TIN TÀI TRỢ.

Châm cứu chữa ít sữa, tắc tia sữa - Có mẹ nào biết

• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.24K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,422 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Có mẹ nào có kinh nghiệm về châm cứu để giúp tuyến sữa tiết ra nhiều sữa không? Hồi có đứa đầu, mình cũng có sữa nhưng không nhiều để con bú mẹ 100%. Mình thấy bảo châm cứu cũng có thể cải thiện được nên muốn tham khảo các mẹ để chuẩn bị cho đứa thứ 2. Cảm ơn các mẹ trước.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 63 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hôm nay mình vừa đọc được trên báo Gia đình và Trẻ em có một bài nói về phương pháp day cột sống để khôi phục sữa cho những người bị tình trạng mất sữa, ít sữa, thậm chí có người mất tới 4 tháng rồi mà sau vài ngày là nguồn sữa lại về. Địa chỉ ở 53 Hàng Buồm, Lương y Nguyễn Sơn Dư. Các mẹ thử xem nhé!
    • 2,422 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongvy Xem bài viết
    Hôm nay mình vừa đọc được trên báo Gia đình và Trẻ em có một bài nói về phương pháp day cột sống để khôi phục sữa cho những người bị tình trạng mất sữa, ít sữa, thậm chí có người mất tới 4 tháng rồi mà sau vài ngày là nguồn sữa lại về. Địa chỉ ở 53 Hàng Buồm, Lương y Nguyễn Sơn Dư. Các mẹ thử xem nhé!
    Tks bạn. Mà bạn đọc báo giấy hay báo điện tử? Nếu là báo điện tử thì cho mình link để đọc kỹ hơn nhé. Tks again.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongvy Xem bài viết
    Mình là một bệnh nhân của bs Dư đấy. Mới bấm được 2 hôm thôi. Kết quả thì chưa thấy nhưng "kiến thức" thì thu được kha khá. Mình xin chia sẻ với nhé:
    - cách đánh giá hiệu quả của bs: ngày đầu tiên, trước khi bấm, bs bóp đầu ti mình cho chảy mấy giọt sữa ra. Sau khi bấm xong, bóp bầu ti cho sữa phun ra và nói (chắc cho các bn khác nghe): đấy bấm 1 lần mà sữa đã phun tẹ le rồi:cool:
    -dinh dưỡng cho mẹ đến khi hết cho con bú: mỗi ngày: 2 lạng thịt nạc thăn (mình phải ăn gấp 3 - 4 lần ấy chứ) băm ra ăn với cơm, 2 chén canh (không được ăn nhiều hơn vì sợ sữa bị pha loãng, đây đúng là quan niệm cổ hủ ngày xưa), 2 bát cháo móng giò. Tuyệt đối không ăn các thức ăn khác như: thịt bò, tôm hay cá:Sad:
    -dinh dưỡng cho bé: từ 3 tháng trở đi có thể ăn bột, chỉ nấu gạo và thịt nạc. không cho thêm bất kỳ gì khác, đặc biệt là rau. nếu còn sữa mẹ, bú tiếp. nếu không thì không ăn sữa bột, chỉ cho ăn sữa Ông Thọ (sữa đặc có đường):Sick:
    Bs đang đi công tác ở Yên Bái, đến chủ nhật này mới có nhà. Nói thật là mình không nghĩ sẽ quay lại bấm tiếp đâu.
    Mấy dòng kinh nghiệm để cả nhà tham khảo.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Hic, mình quen rất nhiều bs châm cứu và bs YHCT do công việc, nhưng mình chưa nghe thấy vụ châm cứu cho có nhiều sữa lần nào. Mình ko tin lắm vụ này đâu, vì nếu có thì làm gì một đứa bạn mình là bs châm cứu phải nuôi con bằng sữa CT vì mẹ mất sữa từ tuần thứ 2 sau khi sinh:Thinking:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,063 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Bạn ơi Sữa mẹ là theo nguyên tắc cung cầu.
    Em bé càng bú nhiều bao nhiêu thì vú của em sản xuất càng nhiều sữa bấy nhiêu.
    Khi em bé mút đầu vú, cơ thể của người phụ nữ tiết ra một số kích thích tố. Các kích thích tố này tạo ra sữa và thúc đẩy cho sữa tiết ra nhiều.

