảo bé bú đủ sữa đầu và sữa cuối.

B. Nếu phân của bé hoàn toàn là màu xanh thì có thể bé nhạy cảm với chất gì đó. Loại bỏ trường hợp bé phải dùng thuốc (mình nghĩ bé nhỏ quá chắc cũng không phải uống thuốc gì phải không), hiện tại bạn có uống thuốc gì không vì có thể thuốc làm ảnh hưởng đến bé. Lúc trước con mình cũng thỉnh thoảng đi phân màu xanh, mình có hỏi BS thì họ bảo là do mình uống viên sắt; ngoài ra thuốc kháng sinh mà người mẹ dùng có thể làm cho phân của con xanh vì bú sữa mẹ.

Trước giờ mình vẫn nghe nói rằng những chất người mẹ ăn vào ảnh hưởng rất lớn đến con nhưng thật ra không phải lúc nào cũng vậy (cũng có nhưng rất hiếm). Chẳng hạn như mẹ ăn nhiều đồ chua thì con sẽ bị tiêu chảy, phân xanh, v.v...

Vì vậy bạn hãy xem lại cách cho con bú có hợp lý chưa, có thể bé rơi vào trường hợp A như mình nói thì hãy cho bé bú một bên vú lâu hơn một chút rồi mới chuyển sang vú bên kia. Phần sữa dư còn lại bạn có thể hút ra cất vô tủ lạnh để dành cho lần sau.
    em cám ơn chị nhiều, bé nhà em thì ban ngày em hút sữa ra tập cho bé bú bình còn ban đêm em cho bé bú vú mẹ, em để bé bú đến khi nào bé bỏ ra thì thui, vì em bị viêm tuyến vú nên em chỉ cho bé bú bên vú đó, bé nhà em tối rất lười bú, bú tí là ngủ nên sữa thừa còn lại em thường vắt ra và cho bé uống vào ban ngày, trộm vía bé tăng cân tốt, tháng đầu bé tăng 1.3kg ah
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi frozen1609 Xem bài viết
    - Cháu nhà minh sang tháng thứ 2 đc 1 tuần, dạo này cháu hay giật mình quá, 1 cử động, 1 âm thanh nhỏ cũng giật mình, hic, mình lo quá, có sao ko nhỉ? liệu có hưởng đến thần kinh của bé ko? Hồi 1 tháng khi ngủ bà nội cũng chịu khó quấn 1 tay cho cháu rùi mà :Sad:
    Bạn có thể quấn bé cho tới 4 tháng để bé ngủ ngon hơn và bớt giật mình. Trong 3 tháng đầu, nếu bé vẫn còn giật mình thì nên quấn vì 3 tháng này là thời gian quan trọng để bé lên cân và tăng chiều dài, từ tháng thứ 4 trở đi thì bé sẽ tăng cân và tăng chiều dài ít dần.
    Bạn có thể tham khảo cách quấn bé theo hình dưới đây:
    wrapping_newborn_2

Nhớ là đừng quấn quá chật nhé.

- Mình ko sao dỗ được con bằng bất cứ cách nào khác ngoài cách cho ti :Sad:, cứ cho ti là cháu nín, vỗ về, buôn chuyện cũng ko dc, bế thì mình ko muốn vì sợ cháu quen sau này cứ đòi bế thì chít. Mình thử cho con dùng ti giả hqua, lúc nhả ra thấy nó hằn lên quanh miệng con trông thương wa, ko biết có nên dùng tiếp ko?
    Điều này cho thấy bé bú chưa no. Khóc là hình thức giao tiếp duy nhất của trẻ nên bạn phải chú ý. Mỗi tiếng khóc của bé đều có nguyên nhân của nó hết nên đừng bao giờ coi thường nhé. Bạn cho bé bú no thì sẽ không đòi ti nữa.

