Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mới sinh em bé, gặp nhiều vấn đề, nhờ các mẹ tư vấn giúp!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 243K Lượt đọc
  • 1.3K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snow82 Xem bài viết

4. (Đối với riêng con trai) thôi:
    - Hôm trước em đưa bé đi khám BS (vì thở khò khè thành tiếng), BS có nói em phải dùng tay kéo cho lộ bao quy đầu của bé ra, nếu ko sẽ bị viêm đường tiết niệu. (có tên chuyên ngành mà em quên mất rồi), em thấy nếu làm từ tầm 1,5 tháng tuổi sợ hơi bé, vì kéo rất đau – thấy chảy cả máu ra, các chị có gặp trường hợp nào như thế này không ạ ? Các chị thường thực hiện ở tuần tuổi bao nhiêu của bé ? Và kéo đến độ thế nào thì dừng lại (Cái này quan trọng lắm đối với con trai, em không có kinh nghiệm – thú thật dù được hướng dẫn vẫn không thấy tự tin để kéo ra). Hiện tại, em vẫn nhìn thấy chút xíu bên trong « chim » bé, không biết bao nhiêu là đủ các chị nhỉ? kéo ra thì con đau lắm, thấy chảy cả máu ra cơ chị ạ.
    Trả lời trước tiên với cái vụ bao quy đầu của bé trai nhé, vì mình cũng có con trai mà. BS của mình thì bảo tuyệt đối không được kéo bao quy đầu của con mà mỗi lần tắm hay vệ sinh thì lấy giấy ướt lau nhẹ nhàng. Khi bé lớn rồi (tầm 1 tuổi trở lên) thì khi tắm, bạn hãy bảo bé tự kéo và nói "Hãy rửa chim con cho sạch, nếu nó bẩn thì con sẽ bị bệnh đấy." Khi bé tự kéo, bé sẽ dừng lại nếu thấy đau. Thú thật khi đọc tới đoạn bạn kể là BS bảo bạn kéo đầu chim của bé và bạn kéo muốn chảy máu thì mình chỉ muốn mắng cho BS ấy một trận :mad::mad:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 135 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé con nhà mình được 2 tháng cứ ti xong là ị luôn như thế có bình thường ko hay là bị tướt ( phân vẫn hoa cà hoa cải ) :Worried:
    What A Beautiful Life !
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chicky Grass Xem bài viết
    Sữa bột, hay còn gọi là sữa công thức, theo những sản phẩm sữa mà mình biết và thông tin tìm hiểu thì dứt khoát không được tùy ý thay đổi liều lượng sữa & nước vì sẽ ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé. Dưới đây là cảnh báo của sữa S26 "Incorrect preparation can make your baby very ill." Tạm dịch là: "Pha sữa không đúng có thể làm cho bạn bệnh/yếu." Thông thường ở mỗi hộp sữa đều có hướng dẫn liều lượng cho bé bú tùy theo độ tuổi.
    Nếu bạn muốn cho bé uống 15ml hoặc 30ml, cứ pha theo công thức hướng dẫn rồi sử dụng liều lượng mình mong muốn, phần còn lại có thể bỏ vào ngăn mát tủ lạnh và sử dụng trong vòng 24 tiếng.
    @ Chicky Grass: tiêu chuẩn của abbot là 30ml thì pha nửa muỗng sữa chị ạ, không phải em chia bớt lượng sữa đâu, do em thấy chị bôi đen cái dòng nửa muỗng sữa.
    Cám ơn thông tin của chị, vậy thì em giangnghi1985 cứ pha 30ml cho bé bú, bé bú không hết thì có thể để trong 1 tiếng nữa bé bú thêm.
    Đừng buồn vì những thứ mình đã mất..hãy vui vì những thứ mình đã có
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

e có thắc mắc muốn hỏi các chị tình hình là bé nhà e dẵ dc 1w rùi e thấy bs khuyên là cứ 2-3h là cho bé bú 1 lần nhưg bé nhà e toàn ngủ was thôi có khi 4 tiéng mới dậy e gọi bé day sớm để ti thì bé khóc tím tái cả măt có khi còn nôn hết ra e ko biết thế nào
    :Sad:
    Mai Nhi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé
    :LoveStruc::LoveStruc::Applause::Applause:
    eNortjKzUjI0MjM3MVayBlwwFYkC1A,,74
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chicky Grass Xem bài viết
    Trả lời trước tiên với cái vụ bao quy đầu của bé trai nhé, vì mình cũng có con trai mà. BS của mình thì bảo tuyệt đối không được kéo bao quy đầu của con mà mỗi lần tắm hay vệ sinh thì lấy giấy ướt lau nhẹ nhàng. Khi bé lớn rồi (tầm 1 tuổi trở lên) thì khi tắm, bạn hãy bảo bé tự kéo và nói "Hãy rửa chim con cho sạch, nếu nó bẩn thì con sẽ bị bệnh đấy." Khi bé tự kéo, bé sẽ dừng lại nếu thấy đau. Thú thật khi đọc tới đoạn bạn kể là BS bảo bạn kéo đầu chim của bé và bạn kéo muốn chảy máu thì mình chỉ muốn mắng cho BS ấy một trận :mad::mad:
    CG nói quá đúng, mình đã thấy nhiều bác sĩ khuyên rằng không nên tuốt BQĐ của các bé trai dưới 4 tháng tuổi, mình cũng có bé trai nhưng mỗi lần tắm chỉ vệ sinh cho sạch sẽ mà thôi chứ chưa tuốt bao giờ, thấy mẹ Snow vệ sinh cho bé tuốt chảy cả máu, tội bé quá...hichic...bác sĩ nào mà khuyên kì vậy không biết, lỡ chảy máu rồi nó nhiễm trùng thì sao :Sad:
    ehtVp7

qvXCp7

r57jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe_love Xem bài viết
    Các mẹ ơi bé con nhà mình được 2 tháng cứ ti xong là ị luôn như thế có bình thường ko hay là bị tướt ( phân vẫn hoa cà hoa cải ) :Worried:
    Có nhiều bé tiêu hóa rất nhanh, vừa bú có thể sẽ vừa ị, mẹ bé đừng có lo lắng quá, miễn sao phân bé nhìn tốt là được rồi, còn phân hoa cà hoa cả là do bé hấp thụ không hết lượng sữa đã uống thôi.
    ehtVp7

qvXCp7

r57jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianghi1985 Xem bài viết
    e có thắc mắc muốn hỏi các chị tình hình là bé nhà e dẵ dc 1w rùi e thấy bs khuyên là cứ 2-3h là cho bé bú 1 lần nhưg bé nhà e toàn ngủ was thôi có khi 4 tiéng mới dậy e gọi bé day sớm để ti thì bé khóc tím tái cả măt có khi còn nôn hết ra e ko biết thế nào
    Các bác sĩ và cả các mẹ ở đây thường cho con ăn cứ 2-3h/lần, nhưng nhiều lúc lượng sữa bé vừa bú xong chưa tiêu hóa hết nên bé vẫn thấy no chưa có nhu cầu bú lại, có nhiều mẹ đánh thức bé dậy bé vẫn bú, có nhiều bé lại không muốn. Có lần bé nhà mình ngủ từ 11h đêm đến 4h sáng nhưng vẫn chưa dậy bú, sợ con đói nên mình cũng thức bé dậy, bé vẫn bú nhưng cuối cùng trớ ra hết 1 nữa bình rồi hic..rút kinh nghiệm nên cứ cho bé ăn lúc nào bé có nhu cầu thôi, trẻ sơ sinh nó không chịu đói được đâu, cứ đói bụng là nó sẽ đun tay vô miệng và la khóc vang trời.
    ehtVp7

qvXCp7

r57jp7
    • 218 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình mấy hôm nay streess quá, đêm qua thức suốt từ 2h sáng đến sáng luôn, Ku nhà mình máu nóng, mặt có mụn nhưng lo nhất vụ đi ị của bé. 1 ngày bé đi ị có 1,2 lần mà 1 lần tự ị 1 lần mẹ thông đít. Mà bé hay rặn lắm, mỗi lần rặn là đỏ mặt, cong người, kêu ầm ĩ thậm chí khóc, chân tay co quắc lại làm mình có cảm giác như lúc mình bị táo ý, nhưng khi đi ị phân cũng ko thành khuôn, cũng lỏng và hoa cà hoa cải nhưng bụng khá cứng. Nhìn con xót ruột muốn khóc, bố nó kêu ầm ĩ, bố mẹ chồng thì trách cứ mình. Nản quá :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 199 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hu hu, em thì được khuyên mắt chữ A, mồm chữ O nhìn BS kéo demo cho xem, chảy cả máu ra cơ. Về nhà tắm cho con xong, cũng chịu khó kéo kéo thử nhưng thú thật cũng run lắm - cái này quan trọng với con trai lắm. Hàng ngày, khi tắm em có lấy tăm bông chấm nước muối Nacl (0.9%) vòng vào phía bên trong chim của con để rửa như vậy có đúng không các chị, em không có kinh nghiệm gì vì toàn 2 mẹ con + mạng để biết thông tin thôi.

