TIN TÀI TRỢ.

Đi Pháp thì mua đồ gì cho trẻ sơ sinh?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.36K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 200 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Chào các anh chị và các bạn
    Cuối tháng 7 vợ mình sinh cháu đầu. Hiện mình đang công tác ở Pháp đến tháng sau về. Thấy anh chị em nói ở Pháp có nhiều đồ tốt cho trẻ sơ sinh lắm nên cũng muốn mua một số thứ về làm quà cho vợ và con. Của đáng tội là mình không có kinh nghiệm trong chuyện mua đồ cho trẻ sơ sinh và bà bầu nên gần đến ngày về rồi mà vẫn chưa biết mua gì. Nhờ các bố các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với
    Xin cảm ơn nhiều :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,317 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Phèo Xem bài viết
    Chào các anh chị và các bạn
    Cuối tháng 7 vợ mình sinh cháu đầu. Hiện mình đang công tác ở Pháp đến tháng sau về. Thấy anh chị em nói ở Pháp có nhiều đồ tốt cho trẻ sơ sinh lắm nên cũng muốn mua một số thứ về làm quà cho vợ và con. Của đáng tội là mình không có kinh nghiệm trong chuyện mua đồ cho trẻ sơ sinh và bà bầu nên gần đến ngày về rồi mà vẫn chưa biết mua gì. Nhờ các bố các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với
    Xin cảm ơn nhiều :Rose:
    Theo thiển ý của tôi thì bác nên mua mấy thứ dầu thơm, phấn rôm, kem bôi da cho bé, ca uống nước ( cho bé sau này) vì bọn tây nó làm ca nhựa cho trẻ uống nước rất thông minh, ở nhà mình tìm không thấy. Còn quần áo thì bác không nên mua vì dắt khủng khiếp mà trẻ con thì lớn hàng ngày, mà đồ trẻ sơ sinh của ta cũng đẹp chẳng kém.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy marque sản phẩm thì mình đã gợi ý ở topic bên kia rồi, thường là Uriage, Mustela, Klorian, Cavaillès, loại nào cũng được. Thật ra con mình cũng không có đồ gì đặc biệt, nhiều thứ mình biết ở nhà sẵn và rẻ hơn.
    Một vài cái tên nhé
    1- Sữa tắm gội : tùy theo tên sản phẩm, thường có thêm dòng chữ :
    "Gel moussant cheveux et corps Nourrisson/bébé". Chú ý là loại không có xà phòng, độ pH trung tính (sans savon, pH neutre)
    2- Kem chống hăm : Crème pour le change - Prévient les rougeurs au quotidien.
    3- Kem dưỡng da (chống khô da) : Crème hydratante protectrice
    4- Dụng cụ hút mũi.
    5- Máy báo khóc (không cần thiết lắm nếu nhà không quá rộng)
    6- 1-2 bộ quần áo đẹp loại 6 mois ou 12 mois để diện Tết (dù biết quần áo ở nhà nhiều và rẻ). Mình đã gửi mấy bộ quần áo mặc rồi của con về mà bạn bè ở nhà nó thích lắm. Ngày mai bắt đầu solde rồi đấy!:Laughing:
    Ngoài ra có thể mua Vitamin D (nếu người ta bán), kem chống nắng cho bé (chỉ được dùng từ 6 tháng trở ra, và chỉ số indice de protection ít nhất là 40).
    Còn thứ nào khác thì mình chưa nhớ ra.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 200 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trước tiên xin cảm ơn các mẹ, các bố. Nếu ai có ý kiến gì nữa xin cho mình biết với ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    4- Dụng cụ hút mũi.
    Cái này mình mới nghe lần đầu :confused: , mẹ choichoi có thể mô tả một chút tính năng và hình dáng giúp mình được không (tên tiếng Pháp nữa thì tốt vì nếu không chắc đến lúc mình hỏi mua phải tự xì mũi để biểu diễn mất )

6- 1-2 bộ quần áo đẹp loại 6 mois ou 12 mois để diện Tết (dù biết quần áo ở nhà nhiều và rẻ). Mình đã gửi mấy bộ quần áo mặc rồi của con về mà bạn bè ở nhà nó thích lắm. Ngày mai bắt đầu solde rồi đấy!:Laughing:
    Làm ơn cho mình biết đồ cho trẻ sơ sinh bán ở đâu không? và chỗ nào soldes nữa vì mình có vào monoprix và carfour để xem nhưng không có nhiều lắm
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Phèo Xem bài viết
    Cái này mình mới nghe lần đầu :confused: , mẹ choichoi có thể mô tả một chút tính năng và hình dáng giúp mình được không (tên tiếng Pháp nữa thì tốt vì nếu không chắc đến lúc mình hỏi mua phải tự xì mũi để biểu diễn mất )
    Dụng cụ đấy gọi là "mouche bébé" hoặc "poire nasale", carrefour bán rất nhiều ở dãy hàng bán bình sữa, yếm dãi cho em bé . Bạn dùng nó để hút khi em bé bị sổ mũi, làm vệ sinh mũi khi bị nghẹt (nếu không muốn dùng miệng hút:Silly: ) . HÌnh dạng nó giống thế này

hay thế này

Quần áo hay túi ngủ cho bé có bán ở carrefour nhưng đúng là không nhiều. Bạn thử hỏi những người quen ở đấy xem có cửa hàng nào chuyên bán đồ cho trẻ em, kiểu như Vert Baudet, Kiabi, Du pareil au même (DPAM), Tape à l'oeil, 3 Suisses... không.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 200 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Dụng cụ đấy gọi là "mouche bébé" hoặc "poire nasale", carrefour bán rất nhiều ở dãy hàng bán bình sữa, yếm dãi cho em bé . Bạn dùng nó để hút khi em bé bị sổ mũi, làm vệ sinh mũi khi bị nghẹt (nếu không muốn dùng miệng hút:Silly: ) . HÌnh dạng nó giống thế này

hay thế này
    Cám ơn mẹ choichoi, mình sẽ qua carrefour tìm xem sao, có mấy cái hình này thì tìm cũng dễ hơn
    À, mình còn nghe nói đến một loại thuốc vệ sinh tai cho baby, loại này ở Việt Nam không bán nhưng nếu đi khám ở bệnh viện Việt Pháp người ta hay phát cho. Không biết các mẹ có biết đó là loại thuốc gì và bán ở đâu tại Pháp không ạ?
    :Rose: