TIN TÀI TRỢ.

Đang cho con bú có nên ăn rượu nếp cái?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.59K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 597 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi cho em hỏi (mấy) tí...
    Khi em chuẩn bị sinh, mẹ chồng em có làm cho em ít rượu nếp cái. Thấy mẹ em bảo là bình rượu đó được làm từ 3kg gạo nếp lức (tức là gạo nếp chỉ xay bỏ vỏ trấu chứ ko xát bỏ lớp cám, rất giàu vitamin B) ủ lên men, sau đó bỏ vào 30 quả trứng gà con so rồi cho vào bình, chôn xuống đất đủ 3 tháng 10 ngày, lúc đào lên bỏ thêm 1 ít mật ong nữa.
    MC em nói là sau khi sinh mà ăn cái đó rất có lợi cho sức khỏe, lại nhiều sữa nữa. Em nghe lời MC, mỗi ngày ăn 1 ít (4,5 thìa) nhưng vẫn thấy lo lo, ko hiểu đang cho con bú mà ăn cái đó thì có ảnh hưởng gì ko, vì dù sao thì đó cũng là rượu.
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên đi. Em cảm ơn nhiều.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 483 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Bạn thật là hạnh phúc vì có mẹ chồng chăm và thương con dâu như vậy. Ngày trước mẹ mình cũng được ăn như thế nhưng đến mình thì chỉ được nghe kể thôi vì bây giờ cũng chắng có đất để mà chôn. Nhưng mình cũng đã được đọc ở đâu đó trên mạng về các bài thuốc lợi sữa trong đó có dùng rượu nếp cái ( nấu với tôm, chứng gà ...) mình cũng ăn và thấy có rất nhiều sữa, bé thì không sao cả. Mình nghĩ chắc cũng k sao đâu nếu ăn vừa phải.
    • 4,557 Bài viết

• 5,725 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi mình mới sinh sáng nào mẹ chồng mình cũng nấu cho mình một bát rượu nếp với gừng uống, khó uống lắm, nhưng bà bảo chịu khó uống sữa sẽ thơm, máu lưu thông tốt, da sẽ trắng trẻo hồng hào. Thực tế đã chứng minh là đúng như vậy. Bạn cứ yên tâm ăn, tuy nhiên ko nên quá đà nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 390 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaubien2008 Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi (mấy) tí...
    Khi em chuẩn bị sinh, mẹ chồng em có làm cho em ít rượu nếp cái. Thấy mẹ em bảo là bình rượu đó được làm từ 3kg gạo nếp lức (tức là gạo nếp chỉ xay bỏ vỏ trấu chứ ko xát bỏ lớp cám, rất giàu vitamin B) ủ lên men, sau đó bỏ vào 30 quả trứng gà con so rồi cho vào bình, chôn xuống đất đủ 3 tháng 10 ngày, lúc đào lên bỏ thêm 1 ít mật ong nữa.
    MC em nói là sau khi sinh mà ăn cái đó rất có lợi cho sức khỏe, lại nhiều sữa nữa. Em nghe lời MC, mỗi ngày ăn 1 ít (4,5 thìa) nhưng vẫn thấy lo lo, ko hiểu đang cho con bú mà ăn cái đó thì có ảnh hưởng gì ko, vì dù sao thì đó cũng là rượu.
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên đi. Em cảm ơn nhiều.
    Công nhận, mẹ chồng bạn thật tuyệt vời! hic... sao có người lại may mắn thế nhỉ? Nhưng đúng là ăn ít ít thôi thật, kẻo ‘lợi bất cập hại’; còn cái vụ uống rượu nếp cái với gừng của bomecunkin để mát sữa và đẹp da thì tớ không sure lắm! :Thinking:
    Kể cho các mẹ nghe phi vụ ‘cười ra nước mắt’ của mẹ con tớ: Hồi nhóc nhà tớ được gần 4 tháng, tớ tí tởn trốn con đi họp lớp. Ôi giời, vui ơi là vui, tớ cũng ‘nâng lên, đặt xuống’ như ai, nhưng chỉ 1 cốc bia thôi nhé!. :Angel:
    Về nhà cho con bú. Độ 2 tiếng sau, thấy thằng bé cứ lả đi, không thèm chơi, gọi không cười. Hoảng quá, mang con vào bệnh viện. Bác sỹ hỏi: trưa ăn gì, uống gì? Tớ khai ‘cháu uống bia’ thế là bác sỹ mắng cho một trận, đuổi về. Hóa ra thằng nhóc nhà tớ say... bia do bú mẹ! :Surprise:
    Hic, từ đó chừa, không dám uống linh tinh nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Bạn có thể ăn, nhưng đừng ăn nhiều quá nhé, rồi đợi cho hết hơi men thì hẵng cho con bú (khoảng 2 - 3 h)
    các bạn tham khảo bài này xem http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/04/3B9DD33C/