TIN TÀI TRỢ.

Đau rát đầu ti kèm chảy máu khi cho con bú, các mẹ giúp em gấp với!!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 26.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 30 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Tình hình là em vừa sinh xong đc khoảng hơn 1 tuần, đang trong giai đoạn ở cữ nhưng vẫn phải mò lên đây để xin lời khuyên của các mẹ giàu kinh nghiệm. Em đang tập cho con bú, sữa thì về rất nhiều nhưng ko thể mà cũng ko dám cho con bú vì cả 2 đầu ti rất đau và rát, có khi còn chảy cả máu nên con nhè ra ko bú nữa. Nhìn sữa chảy từng giọt, ngực thì căng cứng sữa, con thì khóc mà mẹ đau lòng quá, chỉ sợ đến lúc nào đó mất sữa hoàn toàn thì em chỉ biết khóc thôi vì thương con lắm, chỉ muốn con bú mẹ hoàn toàn. Em hiện có dùng máy hút sữa Phillip Avent nhưng đầu ti đau và chảy máu nên có khi cũng ko hút đc. Khi cho con bú thì em dùng miếng cao su bảo vệ đầu ti nhưng đã hơn 1 tuần tình hình vẫn ko cải thiện đc, thoa Bepanthene và uống nước nghệ mật ong cũng ko thấy ăn thua gì. Khi cho con bú thì em luôn cố gắng để con ngoạm phần đầu ti càng nhiều càng tốt. Đã thử đủ cách vậy mà đau vẫn hoàn đau. Các mẹ có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với, hic thương con quá, mẹ thì căng sữa mà con thì ti bình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 129 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebobo12 Xem bài viết
    Tình hình là em vừa sinh xong đc khoảng hơn 1 tuần, đang trong giai đoạn ở cữ nhưng vẫn phải mò lên đây để xin lời khuyên của các mẹ giàu kinh nghiệm. Em đang tập cho con bú, sữa thì về rất nhiều nhưng ko thể mà cũng ko dám cho con bú vì cả 2 đầu ti rất đau và rát, có khi còn chảy cả máu nên con nhè ra ko bú nữa. Nhìn sữa chảy từng giọt, ngực thì căng cứng sữa, con thì khóc mà mẹ đau lòng quá, chỉ sợ đến lúc nào đó mất sữa hoàn toàn thì em chỉ biết khóc thôi vì thương con lắm, chỉ muốn con bú mẹ hoàn toàn. Em hiện có dùng máy hút sữa Phillip Avent nhưng đầu ti đau và chảy máu nên có khi cũng ko hút đc. Khi cho con bú thì em dùng miếng cao su bảo vệ đầu ti nhưng đã hơn 1 tuần tình hình vẫn ko cải thiện đc, thoa Bepanthene và uống nước nghệ mật ong cũng ko thấy ăn thua gì. Khi cho con bú thì em luôn cố gắng để con ngoạm phần đầu ti càng nhiều càng tốt. Đã thử đủ cách vậy mà đau vẫn hoàn đau. Các mẹ có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với, hic thương con quá, mẹ thì căng sữa mà con thì ti bình.
    Ko sao đâu bạn ơi, bạn cố gắng chịu đau cho con ti tiếp,dần dần đầu ti sẽ chai vào ko còn chảy máu và đau nữa. Mình cũng bị như vậy 2 tuần đầu,mỗi lần cho con ti là đau khủng khiếp luôn, bg con đc gần 6 tuần thì bị bé nghiến nên thỉnh thoảng vẫn đau. Lúc đầu ti mình ngắn nên phải dùng trợ ti,con mút manh nên khi dứt ra là thấy sữa hòa với máu đỏ au,trộm vía bé háu ăn nên ko chê. Mẹ dành chịu đau thôi,dần sẽ hết.
    NB 2,8kg_ 1m:4,2kg-_2m:5,5kg_ 3m:6,5kg_ 4m:7kg_ 5m:7,5kg_ 6m:8kg_ 7m:8,3kg_ 8m:8,3kg_ 9m:8,5kg_ 10m: chán rùi ko cân nữa
    TS9op7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 531 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Bạn cũng bị tình trạng giống hệt mình cách đây 4 tháng thậm chí mình còn bị mụn mủ ở đầu ti cơ lúc con bú buốt như rút hết ruột gan ra, mình rửa đầu ti bằng nước ấm và bôi 1 lớp dày Bepanthen ngày bôi 3-4 lần lúc nào con ti thì lau đi, ngực lúc nào cũng căng cứng là do bạn nhiều sữa mà bé ăn ko hết, bạn bảo người nhà mua lá Bồ Công Anh nấu nước lên uống - lá này giúp thông tia sữa. Trước khi vắt sữa bạn lấy túi chườm đổ nước nóng già vào nếu ko có túi chườm thì đổ vào chai lavie ( nhớ lót thêm cái khăn xô bên ngoài ko lại bỏng ) chườm lên 2 bầu ti để các cục sữa bị đóng bánh trong ti mềm ra rồi vắt sữa thì sẽ đỡ bị đau. Mình đã trải qua nên hiểu cảm giác và sự đau đớn của bạn bây giờ nhưng vì bé yêu bạn phải kiên trì và chịu khó đau ( lúc trước cả ngày mình kì cạch vắt sữa bằng dụng cụ hút bằng tay ấy và đêm nào 2h sáng cũng dậy vắt sữa ra vì ngực cương cứng như đeo đá, lúc ngủ phải ngồi vì nằm thì đau ko chịu được, mình lại còn đẻ mổ lần 2 ngồi nhiều vắt sữa quá giờ đau gãy cả lưng ra ). Chúc 2 mẹ con khỏe nhé.... Cố lên....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị mua kem Bepanten của Đức bôi lên đầu ti. Kem đó vừa bôi chống hăm tã được. Kem rất lành con vẫn có thể bú được. Tập trước em cũng bị còn chảy máu nữa cơ. Các cụ bảo đấy là nứt cỏ gà. Bôi kem vài ngày là khỏi chị ạ. Cứ yên tâm mới bôi song trẻ sơ sinh có thể bú ngay được./.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 183 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bôi bephanthen thì 3 ngày là hết, 50k nha
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bephanthen là thuốc chống hăm mà cả nhà, mình đi học tiền sản thấy các bs bảo bôi mỡ cừu pure land
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kem hăm của bé bôi đầu ti mẹ cũng rất hiệu quả đấy các mẹ ah. Khi bé nhà mình bắt đầu mọc răng ở tháng thứ 6, hai đầu ti mình đều bị bé nghiền nứt rớm máu, mình dùng kem hăm HIPP bôi lên đầu ti thấy rất dễ chịu, vết nứt chóng lành lắm.
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

eo thế thì đâu lắm,3thang nữa con em ra đời,lên đây tham khảo hi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho e hỏi ngu tí e mún đăg bàj thj làm tnào đc ạ.