Chắc em cũng dừng vụ kéo bao quy đầu của con thôi, nghe các chị nói em lại sợ. BS còn kê cho em 1 tuyp thuốc bôi mềm đầu da của "chim" bé để kéo cho dễ cơ, em thì ngu ngơ còn chả biết bôi vào chỗ nào nên cứ làm theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa. Âu cũng may quá, hic em mà làm quá như lời BS thì vào đây lại sốt hết ruột vì lo lắng mất.
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    • 1,405 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

hic con mình hna nghiên cứu ra có hiện tượng thiếu vitamin d , lo quá mai phải mua thuốc cho bé uống thôi. ko biết mẹ bổ sung canxi con ty mẹ thì có thêm đc tý canxi nào ko nhỉ, thương con gái bé bỏng quá. Ngủ mà vặn cong cả người ko ngủ ngon đc.
    xVbop7
    Bống : NB:3kg2 1m:4kg6 2m:6kg1:Kiss:
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợyêuchồngbéo Xem bài viết
    hic con mình hna nghiên cứu ra có hiện tượng thiếu vitamin d , lo quá mai phải mua thuốc cho bé uống thôi. ko biết mẹ bổ sung canxi con ty mẹ thì có thêm đc tý canxi nào ko nhỉ, thương con gái bé bỏng quá. Ngủ mà vặn cong cả người ko ngủ ngon đc.
    Mẹ bổ sung canxi thì cho con bú vẫn được chị ạ, chị có thể uống thêm canxi ( như lúc mang thai). Con em cũng bị thiếu canxi, nhưng em không có sữa nên con em phải uống canxi thêm đây.
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của chị đây. Trong tháng đầu tiên, chị cũng để cho bé ngủ li bì, có khi là 4 tiếng mới dậy bú, tóm lại là bé dậy thì chị mới cho bú. Vậy là tháng đầu tiên con chị tăng đúng 600 gr, chị hết hồn, cứ tưởng con mình bị gì ( do từng nghi bé bị tim). Sau đó chị về hỏi thăm cô, dì, thì ra do chị không cho bú đủ cữ. Sau đó chị cứ 2 tiếng cho bú 1 lần, bé ngủ chị cũng đút bình vô cho bú, bé mắt thì nhắm miệng thì cứ nút núm vú chụt chụt. Sau 3 tuần chị làm vậy thì bé nhà chị đã tăng 1kg rồi em. Con em mới 1 tuần tuổi thì nhu cầu có lẽ không nhiều lắm, em cứ làm theo chị xem sao, bé nhà chị đút bình mà bé nút thì chị để bú còn nếu không thì chị rút ra, đợi khoảng 15' hoặc 30' cho bú lại.
    • 857 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợyêuchồngbéo Xem bài viết
    hic bé em bị quả quấy đêm, đêm nhất quyết ko ngủ, ban ngày mẹ bế thì ngủ, đặt xuống thì thức buồn ơi là buồn
    bé nhà bạn mới sinh ngày ngủ đêm thức là chuyện bình thường vì bé vẫn chưa phân biệt được ngày đêm mà.
    MTI2MTk3OTU3NA
    • 506 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Unbreakable Xem bài viết
    Kinh nghiệm của chị đây. Trong tháng đầu tiên, chị cũng để cho bé ngủ li bì, có khi là 4 tiếng mới dậy bú, tóm lại là bé dậy thì chị mới cho bú. Vậy là tháng đầu tiên con chị tăng đúng 600 gr, chị hết hồn, cứ tưởng con mình bị gì ( do từng nghi bé bị tim). Sau đó chị về hỏi thăm cô, dì, thì ra do chị không cho bú đủ cữ. Sau đó chị cứ 2 tiếng cho bú 1 lần, bé ngủ chị cũng đút bình vô cho bú, bé mắt thì nhắm miệng thì cứ nút núm vú chụt chụt. Sau 3 tuần chị làm vậy thì bé nhà chị đã tăng 1kg rồi em. Con em mới 1 tuần tuổi thì nhu cầu có lẽ không nhiều lắm, em cứ làm theo chị xem sao, bé nhà chị đút bình mà bé nút thì chị để bú còn nếu không thì chị rút ra, đợi khoảng 15' hoặc 30' cho bú lại.
