TIN TÀI TRỢ.

Em xin ít kinh nghiệm của các mẹ đã từng sinh mổ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Các mẹ đã từng sinh mổ cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em sinh hôm 13/8. Sinh mổ ạ. Em xin hỏi là sinh mổ liệu có bị sót nhau không ạ? Sinh mổ thì sản dịch sẽ nhanh hết hơn hay lâu hơn sinh thường vậy các mẹ. Em đến giờ vẫn còn sản dịch, lúc thì nhạt màu, lúc thì sẫm màu, em không hiểu sao lại như vậy. Còn về vết mổ thì sau bao lâu là lành ạ. Hiện giờ em đứng lên, nằm xuống vẫn thấy khó khăn lắm. Vết mổ ngoài đã vậy, còn vết mổ ở trong thì không hiểu bao lâu thì lành hẳn hả các mẹ. Các mẹ có kinh nghiệm gì về những vấn đề sau khi sinh mổ thì chia sẻ cho em với nhé. Lần đầu nên em thắc mắc nhiều lắm ạ. :Nottalkin:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

chào bạn. m cũng sinh mổ được hơn 1 năm rồi. sản dịch ra sau 20 ngày mới hết, mà đau lưng khủng khiếp, đau đến gần 6,7 tháng. còn vết mổ thì bây giờ rất ngứa, nhiều khi m phải tìm 1 cái lược có răng thật nhọn để gãi cho đỡ ngứa. nói chung là đẻ mổ sẽ đau lâu hơn đẻ thường.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

cũng tùy cơ địa đấy, lần trước tớ chỉ khoảng 2 tuần là sạch bong thôi. lần này thì kô hiểu sao nữa.

đau lưng cũng tùy cơ địa, đứa trước tớ chẳng uống VIT cũng chẳng uống sắt hay canxi nhưng cũng kô đau lắm, tớ nghĩ các mẹ vẫn phải duy trì uống sắt và VIT sau khi sinh nữa.

Tiện thể các mẹ cho mình hỏi luồn là sinh mổ thì ăn uống phải kiêng gì không ạ? mọi người thừong bảo là không ăn xôi và thịt gà khi vết thưong chưa lành hẳn.

Mình thì mê thịt gà kèm cả xôi nữa vì cũng dễ ăn và nhiều sữa nhưng nghe nói là sẽ nhức và bưng vết mổ. các mẹ có phải kiêng 2 món dễ ăn này không? mình ghét thịt lớn nên chắc ăn toàn thịt bò mất.

mình cũng mê cả cá nữa, sinh xong ăn cá có sao không các mẹ tớ vẫn hay ăn chép hấp. đứa trước tớ cũng chiến liên hội chẳng sao nhưng đứa này lại băn khoăn hihi

thanks các mẹ nhiều nhềiu
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanzin Xem bài viết
    chào bạn. m cũng sinh mổ được hơn 1 năm rồi. sản dịch ra sau 20 ngày mới hết, mà đau lưng khủng khiếp, đau đến gần 6,7 tháng. còn vết mổ thì bây giờ rất ngứa, nhiều khi m phải tìm 1 cái lược có răng thật nhọn để gãi cho đỡ ngứa. nói chung là đẻ mổ sẽ đau lâu hơn đẻ thường.
    Đau lâu vậy cơ hả bạn :Sad:. Mình đến hôm nay là 25 ngày rồi nhưng sản dịch vẫn ra, 1 ít thôi nhưng cứ triền miên mỗi ngày 1 ít, sốt ruột thật đó. Đúng là rất đau lưng bạn à. Đau như muốn gãy lưng luôn vậy đó.
    • 1,412 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mổ lần đầu thì chỉ chục hôm là sạch bong, ko đau lưng giù cả, nói chung rất khỏe. Lần 2 thì sản dịch ra cả tháng, về sau nó ra ít nên đóng băng hàng ngày. Cũng đau lưng khủng khiếp nhưng tầm 2 tháng thì hết. Vết mổ đau đến h hơn 5 tháng rồi nhưng sờ vào vẫn thấy tưng tức, còn ngứa thì còn kéo dài còn lâu, tuy ko nhiều. Mình mổ mà 1 tháng sau cấu khu vực quanh vết mổ vẫn chả có cảm giác gì, bây h thì đỡ hơn. Nói chung các vấn đề trên sẽ giảm dần.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 172 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ cách đây hơn 2 năm, sản dịch 1 tháng sau mới hết. Mình không bị đau lưng. Ăn uống thì mình chủ trương không kiêng khem quá nhưng vì lúc đó không tự nấu nướng được nên mẹ chồng mình ngày nào cũng chỉ cho thịt nạc thăn với thịt bò trong 1 tháng trời. Có một vấn đề mà mình phải rút kinh nghiệm cho lần mổ sau là chắc không ăn rau muống trong 1 năm. Vì lần mổ đầu mình chỉ kiêng ăn rau muống có 1 tháng nên vết mổ xấu lắm, sẹo lồi khủng khiếp.
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Đấy là vết khâu bên ngoài, còn bên trong không biết khoảng bao lâu thì thật sự lành các mẹ nhỉ. Tớ cũng băn khoăn và lo lắng cho vết mổ ở trong lắm. :RollingEy:
    • 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lauthuong Xem bài viết
    Mình cũng sinh mổ cách đây hơn 2 năm, sản dịch 1 tháng sau mới hết. Mình không bị đau lưng. Ăn uống thì mình chủ trương không kiêng khem quá nhưng vì lúc đó không tự nấu nướng được nên mẹ chồng mình ngày nào cũng chỉ cho thịt nạc thăn với thịt bò trong 1 tháng trời. Có một vấn đề mà mình phải rút kinh nghiệm cho lần mổ sau là chắc không ăn rau muống trong 1 năm. Vì lần mổ đầu mình chỉ kiêng ăn rau muống có 1 tháng nên vết mổ xấu lắm, sẹo lồi khủng khiếp.
    không phải ăn rau muống sớm mà bị đâu mẹ nó ạ, do cơ địa từng người đấy, tớ sinh mổ không kiêng gì cả, ăn rau muống, uống canh chua tòm tọp, sẹo cũng xấu nồi, thâm nữa, nhưng đến năm thứ 3 trở đi thì OK, trắng, giờ đang mang thai bé 2 thì thấy kô còn sẹo nữa, không đen và cục như trước nữa, chắc thời gian càng lâu thì sẹo sẽ đẹp hơn đấy mẹ nó ạ.
    • 517 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Mình cũng sanh mổ 2 bé rồi đây, cách nhau có 17 tháng thôi, bé đầu vết mổ đau khoảng 2w là hết, thỉnh thoảng đau ít, sản dịch ra 20 ngày là sạch, sau 2w là đi lại, sinh hoạt như bt.
    Còn sanh bé 2 thì sản dịch ra có 10 ngày thôi, vết mổ cũng đẹp hơn, 10 ngày là đi lại ngon lành rồi, đau lưng kinh khủng vào 3-4 ngày đầu, vết mổ 2w là bt.
    Vết mổ trong thì phải 6 tháng mới lành hoàn toàn mẹ nó à, mổ lần 2 thấy bụng lâu xuống quá...híc.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 16 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

