TIN TÀI TRỢ.

Hỏi kinh nghiệm các mẹ đã sinh bé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.93K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 187 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em hỏi với nhé. Bình thường khi cho bé ti mẹ xong, đã bế đứng bé một lúc cho ợ hơi rùi mà chẳng may bé vẫn bị trớ tiếp thì làm sao biết là sữa bị trớ đấy nó có xông lên mũi bé ko ạ? Và khi bé bị trớ thì phải làm gì ạ? có cần lần nào cũng lấy nước muối sơ sinh nhỏ vào mũi bé rồi lấy cái hút mũi hút ra ko nhỉ. Nhưng bé sơ sinh còn bé tí, nhỡ nhỏ nước muối vào bé lại còn sặc hơn thì sao ạ? E vẫn chưa hình dung ra sẽ làm như thế nào ạ.
    Còn nữa ạ, bé nhà e sắp sinh rồi mà trời này nóng chắc e sẽ dùng điều hoà thui, nhưng mình nên dùng cả ngày hay chỉ cần dùng khoảng 9-3g chiều khi nóng nhất còn chiều tối mát trời thì ko dùng nữa?
    Mà dùng điều hoà thì có nên dùng máy tạo độ ẩm trong phòng không ạ? E có 2 người quen, một chị thì dùng điều hoà và bé nhà chị ý bị khô mũi thì bảo là nên dùng. Còn 1 chị thì nói là bé nhà chị ý dùng máy tạo độ ẩm đấy còn dễ ốm và sổ mũi hơn, chỉ nên kê một chậu nước trong phòng thui.Trái ngược nhau thế này không hiểu thế nào nữa T___T
    Mong được các mẹ chỉ giáo!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 187 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Còn một thắc mắc nữa ạ, về cái ghế nôi rung ý ạ. em trông loại của fisher price thì rất thích nhưng hình như phần đỡ lưng bé của ghế đó toàn làm bằng vải thui thì có sợ bé bị cong lưng không nhỉ,kiểu gần giống như mình nằm võng ý.
    • 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bê xinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em hỏi với nhé. Bình thường khi cho bé ti mẹ xong, đã bế đứng bé một lúc cho ợ hơi rùi mà chẳng may bé vẫn bị trớ tiếp thì làm sao biết là sữa bị trớ đấy nó có xông lên mũi bé ko ạ? Và khi bé bị trớ thì phải làm gì ạ? có cần lần nào cũng lấy nước muối sơ sinh nhỏ vào mũi bé rồi lấy cái hút mũi hút ra ko nhỉ. Nhưng bé sơ sinh còn bé tí, nhỡ nhỏ nước muối vào bé lại còn sặc hơn thì sao ạ? E vẫn chưa hình dung ra sẽ làm như thế nào ạ.
    Còn nữa ạ, bé nhà e sắp sinh rồi mà trời này nóng chắc e sẽ dùng điều hoà thui, nhưng mình nên dùng cả ngày hay chỉ cần dùng khoảng 9-3g chiều khi nóng nhất còn chiều tối mát trời thì ko dùng nữa?
    Mà dùng điều hoà thì có nên dùng máy tạo độ ẩm trong phòng không ạ? E có 2 người quen, một chị thì dùng điều hoà và bé nhà chị ý bị khô mũi thì bảo là nên dùng. Còn 1 chị thì nói là bé nhà chị ý dùng máy tạo độ ẩm đấy còn dễ ốm và sổ mũi hơn, chỉ nên kê một chậu nước trong phòng thui.Trái ngược nhau thế này không hiểu thế nào nữa T___T
    Chào Bê xinh,
    bạn thắc mắc nhiều cái đúng đấy. Mình có chút ít kinh nghiệm với cả đang được đào tạo nên trả lời luôn, có gì các mẹ bổ sung nhé.
    1. khi em bé bú xong ợ sữa, nếu là ợ bình thường thì chỉ trớ ra một ít sữa nên không việc gì phải lo cả, và mẹ cũng chẳng cần làm gì
    2. nếu bé không phải là ợ sữa, mà là nôn trớ nhiều (một lượng lớn sữa khoảng 10ml) được nôn ra. thì về nguyên tắc, ngay lập tức bạn phải chuyển tư thể cho bé sang tư thế nằm nghiêng, bất kể bé đang được đặt trên giường hay đang bế trên tay để tránh khả năng sữa có thể tràn vào màng phổi gây nguy hiểm
    3. Nếu khi nôn, sữa tràn cả lên mũi bé thì bạn phải hút hết sữa ở mũi bé ra bằng các dụng cụ hút mũi. Trong trường hợp các dụng cụ này không phát huy hiệu quả thì bạn phải dùng mồm hút hết sữa ra. Sau đó nhỏ nước muối sinh lý cho bé.
    4. Trong trường hợp, bé bị sặc sữa, mặt tím tái, lịm đi và không khóc bạn phải tiến hành hô hấp miềng-miệng cho bé (cái này hơi khó) để mình xin cái slice bài giảng của bác chuyên gia cấp cứu bên mình rồi post lên cho bạn xem. Nhưng nếu không được thì bạn cấu vào mông bé một cái thật đau để bé khóc thét lên là ok .
    5. Về vấn đề dùng điều hòa
    Theo ý kiến của cô Nga, P.trưởng khoa sơ sinh BV Nhi TW là giảng viên bên mình thì, các bé rất cần không khí ẩm, nhiều hơi nước . do đó bạn nên dùng chế độ điều hòa ẩm hoặc bật điều hòa và có thêm một chậu nước cho nó ẩm không khí

Chúc hai mẹ con bạn khỏe mạnh!
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Nước muối sinh lý thì mình nhỏ cho con suốt đấy, cả mắt và mũi. Nhỏ mũi thì 2-3 lần một ngày, trước khi đi ngủ phòng điều hòa cũng nhỏ để bé khỏi khô mũi.
    bunbuntvi20080529_-8_Chuột+con+đã+được

lcgIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 939 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongxanhtl Xem bài viết
    Nước muối sinh lý thì mình nhỏ cho con suốt đấy, cả mắt và mũi. Nhỏ mũi thì 2-3 lần một ngày, trước khi đi ngủ phòng điều hòa cũng nhỏ để bé khỏi khô mũi.
    Mẹ hoahongxanhtl cho mình hỏi một chút, khi nhỏ mũi cho bé thì mình nhỏ bằng cách nào??? Nhỏ thẳng vào mũi bé thì có sợ bé bị sặc không nhỉ??? Mình sắp sinh bé nên không có nhiều kinh nghiệm lắm mẹ nó chỉ giúp nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    hpX2p7
    Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 650 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn cứ nhỏ thẳng nước muối vào mũi bé chứ không cần phải qua cái gì cả. Bác sỹ còn bảo là nước muối sinh lý đấy vào phổi cũng không sao đâu.
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

thế có dùng nước muối sinh lý để cọ lưỡi cho bé được ko à
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Parents-Link Xem bài viết
    1. khi em bé bú xong ợ sữa, nếu là ợ bình thường thì chỉ trớ ra một ít sữa nên không việc gì phải lo cả, và mẹ cũng chẳng cần làm gì
    2. nếu bé không phải là ợ sữa, mà là nôn trớ nhiều (một lượng lớn sữa khoảng 10ml) được nôn ra. thì về nguyên tắc, ngay lập tức bạn phải chuyển tư thể cho bé sang tư thế nằm nghiêng, bất kể bé đang được đặt trên giường hay đang bế trên tay để tránh khả năng sữa có thể tràn vào màng phổi gây nguy hiểm
    3. Nếu khi nôn, sữa tràn cả lên mũi bé thì bạn phải hút hết sữa ở mũi bé ra bằng các dụng cụ hút mũi. Trong trường hợp các dụng cụ này không phát huy hiệu quả thì bạn phải dùng mồm hút hết sữa ra. Sau đó nhỏ nước muối sinh lý cho bé.
    4. Trong trường hợp, bé bị sặc sữa, mặt tím tái, lịm đi và không khóc bạn phải tiến hành hô hấp miềng-miệng cho bé (cái này hơi khó) để mình xin cái slice bài giảng của bác chuyên gia cấp cứu bên mình rồi post lên cho bạn xem. Nhưng nếu không được thì bạn cấu vào mông bé một cái thật đau để bé khóc thét lên là ok .
    5. Về vấn đề dùng điều hòa
    Theo ý kiến của cô Nga, P.trưởng khoa sơ sinh BV Nhi TW là giảng viên bên mình thì, các bé rất cần không khí ẩm, nhiều hơi nước . do đó bạn nên dùng chế độ điều hòa ẩm hoặc bật điều hòa và có thêm một chậu nước cho nó ẩm không khí