    nhưng e muốn cho bé bú ti mẹ e gọi dậy sớm bé toàn đẩy ti mẹ ra chỉ cho bình vào dc thôi
    Mai Nhi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé
    :LoveStruc::LoveStruc::Applause::Applause:
    eNortjKzUjI0MjM3MVayBlwwFYkC1A,,74
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvy83 Xem bài viết
    Mình mấy hôm nay streess quá, đêm qua thức suốt từ 2h sáng đến sáng luôn, Ku nhà mình máu nóng, mặt có mụn nhưng lo nhất vụ đi ị của bé. 1 ngày bé đi ị có 1,2 lần mà 1 lần tự ị 1 lần mẹ thông đít. Mà bé hay rặn lắm, mỗi lần rặn là đỏ mặt, cong người, kêu ầm ĩ thậm chí khóc, chân tay co quắc lại làm mình có cảm giác như lúc mình bị táo ý, nhưng khi đi ị phân cũng ko thành khuôn, cũng lỏng và hoa cà hoa cải nhưng bụng khá cứng. Nhìn con xót ruột muốn khóc, bố nó kêu ầm ĩ, bố mẹ chồng thì trách cứ mình. Nản quá :Crying:
    Hôm nay con bạn đúng 1 tháng rồi đúng không? Nếu bạn đọc ngay từ trang đầu thì sẽ thấy rằng chuyện bé rặn lúc ị là bình thường. Bé bú mẹ nên phân chưa thành khuôn đâu.
    • 403 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phambaoan Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ đã chia sẻ và tư vấn , vụ ngủ ngê của em bé mình cũng hơi ổn ổn rồi, nhưng giờ đến vụ rôm sảy. các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với. bé mình bị rôm cũng mười mấy ngày rồi, cổ bé đỏ ửng lên. mình mua thuốc skinbibi bôi cho con thấy có đỡ, nhưng mấy hôm sau ở cổ bé lại bị nổi mụn trắng nhỏ , không biết là có phải rôm không hay là viêm da? bà ngoại và bố cháu rất phản đối việc "hơi tý là đi bviện" mà thú thật tớ cũng ớn mấy quý ông bà bsỹ quá rồi. nhưng để thế mẹ cháu cũng sốt ruột lắm.
    các mẹ ơi, ai có knghiệm gì không giúp mẹ cháu với nào.
    Em bé mới sinh bị rôm sẩy là bình thường thôi. Ở trong bụng mẹ êm ái mà, được sinh ra, gặp mội trường bên ngoài cái gì cũng lạ nên bé bị rôm sẩy thôi. Bạn tắm cho bé bằng Lactacyd ấy. Lắc đều chai thuốc lên rồi đổ 1 ít vào thau nước tắm , khuấy cho thuốc đều vào nước, rồi tắm cho bé.Bé sẽ hết thôi. Dĩ nhiên là cũng mấy ngày hết. Bạn theo dõi, khi nào thấy bé hết rôm sẩy thì ngưng. Em bé mới sinh mà bị rôm sẩy thế nào cũng đc bác sĩ cho tắm ăằng Lactacyd thôi. Bạn đừng có lo.Ngoài ra, bạn có thể thoa thuốc Xanh methylen lên chỗ rôm sẩy. Thuốc này có tác dụng làm mát, dịu chỗ rôm sẩy cho bé dễ chịu mà mau hết rôm sẩy thôi. Cái thuốc này dễ mua lắm, bạn cứ hổi nhà thuốc là có, vài ngàn 1 ống thôi. Bạn thấy mấy em bé hay bị bôi thuốc màu xanh xanh lên ngơời thì chính là xanh methylen đó. Nhìn như bị dính mực vậy. bạn lấy tăm bông , nhỏ thuốc vào đó rồi thoa cho bé. Cái này mà dính quần áo là khó giặt ra lắm đó nha. Mà kệ đi, quần áo của con bị dính mực xanh, sau này nhìn lại thấy dễ thương, tại em bé mà.Em bé của mình cũng bị rôm sẩy trên