Ít sữa, tắc tia sữa

• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.36K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 119 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tình hình là e sinh mổ bé đầu được 11 ngày. Bé nhà e trộm vía ăn ngoan ngủ ngoan nhưng mẹ thì chán quá.
    E mổ đến ngày thứ 3 mới căng ngực và ngày thứ 4 thì nặn ra được ít sữa, cho con bú thì nó ko thèm vì ko ra cái gì, mẹ phải nặn bằng tay đau lắm mới ra vài giọt. Ngày thứ 5 e lấy máy hút sữa về hút thì cũng chỉ ra được tầm 10-20ml, từ hôm đó đến hnay là 11 ngày, e dùng cả máy hút tay, hút máy, cho con bú đều đặn trước khi ăn (chỉ tầm 10-15 phút là nó chán vì ko đựoc mấy) nhưng sữa của e ra khá ít, ngày vắt máy chắc đựoc 4 lần mỗi lần 60ml (đủ cho con ăn 1 bữa, mà ngày con ăn 8 bữa ). Nếu e vắt thường xuyên hơn thì sẽ ra ít sữa hơn nữa. Hic, e xì trét quá, móng giò ăn hàng ngày, sữa ông thọ 3 ngày 1 hộp, nước trầm gửi cây mít, cây gạo...e đã và đang dùng đủ cả mà vẫn ko ăn thua gì. Sữa thì ít mà ko thành giọt, nếu vắt bằng tay or con mút thì nó chả thành giọt để mà mút, thế mà thỉnh thoảng lại tràn ra ướt áo mới điên (chỉ tràn 2-3 giọt rồi tịt luôn). Con e từ hôm sinh đến giờ toàn dùng sữa ngoài là chính, sữa mẹ chỉ điểm phụ, trộm vía đến hnay bé ti bình nhưng vẫn chịu ti mẹ. , ko biết sau thì thế nào? Thực là e đã tham khảo hầu hết các diễn đàn, các kinh nghiệm dân gian, hèm mà chẳng ăn thua gì. E thấy lo lắng quá, cứ đà này khéo e mất sữa mất. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì thì chỉ e với. Với các mẹ sau sinh tầm bao lâu thì có sữa, có mẹ nào lâu như e hoặc hơn mà sau sữa vẫn về ko ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 98 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

giống em tháng đầu tiên rồi giờ chị phải giữ cho tinh thần thật thoải mái và chị thử ăn món ý dĩ hạt sen nấu với tim lơn xem liệu có chuyển biến gì không hôm em không ra được sữa mấy cũng làm như vậy.mà chị tích cực cho bé bú và hút sữa vào không là mất hẳn nguồn sữa đấy.Em và con em tháng đầu tiên 2 mẹ con còn vặt lộn nhau mãi mà nó không chịu bú mẹ thì khóc con cũng khóc chán quá đầu tư máy hút sữa tư máy hút sữa giờ sang tháng thứ 2 mà con em chỉ ăn 1 bữa sữa bột thôi đấy là em duy trì cho bé ăn chứ không bỏ luôn sữa bột cũng được.Chúc chị sớm có ngồn sữa về cho em bé nhà chị nha chịu khó hút và cho bé bú uống nhiều nước nha chị
    MD:3.2kg 1m 4.7kg 58cm 2m 6.0kg 62cm 3m 7.0kg 64cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,345 Bài viết

