TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng khi nuôi con bằng sữa mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.76K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 230 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! giúp tớ với.
    Tình hình là tớ càng ngày càng gầy và càng mệt mỏi.
    Thằng cu nhà tớ háu ăn, ham chơi.
    Từ khi đầy tháng tới nay, nó hay quấy quá, cứ phải bế ẵm đi lên đi xuống cầu thang, nó mới chịu nín.
    Mà như thế thì đau chân lắm rồi, cả ngày đánh vật với nó, chẳng rời ra được lúc nào, mãi tới tối thì Ba cu mới về và Bà nội cu mới về, lúc đó mới được nghỉ ngơi khoảng 2 giờ.
    Sữa thì nhiều lắm, cứ 2 giờ lại ngồi vắt khoảng 120-130ml, thằng cu nó bú hết sạch, còn phải bổ xung sữa non mama nữa mới đủ.
    Nhìn vào gương mà thấy mình giống cái máy chế tạo Sữa quá, mặt mũi gầy xanh xao, người gầy gò, 2 cái bầu sữa thì to đùng lủng lẳng, bụng phẳng lỳ dù rằng trước đó còn to và chẩy.
    Xem chừng dinh dưỡng cần phải bổ xung, nhưng ăn nhiều lắm, răng cùn hẳn đi mà người vẫn ốm nhom. Thử tăng dinh dưỡng cả tuần nay mà tình hình vẫn không thay đổi, thế này thì làm sao mà đủ sức khỏe để sau này đi làm được.

Tình trạng này có lẽ khó cải thiện trong thời gian ngắn, vì vậy mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo để tớ còn chuẩn bị bồi bổ sức khỏe trước lúc đi làm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 170 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chị nhiều sữa mà bé nhà chị trộm vía cũng chịu ăn, thế là mừng rồi đó chị. Còn cái khoản bé quấy thì bé nào dưới 4 tháng cũng vậy hết chị ơi, chỉ là mỗi bé quấy mỗi khác thôi. Bé nhà em thì đòi bế ngủ, mỏi rã rời 2 cánh tay mà vẫn không chịu ngủ. Mà e thấy chị sinh xong không bị mập, bụng không lùng nhùng 1 đống mà lại phẳng lì là sung sướng lắm rồi. Em chả được như thế, sinh xong gần 2 tháng mà vẫn còn thừa 10kg đây nè.

Chị đừng lo lắng quá không khéo ảnh hưởng đến nguồn sữa đó. Ráng chịu khó vài tháng thôi chị, tất cả vì con yêu mà!
    • 230 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Tớ thấy mình giống con Bò sữa quá, loanh quanh trong nhà chỉ mỗi mấy việc, dọn chiến trường của con, hát ru, nịnh con rồi lại nhong nhong vắt sữa.
    Người gầy quá, sức khỏe xuống quá, sợ dễ mắc bệnh nữa.
    Nghe nói đẻ xong là không nên đi lại nhiều, mà chân mình thì tê cứng vì bế con đi đi lại lại.
    Cứ đà này chẳng mấy mà mòn cầu thang
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 262 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lê Sương Sương Xem bài viết
    Tớ thấy mình giống con Bò sữa quá, loanh quanh trong nhà chỉ mỗi mấy việc, dọn chiến trường của con, hát ru, nịnh con rồi lại nhong nhong vắt sữa.
    Người gầy quá, sức khỏe xuống quá, sợ dễ mắc bệnh nữa.
    Nghe nói đẻ xong là không nên đi lại nhiều, mà chân mình thì tê cứng vì bế con đi đi lại lại.
