TIN TÀI TRỢ.

Đau co thắt tử cung sau khi sinh mổ

• 2.29K Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 457 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình sinh mổ được hơn 1 tháng. Sau khi mổ 2 hôm là hết đau nhưng đến 1 tuần vừa rồi cứ thỉnh thoảng lại bị đau bụng khoảng 30 phút là khỏi. Nhưng đến đêm hôm trước tự nhiên lại bị đau đúng như là đau giống hôm vừa mổ xong. Thật là kinh khủng, đau cả đêm không ngồi, nằm được cảm giác đau hơn đau đẻ. Sáng hôm sau đi SA bác sĩ Thực nói không sao, có lẽ do đau co thắt dạ con thôi. Nhưng mình vẫn cảm thấy lo lo. Có mẹ nào bị đau giống mình không?
    Con là Khôi thối!!!:Rose:
    5-24-13-1

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 109 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mình cũng bị thế, chỉ còn nước cắn răng mà chiu thôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Automne Xem bài viết
    Mình sinh mổ được hơn 1 tháng. Sau khi mổ 2 hôm là hết đau nhưng đến 1 tuần vừa rồi cứ thỉnh thoảng lại bị đau bụng khoảng 30 phút là khỏi. Nhưng đến đêm hôm trước tự nhiên lại bị đau đúng như là đau giống hôm vừa mổ xong. Thật là kinh khủng, đau cả đêm không ngồi, nằm được cảm giác đau hơn đau đẻ. Sáng hôm sau đi SA bác sĩ Thực nói không sao, có lẽ do đau co thắt dạ con thôi. Nhưng mình vẫn cảm thấy lo lo. Có mẹ nào bị đau giống mình không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,921 Bài viết

• 2,905 Được cảm ơn

Mình sinh em bé thứ nhất xong cũng bị đau co tử cung, đúng lá đau quằn quại, hơn cả đau đẻ :Crying: Mà mình sinh thường thôi nhé! Bây giờ sắp sinh em bé thứ 2, chắc là không thoát đc đau đớn. Thấy các mẹ nói rằng đứa đầu đã bị đau co tử cung thì đứa thứ 2 còn đau hơn nhiều. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ đau co tử cung này cho mình hỏi là có thuốc gì giúp giảm đau co tử cung ko?
    kiwisite.net
    • 3,374 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiwi Xem bài viết
    Mình sinh em bé thứ nhất xong cũng bị đau co tử cung, đúng lá đau quằn quại, hơn cả đau đẻ :Crying: Mà mình sinh thường thôi nhé! Bây giờ sắp sinh em bé thứ 2, chắc là không thoát đc đau đớn. Thấy các mẹ nói rằng đứa đầu đã bị đau co tử cung thì đứa thứ 2 còn đau hơn nhiều. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ đau co tử cung này cho mình hỏi là có thuốc gì giúp giảm đau co tử cung ko?
    Mẹ nó dùng túi chườm, khi nào đau thì đặt lên bụng, đỡ lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,921 Bài viết

• 2,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nem Ớt Xem bài viết
    Mẹ nó dùng túi chườm, khi nào đau thì đặt lên bụng, đỡ lắm.
    Cám ơn cậu nhé. Chườm là chườm nóng hay chườm lạnh hả cậu? :Silly:
    kiwisite.net
    • 3,374 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Chườm nóng í. Mua cái túi chườm cao su ở hiệu thuốc chừng mười mấy ngàn đó, đổ nước nóng 60-70o vào rồi đặt lên bụng, nhớ cho luôn vào túi đồ mang đi viện. Mà tốt nhất là mua loại tấm chườm tự động chừng hơn hai trăm ngàn gì đó, nó có điều chỉnh nhiệt độ. Vì thường cho bé bú là co tử cung đau ghê lắm, vừa cho bú vừa chườm thì loại bằng cao su thường không an toàn cho bé.
    • 3,374 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

@chuotga (mạng nhà mình chả hiểu sao ko quote được):
    chuotga qua đây hỏi để tính sinh tập 2 hả? Tập 1 mình cũng chả đau co dạ con nhưng tập 2 thì đau mất mấy ngày, nhiều người còn quằn quại ghê lắm. Mình trả lời cho kiwi là bạn ấy sinh thường đấy chứ, còn sinh mổ chắc phải hỏi ý kiến bác sĩ vì đặt túi chườm ở bụng dưới nó còn liên quan đến vết mổ mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,921 Bài viết

• 2,905 Được cảm ơn

Kiu kiu mẹ Nem ớt nhiều nha. Mình quê quá cơ, nghe mẹ nó nói mới biết cách dùng túi chườm như thế nào :rolleyes:

@linhbuitran:
    Đau co tử cung hay ko là do cơ địa từng người và thường thì lần sinh sau đau hơn lần sinh trước, mức độ đau cũng khác nhau lắm. Có người chả cảm thấy gì nhưng có người lại bị đau đến mức không chịu nổi khóc rưng rức ấy :Silly: Còn tử cung sau khi sinh thì bao giờ tử cung cũng co dần về vị trí ban đầu, chỉ là có đau hay ko thôi. Thêm nữa là sinh xong nên ăn Tôm hoặc gân bò hầm để giúp tử cung co lại nhanh hơn :Battin ey:
    kiwisite.net
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,258 Bài viết

• 3,170 Được cảm ơn

Mình cũng vừa sinh mổ, tuần đầu tiên đau thôi rồi, rên rỉ cả đêm. Bây giờ được 2 tuần, cơn đau đã đỡ hơn nhờ mình chườm bụng đó.

