TIN TÀI TRỢ.

Cùng chia sẻ cách chăm sóc sức khỏe và làm đẹp cho mẹ sau sinh và hàng ngày

• 449 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Dựa trên kinh nghiệm bản thân, mình xin chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc và làm đẹp cho các mẹ. Riêng bản thân mình thấy có hiệu quả, các mẹ nào có kinh nghiệm nào khác cùng nhau chia sẻ trong topic để các chị em chúng mình ngày càng xinh đẹp hơn.

Đầu tiên, là mình chia sẻ toa thuốc bắc để xông (các mẹ có thể xông khi cảm thấy bị cảm cúm cũng rất tốt). Thông thường các mẹ sau sinh thường ra chợ mua lá về xông, hoặc có người xông lá ngải cứu. Nhưng trong toa thuốc bắc này có những vị thuốc phòng gió, khử mùi hôi cơ thể, nên nó khá tốt. Tuy nhiên, vì là vị thuốc khô nên nồi thuốc xông sẽ ít hơi hơn các nồi lá tươi, các mẹ có thể nấu sôi lại 2-3 lần để xông hơi nhé.

1. Toa thuốc:

1/ Bạch chỉ: 2 chỉ
    2/ Phòng phong : 2 chỉ
    3/ Khương hoạt: 2 chỉ
    4/ Quế chi: 2 chỉ
    5/ Thổ phục linh: 2 chỉ
    6/ Kinh giới : 3 chỉ
    7/ Bạc hà: 3 chỉ
    8/ Tế tân: 2 chỉ
    9/ Xuyên khung: 2 chỉ
    10/ Bồ công anh: 2 chỉ
    11/ Nhân trần B: 3 chỉ
    12/ Long não ( khoảng 1 muỗng café)
    13 /Phèn chua phi : ( khoảng 1 muỗng café)

Khi xông cố gắng giang tay để xông phần dưới nách cho khỏi bị hôi.

Mình đã xông trong thời gian ở cữ, kết quả là trong tháng đầu mình đã giảm 4kg. Xông hơi cũng là 1 cách để kích thích tuyến sữa hoạt động tốt. Gót chân trắng hồng rất đẹp, mặc dù k mang vớ và thường đi chân trần, da dẻ trắng trẻo.

Nếu gia đình bạn có người bị cúm thì xông bài thuốc này cũng được đấy. Giá toa thuốc khi mình mua ở Hải Thượng Lãn Ông là khoảng 40k ( nhưng giá này là bị đắt đó, mẹ mình mua thì có 20k à).

2. Buổi tối trước khi đi ngủ, bạn có thể xông phần phụ dưới bằng lá trầu.

- Lá trầu mua ngoài chợ về, rửa sạch (mua loại lá xấu cho rẻ tiền). Mỗi lần dùng khoảng 10 lá, vò lá, nấu nước sôi đổ vào, đựng trong 1 cái bô. Ngồi lên bô để hơi nóng bốc lên, là 1 kiểu sát trùng và khử mùi phần phụ dưới. Đảm bảo làm xong rất thoải mái, mà k bị viêm nhiễm.

Các cách này rất dễ thực hiện, các bạn nào có toa thuốc nào hay cùng nhau chia sẻ nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

À, còn phần nữa mình quên. Nếu bạn muốn làn da mịn màng thêm thì có thể sử dụng tẩy tế bào chết kết hợp thêm trong thời gian này cho phần da mặt và toàn thân, 1 tuần/1 lần sẽ cho kết quả hữu hiệu hơn đấy nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm on chia sẻ của bạn. Theo mình đuoc biết thì nhung ai bị trĩ sau sinh cũng có thể xông và ngâm bằng lá trầu sẽ đo rất nhiều.
    Mình sinh em bé đuoc gần 3 tháng rồi, liệu áp dụng bài thuốc xông của bạn còn có tác dụng ko?
    • 168 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi h.thanh80 Xem bài viết
    Cảm on chia sẻ của bạn. Theo mình đuoc biết thì nhung ai bị trĩ sau sinh cũng có thể xông và ngâm bằng lá trầu sẽ đo rất nhiều.
    Mình sinh em bé đuoc gần 3 tháng rồi, liệu áp dụng bài thuốc xông của bạn còn có tác dụng ko?
    Sau khi sinh, một số mẹ thực hiện chế độ ăn uống kiêng khem như: ít ăn rau (sợ nhiễm giun), không uống nhiều nước (để sữa cho con bú không bị loãng)... Đấy chính là một trong những yếu tố dẫn đến bệnh trĩ.

