TIN TÀI TRỢ.

Em moi sinh can giup do

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.28K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 398 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cac me oi,em moi sinh em be duoc 5 ngay ah.Sau 9thang 10 ngay mang nang de dau duoc nhin mat con ai cung thay vui va hanh phuc.Em co 1 minh ah,ko co ai ben canh de cham soc.Chong thi di lam ko giup minh het duoc,nhieu luc tui than lam.Nhung nhin dua con tho cua minh dang ngu em cam thay do duoc phan nao.Em moi sinh nen phan vet may con dau lam viec gi cung thay kho' khan.Em muon hoi cac me o day co kinh nghiem gi thi giup em voi.Em cung ko kieng cu duoc gi nhieu vi con lo cham soc be.Vet may em hoi sung ngoi con bi thốn nhu vay co sao ko ha cac me,bao lau thi vet may moi lanh duoc.May hom nay vet may dau qua,moi lan ngoi day cho con bu la em muon khoc.Em bi tao bon nua gio ko lam sao het ko biet hoi ai len day hoi cac me chi giup.Cac me co kinh nghiem gi sau sinh giup em voi nhe.Em cam on cac me nhieu nhieu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nnhuphuong Xem bài viết
    Cac me oi,em moi sinh em be duoc 5 ngay ah.Sau 9thang 10 ngay mang nang de dau duoc nhin mat con ai cung thay vui va hanh phuc.Em co 1 minh ah,ko co ai ben canh de cham soc.Chong thi di lam ko giup minh het duoc,nhieu luc tui than lam.Nhung nhin dua con tho cua minh dang ngu em cam thay do duoc phan nao.Em moi sinh nen phan vet may con dau lam viec gi cung thay kho' khan.Em muon hoi cac me o day co kinh nghiem gi thi giup em voi.Em cung ko kieng cu duoc gi nhieu vi con lo cham soc be.Vet may em hoi sung ngoi con bi thốn nhu vay co sao ko ha cac me,bao lau thi vet may moi lanh duoc.May hom nay vet may dau qua,moi lan ngoi day cho con bu la em muon khoc.Em bi tao bon nua gio ko lam sao het ko biet hoi ai len day hoi cac me chi giup.Cac me co kinh nghiem gi sau sinh giup em voi nhe.Em cam on cac me nhieu nhieu
    Vết may bạn sanh thường hay mổ. Nếu sanh thường thì mình có kn nè. Vết may dĩ nhiên sẽ đau khi bạn ngồi nhưng chịu đau 1 tí, ngồi thẳng lưng, có thể đè lên vết thương đó bạn sẽ thấy bớt đau hơn là né tránh nó và cũng làm mau lành, kg bị phồng. Mới 5 ngày thì còn đau lắm, ngồi khép chân lại. Nếu được bạn kiếm nữ hộ sinh trong bv tắm con bạn và vệ sinh vết thương cho bạn luôn, đến khi bé rụng rốn thì mẹ cũng lành. Bạn có thể uống 1 viên paracetamol giảm đau, kg ảnh hưởng tới sữa của bé đâu. Vết thương thì có thể lành rồi nên bạn mới đc xuât viện nhưng nó vẫn gây đau và thốn, rồi bạn cho con bú thì co thắt tử cung nên vết thương có thể đau thêm, gây xót tiểu nữa. Bạn cho bé nằm bú đi, đỡ đau hơn.
    Táo bón thì bạn uống nhiều nước, sữa bầu (4 ly/ngày). Ăn rau lang luộc có sữa và chống bón hữu hiệu. Đu đủ nấu canh sườn cũng tốt lắm, đừng ăn sống. Bạn có thể kg ở cữ nhưng hạn chế tắm nhiều, tắm gội nhanh, tắm xong lau khô, tránh gió, xoa dầu vào lòng bàn chân, mang vớ giữ ấm. Thức ăn thì nên ăn nóng, uống sôi dù nhà kg có người cũng chịu khó ăn uống nóng vì con còn bú mẹ, bụng mẹ kg tốt ảnh hưởng tới bé. Ăn canh nhiều cũng có tác dụng chống bón và có sữa nữa. Trong tháng bạn cho bé bú thì kiếm ghế dựa, ngồi cho thỏai mái chứ kg sau này nhức lưng lắm, làm việc nhiều tay chân cũng nhức nữa. Có thể bạn kg thấy ngay bay giờ nhưng về sau sẽ thấy rất rõ. Bạn giống mình kg người chăm nên hơi cực, sẽ dễ mất sữa lắm. Cho nên bạn tranh thủ ăn đủ bữa, ngủ nghĩ lúc bé ngủ đừng cố làm việc rồi đến khi con thức mình kg có tg ngủ còn mệt hơn. Công việc nhà thì cứ chờ chồng về phụ. Đêm bạn chịu khó cho bé bú nhiều cho sữa về nhiều.