bạn ơi tùy từng cơ địa của mỗi người nên sản dịch của mỗi người sẽ hết sớm hay hết muộn, còn vết mổ ý hả, cơ bản sau 5 ngày thì nó đã khô lại rùi, nhưng để vết mổ lành hẳn thì phải mất khá nhiều thời gian đấy, nhưng bạn phải tránh hoạt động mạnh để anh hưởng đến vết mổ,còn mình thì sau khi sinh ăn cũng không kiêng cữ nhiều lắm, miễn sao phải chín kỹ và nên ăn nóng là tốt nhât:LoveStruc:
    • 5,725 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đúng 1 tháng mới hết sản dịch, hôm đi siêu âm thì vết mổ trong ko tốt , 2 buồng trứng tốt, túm lại dư khả năng làm đứa nữa
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_bang_lang Xem bài viết
    Mình cũng sanh mổ 2 bé rồi đây, cách nhau có 17 tháng thôi, bé đầu vết mổ đau khoảng 2w là hết, thỉnh thoảng đau ít, sản dịch ra 20 ngày là sạch, sau 2w là đi lại, sinh hoạt như bt.
    Còn sanh bé 2 thì sản dịch ra có 10 ngày thôi, vết mổ cũng đẹp hơn, 10 ngày là đi lại ngon lành rồi, đau lưng kinh khủng vào 3-4 ngày đầu, vết mổ 2w là bt.
    Vết mổ trong thì phải 6 tháng mới lành hoàn toàn mẹ nó à, mổ lần 2 thấy bụng lâu xuống quá...híc.
    Vậy thì mình vẫn phải hết sức chú ý để không ảnh hưởng đến vết mổ ở trong phải không bạn. Vậy vấn đề quan hệ thì vẫn bình thường chứ bạn. Ý mình là về vết mổ trong ý, không ảnh hưởng chứ.
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon1302 Xem bài viết
    Mình đúng 1 tháng mới hết sản dịch, hôm đi siêu âm thì vết mổ trong ko tốt , 2 buồng trứng tốt, túm lại dư khả năng làm đứa nữa
    Vết mổ trong không tốt vậy bạn có phải làm gì để tốt hơn không? Mình là mình rất lo về vụ vết mổ trong, cứ sợ sợ. hjxhjx
    • 5,725 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemeo_ua Xem bài viết
    Vết mổ trong không tốt vậy bạn có phải làm gì để tốt hơn không? Mình là mình rất lo về vụ vết mổ trong, cứ sợ sợ. hjxhjx
    mình type lộn là tốt hết ý, hihihi chứ ko tốt chắc chết, hì hì
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon1302 Xem bài viết
    mình type lộn là tốt hết ý, hihihi chứ ko tốt chắc chết, hì hì
    Trùi ui. cuncon làm mình hết hồn, type lộn nguy hiểm tóa
    • 517 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemeo_ua Xem bài viết
    Vậy thì mình vẫn phải hết sức chú ý để không ảnh hưởng đến vết mổ ở trong phải không bạn. Vậy vấn đề quan hệ thì vẫn bình thường chứ bạn. Ý mình là về vết mổ trong ý, không ảnh hưởng chứ.
    heheh...ừm đúng rồi bạn à, sanh xong 1 tháng là "mần" rồi:Laughing::Laughing:, quan trọng là phải nhẹ nhàng, từ từ, ko hiểu sao mình sanh xong lại thấy có hứng hơn.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 13 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

chắc mỗi người 1 cơ địa khác nhau, mình sinh mổ lần đầu cách đây 2 năm. Sản dịch thì trong 21 ngày đầu cứ ra ồ ạt, khiếp lắm, đến ngày 22 tự dưng hết hẳn. Còn vết mổ thì trộm vía ko đau tí nào luôn. Có mỗi đêm lúc vừa đẻ xong( mình mổ lúc 6h sáng )thì từ lúc 8h tối đến 9h sáng hôm sau đau gần chết, hồn bay phách lạc vì như kiểu bị co dạ con ấy..Trong bụng cứ nhồi lên nhồi xuống từng cơn, có 1 cục to như quả cam sành cứ nổi bùng bục trong bụng đến mức giường bên cạnh và bà bác mình sợ vã cả mồ hôi vì tưởng còn đứa nữa đang đạp trong bụng..hiiii..
    Lúc đó chỉ nghiến răng, nước mắt chảy như suối, ko cả có sức mà kêu, thức trắng đêm luôn..Đến sau 9h tự dưng người nhẹ bẫng, mình lần giường dậy đi WC đc luôn...
    Nhưng bây giờ thỉnh thoảng đến kỳ mình cũng hay thấy hơi đau đau tí ti ở vết mổ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

heheh...ừm đúng rồi bạn à, sanh xong 1 tháng là "mần" rồi:Laughing::Laughing:, quan trọng là phải nhẹ nhàng, từ từ, ko hiểu sao mình sanh xong lại thấy có hứng hơn.
    Tớ cũng đang hồi hộp chờ hết sản dịch để " mần" đây ..hihi. Chưa biết điện nước thế nào dưng mà cũng thấy nóng người lắm rồi :Battin ey: .
    • 256 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mà các mẹ cho mình hỏi, sản dịch của mình đến hôm nay là 1 tháng 4 ngày rồi, nhưng vẫn cứ lắt nhắt mãi, màu hôi nâu nâu thôi. Xong thỉnh thoảng có hôm lại màu đỏ đỏ. Không hiểu thế nào nữa. Liệu bao giờ mình mới hết sản dịch nhỉ :Nottalkin:
    • 233 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

hà hà túm đc mẹ này để làm gương rồi đây, cũng đang tính đợi tập 1 sinh nhật rùi chuẩn bị cho tập 2 luôn mà vẫn băn khoăn quá. Mẹ nó bị nhỡ hay chủ trương vậy? có gì cần chú ý k? ai cũng bảo sinh mổ gần nhau quá nguy hiểm, nhưng mình quyết rồi! cưa lặng lẽ mà làm, cố lên thôi!!!:Applause:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2