Nguyên nhân:
    - Sau khi sinh, tử cung mở to, tăng áp lực khoang chậu, tụ máu sưng phù tĩnh mạch ở phần hậu môn, gây ra bệnh trĩ.
    - Trong quá trình vượt cạn, việc rặn không đúng cách làm tăng áp lực lên ổ bụng, khiến búi trĩ dễ sa ra ngoài.
    - Ngoài ra, sau khi sinh, một số mẹ thực hiện chế độ ăn uống kiêng khem như: ít ăn rau (sợ nhiễm giun), không uống nhiều nước (để sữa cho con bú không bị loãng)... Đấy chính là những yếu tố dẫn đến bệnh trĩ.
    - Phụ nữ sau khi sinh nếu phải thường xuyên đứng lâu, ngồi nhiều (ít thay đổi tư thế), ít di chuyển, nguy cơ mắc bệnh càng cao hơn.
    - Bên cạnh đó, các bệnh ung thư trực tràng, u bướu vùng tiểu khung, hiện tượng thai nhiều tháng cũng có thể gây chèn ép và cản trở đường về của tĩnh mạch làm cho đám rối trĩ căng phồng lên, gây bệnh.
    - Người bị viêm phế quản mãn tính, bị dãn phế quản, lao động nặng nhọc... làm tăng áp lực trong ổ bụng, cũng rất dễ bị bệnh trĩ. Những người bị táo bón kinh niên: Chứng táo bón làm xuất hiện các búi trĩ. Khi các búi này lớn lên đến một mức độ nào đó, chúng sẽ ra ngoài hậu môn, tạo thành búi trĩ.
    - Đặc biệt, những mẹ trong quá trình mang thai đã bị trĩ, sau khi sinh con nếu không biết giữ gìn sức khỏe sẽ khiến bệnh tiến triển nặng hơn.

Triệu chứng:

- Chảy máu là triệu chứng đầu tiên của bệnh trĩ. Số lượng máu chảy có thể nhiều hay ít, thường máu đỏ tươi, chảy nhỏ giọt. Các mẹ có thể phát hiện được chúng trên giấy vệ sinh.
    - Kèm theo hiện tượng chảy máu, mỗi lần đi tiểu sẽ có một khối thịt nhỏ lồi ra khỏi lỗ hậu môn, sau khi đại tiện xong, khối thịt sẽ thụt vào. Bệnh nhân có thể có cảm giác được sự lồi ra, thụt vào đó. Sau một thời gian, khối thịt sẽ lồi to ra, dài hơn, rồi nằm luôn ở phía ngoài hậu môn. Tình trạng này được gọi là sa búi trĩ.
    - Sa búi trĩ khi bệnh nặng: Búi trĩ lớn dần và tùy thuộc vào trương lực cơ thắt và hệ thống dây chằng ở hậu môn mà búi trĩ lòi ra ngoài ít hay nhiều, lúc đó người bệnh có thể có cảm giác hậu môn như bị lòi ra theo.
    - Nếu có cảm giác đau, khi đó trĩ đã bị tắc nghẽn hoặc do quá trình rặn đã làm hậu môn bị nứt, áp xe.
    - Thăm khám hậu môn trực tràng có thể thấy các búi trĩ.
    - Bệnh trĩ là một loại bệnh có thể xảy ra ngay sau khi bạn vừa mới sinh. Vì vậy, khi phát hiện sự bất thường, các mẹ không nên tự chẩn đoán. Hãy đi khám để được xác định đúng bệnh và xử lý kịp thời.

