TIN TÀI TRỢ.

CẦn các mẹ tư vấn giùm em cái em tập 1 :((

• 0 Lượt chia sẻ
  • 578 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em làm mẹ được 1 tuần rồi cần các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em với vì em mới tập 1
    Cách nuôi của em trong 1 ngày với bé là :
    - Sáng từ 8h --> 10h em mở cửa sô và cửa phòng ( phòng em 2 cửa sổ 1 cửa ra vào 1 cửa ra ban công lên ánh nắng tràn vào rất nhiều và cả không khí tràn vào người bé. 9h30 tắm cho bé. Sau khi tắm em thường dùng cồn 70 độ hoặc Betadine nhỏ vào rốn bé vì pé nhà em chưa rụng rốn.Mỗi ngày dỏ 1 giọt nước muối sinh lí vào tai mũi họng, va lau bướm bằng nước muối sinh lý cho bé.Luôn cho bé bú bất kì khi nào bé cần.Nếu bé ngủ đúng 3h là em gọi dậy cho bé bú, không cho bú sữa ngoài.
    -Đêm trừ bé khóc và ị em luôn kiểm tra 1h 1 lần xem bé nóng hay lạnh để điều chỉnh nhiêt độ xung quang vừa với pé .Luôn lau mồ hôi cho bé (pé nhà em rất nhiều mồ hôi , luôn để bé nằm các tư thế ngửa quay ngag 2 bên và để 2 tay thoải mái không bó. Bé cứ ị 1 bãi là em thay tã luôn ( dù nhiều người bảo để 2 - 3 bãi mới thay vì nếu làm như em rất tốn tiền mua tã nhưng mà em thấy cứ lo lo sợ ko tốt hoặc pé khó chiu lên cứ thay luôn hic chứ tốn nhièu tã qá cũng sốt ruổt lắm các mẹ)
    Còn đây là các thắc mắc của em :
    Có ai đã đẻ viện C ko : em ko dặn gì bs cả ko biết có khâu thẩm mỹ thật ko và có phải dùng chỉ tự tiêu ko . Vì hôm qua lau rửa em sờ thấy cả cái chỉ dài 1 phân thò ra :Crying: em nghĩ nếu vậy thì kiếp quá sau này sinh hoạt vc hay đơn giiản là đi vệ sinh thì chắc chắn sẽ ảnh hưởng ít nhiều . Nhưng nếu là chỉ tự tiêu thì tốt quá " em chỉ biết đc là 1 bs bảo là khâu thậm mỹ đẹp tuyệt vời như chưa đẻ :Nottalkin: nhưng khó tin lắm vì con mụ này nhận nhiều tiền biếu của em và gia đình nhiều nhất mà lên nó nịnh em có gì là lạ , em ko dặn lên em hơi khó tin . mà kiểm tra thì làm gì có cách nào
    Mà các mẹ cho em hỏi bao giờ thì hết ra máu , và khi nào qh vợ chồng đc
    mà e mới dẻ đc 1 tuần ngày e lau ng 2lần và vệ sinh chiỗ đó 2 lần bằng nc nóng ấm từ trên bung hôg đổ xuống thì có dc ko
    vừa rùi là những cách chăm sóc của em có sai thiếu thừa gì xin các mẹ giúp đỡ tư vấn gùm e với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

à mà em đẻ thườg và phải khâu thì có đc ăn rau muống ko
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi,phải cho bé tắm nắng nữa,mỗi lần tắm khoảng 15p,vào khoảng 7h-8h,nhớ che mắt bé lại nhé
    0_6774MTI0NTY0OTgzMg
    • 1,738 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Mình đến cuối năm mới sinh em bé nên cũng ko có kinh nghiệm nhưng hôm trc xem tivi thấy có vụ tư vấn sau sinh này . Mình thấy bs nói là sau khi sinh khoảng 72h là có thể tắm gội đc rồi , mẹ kiêng lâu chưa chắc đã tốt vì da của bé rất mỏng , mẹ mà vs kém sẽ rất dễ gây nhiễm trùng cho bé nhất là rốn (nóng nực thế này mà các mẹ kiêng tắm gội cả tháng đc kể cũng giỏi ) , phải tắm nước ấm và ở nơi kín gió nhé .
    Còn sau khi sinh 6 tuần ( khoảng 42 ngày ) mà người vợ đã sẵn sàng thì 2vc đã có thể qhệ bt rồi vì lúc đó cơ thể người mẹ đã hoàn toàn bình phục ( trừ những trường hợp bất thường như nhiễm trùng vết khâu ...thì ko kể nhé ) . Tốt nhất là tự lắng nghe cơ thể mình , kh nào mình cảm thấy sk ổn định là đc .
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

