TIN TÀI TRỢ.

Gửi mẹ Úc, tôi sẽ xét nghiệm và tắm rửa 12 lần trước khi cho một đứa trẻ sắp chết bú mớm, vừa lòng chị chưa?

• 10.7K Lượt chia sẻ
  • 440K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 130 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chào mẹ Úc!

Tôi là một bà mẹ bình thường, sống một cuộc sống bình thường nhưng đã thấy lòng mình dậy sóng khi nhìn những hình ảnh các mẹ chẳng ngại nắng mưa chạy đến tận nơi cho Yến Nhi bú.

Hôm nay, tôi, một mẹ bò sữa thiếu hiểu biết (như chị nói) lướt mạng xem kiến thức chăm con lại một lần nữa dậy sóng lòng nhưng là sóng dữ cồn cào khi đọc những lời của mẹ đấy, mẹ Úc ạ!

Bài viết "Chỉ có các mẹ thiếu hiểu biết mới cho bé 14 tháng..." của mẹ hay lắm! Hay như kiểu người ta ra đường, thấy người khác sắp chết đưa tay cầu cứu nhưng vẫn phải tính toán xem cứu mày con tao ở nhà ai chăm, chồng tao ở nhà ai dọn cơm… và rồi khi quay lại tao thấy mày đã chết queo.

Thưa mẹ, ở một đất nước tiên tiến, mẹ có thể hiểu biết nhiều hơn những bà mẹ bỉm sữa như chúng tôi để nhìn sự việc theo chiều hướng y học hay đưa ra các luận điểm khoa học để nghe theo răm rắp. Nhưng xin lỗi, chúng tôi cứ thích sống vậy đấy! Kiểu mà đôi khi bất cần người khác chửi mình ngu như bò, dốt như trâu và thậm chí đem của nhà ra cứu người thì vẫn cười.

Mẹ Úc này! Mẹ cứ ngồi đó bình thản và cười ha há lên đi vì ngoài kia cả một đám đông vô cảm cũng đang hồ hề, hồ hề tung hê những gì mẹ đang nói đấy! Điều đó có làm cho cuộc sống của mẹ thêm chút sắc hoa không?

Tôi thấy mẹ đang rất tận tâm lo lắng cho an nguy của con mình, nghĩa là mẹ đang rất lo lắng cho những gì ở tương lai. Vậy nếu mẹ đã đồng ý với tôi khi cho rằng chẳng ai biết ra ngày mai ra sao thì xin lỗi, mẹ thử hỏi mình xem, nếu bé Yến Nhi là con chị, chị là mẹ thì liệu chị có từ chối không, nhất là khi bé bị đang bị suy dinh dưỡng nặng, không hấp thụ được sữa bột hay sữa trữ đông?

Nếu chị vẫn đang chần chừ tính toán thì tôi sẽ kể cho chị nghe một trường hợp bà mẹ thiếu hiểu biết, là tôi đây, đã cho con người khác bú thế nào nhé!

Khi tôi đang nuôi con nhỏ, một người bạn của chồng tôi cũng có đứa con khoảng hơn 10 tháng nhưng vợ cậu ta lại bỏ nhà đi, bỏ con thơ chỏng chơ ở lại. Nhà cậu bạn này cũng nghèo nhưng ráng chạy vạy mua sữa hộp cho con uống. Khổ thân, thằng bé lại chẳng chịu uống sữa công thức mà một mực cứ đòi sữa mẹ. Riết rồi người cũng gầy teo. Hôm tôi đến chơi, thấy tôi cho con bú, bà nội thằng bé cứ nhìn chằm chằm. Một lúc sau, khi tôi cho con bú xong bà mới mở miệng:

- Con còn chút sữa nào cho thằng cháu bà bú với, mấy hôm nay mẹ nó bỏ đi, bà toàn bế nó đi bú ké. Nó thèm hơi mẹ lắm!

Thấy bà nói mà giọng run run, mắt nhòe nhòe như chực khóc, tôi chẳng nỡ. Thế rồi vạch áo lên cho con bú. Ban đầu thấy thằng bé đã lún phún răng, tôi hơi ngại. Nhưng khi đầu con áp vào ngực, mút lấy mút để một cách ngon lành, tôi bỗng có cảm giác như thể đã quen biết thằng bé từ lâu vậy. Sau khi bú mấy hơi no nê, thằng bé quay ra thở, nhìn tôi cười khanh khách đến tít cả mắt.

