TIN TÀI TRỢ.

cho con bu, một bên ngực tự nhiên bị đau

• 2 Lượt chia sẻ
  • 87.9K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào cac mẹ,
    cho em hỏi ti, con em 5 tuần tuổi, bu mẹ. Trươc giờ vẫn bình thường, sữa nhiều và đủ cho con bu, tự nhiên hôm wa một bên ngực em bị đau, ở phia dươi bầu ngực, sữa vẫn co bỉnh thường, con vẫn bu bình thường, chỉ là mẹ thì đau khi lây tay ân vô, hoặc khi bị cai gọng ao ngực chèn mạnh lên. Sau đo em bị sôt nhẹ, ơn lạnh nữa.
    Vậy là em bị gì vậy cac mẹ?
    Chỉ giup em vơi
    Cam ơn ạ
    eNortjK1UjI3MzYwUbIGXDASuQKg79

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,200 Bài viết

• 7,574 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi! Mẹ nó đang có dấu hiệu bị tắc tia sữa đấy.

Mẹ nó tham khảo thêm ở các topic sau:
    https://www.webtretho.com/forum/f95/c...-con-bu-19383/
    https://www.webtretho.com/forum/f95/d...4/#post1014434
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=78321

Khi cho bé bú, tuyến sữa sẽ được kích thích và sữa sẽ về nhiều hơn. Bên không cho bé bú sẽ hơi đau vì cương lên. Nhưng nếu cho bé bú luôn thì sẽ giảm. Còn nếu mẹ nó thấy đau nhiều, sờ vào thấy có cục cứng cứng, lại còn sốt và ớn lạnh thì đó là dấu hiệu của tắc tia sữa.

Rất nhiều mẹ khi cho con bú đều bị như thế. Em cũng đã từng bị và cách làm của em như sau:
    - Dùng khăn mềm thấm nước ấm, mát xa nhẹ nhàng vòng quang bầu sữa cho bầu sữa mềm ra.
    - Nếu bé bú không hết sữa thì phải vắt sữa ra hết.
    - Vệ sinh bầu sữa mỗi ngày, khi có dấu hiệu cương sữa thì lại dùng khăn ấm chườm, xoa nhẹ nhàng vòng quanh và vắt bớt sữa ra.
    - Cho bé bú càng nhiều càng tốt. Nếu bé no, không muốn bú nữa thì vắt sữa ra cất vào tủ lạnh để cho bé bú sau (hoặc là mẹ nó uống luôn cũng được - sữa mẹ béo, thơm và mát lắm).

Mẹ nó nên tìm cách giải quyết cái cục cứng ấy đi. Chứ để lâu, để đau hơn thì có thể dẫn tới Apxe vú, phải mổ sẽ khổ sở lắm đó!
    * Boong Boong *

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boong Boong Xem bài viết
    Mẹ nó ơi! Mẹ nó đang có dấu hiệu bị tắc tia sữa đấy.

Mẹ nó tham khảo thêm ở các topic sau:
    https://www.webtretho.com/forum/f95/c...-con-bu-19383/
    https://www.webtretho.com/forum/f95/d...4/#post1014434
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=78321

Khi cho bé bú, tuyến sữa sẽ được kích thích và sữa sẽ về nhiều hơn. Bên không cho bé bú sẽ hơi đau vì cương lên. Nhưng nếu cho bé bú luôn thì sẽ giảm. Còn nếu mẹ nó thấy đau nhiều, sờ vào thấy có cục cứng cứng, lại còn sốt và ớn lạnh thì đó là dấu hiệu của tắc tia sữa.

Rất nhiều mẹ khi cho con bú đều bị như thế. Em cũng đã từng bị và cách làm của em như sau:
    - Dùng khăn mềm thấm nước ấm, mát xa nhẹ nhàng vòng quang bầu sữa cho bầu sữa mềm ra.
    - Nếu bé bú không hết sữa thì phải vắt sữa ra hết.
    - Vệ sinh bầu sữa mỗi ngày, khi có dấu hiệu cương sữa thì lại dùng khăn ấm chườm, xoa nhẹ nhàng vòng quanh và vắt bớt sữa ra.
    - Cho bé bú càng nhiều càng tốt. Nếu bé no, không muốn bú nữa thì vắt sữa ra cất vào tủ lạnh để cho bé bú sau (hoặc là mẹ nó uống luôn cũng được - sữa mẹ béo, thơm và mát lắm).