Mình buổi sáng và tối thì chườm bằng cây chìa vôi (có người gọi là dây bun bun), cuộn tròn, để lên than cho nóng rồi chườm lên bụng. Cảm giác đã cực kỳ, da bụng mềm hẳn ra và cơn co thắt tử cung cũng dịu hẳn.

Chiều thì mình nhờ người giúp việc rang muối hột, rồi bỏ lên cái khăn và chườm cũng đỡ lắm. Tại mình không có bình nước nóng cao su.

Một vài chia sẻ mong các mẹ bớt được chút cảm giác đau. Chúc các mẹ và bé khỏe nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,921 Bài viết

• 2,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameAmi Xem bài viết
    Mình cũng vừa sinh mổ, tuần đầu tiên đau thôi rồi, rên rỉ cả đêm. Bây giờ được 2 tuần, cơn đau đã đỡ hơn nhờ mình chườm bụng đó.

Mình buổi sáng và tối thì chườm bằng cây chìa vôi (có người gọi là dây bun bun), cuộn tròn, để lên than cho nóng rồi chườm lên bụng. Cảm giác đã cực kỳ, da bụng mềm hẳn ra và cơn co thắt tử cung cũng dịu hẳn.
    Bạn ơi bạn cây chìa vôi có phải là cây này ko bạn? Và bạn dùng là cây khô hay cây tươi? Có thể mua ở đâu đc? Cám ơn bạn đã chia xẻ :LoveStruc::Rose:

http://www.mekonginfo.org/mrc_en/con...LE/Chiavoi.htm
    kiwisite.net
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,258 Bài viết

• 3,170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiwi Xem bài viết
    Bạn ơi bạn cây chìa vôi có phải là cây này ko bạn? Và bạn dùng là cây khô hay cây tươi? Có thể mua ở đâu đc? Cám ơn bạn đã chia xẻ :LoveStruc::Rose:

http://www.mekonginfo.org/mrc_en/con...LE/Chiavoi.htm

Hì, mình hỏi mẹ mình rồi, hình cây bạn đưa trong đường link đúng là cây chìa vôi (thiệt tình mình dùng thành phẩm thôi, còn hình dáng cây hoàn chỉnh mình chưa thấy bao giờ )

Mình dùng cây tươi, cuộn thành bó tròn, hơ trên than nóng. Ban đầu khi vết mổ còn đau mình nằm ngửa và chườm cả cuộn dây lên bụng. Khi nào vết thương hết đau, mình nằm sấp lên trên cuộn dây hiệu quả sẽ nhiều hơn. Khi hơ trên than, mùi của cây bốc lên như đậu phụng luộc, khi cây hơ nhiều lần chuyển sang màu nâu thì mình nên dùng cuộn khác bạn ạ.

Cây này mình hỏi mẹ rồi, là cây mọc hoang thôi.

Chúc bạn sớm tìm được cây nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Vào đây mới học được kinh nghiệm của các mẹ hy vọng sẽ được áp dụng cho lần đẻ sau. Hic. Tớ cũng đẻ mổ, khi mang bầu con tớ chỉ quờ quạng tay chân chứ không đạp bùng bục như các bạn khác. Nhưng đẻ xong thì đúng là đau đến chết khiếp, tử cung nó co lại rồi cứ giật đùng đùng trong đó như là vẫn còn đứa nữa vậy. Thế mà chỉ dám nằm rên rỉ chứ không ý kiến ý cò gì. Công nhận mình can đảm thật. thế mà cũng chịu đựng đủ vài ba ngày rồi mới yên. Giờ thì học được kinh nghiệm chườm ấm của các mẹ rồi nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Mình mổ đứa đầu chả thấy đau co tử cung gì cả. Giờ sắp mổ đứa 2 rùi, cũng lo cái vụ này vì nhiều mẹ hù đau ghê lắm:Sick:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,423 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Chị mình cũng vừa sinh bé được hơn tháng rùi, lúc trong tháng thấy chị ấy quằn quại mà phát khiếp, không thể bồng cho em bé ti được toàn vắt ra thôi, mình còn hơn 2 tháng nữa chắc lại mổ thôi, chuẩn bị tinh thần là rất đau vào
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 270 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Sao mình sinh tập 1 không thấy đau gì nhỉ.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,423 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuti_06 Xem bài viết
    Sao mình sinh tập 1 không thấy đau gì nhỉ.
    lúc mình sinh tập 1 cũng khỏe lắm chả thấy đau gì nhưng lần này nghe các mẹ mổ tập 2 than quá nên cũng hơi sợ đây
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Mình vừa mổ tập 2, cũng chả đau co dạ con gì, các mẹ sắp phải mổ típ hy vọng nhé:LoveStruc:
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cac me oi ! Minh cung vua sinh mo dua thu 2 xong , dau tu cung hay con goi la dau da con sau sinh , cang de thi cang dau cac me ah , khi cac me gan sinh thi chuan bi trung ga ta nhe ( gai 9 trai 7 ) da luoc chin nha , de xong cac me an lien cham voi muoi tieu , me nao an ko het thi moi cai can mot mieng cho du ( trai 7 gai 9 ) la dc , nhuv vay se ko bi dau
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

minh cung sinh mo~ ne, nhung ban oi dung lo, trong khoang 1tuan sau khi sinh mo~ xong la dau bung va dau cuc mau', rui cung se~ het tu tu ak ban oi, dung lo nhe
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E lot dep hong.