Cho đến bây giờ, đó vẫn là lần duy nhất tôi cho con người khác bú vú trực tiếp nhưng tôi hiểu, sữa mẹ ngoài dinh dưỡng ra còn truyền thứ hơi ấm lạ lùng mà bất cứ đứa trẻ nào cũng muốn. Vì thế, sau khi đọc những gì bạn viết, tôi thực sự sốc và tự hỏi "Không lẽ trái tim người mẹ chỉ nhỏ bé đến mức chứa được mỗi các con mình thôi sao?" Nếu thật vậy, trái tim của các bà mẹ đã cho bé Yến Nhi bú chứa những gì? Sau cùng, tôi chỉ muốn nhắn với mẹ thế này:

Nếu dùng kiến thức mẹ biết để viết cảnh báo chung chung, tôi sẽ không động chạm đến vì ở góc độ khoa học, có thể chị đúng! Nhưng đây là đứa bé đang đối mặt với nguy hiểm vì suy dinh dưỡng nặng thì chỉ có người vô tâm, vô cảm mới thấy ghê sợ mà thôi. Và nếu ai cũng ngồi đó để suy đi tính lại như mẹ Úc đây thì kỳ tích đã không xảy ra khi một đứa bé 14 tuổi từ 3,5kg đã tăng lên 4,5kg chỉ trong mấy ngày. Vậy nên, đôi khi chúng ta biết nhiều quá lại làm bản thân trở nên vô cảm để rồi tìm cách dùng sự hiểu biết của mình để biện minh cho sự vô cảm đó trong khi những người thiếu hiểu biết lại có được bồ bồ niềm vui ngập lòng dù chỉ ngồi đó ít phút cho con người ta chút sữa qua cơn đói.

Sau cùng, tôi chỉ muốn “Gửi mẹ Úc, tôi sẽ xét nghiệm và tắm rửa 12 lần trước khi cho một đứa trẻ sắp chết bú mớm, vừa lòng chị chưa?”

Em đã giảm thâm hai bên bẹn sau 3 tháng sinh nhờ kiên trì áp dụng mẹo hay của chuyên gia thẩm mỹ
    Trọn bộ thực đơn kích thích vị giác, chống tiêu chảy cho bé từ 6 đến 12 tháng tuổi
    Con bú no nê, sữa chất ngập tủ lạnh lại còn dư phải vắt bỏ nhờ "chiêu độc" của mẹ chồng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Có thể vắt sữa cho bé bú bình được mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,859 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Các mẹ đều là những người yêu thương các con mà, có sự hiểu lầm nào ở đây không ạ
    Mẹ Úc nói có vẻ hơi "vô cảm" một chút nhưng chắc mẹ ấy nói là để mình cẩn thận hơn, còn thực tế không ai được quyền lên án những hành động thực sự tuyệt vời mà các mẹ đã làm cho Nhi
    Nó thực sự có ý nghĩa lớn lao với số phận và cuộc đời 1 con người
    npk12345
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ mà có bệnh trong người thì chắc sẽ không có sữa đâu nhỉ? Hổng lẽ mẹ có sữa cho dzui, chứ có bệnh thì sao dám cho con mình bú?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em ủng hộ chị, là em thì em cũng sẵn sàng cho con bú ❤️
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

"Không lẽ trái tim người mẹ chỉ nhỏ bé đến mức chứa được mỗi các con mình thôi sao?"
    câu nói hay nhất trong năm, cũng là câu mắng hay nhất trong khoảng 10 năm nay khi ngồi máy tính.
    Thật tình mình ít khi ý kiến với những bài viết. nhưng mình đồng tình với mẹ. trái tim con người đang dần trở nên vô càm , đặc biệt là những người HIỂU BIẾT RỘNG, GIÀU KIẾN THỨC VÀ HỌC VẤN CAO, trái tim họ lại càng chai sạn, nứt nẻ. Các mẹ a2h, minh la mẹ rồi, dễ rung cảm hơn đi chứ?hiểu biết là tốt, và kiến thức ấy cần thiết để áp dụng vào nhiểu việc, vào cuộc sống, nhưng đừng dùng nó như túi nilong gói gọn trái tim và xúc cảm của chính mình. nó khô khan và .. thật đáng thương cho nhiều người đang bị ảo tưởng về sức mạnh của thế giới khoa học hiện đại có thể thay thế, khỏa lấp tình cảm chân chất của con người với nhau. ủng hộ các MẸ NGU được nhắc ở trên.