• 28,908 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chưa sinh, nhưng đi học lớp tiền sản ở đây (Úc) thì bs bảo là sau 3 ngày thì sữa mới xuống, em bé cũng chưa có nhu cầu ăn gì.. Bao tử em bé ban đầu chỉ bằng một hòn bi ve thôi nên chỉ cần vài giọt sữa mẹ là đủ rồi dần dần mới lên 10 ml, 20 ml sau một tuần. Cho nên các bà mẹ đừng có thấy chưa có sữa mà tống cho con sữa bình, vì sữa bình mỗi lần pha tối thiểu là 20ml - 30 ml, cái hòn bi ve ấy ko chịu nổi nên nó phình to ra, dãn bao tử, con thì bội thực và nằm im 3,4 tiếng. Các bà mẹ lại cứ nghĩ: ôi, đúng là sữa mình ko đủ nên con bú bình no mới nằm im. Trong khi cho bú mẹ thì cứ 1,2 tiếng lại thấy khóc rồi thì lại nghĩ là con ăn ko đủ.. Bao tử em bé dãn ra sau này lớn lên ăn sẽ khó tiêu hơn.
    Muốn cho sữa xuống thì đừng vắt tay mà hãy cho con bú (cho dù ko ra nhưng nó sẽ kích thích dần dần).

Đấy là lí thuyết mình mới đi học lớp tiền sản về, BS người Úc dạy đó.
    • 258 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Mình chưa sinh, nhưng đi học lớp tiền sản ở đây (Úc) thì bs bảo là sau 3 ngày thì sữa mới xuống, em bé cũng chưa có nhu cầu ăn gì.. Bao tử em bé ban đầu chỉ bằng một hòn bi ve thôi nên chỉ cần vài giọt sữa mẹ là đủ rồi dần dần mới lên 10 ml, 20 ml sau một tuần. Cho nên các bà mẹ đừng có thấy chưa có sữa mà tống cho con sữa bình, vì sữa bình mỗi lần pha tối thiểu là 20ml - 30 ml, cái hòn bi ve ấy ko chịu nổi nên nó phình to ra, dãn bao tử, con thì bội thực và nằm im 3,4 tiếng. Các bà mẹ lại cứ nghĩ: ôi, đúng là sữa mình ko đủ nên con bú bình no mới nằm im. Trong khi cho bú mẹ thì cứ 1,2 tiếng lại thấy khóc rồi thì lại nghĩ là con ăn ko đủ.. Bao tử em bé dãn ra sau này lớn lên ăn sẽ khó tiêu hơn.
    Muốn cho sữa xuống thì đừng vắt tay mà hãy cho con bú (cho dù ko ra nhưng nó sẽ kích thích dần dần).

cảm ơn mẹ nó nhiều vì thông tin mẹ nó đưa rất hữu ích. Nhưng ngặt nỗi ở Vn sau khi sinh hộ sinh cũng khuyên mẹ cho con bú ti ngay, mà thường thì các mẹ chưa có sữa ngay lúc đó, các hộ sinh đòi phải cho con bú sữa công thức luôn. Em muốn làm như mẹ nó lắm vì sữa non của mẹ rất tốt cho tiêu hóa của bé, và thật sự bé cũng chưa cần ăn nhiều trong 3 hôm đầu...thế nhưng làm sao đây huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,345 Bài viết

• 28,908 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKimMinh Xem bài viết
    cảm ơn mẹ nó nhiều vì thông tin mẹ nó đưa rất hữu ích. Nhưng ngặt nỗi ở Vn sau khi sinh hộ sinh cũng khuyên mẹ cho con bú ti ngay, mà thường thì các mẹ chưa có sữa ngay lúc đó, các hộ sinh đòi phải cho con bú sữa công thức luôn. Em muốn làm như mẹ nó lắm vì sữa non của mẹ rất tốt cho tiêu hóa của bé, và thật sự bé cũng chưa cần ăn nhiều trong 3 hôm đầu...thế nhưng làm sao đây huhu
    Sau khi sinh thì người khuyên cho bú ngay, vì lúc đó kích thích đầu ti làm co tử cung và đẩy sản dịch ra ngoài và đồng thời kích thích tuyến sữa. Nên cô giáo mình bảo là: cho dù ko ra sữa vẫn phải cho con ngậm ti (cả 2 bên) vài lần trong một ngày. Còn em bé ko ăn gì trong 2 ngày đầu thì ko sao đâu mà sợ. Ngày thứ 3 thì thông thường là sữa xuống. Tâm lý các bà mẹ thì sợ con đói, nhưng mà bọn Tây thì nuôi như vậy đó, nếu đã bú mẹ thì ko sữa công thức. Mẹ VN thì xót con nên thường cho sữa bình ngay trong ngày đầu tiên.