Trong 3 tháng đầu bạn cứ thoải mái bế con, nựng con nhé. Đừng nghĩ điều này sẽ làm bé quen và đòi ẵm, từ tháng thứ 4 trở đi (có một số bé từ 6 tháng) thì trẻ sẽ tự lập hơn, thích chơi với đồ chơi hoặc chơi một mình. Bé mới trong bụng mẹ chui ra nên càng ôm ấp vỗ về thì bé càng cảm thấy an toàn. Con mình biết đòi từ 5 tuần, cứ đòi ẵm suốt, xa một bước là nó la um sùm luôn. Ban đầu mình stress ghê gớm vì chẳng làm gì được, nhưng giờ thì ổn hơn nhiều lắm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeubebi2010 Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Mình mới sinh bé, con đầu, không có kinh nghiệm gì cả. Từ lúc sinh bé xong 11 ngày, mình cứ rối cả lên chưa có thời gian để tìm hiểu các
    topic về vấn đề này trước nữa. Mong các mẹ thông cảm và tư vấn giùm:

1. Bé nhà mình 2 hôm nay ngủ không thẳng giấc, bé cứ khoảng 10-15 phút là khóc ỉ i 2 - 3 tiếng rồi ngủ tiếp. Bé có vấn đề gì không các mẹ. (Bé bú mẹ 1 chút rồi bú bình khoảng 40ml và ngủ khoảng 3-4 tiếng đồng hồ, nhưng bé ngủ chỉ khoảng 12 tiếng / ngày, còn lại thì khóc hờn hoặc nằm chơi).

2. Mình sinh mổ, đau quá, không có kinh nghiệm nên ngay khi sữa về không tích cực cho bé bú mẹ. Giờ đây sữa chỉ ra ri rỉ không biết có được nổi 10ml không. Bé toàn phải bú sữa ngoài. Mình sốt ruột quá. Dù đã uống thuốc lợi sữa, bôi men rượu, cháo móng giò, xôi nếp, sữa bầu. Bé vẫn chịu ti mẹ. Mình cho bé ti mẹ trước đến lúc ti chán mới chuyển qua tu bình.
    Liệu mình có bị mất sữa hẳn? Sữa có về lại không các mẹ? Hay dần dần mất luôn? Còn cách nào để sữa về nhiều nhanh không các mẹ?

3. Bé nhà mình mấy hôm nay toàn bị trớ sữa, có bữa trớ cả qua mũi. Trớ ngay khi bú xong lẫn khi vừa ngủ dậy. Bé còn nấc nữa. Hix. Mình đã nâng bé lên mỗi lần cho bú xong, vuốt/vỗ lưng nhưng bé không thấy ợ gì cả. Có cách nào phòng tránh không các mẹ

4. Bé nhà mình bú bình, ị ra phân vàng đều, hơi lổn nhổn trắng như bột sữa, không có mùi tanh. Đó có phải là ị phân lòng trắng trứng (triệu chứng bị bệnh) k?
    Mỗi lần bé ị rặn đỏ cả mặt dù phân vẫn nhão. Có phải bé bị táo không các mẹ vì bé rặn thấy khổ quá.

Các mẹ giúp em với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    1. Bé rặn khi đi cầu và bé nấc đều là hiện tượng bình thường, mẹ nó đừng lo lắng quá.
    2. Phân vàng đều, có lợn cợn trắng đó là sữa mà bé chưa tiêu hóa hết do hệ tiêu hóa phát triển chưa hoàn thiện.
    3. Bé ăn hay trớ có thể là do bé ăn quá nhiều, ở giai đoạn này bé ăn chưa biết cảm giác no ( tức là no mà không biết nhả ra, vẫn ăn tiếp ), ăn quá lượng so với sức chứa của dạ dày gây nôn trớ. Mẹ nó nên hãm lượng ăn của con mỗi lần, tăng số lần ăn lên. Ví dụ bây giờ 2 tiếng cho ăn 1 lần 80ml thì giờ chia ra thành 1 tiếng rưỡi ăn 1 lần 60ml chẳng hạn. Việc nôn trớ nếu kéo dài, lần nào ăn cũng vậy thì mẹ nó phải đưa con đi khám bác sĩ, vì có nhiều bé có hiện tượng trào ngược dạ dày do van dạ dày đóng chưa chặt, để nôn trớ nhiều, acid dạ dày trào lên sẽ làm đau họng bé.
    4. Nếu mẹ nó muốn nhiều sữa chỉ có cách vắt sữa thường xuyên, chăm cho con bú là sữa về nhiều nhất. Ăn theo thực đơn các cụ dạy để nhiều sữa chẳng qua chỉ là giải pháp tạm thời, sữa chỉ nhiều tại thời điểm mình ăn, nếu bé không bú hoặc mẹ không vắt ra thì sữa lại ít đi, vì các nang sữa tạo sữa theo nhu cầu của bé. Mẹ nó vắt nhiều coi như là nhu cầu bé nhiều, đó cũng là cơ chế kích thích nang sữa tiết sữa. Ít cũng vắt, vắt đều đặn sẽ thấy hiệu quả rõ rệt mẹ nó ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 223 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