9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao dạo này web này hay đăng bài tranh cãi nhau quá
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

"Hay như kiểu người ta ra đường, thấy người khác sắp chết đưa tay cầu cứu nhưng vẫn phải tính toán xem cứu mày con tao ở nhà ai chăm, chồng tao ở nhà ai dọn cơm… và rồi khi quay lại tao thấy mày đã chết queo"

Theo mình nghĩ người nào cũng có cái lý của người đó,

Nhưng trường hợp 1 người bị tai nạn, mình cứu nhưng cách cấp cứu của mình bị sai thì cũng gây ảnh hưởng đến người bị tai nạn, thế thành ra công cóc.nếu mình có khả năng thì mình giúp, không thì mình nhờ các cơ quan có liên quan.

Trường hợp của bé 14 tháng trên không cấp bách nên chúng ta có quyền cẩn trọng, k pải cứ suy dinh dưỡng, cho bú là khỏe lại, pải có sự chuyên sâu của bác sỉ..

Có thèn con đẹp trai nhờ sự hi sinh của cha nó
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao dạo này web này hay đăng bài tranh cãi nhau quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có phải bé nào cũng chịu ti bình đâu, nhất là trong độ tuổi của bé, con nhà mình 20 tháng phải bơm xi lanh mới kìa, thìa cũng ko uống
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao lại là đứa bé 14 tuổi nhỉ
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sao phảo tranh cải nhau gây gắt như vậy, tùy quan điểm mỗi người thôi mà, bản thân mình thấy đúng thì mình làm, chỉ trích nhau làm gì , đọc webtretho mà cứ tưởng tin tức hot của các sao "trả lời và phản pháo"
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

"Mẹ Úc" chỉ muốn góp ý nhắc nhở thôi...còn bạn thích thì bạn cứ làm. Sao cứ phải sồm sồm lên thế. Có thể Mẹ Úc sống ở nước ngoài nên người ta chú trọng về vấn đề an toàn vệ sinh hơn thôi. Bạn cảm thấy yên tâm khi cho bé Nhi bú trực tiếp thì cứ việc. Đâu ai cấm. Sự việc nào cũng có 2 mặt. Người ta là người thẳng tính thấy sao nói vậy. Bạn không thích thì cứ lơ đi. Chớ kiểu này ra đường bạn gặp ai mà nói điều không đúng ý chắc cũng sồm sồm lên. Cạn lời !
    • 5 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ủng hộ các chị vì tấm lòng to lớn. Tôi là 1 mẹ bị viêm gan B vẫn tự tin cho con mình bú mẹ dù trước khi mang thai cũng rất phân vân và sợ lây cho con. Nhưng theo chuyên gia sữa mẹ Lê Nhất Phương Hồng, VGB chỉ lây sang trẻ bú mẹ khi vú bị tổn thương như nứt cổ gà chẳng hạn. nhưng các kháng thể và giá trị về mặt tâm sinh lý khi cho trẻ bú mẹ trực tiếp lợi hơn gấp trăm ngàn lần so với nỗi sợ bị lây nhiễm đấy! Hơn nữa, sữa trẻ bú mẹ trực tiếp duoc cơ thể trẻ hấp thu tốt nhất so với các thức ăn khác.Các chị nào phân vân thì vào face của chuyên gia ấy để tìm hiểu thêm kiến thức sữa mẹ một cách khoa học nhé!
    CON LÀ QUÀ QUÝ CỦA BA MẸ!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