Lý do tại sao ko nên cho bé bú sữa công thức ngay từ đầu. Vì sữa non của mẹ là có từ lúc 20 tuần, nên lượng kháng thể (gọi là antibodies) rất là nhiều vì được tích trữ lâu, còn thực chất lượng dinh dưỡng hoặc protein trong sữa non là cực ít và chỉ tăng protein sau 3 ngày tiếp theo (Như vậy là khoảng 6 ngày đầu con nhận protein rất ít). Sau 1 tuần sữa mẹ đã giàu chất hơn, 1 tháng giàu chất và giàu lượng, 6 tháng thì protein ko đủ cung cấp nữa, nhưng kháng thể vẫn còn nên vẫn khuyến khích cho bú song song sữa bình.

Còn sữa công thức thì thường chỉ có 1 công thức chung cho trẻ dưới 6 tháng tuổi. Như vậy là trẻ mới đẻ ra và đứa 6 tháng sẽ dùng chung 1 loại trong khi bao tử và hệ tiêu hóa chúng nó hoàn toàn khác nhau. Thêm nữa là sữa công thức chỉ có dưỡng chất chứ ko hề có kháng thể, nên mẹ nào cho dù ít sữa thì vẫn nên ráng cho con bú song song để cung cấp kháng thể liên tục cho con. Vì cái kháng thể này rất quan trọng, giúp con chống lại bệnh tật và đặc biệt giảm dị ứng sau này cho con.

