Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nhất thiết uống sữa bầu khi đang cho con bú ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.9K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vừa sinh bé được 2 tháng, bé bú mẹ hoàn toàn. Chồng mình cứ bắt buộc mình uống sữa bầu cho em bé có đủ chất, nhưng mình uống không nổi do rất ngán và cũng rất khó uống. Thế là vợ chồng mình cãi nhau. Mình cứ nghĩ sau khi sinh em bé thì mình sẽ rất hạnh phúc bên gia đình nhỏ của mình, nhưng thực tế thì hoàn toàn ngược lại. Vợ chồng mình thường xuyên cãi nhau do quan điểm nuôi con khác nhau. Dù mình không uống sữa bầu nhưng mỗi ngày mình đều uống 1 viên thuốc bổ obimin và uống sữa tươi. Mình nói hoài mà chồng mình không chịu hiểu, cứ nói sữa bầu mới cung cấp đủ chất.

Các bạn tham gia webtretho nghĩ như thế nào về vấn đề này ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 629 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Mỗi người có 1 quan điểm nhưng ý kiến của mình là ko nhất thiết phải uống sữa bầu (vì mình ko thích sữa hehe). Mình chỉ cần đa dạng thức ăn theo đủ tháp nhu cầu dinh dưỡng là được rồi.
    Mình ko uống sữa mà chỉ uốgn thuốc BS cho + multiprenatal (1v/ngày, vẫn uống tới bây giờ). Khi có thai mình lên 15kg, sinh bé lúc 35wk mà bé nặng 3kg, khoẻ mạnh (trộm vía con).
    qHBYp7 OTlPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh chồng gì đó ơi thông cảm cho vợ đi nhé! Chắc chắn là uống sẽ tốt hơn rùi nhưng ko uống dc mà ép thì khổ lắm.

Em cũng vậy nè, ko thể uống nổi, cho vào là ọc ra, lỗ vốn luôn vì nó ra luôn đồ ăn heheh. E chưa sinh mà hôm bữa giờ có uống ly nào đâu mà 37 tuần e bé cũng dc 3kg rùi đó. Ăn uống đầy đủ và uống thuốc bổ là cố gắng lắm rùi.

Đừng có ép vợ, bà mẹ nào cũng muốn tốt cho con mà nhưng có những cái không chịu nổi. Thông cảm đi anh nhé!
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daytruongxuan Xem bài viết
    Mình vừa sinh bé được 2 tháng, bé bú mẹ hoàn toàn. Chồng mình cứ bắt buộc mình uống sữa bầu cho em bé có đủ chất, nhưng mình uống không nổi do rất ngán và cũng rất khó uống. Thế là vợ chồng mình cãi nhau. Mình cứ nghĩ sau khi sinh em bé thì mình sẽ rất hạnh phúc bên gia đình nhỏ của mình, nhưng thực tế thì hoàn toàn ngược lại. Vợ chồng mình thường xuyên cãi nhau do quan điểm nuôi con khác nhau. Dù mình không uống sữa bầu nhưng mỗi ngày mình đều uống 1 viên thuốc bổ obimin và uống sữa tươi. Mình nói hoài mà chồng mình không chịu hiểu, cứ nói sữa bầu mới cung cấp đủ chất.

