TIN TÀI TRỢ.

Giảm cân sau sinh hiệu quả với chè vằng và sữa đậu nành

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nào muốn giảm cân sau sinh thì bơi hết vào đây nào. Hí hí, chắc từ mai mình nấu sữa đậu nành với trà lá vằng bán wá (^_~).

Chuyện là thế này. Lúc chưa bầu bí, mình có 45 kg thui. Mi nhon lắm cơ ^^ . Vậy mà khi mang bầu Tony, nhờ anh xã "tận-tâm-tận-lực bồi bổ mà mình lên tận 66kg, gần 67kg . Mập như con heo. Ba mẹ chồng cứ gọi mình là con "óc nóc" ( mình ko rõ nó là con gì, chỉ nghe tả nó hình tròn mà có cái đuôi ^^) . Còn hàng xóm thì cứ trêu là cây "nấm". Tủi lắm, nhưng nghĩ thui kệ, vì tương lai con em, cứ thèm là quất đại vô cho đã cái miệng rồi tính sau. Và cứ nghĩ sinh xong nằm lửa xông hơ sẽ xuống mau thui . Thế là cứ ăn tẹt ga. Kết quả, sinh xong , tính cả ước ối với e bé, mình chỉ mất đc 10kg. Thêm việc mình phải sinh mổ nên chẳng nằm lửa cũng như chẳng hơ háp đc gì. Ở cử 1 tháng với món giò heo đu đủ và thuốc tể. Sau 1 tháng nhảy lên cân, vẫn nằm lì ở 57kg, còn nhích thêm xíu nữa, và cái mặt thì vẫn tròn xoe như cái mâm. Tệ hơn là cái bụng cứ như hồi bầu 5 tháng í. (Quần áo sắm trc khi sinh chả cái nào mặc đc. Cũng may nhà mẹ ck mình bán quần áo nên lấy thử hết đồ cái nào mặc vừa là quất ^^) . Mập là thế, nhưng vẫn cứ phải ăn bồi bổ cho có sữa nuôi thèn ku. Vậy mà ăn bao nhiêu cũng vào mẹ hết, vẫn ko nhiều sữa, rầu lắm luôn. Đã thế, muốn giảm cân càng ko dễ gì. Hôm nọ đc gần 2 tháng, làm liều nhảy lên xe đạp tập thể dục để giảm cân. Cuối cùng ai cũng mắng te tua tơi tả vì mới sinh mà vận động mạnh sớm. Thế là từ bỏ cách này. Nhưng ước muốn giảm cân thì ko thể bỏ đc. Một phần thấy mình xấu ko dám soi gương, một phần ai sinh xong cũng cảm giác sợ chồng chê....Đó là mình nói thật suy nghĩ của các mẹ trẻ, nhất là các mẹ đã sinh đứa thứ 2, thứ 3.... Vậy là ở nhà rảnh rỗi, lên mạng tìm đủ cách để giảm cân. Sau 1 hồi mày mò, mình thấy cái vụ uống sữa đậu nành ko đường với uống lá chè vằng lá khả thi nhất. Thế là kết hợp cả 2 cách. Vừa an toàn, vừa ko tốn nhiều chi phí lại vừa ko mất thời gian. Sữa đậu nành cung cấp canxi cho con mau cứng cáp, lại giảm cân cho mẹ. Lá vằng vừa giúp tăng cường tiết sữa lại đốt cháy mỡ thừa làm giảm cân. Thế là bắt đầu chiến dịch. Mỗi ngày mẹ ck đi chợ mua cho 1 bịch sữa đậu nành ko đường hết 3k . Sau bữa ăn sáng, chừng 9-10h là mình uống. Ngoài ra, mẹ ck mua 1 bó lá vằng lớn cho mình nấu uống thay nước cả ngày. 1 bó lá vằng lớn đc khoảng 80 bó nhỏ mà chỉ tốn 60k. Lại uống đc gần 3 tháng. Mình lười nấu nên mỗi ngày bỏ 1 bó nhỏ vào bình thủy rồi rót nước sôi vào. Ngâm 1-2 tiếng là uống đc. Kết quả, sau 1 tháng mình xuống đc 2 kg. Tiếp tục tháng thứ 2 xuống đc 2kg nữa . Bây giờ 2.5 tháng mình đã xuống đc 5kg mà da dẻ vẫn hồng hào, ko bị nhăn nheo như mấy cách giảm cân nhanh. Bụng và mông đều nhỏ lại trông thấy rõ. Hôm 3 tháng bồng thèn ku đi chích ngừa ghé nhà chị ck chơi, chị cũng ngạc nhiên vì thấy mình nhanh gọn lại vậy. Và điều làm mình