TIN TÀI TRỢ.

Em bé nhà em mới được 11 ngày tuổi, bị vàng da phải làm như thế nào hả các mẹ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.62K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 40 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi có mẹ nào có em bé bị vàng da không? em bé nhà em mới sinh hai hôm đầu không sao, đến hôm thứ 4 bị vàng da. Giờ da bé cứ vàng vàng, đã hơn 10 ngày rồi, em ngày nào cũng cho con uống vitamin D và tắm nắng, mà chưa thấy khả quan. Không biết có mẹ nào có con như thế này chia sẻ kinh nghiệm cho em với. Em mới sinh con lần đầu, ko biết gì nên lo quá. Em có nên mang con đến bệnh viện khám không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vàng da sinh lý thường xuất hiện sau vài giờ hoặc vài ngày sau khi bé sanh. VDSL thì kg có hại gì, vài ngày bé sẽ khỏi. Nhưng VD bệnh lý thì nguy hiểm, nếu phát hiện muộn bé sẽ bị ảnh hưởng đến thần kinh, gây tử vong hoặc nếu sống sẽ có thương tổn về thần kinh.
    Nói như thế kg làm bạn sợ chứ. Con mình vàng da cả tháng trời mới hết. Điều quan trọng bạn xem biểu hiện của bé. Xem bé có hay gồng mình kg, bé có vàng da đến cuống rốn, lòng bàn tay, bàn chân kg? bé đi phân như thế nào? phân trắng hay vàng? nếu bé có những triệu chứng trên thì tức tốc đưa bé vào bv khám và chữga trị kịp thời.
    Trong th bé vẫn bú, ngủ tốt, vẫn tiêu hóa bình thường thì bạn cứ yên tâm,bé sẽ khỏi vàng da thôi. Cho bé tắm nắng, bú mẹ tích cực. Bạn thấy nước tiểu bé vàng là bé đang dần thải chất gì đó (wen tên) ra cơ thể.
    Mình lo lắng suốt 2 tháng trời vì con mình vàng da đấy. Bé sanh non, lại vàng da sớm nên cũng sợ, phải ở bv chiếu đèn mới đc về. Bs còn nghi ngờ sữa mẹ nữa vì cũng có trường hợp như thế. Nếu đúng là do sữa thì bạn cứ yên tâm cho bú, sau 6-8 tuần bé sẽ bớt và hết.
    Nếu vẫn lo lắng bạn đem con đến bv xét nghiệm máu và sau đó bs sẽ qd pp chữa trị cho bé./
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn mebepooh nhé. Em lo lắm. Em đọc cũng nhiều về bệnh vàng da, nhưng hôm qua đọc mấy bài báo của Việt Nam thì sợ quá, thấy liên quan đến thần kinh não là em tá hỏa luôn.

Con em cũng hay gồng mình vươn vai, đạp đủ thứ, ỉa phân vàng. Mặt thì vàng nhiều hơn chân tay. Không biết như thế này có nghiêm trọng chưa?

có khi mai em phải đi bệnh viện thôi. hic, lo quá là lo.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

uh, minh cung nghi ban nen dua con di kham di, minh sinh o Vp 4 ngay sau sinh ng ta kham, cung noi em nha minh hoi bi vang da 1 ty, nh bsi bao vang da nay cha lien quan j den tam nang va uong vit D dau, no bai tiet wa duog nc tieu nen ho noi fai cho em uog nhiu nc vao. em nha minh cung tron 10 ngay moinhet day.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 351 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Con em 4 ngày bị vàng da, lôi đi viện luôn, xét nghiệm máu lấy 1 đống máu ở đầu, xót khóc tức tưởi, cuối cùng tự nó hết, nhưng cẩn thận cứ đưa đi, đỡ hối hận về sau. Híc, về ai cũng chửi ngu, nhưng mà mẹ nó tin là mẹ nó làm đúng.
    Đời lênh đênh sóng vỗ..buồn trôi lững lờ....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 687 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

bé nhà e lúc sanh 3 ngày cũng bị vàng da,bsi cũng thăm khám hàng ngày,nói là ko sao,về phơi nắng sẽ hết,nhưng bsi cũng dặn về nhà nếu thấy vàng lan đến bụng hay rốn gì đó thì phải cho bé nhập viện ngay.Về nhà đc 1 ngày thì bé vàng hết cả người,bế bé khám bsi tu,cách nhà vài căn,bsi nói cho bé nhập viện ngay.
    Lật đật bà ngoại phải bế bé nhập viện,nghĩ là mình mới sanh nên kiệng cữ ko cần đi,bv sẽ có sữa cho bé bú.Ai dè khi đến bv y tá cới hết quần áo bé,lật đật bế bé vào phòng cách ly,chỉ nói rằng bé cần phải thử máu,nếu nhẹ thì chiếu đèn,còn nặng thì thay máu,và mẹ cũng phải đến BV.Bà ngoại gọi điện về mà hoảng cả hồn vía,cứ mong đến sáng đợi kết quả,và mẹ cũng hca83ng kiêng cử gì,cứ thế đón xe đến viện thôi.Cũng may bé con ko sao,chỉ chiếu đèn 1 tuần là về nhà,vẫn phơi nắng thường xuyên,nên chẳng kiêng cử gì đc như các cụ nói,mẹ và con mới sanh phải kiêng gió này nọ.Ui phải theo khoa học,chứ kiêng ko phơi nắng cho con mà ủ con trogn phòng kín suốt có khi nó lại càng bệnh hơn,mà mình cũng thế,sanh xong có khi chẳng hồng hào mà vàng vọt hẳn chứ nhỉ
    MONG CON CỦA MẸ KHỎE MẠNH,BÌNH AN
    • 56 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

tâm lí làm mẹ là thế mà. Kon em cũng bị vàng da.Ở viện đến ngày thứ 4 thì bác sĩ cho về nhà để theo dõi thêm. Ai đến thăm cũng nói k sao đâu nhưng mà mẹ cháu vẫn thấy cháu vàng nên cuống hết cả lên. Quyết định đến ngày thứ 28 thì cho cháu đi khám. Bệnh viện bác sĩ cho xét nghiệm máu thì bir cũng thuộc loại cao (mặc dù nhìn bé k vàng như các bé ít ngày hơn đến khám cùng) và bsi kê cho vitamout về uống cộng thêm sữa ngoài để thêm vitamin k và hẹn nếu sau 2 tuần mà vẫn vàng thì phải cho đi khám lại. Bi h mới đc 5 ngày mà trôm vía nhìn cháu đỡ hẳn đấy ạ
    • 1,286 Bài viết

• 4,935 Được cảm ơn

Mẹ cứ theo dõi nếu thấy bé ko hết mà ngày càng vàng thêm thì phải đi khám xem thế nào, bé con nhà mình vàng từ lúc còn trong bệnh viện thế là chiếu đèn trong đấy luôn về nhà ko thấy bị vàng lại nữa
    • 325 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình sinh 2 bé đều bị vàng da sinh lý hơn 15 ngày tích cực tắm nắng thì hết. Chị y tá nói mình mẹ nhóm máu O thì con hay bị vàng da.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng con đầu lòng, mới sinh ra 2,3 ngày có người bên cạnh vào thăm nuôi nói " sao tao thấy con mày da nó vàng vàng kg giống như đứa khác". Họ kg nói thẳng nên mình kg để ý đến khi nó vàng khè thì mới hoảng. và NHUYÊN NHÂN thì rất đơn giản đó là thiếu sữa, và nước tiểu vàng chẳng qua là nó đậm dặc quá, thiếu nước. Con mình sinh mổ, uống sữa ngoài.