    Đối với bé thì bạn cứ cho bé bú bất kể lúc nào bé muốn. Chiều đến thì thoa dầu vào mỏ ác, ức, bụng và lòng bàn chân. Bạn có thể kiếm 1 thau nhôm nhỏ, bỏ vài mẻ than vụng dung để hơ mỏ ác, bụng, lòng bàn chân bé, hơ mỗi ngày. Bé nhà mình bà nội hơ như thế nên bé kg bị viêm họng hay sỗ mũi cho đến nay. Con gái thì hơ chim, con trai hơ cu cho săn, gọn. Mình có vài kinh nghiệm vậy thôi. Có gì bạn cứ hỏi. Nhưng mới sanh thì hạn chế ngồi vi tính nha, kg tốt cho mắt đâu. Bạn sẽ thấy mắt mỏi nhừ cho xem, nhất là sanh thường thì cơ thể càng yếu.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    • 118 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hi mẹ nnhuphuong!
    Mẹ nó sinh thường hay sinh mổ vậy? Mình sinh thường được hơn tháng rồi. Trường hợp cũng giống hệt mẹ nó vậy. Mình bị khâu tầng sinh môn vì khi sinh bs ko chịu rạch. Tranh thủ khi con ngủ thì ngồi ngâm đít trong một cái bô bằng nước nóng. Mỗi ngày vài lần. Cách này giúp vết thương mau lành và đi cầu dễ dàng hơn. Đi vệ sinh xong thì mình rửa vết thương bằng nước nóng. Ăn nhiều rau xanh và nhiều nước vào nhé (uống nhiều nước tạo sữa cho bé bú). Tất cả những cách này là y tá chỉ cho mình đấy. Mình bị đau vết khâu và ra sản dịch hơn một tháng mới hết nhưng cũng tùy cơ địa mỗi người. Đi, đứng, nằm, ngồi đều đau. Táo bón cả tuần sau mới đi được. Vừa đau vừa tủi thân nên ngày nào cũng huhu hết:Laughing: Chúc bé khoẻ và mẹ sớm bình phục.
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sinh mổ xong mà 1 mình ở nhà tự chăm con cũng hơi vất vả cho mẹ nó đấy, ngồi cho bú đau mẹ nó tập cho bé bú nằm đi. Hồi em sinh thường ngồi cho con bú còn đau nữa là, nhà em có bà chăm nhưng bà già làm long nga lóng ngóng thấy khó chịu nên cũng tự làm hết, sau 5 ngày ở viện về tự tay tăm rửa và chăm con hết đấy chứ. Mẹ chỉ lo được cho mấy bữa cơm hàng ngày và giặt giũ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Mình sinh thường nhưng lại bị trĩ nữa nên mất 1 tuần mới ngồi được cho tử tế đấy chứ lúc đau toàn phải ngồi nghiêng nghiêng người, ko thẳng lưng được, cho con bú cũng khó
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 42 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tớ được chỉ một số mẹo nữa cho mẹ và con là như thế này:
    Khi sinh xong người nhà mình hấp cho 9 lá hẹ + 9 lá mơ mang vào viện ăn ngay sau khi đẻ xong thì sau này mình ăn uống gì cũng ko bị đau bụng, lạnh bụng.
    còn về nhà rồi thì hàng ngày mua 1 ít lá trầu không rắc ít muối vào đun sôi rồi đổ ra cái bô ý ngồi lên trên xông hơ để nhanh co dạ con mà sau này ko bị viêm nhiễm gì đâu nhé.
    Anh trai tớ sống ở bên Tàu nên dạy tớ là khi đẻ xong mua một cái phao bé có lỗ thủng ở giữa như kiểu lốp xe vespa ý về nhà ngồi cho con bú hay làm gì thì cứ ngồi lên trên cái phao đó chứ ko ngồi ở bề mặt phẳng như chiếu thì sẽ ko bị đau mà sau này tránh lồi dom, híc, tớ đi tìm toét cả mắt cũng chẳng có cái phao nào bé như thế cả nên chắc phải mua cái gối đa năng hình chữ C loại bé để ngồi thôi:Laughing:
    Mọi người thử tham khảo thêm xem nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 42 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tớ được chỉ một số mẹo nữa cho mẹ và con là như thế này:
    Khi sinh xong người nhà mình hấp cho 9 lá hẹ + 9 lá mơ mang vào viện ăn ngay sau khi đẻ xong thì sau này mình ăn uống gì cũng ko bị đau bụng, lạnh bụng.
    còn về nhà rồi thì hàng ngày mua 1 ít lá trầu không rắc ít muối vào đun sôi rồi đổ ra cái bô ý ngồi lên trên xông hơ để nhanh co dạ con mà sau này ko bị viêm nhiễm gì đâu nhé.