2. neu be chịu tu mẹ thì bạn cứ cho bé đi sẽ có sữa, đừng vội vàng pha sữa ngoài cho bé, vì nhu cầu của bé lúc đầu ít lắm nên nếu bé ti mẹ xong mà ko khóc đói thì có nghĩa là bạn vẫn đủ sữa đấy. bạn đừng có lo. Để biết bé có ăn đủ không thì bạn xem xem ngày bé có tè được từ 6-8 bãi ko?nếu có là ok rồi
    3. khi vỗ lưng bé bạn phải vỗ vào ngay dưới cổ bé, đừng vỗ xuống sâu quá là bé lại càng trớ, cái này là mẹ chồng mình dậy mình.Hình như là phía dưới, khoản trên giữa lưng 1 chút là dạ dầy nên vỗ đó dễ bị trớ thì phải. Nếu bé bé quá, bạn có thể vuốt lưng cho bé, cũng chỗ đó đến khi nào bé ợ là đc.cu nhà mình trộm vía cũng ít trớ lắm
    • 155 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ. Hôm nay mình mới có thời gian lên tham khảo ý kiến các mẹ.
    Mình đã đưa bé đi khám ở phòng khám TD. Bác sĩ tư vấn cho mình k được nhiều.
    Rặn ị thì bác sĩ nói bình thường.
    Ngủ không ngon, hay vặn mình thì bác kê cho uống canxi cho trẻ em.
    Riêng vụ ọc sữa bác kê luôn cái Motilum M làm mình lại phân vân (các mẹ đừng ném đá mình là bác sĩ kê đơn mà lại phân vân nhé). Mình thấy thuốc này quảng cáo ầm ầm trên TV như kiểu dành cho người lớn í. Bé nhà mình mới 1 tháng uống có tốt không nhỉ? Mình đã mua rồi và đọc hướng dẫn sử dụng thì không thấy nói phần sử dụng cho trẻ sơ sinh (các thuốc khác nếu dùng được cho trẻ sơ sinh, tờ hướng dẫn sử dụng đều nói rất kỹ).
    Có mẹ nào đã từng cho bé sơ sinh uống Motilum M chưa nhỉ?
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Hôm nay mình mới có thời gian lên tham khảo ý kiến các mẹ.
    Mình đã đưa bé đi khám ở phòng khám TD. Bác sĩ tư vấn cho mình k được nhiều.
    Rặn ị thì bác sĩ nói bình thường.
    Ngủ không ngon, hay vặn mình thì bác kê cho uống canxi cho trẻ em.
    Riêng vụ ọc sữa bác kê luôn cái Motilum M làm mình lại phân vân (các mẹ đừng ném đá mình là bác sĩ kê đơn mà lại phân vân nhé). Mình thấy thuốc này quảng cáo ầm ầm trên TV như kiểu dành cho người lớn í. Bé nhà mình mới 1 tháng uống có tốt không nhỉ? Mình đã mua rồi và đọc hướng dẫn sử dụng thì không thấy nói phần sử dụng cho trẻ sơ sinh (các thuốc khác nếu dùng được cho trẻ sơ sinh, tờ hướng dẫn sử dụng đều nói rất kỹ).
    Có mẹ nào đã từng cho bé sơ sinh uống Motilum M chưa nhỉ?
    Bạn đúng là một người mẹ rất cẩn thận :Smiling:
    Không biết bác sĩ nào đã kê toa cho bạn mà không giải thích kỹ.
    Mình cũng đọc qua hướng dẫn sử dụng thuốc rồi mà cũng không thấy chỗ nào dành cho trẻ sơ sinh cả, chỉ thấy nói thận trọng với phụ nữ có thai thôi.
    Tuy nhiên mình đọc ở link này thì thấy nói:

This formulation is not suited for children under the age of 5 years.
    Bạn tham khảo thêm nhé.

Riêng về phần bé ngủ không ngon và hay vặn mình là hoàn toàn bình thường nha bạn. Con mình cũng vậy nè, giờ thì đỡ hơn rồi dù thỉnh thoảng vẫn như thế. Bản thân người lớn cũng có khi như vậy huống chi con nít. Phương châm của mình là không dùng bất kỳ thuốc gì cho con khi còn quá nhỏ ngoại trừ một số vitamin.
    • 155 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi culuc Xem bài viết
    2. neu be chịu tu mẹ thì bạn cứ cho bé đi sẽ có sữa, đừng vội vàng pha sữa ngoài cho bé, vì nhu cầu của bé lúc đầu ít lắm nên nếu bé ti mẹ xong mà ko khóc đói thì có nghĩa là bạn vẫn đủ sữa đấy. bạn đừng có lo. Để biết bé có ăn đủ không thì bạn xem xem ngày bé có tè được từ 6-8 bãi ko?nếu có là ok rồi
    3. khi vỗ lưng bé bạn phải vỗ vào ngay dưới cổ bé, đừng vỗ xuống sâu quá là bé lại càng trớ, cái này là mẹ chồng mình dậy mình.Hình như là phía dưới, khoản trên giữa lưng 1 chút là dạ dầy nên vỗ đó dễ bị trớ thì phải. Nếu bé bé quá, bạn có thể vuốt lưng cho bé, cũng chỗ đó đến khi nào bé ợ là đc.cu nhà mình trộm vía cũng ít trớ lắm
    Vậy hả bạn, mình chủ quan quá, cứ vỗ đại vào lưng, mà phần lớn là phía dưới vì phía trên vướng tay đỡ cổ bé.
    • 155 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Riêng về phần bé ngủ không ngon và hay vặn mình là hoàn toàn bình thường nha bạn. Con mình cũng vậy nè, giờ thì đỡ hơn rồi dù thỉnh thoảng vẫn như thế. Bản thân người lớn cũng có khi như vậy huống chi con nít. Phương châm của mình là không dùng bất kỳ thuốc gì cho con khi còn quá nhỏ ngoại trừ một số vitamin.
    Cảm ơn mẹ nó, mình sẽ dừng lại vụ cho uống Motilum M và tìm cách khác để đỡ trớ cho bé. Mình nghe nói bé trớ nhiều sẽ mất men tiêu hóa đúng k?

Bé nhà mình vặn người liên tục trong lúc ngủ. Mắt nhắm tịt, vặn hết bên này sang bên kia thường là vào lúc 4am rồi vừa vặn vừa rên hị hị. Bé vặn liên tục chứ k phải vặn 1 tí rồi ngủ. Khi vặn mặt bé đỏ hết cả lên, trông tội lắm.

À, bé nhà mình bị bẹp đầu mé bên trái. Bé rất thích nằm bên trái, áp cả má xuống gối nên nhìn thằng 1 bên mặt bẹp thắng còn bên kia có độ cong. Mình đổi bên kiểu gì thì 1 lúc sau đã thấy nằm lại bên trái rồi. Mình chèn gối thì bé cũng k chịu nằm mé bên kia mà thường tìm cách quay đầu, vặn vẹo bằng được để quay được đầu, nhiều lúc đầu 1 nơi, gối 1 nơi hoặc nằm thẳng (nằm thẳng thì mình rất sợ vì bé hay ọc sữa lên mũi lắm, sợ bé hít vào phổi). Có các nào cho bé đỡ bẹp đầu k nhỉ? Vuốt đầu có tác dụng gì k các mẹ?
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà mình vặn người liên tục trong lúc ngủ. Mắt nhắm tịt, vặn hết bên này sang bên kia thường là vào lúc 4am rồi vừa vặn vừa rên hị hị. Bé vặn liên tục chứ k phải vặn 1 tí rồi ngủ. Khi vặn mặt bé đỏ hết cả lên, trông tội lắm.

À, bé nhà mình bị bẹp đầu mé bên trái. Bé rất thích nằm bên trái, áp cả má xuống gối nên nhìn thằng 1 bên mặt bẹp thắng còn bên kia có độ cong. Mình đổi bên kiểu gì thì 1 lúc sau đã thấy nằm lại bên trái rồi. Mình chèn gối thì bé cũng k chịu nằm mé bên kia mà thường tìm cách quay đầu, vặn vẹo bằng được để quay được đầu, nhiều lúc đầu 1 nơi, gối 1 nơi hoặc nằm thẳng (nằm thẳng thì mình rất sợ vì bé hay ọc sữa lên mũi lắm, sợ bé hít vào phổi). Có các nào cho bé đỡ bẹp đầu k nhỉ? Vuốt đầu có tác dụng gì k các mẹ?
    Trùi, giống con mình quá này, hic, đêm nằm ngủ (nhiều lúc cả ban ngày nữa) thỉnh thoảng cứ ngọ nguậy, vung tay, rướn mình, đỏ ửng cả mặt, nhìn bé ngủ ko ngon j cả, sốt cả ruột, 2 vợ chồng cứ thấp tha thấp thỏm:Sigh:

Bé nhà mình cũng cứ quen nằm 1 bên nhưng là bên phải, chán quá, đầu đang bẹp bên ý rùi, cứ đổi sang trí đc 1 lúc là nó lại tự quay sang bên kia, ko bít làm sao nữa, nhìu lúc cố quay đầu làm nó thức giấc lại khóc nên chả dám xoay nữa :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,440 Bài viết

• 16,032 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trùi, giống con mình quá này, hic, đêm nằm ngủ (nhiều lúc cả ban ngày nữa) thỉnh thoảng cứ ngọ nguậy, vung tay, rướn mình, đỏ ửng cả mặt, nhìn bé ngủ ko ngon j cả, sốt cả ruột, 2 vợ chồng cứ thấp tha thấp thỏm:Sigh:

Bé nhà mình cũng cứ quen nằm 1 bên nhưng là bên phải, chán quá, đầu đang bẹp bên ý rùi, cứ đổi sang trí đc 1 lúc là nó lại tự quay sang bên kia, ko bít làm sao nữa, nhìu lúc cố quay đầu làm nó thức giấc lại khóc nên chả dám xoay nữa :Sad:
    Òi, sao các mẹ không mua loại gối lõm í. (Giống cái Ngố nhà mình đang nằm trong ava ó)Cho bé nằm loại đó thì sẽ đỡ bị bẹp 1 bên đấy. Vì loại gối ấy nó lõm ở giữa còn hai bên cao lên, nên nếu em bé mà có nằm nghiêng thì cũng là nghiêng vào gối, chứ ko đến nỗi bẹp dí xuống để đến nỗi bẹp đâu. Ngố nhà mình hồi trong tháng cũng thế, mẹ lấy khăn xô chồng 3-4 lớp làm gối cho con vì sợ đầu con mềm chưa nằm đc gối. Nhưng mà chỉ 1 tg sau là mình phải cho nằm gối luôn, nếu ko thì cũng bị bẹp như bé nhà các mẹ í; vì chị í toàn nằm ngửa nhưng mà nghiêng hẳn đầu sang 1 bên, kiểu như nghẹo cổ í (tài nhỉ, mình bắt chước nằm thế thấy khó chịu bỏ xừ, thế mà em bé phải nằm thế mới ngủ ngon nhỉ :Smiling: )
    • 6,122 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhé.
    Nhưng đến hôm nay con mình vẫn trớ dù mình làm nhiều cách: bế đứng tựa má vào vai mẹ. xoa bụng, xoa lòng bàn tay, bế ẫm tối thiểu 30min sau khi ăn. Bé trớ thường xuyên hơn. 1 cữ trớ 2 lần và vẫn sặc qua mũi. Các bà thì vẫn bảo trẻ con trớ là chuyện bình thường, k muốn cho đi khám. Mình thì thấy con trớ, ảnh hưởng đến ăn uống, ngủ nghê thấy tội quá. Có mẹ nào con trớ thường xuyên như vậy k? con cách nào giảm trớ được k?
    ko bít mẹ đã cho bé đi khám chưa, con mẹ bị trào ngược dạ dày, tức là dạ dày dư axit, làm con khó chịu, ăn kém và hay bị ọc sữa, mẹ nó phải mua thuốc cho con uốg, motilum giđó, uống mấy bữa là hết ngay mà, con tớ cũng vậy đó
    gOMtp7
    Liên hệ mua chung cư 76.84m2 nhé
    • 155 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lotus&chong Xem bài viết
    ko bít mẹ đã cho bé đi khám chưa, con mẹ bị trào ngược dạ dày, tức là dạ dày dư axit, làm con khó chịu, ăn kém và hay bị ọc sữa, mẹ nó phải mua thuốc cho con uốg, motilum giđó, uống mấy bữa là hết ngay mà, con tớ cũng vậy đó
    Chắc mẹ nó chưa đọc phần trên. Mình đã đưa bé đi khám và đang phân vân việc bác sĩ kê Motilum M có nên cho uống hay k (hix). Vậy em bé nhà mẹ nó đã uống rồi à? Bé nhà bạn uống lúc bao nhiêu tháng?