e đồng ý với chị, ủng hộ các chị, với những mẹ muốn cho con bú thì đã tìm hiểu và hiểu rõ về mình, con mình, và bé yến nhi. e cũng là mẹ, em thương con em, nhưng cũng thương những đứa trẻ khác, mình có sữa không mất tiền mua chứa đầy dinh dưỡng và kháng thể tại sao lại sợ chứ, thứ con cần 1 là sữa mẹ 2 là hơi ấm, tình cảm mà các con thiếu hụt từ tình mẫu tử thiêng liêng. Các chị cứ gạch đá các mẹ đã cho con bú làm gì? Người ta đã làm rồi ngồi đó nói được ích gì? cho dù các chị có phản đối hay gì gì thì đó là quyết định của các mẹ sữa chứ. Bản thân em ngày xưa mẹ quá nghèo, quá cực nên chỉ có đi BÚ NHỜ, BÚ CHỰC thôi, từ 1 con bé đẻ non chưa đến 1kg , nhờ có sữa bú nhờ mà e đã lớn, cbi làm mẹ của 2 đứa... anw, e ủng hộ chị chủ top của bài này và những ng mẹ cho sữa khác, các chị hãy vững tin nhé
    Thân
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,019 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Mình ủng hộ việc cho con bú vì đấy là hành động đẹp và ý nghĩa. Nhưng mình phản đối việc báo chí chụp các mẹ vòng 1 nần nẫn ra rồi đưa lên nhìn nó k hay. Cho con bú là thiêng liêng nhưng nhìn mấy đoạn vạch ti đưa lên báo ấy tớ thấy k đẹp lắm.
    • 2 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ cái gì cũng cần có hiểu biết. Không ai sai ở đây cả chỉ là cách suy nghĩ và cách thể hiện của mỗi người khác nhau mà thôi. Nếu như chỉ có sự nhiệt tình mà thiếu hiểu biết thì hậu quả khó lường. Hoàn cảnh của bé Nhi rất khiến chúng ta những người làm mẹ cảm thấy xót xa, thấy thương bé. Nhưng không phải cứ cho bú trực tiếp mới được mọi người đánh giá là thương. Nếu các mẹ cho bé bú với sự giám sát, tư vấn và hướng dẫn của bác sỹ thì không vấn đề gì. Nhưng nếu đặt trường hợp là tự phát thì không nên...
    • 304 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

em ủng hộ mẹ nó.dù sao thì mình cứ làm đúng với lương tâm của mình thôi.

Bài viết của mẹ Úc đúng đối với tất cả các trường hợp cho bú ké . Nhưng riêng đối với bé Nhi thì mình nghĩ là tất cả các mẹ nên xem lại, theo dõi bé ngay từ đầu chứ ko phải là cứ có bài viết các mẹ chỉ đọc rồi cmt. Bé Nhi đã trong viện 1 thời gian, bác sĩ đã khám, xét nghiệm xem bé có bị bệnh gì hay ko? còn các mẹ cho con mình bú nếu có bệnh truyền nhiễm, thì cũng lây cho con các mẹ đầu tiên rồi. Bé Nhi do suy dinh dưỡng nặng, ko hấp thu được sữa công thức, sữa đông lạnh. Và bác sĩ cũng kêu gọi các mẹ đến cho con bú trực tiếp, nếu như con có bệnh thì bác sĩ đã khuyến cáo rằng chỉ nên vắt sữa ra bình rồi cho uống. hoặc mình tin chắc rằng nếu như các mẹ cho bệnh truyền nhiễm thì các mẹ cũng sẽ chẳng muốn cho Nhi bú như vậy. mà nếu có bệnh truyền nhiễm dù có vắt ra bình thì nguy cơ mắc bệnh là vẫn có cơ mà. Vấn đề ở đây là cái tình người, thình thương thôi. muốn cho con bú trực tiếp để con có cảm giác như bú mẹ đẻ mình vậy. còn thử hỏi xem có những ai, dù biết là cả 2 ko mắc bệnh gì, liệu có bớt 1 chút time đến vắt sữa ra rồi cho con bú ko? hay chỉ là nói mồm thôi. các mẹ coi chừng là đúng. nhưng cái ji cũng coi nhưng kiểu làm phúc phải tội thì xã hội bảo sao ngày càng vô tâm hơn.
    • 59 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Tôi cảm phục tấm lòng nhân ái của chị nhưng thiết nghĩ việc gì phải xù lông lên như thế nhỉ. Mẹ Úc nói có lí mà, đâu phải chắt sữa ra cho bé bú thì là k nhân đạo đâu.Mỗi người một quan điểm thôi, người ta cũng chia sẽ kiến thức nhẹ nhàng thôi chứ đâu phải mắng mỏ nặng lời đâu.
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bác sĩ khám cho bé bảo là bé ko hấp thụ dc sữa công thức và sữa trữ đông, khuyến khích cho bú trực tiếp mà bạn???
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4