Lại thêm một mớ lý thuyết cho chị em. hihihi. Tại mình mới đi học về nên còn nhớ rõ. Chưa có thực tế chứng minh, nhưng bs nước ngoài dạy thì tạm thời cho là tin tưởng đi nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng đang lo nè.còn mấy ngày nữa sinh rồi,mà không thấy dấu hiệu gì gọi là có sữa hết á,ngực thì to lắm,mình sợ sinh em pé rồi không có sữa thì khổ thiệt,dù gì sữa mẹ cũng tốt hơn phải không các mẹ
    pjpj
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 211 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình có chút kinh nghiệm chia sẽ với các mẹ nè. khi vừa sanh xong, các mẹ lấy tay vê đầu ti, cứ lấy ngón trỏ và ngón cái vê nhẹ nhẹ thôi để kích thích sữa về nhanh hơn, thời gian đầu sữa ít thôi, có màu hơi vàng nhạt rất tốt cho bé, khi các y tá trao bé cho mẹ, các mẹ ráng chịu đau cho bé bú lần lượt 2 bên luôn, mẹ tập cho bé phản xạ mút ti, sữa sẽ về tràn trề cho bé bú thoải mái.
    Trường hợp bé khóc đói quá mà sữa mẹ vẫn chưa có, các mẹ pha sữa công thức, nhưng pha nhạt hơn so với hướng dẫn pha trên hộp, vì sữa công thức thường ngọt hơn sữa mẹ, tránh trường hợp bé thích sữa bình mà bỏ sữa mẹ luôn.
    Các mẹ có con nằm dưỡng nhi hoặc có những lý do mà bé không chịu ti mẹ phải hút sữa ra, phải cần đến máy hút sữa thì mẹ tham khảo trên trang chothuemayhutsua.com nhé.
    Nhưng các mẹ cố gắng tập cho bé ti mẹ là khỏe nhất, không phải lách cách mất thời gian ngồi hút đau cả lưng, rồi phải vệ sinh, tiệt trùng phụ kiện nữa, mất hết cả thời gian nghỉ ngơi.
    Các mẹ cần tư vấn thêm về máy hút sữa thì alo 0918 555 636 nha, mình tên Bích - ở quận 10 sài gòn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng sinh con lần đầu nên chưa nhiều kinh nghiệm. Bé 8 tháng thì mình bị tắc tia sữa, đau fat sốt. Tranh thủ viết vài dòng chia sẻ biết đâu sẽ hữu ích cho mẹ nào còn ngố giống mình.
    Biểu hiện của tắc tia sữa là:
    - Bầu ngực căng cứng, đỏ, có hạt cứng như hạch ở trong bầu ti.
    - Đau kèm sốt nhẹ
    - Có nốt trắng li ti ở núm ti.
    Diễn biến của tắc tia sữa rất nhanh, nếu ko kịp thời chườm nóng, day, xoa bóp bầu ngực sẽ rất dễ dẫn đến sốt cao và mủ các mẹ nhé.
    Nếu có điều kiện, các mẹ uống nhiều nước và sắc lá Đinh lăng khô uống kết hợp sẽ rất hiệu nghiệm đấy nhé.
    Đề phòng tắc tia sữa các mẹ hãy thực hiện một số điều sau thật nghiêm túc vào:
    - Vệ sinh đầu ti hàng ngày sạch sẽ (mình hay dung khăn sữa của con lau nước muối sinh lí)
    - Mặc áo ngực đủ rộng và khi đi ngủ nhớ nới thêm 1 sz.
    - Tránh ko để con đạp vào ti hoặc nằm ép lên bầu ti gây chấn thương.
    - Khi cho con ti kết hợp massage và day ngực.
    - Uống đủ nước nữa ạ.
    Chúc các mẹ vui vẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn dùng tay mátxa ngực trước khi hút sữa thì sữa mới ra nhiều. t ban đầu sữa cũng ra kém lắm nhưng mátxa rồi lấy 2 ngón trỏ và ngón cái túm vào quầng thâm của đầu vú mátxa cho mềm rồi vắt( nặn)cứ như thế lúc đầu sữa sẽ ra ít nhưng sau này sữa ra còn nhiều hơn cả máy ấy chứ( ban đầu tớ cũng nghe chị tớ nói nhưng thấy nản quá vì vắt mãi ko ra liền sắm 1 cái vắt sữa hồi trong viện) nhưng khi về đến nhà đc 1 th thì tắc sữa vừa đau vừa tức con thì bú yếu vì lười ăn, lười ngủ cả ngày ngủ có vài tiếng ăn thì 2-3h ăn 1 lần mà ăn chắc đc 10-20ml thôi nên sữa càng tức vì không ra đc.ngồi hì hục máy cũng thấy ko ăn thua, mình lấy tay vắt ban đầu cũng bóp cả phần trên nhưng càng ngày càng thấy cầm vào quầng thâm vắt thì càng ra nhiều( kiên trì mà làm nhé) mà tia sữa bị tắc cũng hết ko sưng nữa. sữa về nhiều hơn, vắt còn bắn xa đến cả mét, như vắt sữa bò luôn nhé nghe soạt soạt hẳn hoi. Mẹ nó cứ kiên trì đi ( giờ mình bận nên chỉ cho con bú tối nên nhiều hôm tức ngực mà vắt vẫn đc vậy đấy) càng chăm cho con bú bao nhiêu sữa về nhiều bấy nhiêu nhé( lười là không được đâu vụ này phải chịu đau và kiên trì mới nên)
    Chúc mẹ nó thành công. Con ngoan, hay ăn chóng nhớn nhé( nhớ để ý con từng bữa ăn giấc ngủ_trẻ con cứ đút ty khi nào là bú khi ấy không cần thành bữa thành giờ đâu => đồi với tụi ăn kiểu " cưỡi ngựa xem hoa")mẹ nó chườm khăn và ăn đồ nóng kích thích sữa về nhé
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nên cô giáo mình bảo là: cho dù ko ra sữa vẫn phải cho con ngậm ti (cả 2 bên) vài lần trong một ngày. Còn em bé ko ăn gì trong 2 ngày đầu thì ko sao đâu mà sợ. Ngày thứ 3 thì thông thường là sữa xuống. =>>> cái nè là sai đó nhá vì em bé không ăn là lả ngay. Mình sinh con xong bị băng huyết nên về với con muộn hơn các mẹ, Nhưng uống sữa ông thọ nóng+đặc nên sữa về cũng nhanh chỉ chưa đầy 1 ngày(trong khi mình phải tiêm+uống thuốc kháng sinh các loại_mọi người kêu như vậy sẽ mất sữa hẳn hoi) cho con ty đc 1 lúc thì thấy con ngủ cứ tưởng nó no.Đc 1 lúc mình đi truyền máu vì mất nhiều máu mới hỏi bác sĩ mới biết đó là do nó lả đi do đói.Mình nhờ họ chăm cho mình dù người nhà cũng cho ăn sữa ngoài hẳn hoi nhưng mỗi lần nó bú đc tý là nó ngủ nó không bú(lười ăn mải chơi) thế nên phải chú ý không phải nó nhìn đói như cô giáo bạn nói đâu, bú sữa ngoài con chóng béo, nhưng bú mẹ con sẽ khỏe(bú mẹ thì có đứa nào bú hết phần sữa trong+đục thì mới béo đc) vì sữa trong sẽ cứng và khỏe_sữa đục mới đủ dưỡng chất béo,nên muốn con béo thì vắt sữa trong đi cho bú sữa đục, muốn cả hai thì vắt bớt sữa trong ban đầu đi..hii minh thì con bú yếu từ khi mới sinh nên có vắt thì nó cũng chỉ bú có 20ml(giờ 8th rồi mà bú cũng chỉ 40-50ml là hết cỡ) giờ mình bận nên bà ngoại cho ăn sữa ngoài mới biết cữ của nó là tầm ấy hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 353 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

thế mà mình ko biết thông tin này sớm. hồi bé đầu mổ 2 ngày sữa về, mình hút đc 15ml bị mẹ chê ít ko bõ cho con ăn làm mình stress kinh khủng càng làm sữa khó về hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết

Chíp 16M 9.5kg , 82cm, 15 răng
    Bông
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đúng là phải trải qua thì mới có thể hiểu được cảm giác khi bị tắc sữa. Mình đã thử dùng dịch vụ này, rất tốt, lại nhiệt tình tư vấn miễn phí nữa đó. Các mẹ thử tham khảo xem sao nha: 0977 769 102
    • 318 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình cũng mới ính, trộm vía bé nhà mình cũng ngoan lắm, nhưng mình lại thì tắc ti sữa nên còn chẳng bú được, thương con quá nhưng không biết làm cách nào, mẹ nào có bí kíp gì giúp hết tắc ti sữa thì chỉ giúp em với ạ
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f2758/ao-nguc-cho-con-bu-hang-chat-dep-made-in-vn-can-tuyen-dai-ly-ck-cao-giam10-nhan-dip-trung-thu-2433736/
    • 318 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

vấn đề chung của các mẹ đang gặp phải mẹ nó ạ
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy hôm nay em cũng bị như vậy đấy. Hôm trước bị bên ti phải, hôm sau bị nốt bên trái cho cu Mít ti mà đau chảy nước mắt í ạ. Em đau phát sốt lên í, vắt sữa ra nhưng vẫn không đỡ (( chắc lại gọi số 0912661144 ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng vừa bị xong. Cho con ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa. Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi.
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenminh86 Xem bài viết
    Mấy hôm nay em cũng bị như vậy đấy. Hôm trước bị bên ti phải, hôm sau bị nốt bên trái cho cu Mít ti mà đau chảy nước mắt í ạ. Em đau phát sốt lên í, vắt sữa ra nhưng vẫn không đỡ (( chắc lại gọi số 0912661144 ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ.
    trước mình cũng chữa ở đây công nhận chữa tốt thật, làm xong sữa ra mạnh, mà cũng phải cho con bú nhiều hơn mới ko bị lại nữa.