Mẹ nó nên tìm cách giải quyết cái cục cứng ấy đi. Chứ để lâu, để đau hơn thì có thể dẫn tới Apxe vú, phải mổ sẽ khổ sở lắm đó!
    Chị ơi,
    nghe chị noi mà em lo qua, nên đã tich cực massage ngực, và cho con bu bên bị đau nhiều hơn. Hôm nay em đã khỏe, o sot nữa, nhưng ngực vẫn đau nhưng it đau hơn hôm đầu tiên.
    Chỉ co điều lạ là, ngực em vẫn mềm không bị cương sữa cưng lên như cac mẹ hay noi khi bị tăc sữa, mà sữa em cũng chẳng thây tăc , vì be vẫn bu, và em bop nhẹ vào thì sữa vẫn băn tia ra, vậy là sao ạ? chỗ ngực em bị đau, đung là sờ kĩ vào thì thây co mi cục cưng cưng nhỏ nhỏ, và bị hơi đỏ đỏ nữa. Em quan sat thây sữa chảy ra vẫn bình thường, màu săc không đổi.
    Nêu chăm chườm nong và massage, thì khoảng bao lâu mi cục cứng đó tan mất ạ?
    Thanks chị
    eNortjK1UjI3MzYwUbIGXDASuQKg79
    • 1,853 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

trường hợp của mẹ lananhne có phải là bị ápxe vú ko các mẹ ha?vì e nhớ loáng thoáng có lần đọc dc hay nghe mẹ nào nói thế.quên mất rùi nên ko dám khẳng định...
    1y:10600g-76cm,1y1m0d:11800g-78cm,1y1m5d:nhú 2 răng cửa trên(tổng cộng 6 e răng xinh).
    • 392 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

e nghe bà chị dâu e bảo lúc bầu bí mấy tháng cuối và lúc mới sinh k nên mặc áo con, vĩ dễ gây tắc tia sữa chị ạ.! c chú ý nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,393 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

trường hợp của bạn giống tắc tia sữa đó, ngâm ngực trong nước nóng, mát xa nhẹ nhẹ va chăm chỉ cho con bú bên đó nữa để kích thích thông tia sữa ... có thể bạn còn sẽ bị sốt, đau nhức người nữa cơ.
    Nếu lo thì đi khám BS đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 262 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhne Xem bài viết
    Chào cac mẹ,
    cho em hỏi ti, con em 5 tuần tuổi, bu mẹ. Trươc giờ vẫn bình thường, sữa nhiều và đủ cho con bu, tự nhiên hôm wa một bên ngực em bị đau, ở phia dươi bầu ngực, sữa vẫn co bỉnh thường, con vẫn bu bình thường, chỉ là mẹ thì đau khi lây tay ân vô, hoặc khi bị cai gọng ao ngực chèn mạnh lên. Sau đo em bị sôt nhẹ, ơn lạnh nữa.
    Vậy là em bị gì vậy cac mẹ?
    Chỉ giup em vơi

Cam ơn ạ
    Thế là hiện tượng tắc tia sữa rồi mẹ nó ơi. Tắc sữa ngực có cục ấn vào đau vừa sốt vừa rét đấy mẹ nó ạ. mẹ nó nên chườm ấm ngực cho con bú và vắt sữa thì mới hết tắc.
    • 3,200 Bài viết

• 7,574 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyken-mi Xem bài viết
    trường hợp của mẹ lananhne có phải là bị ápxe vú ko các mẹ ha?vì e nhớ loáng thoáng có lần đọc dc hay nghe mẹ nào nói thế.quên mất rùi nên ko dám khẳng định...
    Mẹ nó ơi! Bị đau như mẹ lananhne chưa hẳn là Apxe vú đâu. Chỉ có thể mới là tắc tia sữa nhẹ thôi. Chứ Apxe vú rồi thì chắc mẹ lananhne không đủ sức để ngồi viết trình bày thế này, cũng không cần phải ấn thì mới thấy đau đâu.

Mẹ Lananhne ơi! Tắc tia sữa không phải là tắc, không có sữa chảy ra đâu. Sữa vẫn chảy ào ào nhưng có vài tia bị tắc. Khi cho bé bú xong, nếu còn sữa thì mẹ nó phải vắt hết ra, chứ để sữa thừa đọng lại, để dần lâu cũng gây tắc tia sữa và làm hỏng sữa đấy. Cố gắng cho bé ti hết, vắt hết để sữa mới về. Sữa luôn lưu thông, không lo bị tắc, bị đau.

À mà mẹ nó đang cho con ti, sao lại mặc áo ngực có gọng??? Mặc áo có gọng bình thường bị cấn vào còn đau nữa là bầu sữa đang căng thế kia. Mẹ nó mua loại áo chuyên mặc cho bé ti đi, bỏ mấy cái gọng đi nhé!
    * Boong Boong *

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em cũng bị ..ngực k có căng nhưng rờ vào thấy 1 cục cứng và đau , còn làm e mún sốt đau nhức khắp người , giờ làm sao cho hết đây các mẹ
    • 74 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em cũng đang trong tình trạng tương tự mẹ nó nè.Hic ôi là đau chết đi được
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hix, các mẹ có ai bị đau buốt đầu ti, đau tức cả ra sau lưg khi con đag ti mẹ k? K biết e bị sao nữa?
    • 527 Bài viết

• 22 Được cảm ơn