    Anh trai tớ sống ở bên Tàu nên dạy tớ là khi đẻ xong mua một cái phao bé có lỗ thủng ở giữa như kiểu lốp xe vespa ý về nhà ngồi cho con bú hay làm gì thì cứ ngồi lên trên cái phao đó chứ ko ngồi ở bề mặt phẳng như chiếu thì sẽ ko bị đau mà sau này tránh lồi dom, híc, tớ đi tìm toét cả mắt cũng chẳng có cái phao nào bé như thế cả nên chắc phải mua cái gối đa năng hình chữ C loại bé để ngồi thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 67 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nếu bạn bị táo quá mà ko muốn rặn để tránh rách vết khâu, bạn nhờ chồng ra mua thuốc thụt cho người bị táo ý. Cảm giác thích cực. Mình phải dùng trong 2 ngày đầu tiên. Đi xong thì cảm giác thoải mái cực kỳ, như dỡ bỏ được 1 áp lực ý. Những ngày sau thì mình tập đi vệ sinh đúng giờ vào buổi sáng, có rặn nhưng rặn nhẹ nhàng. Muốn ko bị táo thì quan trọng là chế độ ăn nữa. Mẹ chồng mua cho mình rất nhiều hoa quả : chủ yếu là đu đủ, vừa dễ tiêu vừa có nhiều sữa. Đu đủ chín để ăn, đu đủ xanh nấu với sườn. Bạn ko nhất thiết phải ăn cháo móng giò đâu nhé. Rồi ngoài đu đủ, mình uống nước cam nữa(miễn là k phải cam chua), ngày 1 cốc, sữa đậu nành, nho, bưởi ngày 1 múi (bưởi k chua nhé)....Thức ăn thì vẫn là canh rau ngót với thịt nạc thăn, thịt bò bắp (có gân ý)...Mình mong bạn vững vàng để nuôi con một mình, vì mình có bao nhiêu người hỗ trợ mà còn thấy vất vả, mệt mỏi. Mình cũng chả kiêng được ko nghe điện thoại với xem máy tính, vì nhu cầu giao tiếp xã hội lúc đấy cao ơi là cao. Ngày nào mình cũng ko chat thì cũng gọi cho ai đấy để chia sẻ.Hãy chia sẻ với mọi người cảm giác của bạn để tránh stress nhé
    MTIzOTQyMzcxMA
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tủi thân thì e cũng có cảm giác như vậy,e có chồng,nhưng vì miếng cơm ăn,chồng e ko thể nghỉ.E đi sinh 1 mình,ra viện cũng ôm con về 1 mình = taxi,ở nhà tự giặt quần áo,tự tắm cho con tự cơm nước,tự rửa bát dọn dẹp nhà,chồng 11h đêm về 6h sáng lại đi làm,k thể giúp đc bất cứ chuyện gì,dù nhỏ nhất.E ko kiêng cữ đc 1 ngày nào.Nhưng vì con,mình cố gắng thôi,hoàn cảnh nó như vậy.e 20t còn làm đc vậy,vậy chị cũng cố lên nào
    • 398 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Em cam on cac me nhieu lam,nhieu khi tui than khoc nhung nhin thay con em co gang lam tat ca moi viec.Trom via be nha em ko co quấy nhieu em cung đỡ duoc 1 chut.May hom nay em bi ho nhieu cho be bu' co sao ko ha cac me.Em uong thuoc tri ho duoc ko.Em sinh thuong vet may con hoi sung,em so bi nhiem trung qua.May hom nay ngoi ,nam deu kho khan.Di ve sinh cung ko duoc em bi tao bon thay kho chiu qua.An gi cho nhieu sua?Sua em it be bu' ko du nen nhieu dem phai day pha sua.Co cac me o day em thay do streess chu o nha co 1 minh moi viec con chua biet ko biet phai hoi ai.EM cam on cac me nhe.Me nao con kinh nghiem cach tam sach long cho be chi em nhe
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Mẹ nó xem ở nhà có mật ong không nếu có thì dùng kim tiêm kim 10ml nhé (bỏ kim đi) bơm đầy mặt ông sau đó thụt thì sẽ rất nhanh mà không gây nguy hiểm nếu chạm vết khâu thì mật ông làm lành vết khâu nhanh nên mẹ nó cũng k phải ngại gì. Sau đó nếu đã đỡ hơn thì mỗi buổi sáng sau khi ăn sáng xong nhớ uống một cốc nước mật ong pha bằng nước ấm nhé để tiêu hóa tốt và buồn đi ngay thôi. Mình cũng vất vả như mạ nó nhưng nhớ là mỗi khi nhúng tay vào nước lạnh mẹ nó nhớ đeo găng tay, gội đầu thì dùng nước đun sôi để nguội chứ k được pha nước lã và nhớ đập một chút fừng già vào nhé, rửa tay cũng vậy k được rửa bằng nước lanh mà phải dùng nước đun sôi để nguội ấm một chút đừng chủ quan trời nóng mà dùng nước lạnh nhé. Mẹ nó bảo bố bé mua gà về chặt sẵn ra sau đó ướp với gia vị cho một chút gừng(ít thôi, một nhánh nhỏ) cho thật nhiều nghệ tươi giã nhỏ ra trộn ướp chung để vào tủ lạnh, đến bữa mang ra nấu bằng cáhc om to lửa cho thịt xe lại rồi cho khoảng 2 bát con nước vào( nước sôi) nấu canh mỗi bữa ăn cơm mẹ nó cố gắng húp hết chỗ canh cho con có nhiều sữa nếu uống được rựou thì càng tốt cho khoảng nửa chén vào bát canh, còn rau xanh thì nên ăn rau thì là luộc hoặc nấu canh ăn mát mà sữa cho bé thơm k có muì. Ăn thịt gà nấu nghệ rất tốt cho sản phụ và nhanh hồi phục sức khoẻ, không được uống nước lạnh nhớ chỉ được uống nước ấm thôi nhé, mặc áo dài tay thường xuyên, chân k được bỏ tất, nóng cũng phải đi đôi tất mỏng vào. mình viết hơi lộn xộn nhưng mẹ nó cố gắng thực hiện theo nhé. Chúc hai mẹ con khoẻ, bé hay ăn chóng lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

mẹ nó ho nhiều thế thì phải hỏi bác sĩ nhưng mà có khi tại mẹ nó k chịu giữ ấm cho cơ thể, mới sinh xong các lỗ chân lông đang nở ra chưa khít lại nên rất dễ bị gió vào mẹ nó phải giữ ấm cơ thể vào nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,076 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

đang mùa đu đủ đó mẹ nó chịu khó ăn đu đủ vào , tránh nhiễm trùng vết khâu bạn mua povidine sau mỗi lần vs lấy bông thấm lên vết khâu, mình 1 tuâng làm vậy là đã ngồi vô tư ko đau tí nào
    • 398 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Em cam on cac me da chia se.Chieu nay em di kham coi sao,dung la cham soc 1 dua be that la vat va,em met nen benh luon.Co me bietcach tam cho sach long thi chi giup em voi nhe
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Lông e bé thì sau này tự rụng,ko có cách nào sạch lông đâu,cái đó ko quan trọng,chị ko cần để í làm gì
    • 398 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Be nha em may dem nay dem nao cung thuc giac may lan doi bu.Em co pha them sua binh cho be bu' nhung van vay.Lam e rat cực nhieu luc vua thay ta vua pha sua cho con ko kip nua,ba no thi ngu say ko biet gi.Co me nao co kinh nghiem cho be bu the nao de be ngu 1 giac den sang ko ah.Be nha em duoc 10ngay thoi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Bé nào hầu như cũng bú đêm bạn ạ, một đêm bé phải bú chừng 2-3 cữ như bé nhà mìh thì đêm bú 6 lần cơ mẹ mệt nghỉ nhưng không hiểu sao mình vẫn tròn quay. Bé nhà mình 19 tháng vẫn bú đêm đây này, bé nhà bạn nhỏ thế thì bé phải bú nhiều chứ không thì một đêm dài thế làm sao bé chịu được.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,547 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

đêm bé phải bú 3-4 lần đấy chứ,nếu mệt bạn tập cho bé bú nằm, hai mẹ con cùng được nằm mà bú xong có thể ngủ được ngay. bé không dậy chơi nữa
    Con cái là duyên trời định <3
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Con ọ ẹ là chị dậy pha sữa ngay,xong thì thay tã cho con,thay xong cho con ăn,ăn xong nó sẽ ngủ...e cho con e nằm cũi,1 đêm dậy ăn 2 lần,đến tháng thứ 2 thì ngủ 1 mạch đêm ( đêm ăn lần cuối lúc 10h,sáng 6-7h dậy )
    e nghĩ chị nên nghĩ thoáng 1 chút,đừng nghĩ tiêu cực như thế,đừng nghĩ là mệt,e chăm con cũng như vậy thôi mà,có gì đâu nào.Quen rồi e chẳng thấy gì cả,cho dù e đẻ đứa đầu tiên,chẳng có kinh nghiệm gì cả,bố mẹ ng thân k có 1 ai,tự túc thôi.
    Đến h 8 tháng rồi,bg biết nghịch,còn mệt hơn nhiều
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

e cho con ăn đêm mà vừa ngủ gật luôn í,nói chung con ngủ mình ngủ,cố mà ngủ thì sẽ đỡ mệt
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2