Chúc hai mẹ con bạn khỏe mạnh!
    bổ sung 1 tẹo kinh nghiệm thực tế nhé:

1/ đúng rồi, ko phải bàn

2 + 3/ ko biết nổi nôn trớ thế nào là nhiều. tuy nhiên, trong trường hợp trớ bt thì chỉ cần nhỏ nước muôi sinh lý cho bé. còn nếu bé trớ sữa qua cả mũi thì thế này:
    - ngay lập tức cho bé nằm úp trên tay mẹ, vỗ lưng cho bé với bàn tay úp.
    - khi bé trớ hết, ngay lập tức nhỏ vài giọt nước muối sinh lý cho bé vào mỗi bên mũi, hút luôn.
    - hút xong lại nhỏ 1-2 giọt nước muối tiếp cho sạch.
    - nên mua loại hút mũi dây của Farlin, rất dễ hút.

4/ cái này phải biết sơ cứu mới đc này. ko thì cứ đặt bé lên tay, úp người bé xuống, vỗ vào lưng bé nhé. hoặc làm mọi cách để bé khóc được.

5/ 1 ngày nhỏ mũi cho bé 4 lần bằgn nước muối sinh lý , để bé khỏi bị khô mũi. nhất là trong trường hợp nằm điêu hoà.
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoctram1015 Xem bài viết
    Mẹ hoahongxanhtl cho mình hỏi một chút, khi nhỏ mũi cho bé thì mình nhỏ bằng cách nào??? Nhỏ thẳng vào mũi bé thì có sợ bé bị sặc không nhỉ??? Mình sắp sinh bé nên không có nhiều kinh nghiệm lắm mẹ nó chỉ giúp nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    nhỏ thẳng vào mũi bé em nhé
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    thế có dùng nước muối sinh lý để cọ lưỡi cho bé được ko à
    nên dùng Daktarin để cọ lưỡi+ lợi cho bé, tránh bị tưa lưỡi + mọc nanh ở lợi.
    còn ko, dùng nước muối sinh lý cũng ok, nhưng chỉ tránh tưa lưỡi đc thôi.
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 939 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi papa_and_mama Xem bài viết
    nhỏ thẳng vào mũi bé em nhé
    Em cứ sợ nhỏ thẳng vào mũi bé lại khó chịu. Mà chị ơi, mình có nên tắm hoặc lau người cho bé trước khi đi ngủ để bé dễ ngủ hơn không nhỉ
    hpX2p7
    Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 3,098 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cứ sợ nhỏ thẳng vào mũi bé lại khó chịu. Mà chị ơi, mình có nên tắm hoặc lau người cho bé trước khi đi ngủ để bé dễ ngủ hơn không nhỉ