Điều trị :

Bệnh trĩ nếu để lâu sẽ ảnh hưởng đến sinh hoạt thường ngày. Việc điều trị phụ thuộc vào mức độ của bệnh.
    - Trong trường hợp nhẹ: Tránh để bị táo bón bằng cách lưu ý đến chế độ ăn uống của mình, nên bổ sung thêm các loại rau xanh, trái cây và lượng nước đầy đủ cho cơ thể. Các chuyên gia khuyên bạn, tốt nhất nên khắc phục chứng táo bón bằng chế độ ăn uống và sinh hoạt thường ngày thay vì sử dụng các loại thuốc để hỗ trợ.
    - Nếu trường hợp nặng hơn thì tiêm thuốc gây xơ hoặc phẫu thuật lạnh bằng chất cực lạnh như khí carbonic, nitrogen lỏng làm lạnh búi trĩ, sau vài ngày thì búi trĩ hoại tử vô trùng không đau, 3 – 6 tuần thì lành sẹo.
    - Bạn có thể dùng thuốc uống hoặc các loại thuốc bôi tại chỗ để đẩy lùi sự viêm nhiễm. Các thủ thuật như chích xơ, thắt trĩ bằng vòng cao su hay phương pháp quang đông hồng ngoại... cũng thường được dùng.
    - Ngoài ra, phẫu thuật để cắt trĩ cũng là phương pháp giảm được sự đau đớn và thời gian nằm viện cho bệnh nhân. Nguyên tắc của phẫu thuật này là cắt và khâu khoanh niêm mạc, nhằm giảm lưu lượng máu đến đám rối tĩnh mạch để thu nhỏ thể tích trĩ, treo được đệm hậu môn vào ống hậu môn.
    Tốt nhất khi thấy có triệu chứng của bệnh, bạn nên đến gặp bác sĩ để có lợi khuyên và được chữa trị một cách tốt nhất

Phòng tránh:

Tránh bí tiện: Sau khi sinh, dạ dày, tiểu tràng, đại tràng mới phục hồi ở vị trí bình thường. Hơn nữa giai đoạn này, nhu động của dạ dày cũng chậm giảm hơn, cơ thịt khoang chậu và cơ thịt xung quanh hậu môn càng co chặt, vết thương ở âm đạo và đau do trĩ nên các mẹ không dùng hết lực để đại tiện. Sản phụ sau khi sinh, nằm nhiều hoạt động ít, lại hấp thụ nhiều thực phẩm dễ gây ra bí tiện, gây trĩ mạnh hơn.
    Tăng cường hoạt động: Các mẹ tiến hành tập luyện cơ thịt khoang chậu, điều chỉnh chế độ ăn uống, chú ý ăn hấp thụ các thực phẩm chứa chất xơ, rau hoa quả.
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi h.thanh80 Xem bài viết
    Bài thuốc xông vẫn có tác dụng phòng ngừa cảm mạo, tránh gió, và giảm mùi cơ thể do có các dược liệu như phèn chua, phòng phong ... Còn tác dụng làm trắng hay ko thì mình không chắc chắn lắm. Tác dụng giảm cân thì có thể vẫn còn, vì xông hơi nói chung là 1 liệu pháp giảm cân mà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomhoachuoi57 Xem bài viết
    Sau khi sinh, một số mẹ thực hiện chế độ ăn uống kiêng khem như: ít ăn rau (sợ nhiễm giun), không uống nhiều nước (để sữa cho con bú không bị loãng)... Đấy chính là một trong những yếu tố dẫn đến bệnh trĩ.
    Theo mình đc biết thì bác sĩ khuyến khích uống nhiều nước để mẹ có nhiều sữa, k hiểu sao có nhiều mẹ lại ít uống nước đi nhỉ. Nếu sợ sữa mẹ loãng, phần sữa nước nhiều, thì trc khi cho bé bú, các mẹ vắt bỏ 1 ít phần sữa đầu đi, vắt vào 1 cái ly, đậy nắp lại. Sau đó cho bé bú, nếu cạn sữa mà bé vẫn chưa no thì cho bé phần sữa đã vắt lúc đầu. Đây là 1 cách giúp bé lên cân tốt lắm đó.
    • 151 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngaytho_dethuong Xem bài viết

Nếu gia đình bạn có người bị cúm thì xông bài thuốc này cũng được đấy. Giá toa thuốc khi mình mua ở Hải Thượng Lãn Ông là khoảng 40k ( nhưng giá này là bị đắt đó, mẹ mình mua thì có 20k à)
    Ở Hải Thượng Lãng Ông là cụ thể cửa hàng tên gì, địa chỉ luôn nha bạn. Cám ơn bạn nhiều.
    VPP3p7
    • 614 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Bài viết rất bổ ích. Cám ơn các chị đã chia sẻ thông tin nha. Em chưa có em bé nhưng cũng phải lưu bài viết này lại sau này còn dùng. Cám ơn C nhiều lắm
    ♫♫♫ Tôi không có gì đặc biệt ♫♫♫

。☆ ☆。。☆ ☆。 Ngoài cái miệng hay cười và tính... lười bản năng . 。☆ ☆。。☆ ☆。
    • 181 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Dựa trên kinh nghiệm bản thân, mình xin chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc và làm đẹp cho các mẹ. Riêng bản thân mình thấy có hiệu quả, các mẹ nào có kinh nghiệm nào khác cùng nhau chia sẻ trong topic để các chị em chúng mình ngày càng xinh đẹp hơn.

Đầu tiên, là mình chia sẻ toa thuốc bắc để xông (các mẹ có thể xông khi cảm thấy bị cảm cúm cũng rất tốt). Thông thường các mẹ sau sinh thường ra chợ mua lá về xông, hoặc có người xông lá ngải cứu. Nhưng trong toa thuốc bắc này có những vị thuốc phòng gió, khử mùi hôi cơ thể, nên nó khá tốt. Tuy nhiên, vì là vị thuốc khô nên nồi thuốc xông sẽ ít hơi hơn các nồi lá tươi, các mẹ có thể nấu sôi lại 2-3 lần để xông hơi nhé.

1. Toa thuốc:

1/ Bạch chỉ: 2 chỉ
    2/ Phòng phong : 2 chỉ
    3/ Khương hoạt: 2 chỉ
    4/ Quế chi: 2 chỉ
    5/ Thổ phục linh: 2 chỉ
    6/ Kinh giới : 3 chỉ
    7/ Bạc hà: 3 chỉ
    8/ Tế tân: 2 chỉ
    9/ Xuyên khung: 2 chỉ
    10/ Bồ công anh: 2 chỉ
    11/ Nhân trần B: 3 chỉ
    12/ Long não ( khoảng 1 muỗng café)
    13 /Phèn chua phi : ( khoảng 1 muỗng café)

Khi xông cố gắng giang tay để xông phần dưới nách cho khỏi bị hôi.

Mình đã xông trong thời gian ở cữ, kết quả là trong tháng đầu mình đã giảm 4kg. Xông hơi cũng là 1 cách để kích thích tuyến sữa hoạt động tốt. Gót chân trắng hồng rất đẹp, mặc dù k mang vớ và thường đi chân trần, da dẻ trắng trẻo.

Nếu gia đình bạn có người bị cúm thì xông bài thuốc này cũng được đấy. Giá toa thuốc khi mình mua ở Hải Thượng Lãn Ông là khoảng 40k ( nhưng giá này là bị đắt đó, mẹ mình mua thì có 20k à).

2. Buổi tối trước khi đi ngủ, bạn có thể xông phần phụ dưới bằng lá trầu.

- Lá trầu mua ngoài chợ về, rửa sạch (mua loại lá xấu cho rẻ tiền). Mỗi lần dùng khoảng 10 lá, vò lá, nấu nước sôi đổ vào, đựng trong 1 cái bô. Ngồi lên bô để hơi nóng bốc lên, là 1 kiểu sát trùng và khử mùi phần phụ dưới. Đảm bảo làm xong rất thoải mái, mà k bị viêm nhiễm.

Các cách này rất dễ thực hiện, các bạn nào có toa thuốc nào hay cùng nhau chia sẻ nhé.
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình gần sinh rồi nên đọc được bài viết này thì mừng lắm. Nhưng mẹ nó cho em hỏi la mình cắt 1 thang thuốc như thế thì xông mấy lần, và xông trong thời gian bao lâu, cần mua bao nhiêu thang thuôc cho cả quá trình xông? ngày nào củng xông hay là cách ngày? nghe mẹ nó nói giảm cân làm em càng ham hố vì em tăng 20kg rùi huhuuu . Chỉ còn khoảng 5 hôm nữa thôi là em vỡ chum rùi mong hồi âm mẹ nó sớm!!!!!
    kTK0p7
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Xin lỗi các bạn, dạo này gần Tết hàng họ nhiều quá nên trả lời các mẹ trễ, các mẹ thông cảm nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananh9032004 Xem bài viết
    Ở Hải Thượng Lãng Ông là cụ thể cửa hàng tên gì, địa chỉ luôn nha bạn. Cám ơn bạn nhiều.
    Nguyên 1 đoạn HTLO chuyên bán thuốc bắc luôn đó bạn, bạn vào tiệm nào cũng được. Vì lúc đó OX mình đi mua nên k có địa chỉ cụ thể.

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinzhuang83 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình gần sinh rồi nên đọc được bài viết này thì mừng lắm. Nhưng mẹ nó cho em hỏi la mình cắt 1 thang thuốc như thế thì xông mấy lần, và xông trong thời gian bao lâu, cần mua bao nhiêu thang thuôc cho cả quá trình xông? ngày nào củng xông hay là cách ngày? nghe mẹ nó nói giảm cân làm em càng ham hố vì em tăng 20kg rùi huhuuu . Chỉ còn khoảng 5 hôm nữa thôi là em vỡ chum rùi mong hồi âm mẹ nó sớm!!!!!
    Mẹ nó dùng 1 thang cho 2 ngày nhé, xông hàng ngày từ lúc xuất viện về đến khi hết tháng ở cữ (sau tháng cữ nếu thích thì cứ dùng tiếp, k vấn đề gì hết). Như vậy, mẹ nó mua khoảng 12 thang là được. Nếu trong khi xông mà thuốc có mùi hơi khó chịu thì có thể là người bán bỏ hơi nhiều long não, bạn nhớ kiểm tra xem nhé (trường hợp bị mùi khó chịu thôi).

Lịch xông hơi có thể như sau:

- Buổi sáng bạn có thể nấu nước này xông mặt.

- Buổi chiều khoảng 3-4h bạn xông toàn thân.

- Buổi tối trước khi đi ngủ xông lá trầu.

Lưu ý: khi xông toàn thân, có thể sữa và sản dịch của bạn sẽ tiếp tục chảy , do vậy bạn nên lót sàn bằng tấm lót nhựa để dễ dọn dẹp và sạch sẽ nhé.

Nếu người nhà bạn k cho bạn tắm thì lúc xông bạn chà nhẹ da cho sạch cũng ok. Mình làm vậy k bị nổi gân tay gì đâu.

Nhớ xông nơi kín gió, lau xong lau thật khô mồ hôi, mặc đồ ngay, có thể uống thêm nước atiso cho mát. Sau sinh bạn ra tiệm thuốc bắc mua 1 chai sản hậu về uống nhé, tốt lắm.

Sau khi xông, bạn có thể bôi rượu gừng hay rượu nghệ cho đẹp da cũng được nhé.

Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 136 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Sau đẻ, hay bị táo bón, mình khuyên các mẹ ăn bưởi,đảm bảo đi dc lien.Hiiii..Hồi trc khi đẻ mình vào Big C làm mấy quả bưởi ngọt, sau đẻ cứ thế ăn tì tì, mặc dù phải uống thuốc sắt cho bổ máu, nhưng kg bị táo bón tý nào. Bgiờ cũng thế, nhà hay mua bưởi về ăn
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tytom11 Xem bài viết
    Sau đẻ, hay bị táo bón, mình khuyên các mẹ ăn bưởi,đảm bảo đi dc lien.Hiiii..Hồi trc khi đẻ mình vào Big C làm mấy quả bưởi ngọt, sau đẻ cứ thế ăn tì tì, mặc dù phải uống thuốc sắt cho bổ máu, nhưng kg bị táo bón tý nào. Bgiờ cũng thế, nhà hay mua bưởi về ăn
    Oh, 1 cách hay đây. Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé.
    • 181 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Xin lỗi các bạn, dạo này gần Tết hàng họ nhiều quá nên trả lời các mẹ trễ, các mẹ thông cảm nhé.

Nguyên 1 đoạn HTLO chuyên bán thuốc bắc luôn đó bạn, bạn vào tiệm nào cũng được. Vì lúc đó OX mình đi mua nên k có địa chỉ cụ thể.

Mẹ nó dùng 1 thang cho 2 ngày nhé, xông hàng ngày từ lúc xuất viện về đến khi hết tháng ở cữ (sau tháng cữ nếu thích thì cứ dùng tiếp, k vấn đề gì hết). Như vậy, mẹ nó mua khoảng 12 thang là được. Nếu trong khi xông mà thuốc có mùi hơi khó chịu thì có thể là người bán bỏ hơi nhiều long não, bạn nhớ kiểm tra xem nhé (trường hợp bị mùi khó chịu thôi).

Lịch xông hơi có thể như sau:

- Buổi sáng bạn có thể nấu nước này xông mặt.

- Buổi chiều khoảng 3-4h bạn xông toàn thân.

- Buổi tối trước khi đi ngủ xông lá trầu.

Lưu ý: khi xông toàn thân, có thể sữa và sản dịch của bạn sẽ tiếp tục chảy , do vậy bạn nên lót sàn bằng tấm lót nhựa để dễ dọn dẹp và sạch sẽ nhé.

Nếu người nhà bạn k cho bạn tắm thì lúc xông bạn chà nhẹ da cho sạch cũng ok. Mình làm vậy k bị nổi gân tay gì đâu.

Nhớ xông nơi kín gió, lau xong lau thật khô mồ hôi, mặc đồ ngay, có thể uống thêm nước atiso cho mát. Sau sinh bạn ra tiệm thuốc bắc mua 1 chai sản hậu về uống nhé, tốt lắm.

Sau khi xông, bạn có thể bôi rượu gừng hay rượu nghệ cho đẹp da cũng được nhé.

Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    cảm ơn mẹ nó nhiều nha. tý nữa em bảo ông xã đưa đi mua thuốc ngay. Chúc nhà mình ai củng xinh đẹ sau khi sinh nha.
    kTK0p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chị chủ top cho e hỏi nếu sinh thường mà phải khâu thì vẫn xông được đúng ko ạ, nhưng nếu trong khi xông mà sản dịch vẫn còn thì sao ạ, e hỏi ngu tí vì cũng đang tập 1 ,ra tết mới đẻ chưa có kn. thank chị trước ạ
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinzhuang83 Xem bài viết
    cảm ơn mẹ nó nhiều nha. tý nữa em bảo ông xã đưa đi mua thuốc ngay. Chúc nhà mình ai củng xinh đẹ sau khi sinh nha.
    Cố lên bạn nhé, xông hơi cũng không phải ai cũng thấy thích đâu, nhưng vì sức khỏe và sắc đẹp của mình thì cố lên bạn nghen.