Nếu muốn có nhiều sữa thì em cần phải:
    - cho con bú nhiều và liên tục
    - em bé phải bú hết lượng sữa trong ngực của mẹ
    - hạn chế và tốt nhất là không cho ăn sữa CT
    • 2,422 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTunTeu Xem bài viết
    Mình là một bệnh nhân của bs Dư đấy. Mới bấm được 2 hôm thôi. Kết quả thì chưa thấy nhưng "kiến thức" thì thu được kha khá. Mình xin chia sẻ với nhé:
    - cách đánh giá hiệu quả của bs: ngày đầu tiên, trước khi bấm, bs bóp đầu ti mình cho chảy mấy giọt sữa ra. Sau khi bấm xong, bóp bầu ti cho sữa phun ra và nói (chắc cho các bn khác nghe): đấy bấm 1 lần mà sữa đã phun tẹ le rồi:cool:
    -dinh dưỡng cho mẹ đến khi hết cho con bú: mỗi ngày: 2 lạng thịt nạc thăn (mình phải ăn gấp 3 - 4 lần ấy chứ) băm ra ăn với cơm, 2 chén canh (không được ăn nhiều hơn vì sợ sữa bị pha loãng, đây đúng là quan niệm cổ hủ ngày xưa), 2 bát cháo móng giò. Tuyệt đối không ăn các thức ăn khác như: thịt bò, tôm hay cá:Sad:
    -dinh dưỡng cho bé: từ 3 tháng trở đi có thể ăn bột, chỉ nấu gạo và thịt nạc. không cho thêm bất kỳ gì khác, đặc biệt là rau. nếu còn sữa mẹ, bú tiếp. nếu không thì không ăn sữa bột, chỉ cho ăn sữa Ông Thọ (sữa đặc có đường):Sick:
    Bs đang đi công tác ở Yên Bái, đến chủ nhật này mới có nhà. Nói thật là mình không nghĩ sẽ quay lại bấm tiếp đâu.
    Mấy dòng kinh nghiệm để cả nhà tham khảo.
    Vậy hả bạn? Nghe bạn kể vụ tư vấn dinh dưỡng của bac sỹ thì mình lại thấy không ổn rồi. Kiêng thế thì chắc tớ càng không có sữa mất. Tập 1, mình ăn nhiều móng giò nấu đủ kiểu lắm rồi, có ăn thua đâu. Thôi, theo lời khuyên khoa học hiện đại vậy: ăn nhiều, uống nhiều, cho con bú thật nhiều. Lạy trời cho bé bi lần này dễ tính.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

https://www.facebook.com/pages/Ch%C3...65961176819769

Thiếu sữa là 1 trong 7 chứng bệnh hay gặp trong nhũ bệnh đó là: không có sữa, sữa ra không ngừng, nhũ ung, suy nhũ, nhũ nham, đố nhũ và nhũ huyện
    Thiếu sữa sau sinh là do khí huyết hư nhược không sinh ra sữa được, hoặc khí trệ làm khí huyết không điều hòa, kinh mạch bị trở trệ làm sữa tắc trở không xuống được dẫn đến không có sữa.
    Phương pháp chữa: bổ khí huyết, thông sữa
    Bài thuốc Thông nhũ đan gia giảm
    Thành phần: Đẳng sâm 16g, cát cánh 6g, hoàng kỳ 12g, mộc thông 10g, đương quy 8g, thông thảo 6 g, mạch môn 8g, móng giò lợn 2 cái
    Nấu ăn đảm bảo sữa sẽ ra nhiều