    Cứ đà này chẳng mấy mà mòn cầu thang
    Vì mẹ nhiều sữa nên người gầy nhanh thế đó bạn ạ. Bạn chịu khó ăn uống thêm vào uống nhiều sữa bổ sung thêm sắt, canxi hoặc vitamine tổng hợp. Khi nào con lớn mẹ cai sữa thì sẽ lại mập lên thôi.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cố lên mẹ nó,mẹ nào mới sinh cũng vậy mà...loanh quanh cho ty,vắt sữa,hát ru,nịnh con rùi dọn bãi chiến trường...dần dần con đỡ quấy sẽ đỡ hơn,bạn cũng sẽ có nhiều thời gian nghỉ ngơi lại sức hơn.Mình mới sinh 5 tuần,vài tuần đầu dài như mấy tháng,nhưng tuần này bắt đầu thấy cải thiện hơn rồi.Vì con yêu cố lên nhé!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,547 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lequyen25 Xem bài viết
    Vì mẹ nhiều sữa nên người gầy nhanh thế đó bạn ạ. Bạn chịu khó ăn uống thêm vào uống nhiều sữa bổ sung thêm sắt, canxi hoặc vitamine tổng hợp. Khi nào con lớn mẹ cai sữa thì sẽ lại mập lên thôi.
    thức ăn vào sữa hết thì mẹ gầy nhưngh như thế con sẽ đủ sữa, không phải lo lắng đâu. nhiều người muốn giảm cân còn chẳng được kìa
    Con cái là duyên trời định <3
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hic, hồi mình sinh đứa đầu chỉ mong vào sữa hết mà không đc, sữa thì ít mà mẹ thì béo ú. Mẹ nó ơi, con lớn hơn thì sẽ đỡ quấy, tầm 3 thág là nó ngủ theo giờ giấc ngay. Nói như mẹ Hoamai, nhiều người muốn giảm cân lắm mà không đc đấy.
    • 532 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Đúng là nhiều ngưởi mong được như vậy nhưng vì cơ chế mẹ chế tạo sữa tốt quá thành ra mẹ gầy, sức khỏe yếu, nhìn hình dáng bên ngoài cũng hom hem chả có da thịt cũng chán lắm. Mình cũng đang trong tình trạng vạy đây, mới sinh 1 tuần mà đã thấy gầy nhnh quá lại sợ. Mình nghĩ chắc chỉ có cách là ăn uống nhiều và cố gắng thu xếp để ngủ đ][cj đủ thôi. Mất ngủ nên nhìn ngườiì mới nhanh hom hem mẹ nó ạ.
    • 252 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị đừng lo lắng quá. Em cũng đã từng như chị đấy. Sau sinh giảm cân nhanh quá, chỉ sợ đến lúc con vài tháng thì mẹ đã thành con mắm.:Laughing: Vì thế em ăn tích cực lắm. thêm vào đó, cứ con bú xong hoặc vắt sữa xong là em uống 1 ly sữa bầu hoặc một hộp sữa tươi nên bây giờ cân nặng tương đối ổn định rồi.
    Chị cố ăn uống và nghỉ ngơi nhiều vào nhé. Nhờ thêm chồng hoặc ông bà bế bé phụ cho. Chị chịu khó tập cho bé nằm chơi đi, đặt xuống nếu bé khóc thì hát hò hoặc kiếm đồ chơi cho bé tập trung vào là nó quên đòi bế ngay mà. Bé nhà em đặc biệt rất thích khi em giơ tờ báo trước mặt nên 2 mẹ con toàn nằm đọc báo chung:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,124 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Mẹ nó giống mình đấy.
    Nhưng mình còn thế này cơ, càng ăn bao nhiêu càng ra sữa bấy nhiêu chứ chả đắp vào mẹ tẹo nào. Kết cục là giờ còn gầy hơn thời điểm cbị mang bầu. Ông xã kêu la suốt nhưng biết sao được, càng ăn càng lắm sữa. Thôi, đành tự nhủ là hy sinh vì con vậy. À, tớ thì được bố nó và bà ngoại phong là "Nhà máy sữa Ba Vì" hehe
    wBrq9YH8p7
    • Chờ kích hoạt
    • 10 năm
    • 417 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ngày trc chưa đẻ em 61,62kg,chửa đến tháng đẻ là 74kg.Bây giờ đẻ xong,con em đc gần 2 tháng rồi,em gầy và xanh lắm,hic.Hôm nọ cân là 61kg.Ngực thì to,bụng thì to hơn trc 1 tý,em ko ghen bụng ạ.Em ăn uống binhg thường,sữa có lúc nhiều,lúc ít a.:Smiling: