Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên nhờ bác sỹ trước?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.02K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,017 Được cảm ơn

Em có một thắc mắc muốn hỏi kinh nghiệm các chị đã sinh em bé.
    Em định nhờ 1 bs ở PSHN theo dõi và đỡ đẻ cho em, bs này cũng khá nổi tiếng và dự kiến sẽ gửi bác ý tiền bồi dưỡng trước nhưng em thấy bảo là nếu mình đẻ không đúng ca trực của bs đó thì bs đấy cũng ko đc vào đỡ cho mình.
    Với laị em có đứa bạn mới đẻ đc hơn 1 tháng ở Việt nhật, cũng đã nhờ bs trước, đưa tiền nong bồi dưỡng đủ cả, nó đau đẻ lúc 2h sáng, gọi điện cho ông kia ông ý chả đến gì cả, thế là vợ chồng nó lại bồi dưỡng và nhờ luôn ca trực hôm đó. Còn ông bs nó nhờ trước đến tận 8h sáng hôm sau, khi mọi việc xong xuôi hết rồi ông ý mới đến.
    Nó khuyên em thế này, nếu sức khỏe của e không có vấn đề gì, em bé phát triển bình thường thì chả cần nhờ ai hết, cứ đến lúc đẻ thì đưa tiền rồi nhờ ca trực hôm đó luôn, thế là xong.
    Không hiểu nó nói thế có đúng không nhỉ? Cũng ko biết là nếuko đúng ca trực thì bs mình nhờ có được vào đỡ hộ mình không.
    Các mẹ đã có kinh nghiệm thfi cho e lời khuyên nhé.
    Em cám ơn nhiều:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ 3012 ơi, nên làm theo lời khuyên của bạn ấy, vì đừng trông mong vào các bác sỹ nổi tiếng nhiều quá, có thể họ sẽ bị trùng nhiều ca trong cùng một thời gian, và họ sẽ chọn lựa ca nào tiện nhất, chủ yếu là cầu cho mẹ tròn con vuông là được.

Trường hợp cho leo cây như vậy em đã nghe nhiều người than thở, khó chịu khi quá tin tưởng vào bác sỹ mà mình gửi.