vui nhất là bầu ngực lúc nào cũng căng sữa cho con ti . Mấy người bạn thấy mình giảm cân tốt nên hỏi bí quyết, mình cũng chỉ cách này và họ đã thành công. Cũng có vài bạn thắc mắc lá vằng là lá gì, mình chụp đc mấy cái hình mà không biết sao đăng vào bài này cho mọi người xem. Mấy bạn quê miền Bắc và miền Trung chắc biết lá này vì hay nấu cho mấy bà đẻ uống ^^… Còn miền Nam chắc ko rành. Nói là lá nhưng chủ yếu nó là dây leo. Ngta hái về quấn thành từng bó nhỏ rùi đem phơi khô mang đi bán. Nó mọc nhiều ở đâu mình ko rõ nhưng ở chợ Gia lai đây có nguyên khu bán các loại lá thuốc nam, thuốc bắc,...có bán lá vằng này. Lá vằng có vị đắng nên uống nóng hoặc uống lạnh sẽ giảm vị đắng dễ uống hơn. Mà mình mới sinh xong còn kiêng đồ lạnh nên toàn uống nóng thui. Uống quầy nên quen giờ ko thấy đắng luôn ^^ . Ngày nào ko uống lại thấy nhạt miệng nữa. Nghiện rùi, keke.
    Mách cho mấy mẹ biết là vì muốn đảm bảo nguồn sữa đủ chất cho con nên 2 tháng rưỡi qua mình quất hết gần 100 cái trứng vịt lộn. Cứ 2 ngày mình ăn 1 lần, mỗi lần 2 quả. Mà trứng vịt lộn thì ăn mập lắm vì rất nhiều dinh dưỡng. Vậy mà nhờ sữa đậu nành với lá vằng, mình ko bị tăng cân ngược lại còn giảm đc cân đó nha. Trong trứng lộn có nhìu dưỡng chất và canxi giúp con mau cứng cáp. Trộm vía, Tony nhà mình mới 3.5 tháng mà cứng cáp lắm. Cứ bắt ông bà nội bồng xách nách cho đứng chựng thui.
    Chú ý cho mấy mẹ là ko nên uống lá vằng quá đặc, vì cũng như lá chè hay trà, uống đặc quá sẽ làm mất chất sắt trong nguồn sữa, lại khó uống. Bình thường 1 bó nhỏ mình ngâm với 1.5 đến 2 lít nước sôi là uống cả ngày. Và 1 điều quan trọng là muốn giảm cân thì phải kiên trì, vì cái gì cũng có cái giá của nó. Xuống cân nhanh quá sẽ làm xanh xao và da dẻ nhăn nheo xấu lắm. Bây giờ trên mạng đầy rẫy cách giảm cân nhanh nhưng lại phải ăn kiêng đủ thứ, thấy mà mệt. Mình thì đang nuôi con nhỏ nên ăn tẹt ga đủ chất cho con bú. Nhân đây mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm bản thân cho mấy mẹ. Mẹ nào muốn giảm cân thì làm theo xem sao nhé.
    Cách này các mẹ nào sinh lâu rồi hay các chị nào muốn giảm cân đều làm được tất nha. Không chỉ riêng dành cho các mẹ sau sinh đâu. Chúc các mẹ thành công nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac me!! Cac me cho em hoi : Co binh thuong khong neu mot ben nguc co nhieu sua, ben kia chi co 1/2 sua cua ben no.Neu co van de gi cho em hoi cach chua tri.Em co be duoc 2thang roi.Mong co me nao biet dum!! Thank you!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Kiwiss
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ kiwiss ơi. Đa số.phụ nữ ít ai có 2 bên ngực đều lắm. Ít nhât cũng bên 9 bên 10. Mình cũng bên 8 bên 10 nên bên 10 lúc nào cũng căng sữa nứt cả bầu ngực, còn bên 8 thì ít sữa lắm. Mẹ chịu khó cho bé bú.mút bên ít sữa nhìu vào, lúc nào cungx cho bé bú cạn bên ít mới.cho bú bên kia. bé mút nhìu sẽ tiết sua nhiu. Phải kiên trì, mình cũng vậy mà cải thiện đc nè. Bh hai bên 9-10 rồi