Trích dẫn Nguyên văn bởi v0i_c0i Xem bài viết
    Chị chủ top cho e hỏi nếu sinh thường mà phải khâu thì vẫn xông được đúng ko ạ, nhưng nếu trong khi xông mà sản dịch vẫn còn thì sao ạ, e hỏi ngu tí vì cũng đang tập 1 ,ra tết mới đẻ chưa có kn. thank chị trước ạ
    Sản dịch ra mình cứ để bình thường thôi. Lúc xông toàn thân thì mình có lưu ý lót tấm lót nhựa để k bị tràn nước (bao gồm hơi nước xông, mồ hôi, sữa, sản dịch) ra sàn. Còn nếu mình xông lá trầu trong bô thì dễ rồi, sau khi xông xong đổ bô đi là xong thôi.

Không biết mình trả lời vậy có phải ý bạn hỏi k, nếu chưa đúng ý bạn thì cứ PM nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cám ơn chị nhé, e hỏi cái vụ xông cửa mình í mà nhưng quên mất ghi cụ thể ra nhưng chị trả lời rồi, thank chị lần nữa ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 452 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Cảm ơn chị chủ top nha, em cũng chuẩn bị đây. Í cho em hỏi là rượu nghệ để bôi sau sinh thì m phải ngâm trước mấy tháng mới dùng được hả chị?
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coihdt Xem bài viết
    Cảm ơn chị chủ top nha, em cũng chuẩn bị đây. Í cho em hỏi là rượu nghệ để bôi sau sinh thì m phải ngâm trước mấy tháng mới dùng được hả chị?
    Đúng rồi bạn, hồi đó mình ngâm trc khoảng 3 tháng đó. Nếu như bạn chưa chuẩn bị kịp thì bạn thử mua bột nghệ, sau khi sinh, lấy bột nghệ trộn chung với mật ong rồi ăn. Cách này thì có người thấy hơi khó ăn, nhưng có hiệu quả lắm đó, nếu bạn thấy khó ăn, chứ nhắm mắt ăn thật nhanh, ngậm ngay 1 viên kẹo hay cái gì đó bạn thích vào cho át đi mùi vị, đừng suy nghĩ nó khó ăn thì nó sẽ k khó ăn đâu. Liệu pháp tâm lý đó, chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Lúc trong tháng e cũng bị trĩ, đi cầu từ sáng mà đến chiều vẫn còn đau, mẹ e mua trà thanh nhiệt Thái Bình, uống thay nước, lạy trời sau nó đỡ hẳn, rồi hết luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nói đến làm đẹp sau sinh thì không thể thiếu "xông" rồi.
    Xông toàn thân, xông vùng kín nữa, còn rất nhiều vấn đề cần chăm sóc trong thời gian ở cử nữa đó các Mẹ ạh!
    vì thời điểm sau sinh là lúc cơ thể các Mẹ yếu ớt nhất, phải được chăm sóc thật tốt trong thời gian này để đảm bảo sức khỏe của phụ nữ về sau đó các bạn.Có vậy mới có thể chăm sóc tốt cho chồng và con mình sau thời gian ở cử nha các bạn. Các bạn nên trân trọng thời gian "vàng"này để chăm sóc thật tốt nha, đây là điều kiên thuận lợi nhất để bạn lấy lại vóc dáng thon gon, một làn da đẹp nha.Vì lúc này da cực kỳ non nớt, bụng thì mềm chảy xệ, nếu không làm săn chắc lúc này bạn có nguy cơ tích lũy lớp mỡ thừa dưới da bạn nha!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

"xông toàn thân" sau sinh có tác dụng rất tốt nha các Mẹ!
    đào thải độc tố, cặn bã ra khỏi cơ thể bằng đường mồ hôi, lưu thông khí huyết, giảm mệt mỏi, phục hồi sức khỏe, giảm Stress, hộ trợ giảm cân, ...vv
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2