Mỗi ngày tắm bé 1 lần thôi mẹ nó ơi.Còn phải tắm nhanh và tránh gió nữa đấy,vì cơ thể bé còn non nớt lắm.Còn nếu mẹ nó thấy bé rít người quá thì đêm trước khi ngủ lau người cho bé = nước ấm pha rượu trắng hoặc dầu khuynh diệp nhé.( khi lau cũng nhớ tránh xa cái quạt hoặc điều hòa đi ,có nước vào rất dễ nhiễm lạnh )
    • 1,669 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papa_and_mama Xem bài viết
    nên dùng Daktarin để cọ lưỡi+ lợi cho bé, tránh bị tưa lưỡi + mọc nanh ở lợi.
    còn ko, dùng nước muối sinh lý cũng ok, nhưng chỉ tránh tưa lưỡi đc thôi.
    Theo tớ thì uống trà Hipp là một cách chống tưa lưỡi tốt. Tháng đầu tiên tớ ko biết nên fải dùng tưa lưỡi cho bé, mỗi lần làm là bé ko thích, hay khóc, về sau tớ mua trà Hipp cho bé uống, thấy lưỡi sạch bong, chả fải làm tưa lưỡi lần nào nữa. Trà Hipp có nhiều loại lắm, có cả loại dành cho bé từ 1 tuần tuổi trở lên nữa đấy. Nhưng bạn cũng đừng cho bé uống nhiều nhé, bé sẽ quen mà ko uống nước trắng nữa. Nhiều bà mẹ đã dùng trà thay nước lọc của con nhưng theo mình như vậy ko tốt vì trong trà này có đường, chỉ nên uống vừa phải thôi, vẫn phải tập cho bé uống cả nước lọc nữa.
    Chỉ tay lên trời - yêu anh vô đối
    Cúi mặt xuống đất - nói dối ngại ghê
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mat_Nau Xem bài viết
    Theo tớ thì uống trà Hipp là một cách chống tưa lưỡi tốt. Tháng đầu tiên tớ ko biết nên fải dùng tưa lưỡi cho bé, mỗi lần làm là bé ko thích, hay khóc, về sau tớ mua trà Hipp cho bé uống, thấy lưỡi sạch bong, chả fải làm tưa lưỡi lần nào nữa. Trà Hipp có nhiều loại lắm, có cả loại dành cho bé từ 1 tuần tuổi trở lên nữa đấy. Nhưng bạn cũng đừng cho bé uống nhiều nhé, bé sẽ quen mà ko uống nước trắng nữa. Nhiều bà mẹ đã dùng trà thay nước lọc của con nhưng theo mình như vậy ko tốt vì trong trà này có đường, chỉ nên uống vừa phải thôi, vẫn phải tập cho bé uống cả nước lọc nữa.
    nhưng trà Hipp thứ nhất là có đường, uống vừa phải như mẹ nói đấy.
    tiếp nữa, uống trà chỉ chống tưa lưỡi được thôi. còn cái nanh thì phải xử lý bằng đánh rửa cơ. chứ để con mọc nanh rồi đi nhể thì thương lắm. nên tớ tín nhiệm cái daktarin, chẳng sợ nanh niếc gì.
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

lúc bé thì chẳng sợ gì em ơi, cứ nhỏ thẳng vô tư. con vẫn cười hớn hở.
    lớn rồi thì........ 2 mẹ con đánh nhau mới nhỏ nổi vào mắt và mũi con. giờ Jun nhà chị này, mẹ chỉ cần giơ lọ nước muối sinh lý lên là con giơ tay che, mẹ để tay gần là con gạt đi, mặt quay lung tung để tránh này em.
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,063 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trời nóng thì nên dùng điều hòa. Khi tắm cho bé thì tắt điều hòa sau đó khi tắm xong cho bé có thể mở các cửa để cho phòng được trao đổi không khí mới khoảng 1 đến 2 tiếng rồi lại bật điều hòa trở lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 187 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Ui, thanx các mẹ nhìu nhé, mẹ cháu giờ đã bớt ngố đi 1 tẹo rùi.
    Mà e cg muốn hỏi Dakarin là cái gì vậy ạ? có phải là cái rơ lưỡi mà mua ở nhà thuốc ko ạ? Nó trong cái túi có hình ngón tay ko vậy
    • 11,724 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Ui, thanx các mẹ nhìu nhé, mẹ cháu giờ đã bớt ngố đi 1 tẹo rùi.
    Mà e cg muốn hỏi Dakarin là cái gì vậy ạ? có phải là cái rơ lưỡi mà mua ở nhà thuốc ko ạ? Nó trong cái túi có hình ngón tay ko vậy
    Daktarin là thuốc rơ lưỡi dạng tuýp em ơi. còn cái có hình ngón tay là cái dụng cụ rơ thôi.
    em nên lấy gạc tiệt trùng, quấn vào ngón tay trỏ, nhúng vô nước lọc rồi bôi 1 lượng daktarin = hạt đỗ đen, vê đều rồi đánh lợi cho bé.
    đánh lợi 2 hàm trên dưới, đánh lưỡi (nếu cho bé uống Hipp thì kohỉ, vì uống Hipp ko bị tưa lưỡi), rồi đánh 2 má trong, sau đó là 2 môi. thế là xong.
    nên dùng gạc như vậy, mềm hơn là cái hình ngón tay em ạ. cái đó chỉ tiện thôi, chứ ko mềm đâu.
    HRy9gkaUp7

KJexHJoQp7