mặt, trên da đầu, cũng tắm lactacyd và bôi thuốc xanh methylen. Bé khoảng 3 tháng thì hết hẳn rôm sẩy thôi, có khi sớm hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 403 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Cái bao quy đầu của bé thì bé nhìn mình cũng làm. Bác sĩ nói gần 80% các bé trai sinh ra là bị hẹp bao quy đầu. Bác sĩ cũng chỉ mình cách làm, mình thấy cũng đơn giản và làm cho bé cũng ko có vấn đề gì mà. Mình cứ để 2 ngón tay 2 bên con chim của bé rồi kéo nhẹ tay xuống cho phần da bên ngoài tuột nhẹ xuống, mà mình làm nương tay thôi, mỗi ngày làm một ít. Các mẹ làm mạnh tay làm gì cho chảy cả máu ???? Lúc đầu mình cũng sợ làm bé đau, nhưng cô hộ sinh chỉ cách làm, rồi ngày nào đến tắm cho bé cô cũng hỏi ở nhà ở làm cho bé không. Mình làm riết rồi quen tay hà. Khi nào bé lớn, thì mẹ sẽ chỉ cho bé tự làm.Tại mình không làm thì sau này bé bị hẹp quy đầu, đi tiểu thì nước tiểu còn đọng lại, sẽ làm bé bị viêm quy đầu, sưng đỏ lên. Rồi khi đó phải đi nong quy đầu thì còn đau hơn gấp nhiều lần nữa. Thằng cháu bên chồng của mình cũng bị đó, mà ở nhà không biết để làm nên bây giờ thằng nhóc 2 tuổi hơn rồi, có khi bị viêm quy đầu, đi tiểu ra cả máu, có bé còn tiểu ra mủ luôn. Mà như vậy thì bé sẽ rất sợ đi tiểu, tội nghiệp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn MXM nhé, mấy hôm nay bé nhà tớ cũng tắm lactacyd và bôi Xanh...xanh ấy rồi, nhung mà tớ phải gọi cô y tá tắm bé đến thì mới được cô này tắm và bôi cho( vì tớ kg biết). thấy có đỡ thật. nhưng vẫn chưa hết hẳn. có điều là bà y tá được thể mắng mẹ cháu 1 hồi, và "nổ" liên hồi, mẹ cháu cứ im như thóc cười cười cái mặt thộn ra. chỉ đến khi bà y tá dời gót mẹ cháu mới hậm hực nói với ...con gái :con có biết là để nuôi được con mẹ phải tốn bao nhiêu tiền...ngu không, hic.
    mà này, tắm cái lactacyd ấy nhiều có khô da không nhỉ?
    với cả, bé nhà mình được 1, 5 rồi, SG nóng quá phải nằm điều hòa, trước giờ tớ vẫn quấn tã cho bé, nhưng theo các mẹ có nên mặc quần dài cho bé không ? quần mỏng mỏng thôi, tớ còn băn khoăn vì quấn tả mà đêm ngủ bé vẫn bị đổ mồ hôi ở lưng, kg biết có phải do nóng ? điều hòa tớ để 28độ.
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

nhưng e muốn cho bé bú ti mẹ e gọi dậy sớm bé toàn đẩy ti mẹ ra chỉ cho bình vào dc thôi
    ÚI vụ này thì chị bó tay , vì bé nhà chị bú bình không à, chị không có sữa. Em có nói là sữa em không đủ phải không? Vậy thì lúc thức thì em cho bú mẹ, còn ngủ thì cho bú bình. Chị thì cũng mới có bé đầu tiên nên kinh nghiệm không nhiều lắm. Hay em hỏi ý kiến các mẹ khác xem sao nhé.
    @phambaoan: bé nhà chị vẫn mặc tã hả.Bé nhà em ra tháng là em cho mặc quần rồi, nhà em cũng nóng lắm, em cũng mở điều hòa. Bé nhà em cũng bị đổ mồ hôi lưng, nhưng sau này không quấn tã vải nữa thì hết.
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe_love Xem bài viết
    Là bình thường nha babe, miễn phân bé có màu vàng tươi, không có mùi hôi, bé vẫn lanh lẹ và lên cân đều là tốt.