Nếu uống sữa bầu ngán quá,mẹ nó chuyển sang sữa tươi tuyệt trùng hay thanh trùng đều được,không nhất thiết phải uống sữa bầu đâu.
    Mẹ phải thật sự thoải mái mới có nhiều sữa cho bé chứ,nghỉ ngơi và ăn uống hợp lý nữa mẹ nó ạ.Bổ sung thêm hoa quả cho mát
    QeNHp7
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thật ra uống sữa tươi là ok rồi,o Mỹ và những nc châu âu không có bà bầu nào uống sữa bầu đâu,tất cả các siêu thị cũng kô tháy bán sữa bầu ,chỉ có á châu mình thôi,thật ra sũa bầu wa chế biến nhièu nên ko tốt như sữa tươi đâu và nóng nữa,mình có thai đến hết thai kỳ vẫn uống sữa tươi thôi,sữa bầu là do các nhà sản xuất làm ra để kiếm tiền thôi.sữa bầu chỉ thêm 2loạidinh dưỡng vào nên khác với sữa bột thường.làm mình khó tiêu thêm,nếu ko uống dc thì uống sữa tuơi di nhé.:Smiling::Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,423 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình cũng cho con bú mẹ hoàn toàn đây và mình uống sữa đặc và sữa tươi, quan trọng là tinh thần thoải mái thì mới nhiều sữa nuôi con bạn ạ, chứ uống theo kiểu gượng ép như vậy thì cũng không tốt đâu:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 270 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Khi có bầu và cho tới giờ mình không uống 1 giọt sữa bầu nào, chỉ sữa tươi thôi, mấy tháng nay thêm cả sữa đậu nành nữa. Mình cho con bú đấy nhé. Rất nhiều người nói Việt nam là thị trường béo bở cho các loại sữa dành cho bà bầu :Laughing:.
    Bản soft "Nuôi trẻ mau lớn, thông minh" của Sara Lewis.
    https://www.mediafire.com/?sharekey=c...34c0a955f98962
    • 629 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi koibitoyo Xem bài viết
    Khi có bầu và cho tới giờ mình không uống 1 giọt sữa bầu nào, chỉ sữa tươi thôi, mấy tháng nay thêm cả sữa đậu nành nữa. Mình cho con bú đấy nhé. Rất nhiều người nói Việt nam là thị trường béo bở cho các loại sữa dành cho bà bầu :Laughing:.

Đúng rồi, rất đồng ý với bạn này :Applause::Applause::Applause:

Mình cứ nghe ai nói có bầu hoặc cho con bú là nhất định/bắt buộc phải uống sữa bầu là mình thấy khó chịu sao á. Uống được thì tốt (ko bổ ngang cũng bổ dọc), ko uống được cũng chẳng sao. Tự nhiên đem thân ra làm mồi nuôi mấy hãng sữa, mà có khi uống ko nổi còn ọe lên ọe xuống, khổ thân mình.

Có nhiều mẹ uống cho nhiều vô, sinh con ra cũng bé xíu, yếu ớt, chỉ thấy mẹ mập ko xuống kg nổi thôi. Có nhiều mẹ uống cho dữ vô, cũng chẳng ra giọt sữa nào cho con (cái này là mình nói dựa trên các thông tin trên DĐ, nhiều mẹ than thở lắm)

Thà để dành tiền mua sữa bầu đó mà ăn uống cho ngon, cho đa dạng, mua sắm, lo cho con các thứ khác còn hữu ích hơn nhiều.

Và cũng sorry các mẹ vì nói thẳng.
    qHBYp7 OTlPp7
    • 611 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết

Mình cứ nghe ai nói có bầu hoặc cho con bú là nhất định/bắt buộc phải uống sữa bầu là mình thấy khó chịu sao á. Uống được thì tốt (ko bổ ngang cũng bổ dọc), ko uống được cũng chẳng sao. Tự nhiên đem thân ra làm mồi nuôi mấy hãng sữa, mà có khi uống ko nổi còn ọe lên ọe xuống, khổ thân mình.

Có nhiều mẹ uống cho nhiều vô, sinh con ra cũng bé xíu, yếu ớt, chỉ thấy mẹ mập ko xuống kg nổi thôi. Có nhiều mẹ uống cho dữ vô, cũng chẳng ra giọt sữa nào cho con (cái này là mình nói dựa trên các thông tin trên DĐ, nhiều mẹ than thở lắm)

Thà để dành tiền mua sữa bầu đó mà ăn uống cho ngon, cho đa dạng, mua sắm, lo cho con các thứ khác còn hữu ích hơn nhiều.

Xin phép cả nhà, em chưa có bầu, đang săn thôi. Nhưng em rất đồng tình với các mẹ. Ăn uống đầy đủ dưỡng chất là tốt nhất. Và cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ cũng là tốt nhất.
    Chúc các mẹ luôn mạnh khỏe để đem đến sự chăm sóc tối ưu cho các cục cưng!
    Nhắm mắt ôi sao nửa hồn bỗng thương đau
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daytruongxuan Xem bài viết

Các mẹ nói đúng đấy em ạ! Sữa bầu thực ra do được quảng cáo quá mức làm cho mọi người nghĩ là nó tốt hơn cả sự thật.

Thực ra các nước Châu Âu mà các nước phát triển không có bán sữa bà bầu sữa bột thì cũng rất hiếm. Ngược lại sữa tươi hạn ngắn ngày lại được sử dụng rất rộng rãi và phổ biến. Trong thời gian mang thai mẹ nên ăn uống đủ chất và uống sữa tươi là tốt nhất. Sữa bột dù sao cũng có chất bảo quản và chất chống đông và nhiều hóa chất khác không thể tốt bằng sữa tươi được em ạ.

Sau khi sinh xong mẹ muốn có nhiều sữa cho con bú thì không nhất thiết phải uống sữa bà bầu chỉ cần ăn uống đủ chất uống thêm vitamine uống nứơc hoa quả tinh thần thật thoải mái vui vẻ cho con bú thật nhiều là sữa sẽ tràn trề.

Ăn uống cũng vậy món gì hợp khẩu vị dễ ăn thì có thể ăn chứ không nhất thiết nghe ai nói cái gì tốt mà mình không thể ăn được cứ cố gắng nhắm mắt nhắm mũi để ăn rồi không có cảm giác ngon miệng cũng sẽ tạo cho mẹ cảm giác căng thẳng vì thế mà phản xạ tiết sữa cũng sẽ giảm.

Ngay cả cháo móng giò cũng vạy nếu em thấy thích ăn và dễ nuốt thì có thể ăn nhưng nếu thấy ngán hoặc không thích thì có thể ăn cháo tôm cháo cá cháo thịt thay thế cũng tốt rồi.

Ăn uống cũng nên khoa học thì tốt hơn. Trong quá trình mang thai có những mẹ cố gắng nhắm mắt nhắm mũi uống ngày 3-4 cốc sữa bà bầu làm mẹ tăng cân quá nhanh con cũng to nhanh vì vâỵ khó đẻ thường và có những mẹ khi mang bầu do ăn uống nhiều sữa bầu đã bị tiểu đường khi mang thai và con to quá sau khi sinh cũng bị giữ lại viện để theo dõi.

Vì vậy chịu khó tẩm bổ thì rất tốt nhưng cũng phải đúng cách nếu không sẽ phản tác dụng. Em cứ giải thích từ từ chồng sẽ hiểu chị thấy chế độ ăn như hiện nay của em là khá hợp lý đấy.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihem nghe mọi ngừoi nói và cả mấy cô ý tá ở viện cũng nsoi thía,rằng uống sữa đặc có đừong ấm sữa sẽ về rất nhanh và nhìu nữa ah.Mọi ngừoi thử xem.Em thì con ko chịu bú,ăn uống ko được nên mất sữa roài.hichichic chán lắm....
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 250 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình nuôi con sữa mẹ hoàn toàn 4 tháng đầu và vẫn cho con bú tới tận bây giờ mà k hề có 1 giọt sữa nào vào người, kể cả sữa bầu hay sữa tươi bình thường. Tại sao ah? Vì mình k thích sữa nên k uống. Vậy thôi. Thế mà trộm vía con sinh ra được 3.5kg, giờ 10 tháng đã đươc hơn 11kg --> Chẳng việc gì phải cố khi mà mình k thích, phải ko?
    @casper0809: Mình cũng thấy bà chị họ mình uống sữa ông thọ nóng ấm trước khi cho thằng nhóc nhà bà ý bú. Thấy bảo sữa về nhan, nhiều lắm. Mỗi tội uống sữa đặc đó bị nóng hay sao ý, k nên uống nhiều.
    qClep7
    wzhqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với các mẹ, không cần uống sữa bầu, mình có bầu toàn uống sữa tươi, ăn hải sản, mẹ lên có 8.5kg, đẻ con 3.5kg:Laughing:, mình thấy nhiều ng uống sữa bầu lên hơn 20kg mà đẻ con chưa tới 3kg, vậy thì bổ mẹ hay bổ con?:Thinking:Bởi vậy quan trọng là tinh thần thoải mái, làm những gì mình thích thui :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,018 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Em cũng ko uống 1 cốc sữa nào khi mang thai cả.E ko uống đc canxi và sắt nữa.Con em đc 3,5 tháng rồi.BS nói là nó bị còi xương,nhưng khi sinh thằng Bờm nhà em đủ tháng đủ ngày là 3,5kg đấy ạ.Bg bé vẫn bú mẹ hoàn toàn,tăng cân đều.Em bg mới uống canxi,hôm nọ có uống 1 côc sữa bầu mà thấy ghê ghê quá.Từ trc tới giờ em ko bít uống sữa trắng,chỉ uống sữa mầu thôi:Laughing:
    • 835 Bài viết

• 1,864 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, MC mình chả uống giọt sữa bầu nào mà chồng mình cao 1m8, thông minh, giỏi giang. Mà MC mình nghèo lắm nhé, có gì mà ăn đâu.

Mẹ mình cũng chả uống giọt sữa bầu nào (có đâu mà uống) mà mình cũng cao 1m64, cũng được được (cũng xinh đẹp, thông minh đấy chứ :Laughing

Giờ đến mình, cũng chả uống sữa bầu (thực ra có uống tí chút do người ta cho sữa), ăn uống hết sức bình thường, chẳng tẩm bổ gì đâu mà con gái mình lúc sinh 2k6, giờ 3.5 tháng - 7.5kg, khỏe mạnh, đáng yêu lắm. À, cháu giống bố mẹ, toàn xơi sữa tươi nguyên chất 100% nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 288 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình hổng thèm uống sữa bầu mà bé gái mình 37w nặng 3kg2 rùi. Chắc khi sinh khoảg 3kg7. Hihi, chủ yếu là chế độ ăn uống nữa. Mình siêng uống sữa tưoi, sữa đậu nành, nứoc mía, nước dừa,... ăn uống đa dạng cho đủ chất.
    Góc dành cho bé với nhiều videos dễ thương và hữu ích:
    www.youtube.com/c/RubidoChannel
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết

Đấy là nhwngx mẹ may mắn có sữa cho con bú, chứ nhiều mẹ không có sữa cho con bú cũng căng thẳng lắm chứ. Không có sữa mẹ bú sức đề kháng của con rất kém. Mình không thử làm sao mà biết được cơ thể mỗi người khác nhau, không hợp với người này nhưng lại hợp với người khác thì sao
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

Chồng minh ở Pháp nhiều năm nói: ờ nước ngoài ko bác sỹ nào khuyên bà bầu củng như bà đẻ uống sữa bầu hết, củng chả thấy bán đâu, chỉ ăn đồ tươi nấu chín, hoa quả, sữa tươi là tốt nhất rồi.
    Mình từ hồi bầu đến giờ đẻ xong chưa đụng đến 1 giọt sữa bầu nào cả ( dù đc cho rất nhiều) cứ đồ tươi, rau củ quả ăn đù chất, thêm sữa chua và sữa tươi. Con sinh ra đc 2.9kg thôi nhưng trộm vía rất khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Mới sinh về với mẹ là tít ti, mút lấy mút để, mắt mũi, tay chân mở thao láo. Chưa đc 1 tháng mà đã biết hóng chuyện rồi, chưa đc 2 tháng mà đã biết nghịch đồ chơi.
    Sữa bầu tuy có nhiều chất nhưng mà củng nhiều chất bảo quản, lại toàn là nhân tạo nên củng chả tốt gì đâu. Nếu ăn uống đủ chất, con khỏe mạnh, sữa đủ cho con bú thì ko cần thiết. Vừa tốn xiền mừ chả đc gì hết.
    Mà ở VN mình buồn cười hen, nhưng đến bác sỹ còn khuyên uống nhìu sữa bầu vào thì hỏi sao các bà bầu ko uống? Củng may bsy mình theo chả bao giờ khuyên uống sữa bầu, chỉ khuyên uống thêm sữa tươi, sữa chua thôi.
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bezzz Xem bài viết
    Đấy là nhwngx mẹ may mắn có sữa cho con bú, chứ nhiều mẹ không có sữa cho con bú cũng căng thẳng lắm chứ. Không có sữa mẹ bú sức đề kháng của con rất kém. Mình không thử làm sao mà biết được cơ thể mỗi người khác nhau, không hợp với người này nhưng lại hợp với người khác thì sao
    Ko có sữa rồi thì có uống sữa bầu củng ko thêm đc đâu mẹ nó à. Cứ ăn uống đủ chất để có sức chăm con, để tiền mua sữa tốt cho con ti.
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi casper0809 Xem bài viết
    hihem nghe mọi ngừoi nói và cả mấy cô ý tá ở viện cũng nsoi thía,rằng uống sữa đặc có đừong ấm sữa sẽ về rất nhanh và nhìu nữa ah.Mọi ngừoi thử xem.Em thì con ko chịu bú,ăn uống ko được nên mất sữa roài.hichichic chán lắm....
    Đúng đấy bạn à nhưng sữa đặc rất nóng vì có rất nhiều đường nên mẹ nó hạn chế uống ít thôi kẻo mẹ nóng, con nóng mà mẹ tăng cân vù vù nữa đấy ^^
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2