Mẹ nó nên sanh ở BV chuyên về phụ sản là yên tâm, vì ở đó hầu như bác sỹ nào cũng giỏi ( họ rất thạo cho việc đỡ các loại ca dù khó hay dễ )
    Mẹ yêu con nhiều lắm.... lắm... con trai !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng biết nhiều trường hợp bị BS cho leo cây như thế. nhưng lúc mình sinh bé t2 thì mình gặp được 1BS tốt lắm. Bác ấy cực kỳ có trách nhiệm kể cả mình sinh vào nửa đêm. Nói chung nếu 2 mẹ con bạn khỏe thì đến lúc vào viện sinh thì bạn đặt vấn đề vơi ngay y tá lập hố sơ cho bạn. Đảm bảo OK liền.
    • 1,439 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ ơi khi vào phòng đẻ có nên mang theo xiền để lót tay cho y tá hay hộ lý trong đó ko ạ? Bác sĩ đỡ đẻ thì nhà em sẽ nhờ rồi!
    sbGM
    TK VCB: 0021002026338 (Hương)
    • 618 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Mình thấy nếu bạn có ai trong viện họ nhận lời cho mình rồi thì hầu hết là OK mà. Như lần vừa rồi, mình cũng sinh ở PS (lần 1 ở C, xong rồi chạy mất dép luông, k dám ngoái đầu trở lại). Mình nhờ được BS Quyền, lúc đấy là trưởng khoa hiếm muộn. Bác ấy theo dõi cho mình từ đầu đến lúc sinh. Kể cả khi sinh mà k phải ca bác ấy trực, thì mình cứ làm phiếu yêu cầu (phải nộp thêm 800k) đích danh tên bác ý.Nhưng nhớ là bạn phải dặn trước bác ấy nhớ. Thế rồi mình đi theo bác lên bàn mổ. Thế là xong. Mà mình thấy ở PS họ chiều hơn là trên C. Còn kinh nghiệm của mấy chị truyền lại nữa, thì có BS Hưng, or Bác Ánh viện phó có mở phòng khám ở Vạn bảo. Bạn đến đó khám, rồi đặt vấn đề luôn là ok hết. Cũng chẳng có gì khó khăn lắm đâu bạn ạ.
    • 150 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hồi đó nhà em cô em đi sinh cũng gửi b.sĩ, đưa hẳn 2 triệu (tgian đó cách đây gần 10 năm, 2tr ko phải số tiền nhỏ), b.sĩ đó là b.sĩ trưởng khoa sản luôn, theo khám thai từ ngày đầu mới chớm. Vậy mà đến ngày sinh, cô em vào viện từ 10h đêm, đau bụng, gọi cho b.sĩ nhưng b.sĩ cứ bảo chờ chút vào ngay, rồi cứ chờ như thế, nhưng cơn đau thì càng lúc càng dữ dội. Mà nguyên tắc khi gửi b.sĩ rồi, thì đưa đến bv cũng phải chờ b.sĩ đó vào thôi, chứ b.sĩ khác ko dám đụng đến vì lỡ có gì ko phải lại xích mích. Chờ mãi đến 3h sáng cô em chịu ko nổi nữa, chú em phải năn nỉ b.sĩ trực ở đó cho cô em lên phòng sinh. Kết quả là hôm đó cô em bị làm băng. Xém 1 chút là ..... ngay tại giường sinh rồi :mad:
    Đàn ông như 1 lọ nước hoa - mùi hương quyến rũ bay xa, để đàn bà xức vào... Đàn bà dùng nước hoa, để mê hoặc đàn ông khác
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 82 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongdong Xem bài viết
    Em cũng đang muốn thắc mắc một chút. Khi mình đi khám thai định kì và chỉ theo một bác sĩ không thôi, thì lúc khám có phải dúi tiền cho bác sĩ ý không nhỉ. Vì hôm trước em đi khám 1 bsĩ ở phòng khám 56 HBT (buổi đầu), thì lúc chờ khám thấy có 1 chị dúi tiền cho họ. Và nếu mà em muốn khám tư tại nhà bsĩ ý thì có đc làm hồ sơ ở bệnh viện đến lúc sinh k nhỉ? vì em sợ chỉ khám ở bsĩ ý nhưng khi sinh bsĩ ấy lại k có ca trực hôm đó thì phải nhờ bsĩ khác, mà bsĩ khác thì lại k rõ hồ sơ khám thai của mình.
    Mà theo các chị, em nên khám tại phòng khám tư (cho tiện việc khám, đỡ phải chờ đợi) hay cứ vào trong viện khám bình thường?
    Nếu bạn định sinh ở VNhat thì mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bạn. Trước 29 tuần thì nên đi khám nhiều chỗ để biết rõ nhất về sức khỏe của bạn và em bé, đên 29 tuần thì nên đến viện VN khám để có hồ sơ lưu tại viện. (vì ở VN chỉ cho đky sinh khi thai dưới 30tuan) Còn khi sinh không nên nhờ bác sỹ nào trước. Mà tùy vào cổ tử cung mình ntn? Nếu khi khám trong bác sỹ bảo là mở khoảng 8cm rùi thì có thể nhờ thẳng bác sỹ trực ca đó bạn chỉ cần nói "e chăm sự nhờ bác sỹ, bác sỹ giúp em" thì các bác ý sẽ hỉu ngay. Nếu bạn mới chỉ mở khoảng 2cm mà rỉ ối thì cũng nên nhờ bsy luôn để truyền kích thích. Ở đâu thì mình ko bít nhưng ở VN thì nếu không phải ca trực của các bác sỹ mà đến để đỡ cho khách ruột của mình thì bsy đó sẽ phải chi 300k/1ca. Đó chính là đáp án mà vì sao các bác sỹ theo dõi khám thường mang con đi bỏ chợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình sắp sinh khi mang thai mình đi khám ở phòng khám tư và dc bs giới thiệu cho bs Nhật ở Từ Dũ và đã liên lạc với bs đầy đủ chỉ cần có dấu hiệu chuyển dạ là alo cho bs và vào làm thủ tục sanh dịch vụ là xong. Thấy nhẹ cả người hihi...
    ☼ Con là tình yêu của mẹ ☼
    ♥♥♥
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,372 Bài viết

• 15,845 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Em định nhờ 1 bs ở PSHN theo dõi và đỡ đẻ cho em, bs này cũng khá nổi tiếng và dự kiến sẽ gửi bác ý tiền bồi dưỡng trước nhưng em thấy bảo là nếu mình đẻ không đúng ca trực của bs đó thì bs đấy cũng ko đc vào đỡ cho mình.
    Với laị em có đứa bạn mới đẻ đc hơn 1 tháng ở Việt nhật, cũng đã nhờ bs trước, đưa tiền nong bồi dưỡng đủ cả, nó đau đẻ lúc 2h sáng, gọi điện cho ông kia ông ý chả đến gì cả, thế là vợ chồng nó lại bồi dưỡng và nhờ luôn ca trực hôm đó. Còn ông bs nó nhờ trước đến tận 8h sáng hôm sau, khi mọi việc xong xuôi hết rồi ông ý mới đến.
    Nó khuyên em thế này, nếu sức khỏe của e không có vấn đề gì, em bé phát triển bình thường thì chả cần nhờ ai hết, cứ đến lúc đẻ thì đưa tiền rồi nhờ ca trực hôm đó luôn, thế là xong.
    Không hiểu nó nói thế có đúng không nhỉ? Cũng ko biết là nếuko đúng ca trực thì bs mình nhờ có được vào đỡ hộ mình không.
    Bạn của bạn khuyên đúng rồi đó!

Chỉ trừ đẻ mổ hẵng nhờ BS trước cho yên tâm. Còn nếu đẻ thường thì cứ như bình thường thôi.
    • 257 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Chị 3012 hỏi hộ ai đó chứ? Chị ấy mới sinh bé thứ 2 hồi tháng 3 mà? Hihi. Em nhớ rất rõ nick của mẹ 3012Honey.Bee vì 2 mẹ ấy có những chia sẻ rất chi tiết trong topic Sinh dịch vụ D3-PSHN mà.
    U're my everything!:Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,372 Bài viết

• 15,845 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenbachthao Xem bài viết
    Chị 3012 hỏi hộ ai đó chứ? Chị ấy mới sinh bé thứ 2 hồi tháng 3 mà? Hihi. Em nhớ rất rõ nick của mẹ 3012Honey.Bee vì 2 mẹ ấy có những chia sẻ rất chi tiết trong topic Sinh dịch vụ D3-PSHN mà.
    Ò há, mẹ 3012 lập topic này từ tháng 05/2010 cơ mà! Cách đây 2 tháng rồi~ Giờ chắc mẹ í đang ở cữ chăm con rồi nhỉ.
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình dự sinh là 19/6. mình cũng đang nhờ bác sỹ tên Dung lo các thủ tục cho. Nhưng mình còn băn khoăn một điều có mẹ nào biết thì giải đáp giúp mình nhé. mình đang không biết có phải đưa tiền bồi dưỡng cho bác sỹ không hay chờ khi nào mẹ tròn con vuông thì đưa luôn một thể, và nếu bồi dưỡng thì bồi dưỡng bao nhiêu thì vừa, có phải bồi dưỡng ca đỡ hoặc ca mổ nữa không và bồi dưỡng ca bao nhiêu, mình cũng không dư dả cho lắm. Mong các mẹ đi trước giúp mình tý kinh nghiệm nhé. cảm ơn các mẹ nhiều...