pé nhà e mới đc 1 tuần mà.e cũng nghe vụ tắm nắgg rùi nhưg khu nhà e ở mặt đg bẩn bụi lắm lên e k dám, mới cả pòng e bé nhưg cửa sổ và các cửa rộng lắm mở cái là sáng chưng đầy ánh nắgg lun , e nghĩ vậy là như tắm nắgg ruì
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,547 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenanh8x Xem bài viết
    các mẹ ơi, em làm mẹ được 1 tuần rồi cần các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em với vì em mới tập 1
    - Sáng từ 8h --> 10h em mở cửa sô và cửa phòng ( phòng em 2 cửa sổ 1 cửa ra vào 1 cửa ra ban công lên ánh nắng tràn vào rất nhiều và cả không khí tràn vào người bé. 9h30 tắm cho bé. Sau khi tắm em thường dùng cồn 70 độ hoặc Betadine nhỏ vào rốn bé vì pé nhà em chưa rụng rốn.Mỗi ngày dỏ 1 giọt nước muối sinh lí vào tai mũi họng, va lau bướm bằng nước muối sinh lý cho bé.Luôn cho bé bú bất kì khi nào bé cần.Nếu bé ngủ đúng 3h là em gọi dậy cho bé bú, không cho bú sữa ngoài.
    -Đêm trừ bé khóc và ị em luôn kiểm tra 1h 1 lần xem bé nóng hay lạnh để điều chỉnh nhiêt độ xung quang vừa với pé .Luôn lau mồ hôi cho bé (pé nhà em rất nhiều mồ hôi , luôn để bé nằm các tư thế ngửa quay ngag 2 bên và để 2 tay thoải mái không bó. Bé cứ ị 1 bãi là em thay tã luôn ( dù nhiều người bảo để 2 - 3 bãi mới thay vì nếu làm như em rất tốn tiền mua tã nhưng mà em thấy cứ lo lo sợ ko tốt hoặc pé khó chiu lên cứ thay luôn hic chứ tốn nhièu tã qá cũng sốt ruổt lắm các mẹ)
    Có ai đã đẻ viện C ko : em ko dặn gì bs cả ko biết có khâu thẩm mỹ thật ko và có phải dùng chỉ tự tiêu ko . Vì hôm qua lau rửa em sờ thấy cả cái chỉ dài 1 phân thò ra :Crying: em nghĩ nếu vậy thì kiếp quá sau này sinh hoạt vc hay đơn giiản là đi vệ sinh thì chắc chắn sẽ ảnh hưởng ít nhiều . Nhưng nếu là chỉ tự tiêu thì tốt quá " em chỉ biết đc là 1 bs bảo là khâu thậm mỹ đẹp tuyệt vời như chưa đẻ :Nottalkin: nhưng khó tin lắm vì con mụ này nhận nhiều tiền biếu của em và gia đình nhiều nhất mà lên nó nịnh em có gì là lạ , em ko dặn lên em hơi khó tin . mà kiểm tra thì làm gì có cách nào
    mà e mới dẻ đc 1 tuần ngày e lau ng 2lần và vệ sinh chiỗ đó 2 lần bằng nc nóng ấm từ trên bung hôg đổ xuống thì có dc ko
    vừa rùi là những cách chăm sóc của em có sai thiếu thừa gì xin các mẹ giúp đỡ tư vấn gùm e với
    mẹ này chăm con kỹ thật đấy. nhưng tắm nắng thì nhớ che mắt bé lại, cởi bỏ quần áo bé từ từ không lại dễ trúng gió lắm. để các phần trên co thể bé hứng trực tiếp lấy ánh nắng. cứ chỉ cho ra ngoài nắng ko thôi thì không tác dụng đâu
    Con cái là duyên trời định <3
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenanh8x Xem bài viết
    Chào bạn, đây là kinh nghiệm của tớ :
    - Bạn có thể đi khám PK để kiểm tra xem chỉ khâu là chỉ tự tiêu hay k? hay đơn giản là chỉ cần gọi điện hỏi lại BS đã khâu cho bạn. Cái này đáng nhẽ bạn nên hỏi luôn sau khi khâu xong hay khi xuất viện.
    - Thường thì 2 - 6 tuần là hết sản dịch, lúc đó, theo lý thuyết, 2 VC có thể quan hệ với nhau, tuy nhiên có nhiều ng bị đau, có ng bị khô... cái này tùy thuộc mỗi ng. Còn các cụ nhà mình thì thường bắt kiêng 3 tháng 10 ngày.
    - Bạn có thể tắm gội nhanh bằng nước nóng, chỗ kín gió
    - Bạn cho bé tắm nắng vào buổi sáng, chỉ cần có tia nắng vào ng con là được, k cần bế hẳn ra dg đâu, cũng k cần cởi hết quần áo, hở chân tay cũng được rồi. Khi mở cửa phòng, bạn tránh để gió lùa, k tốt cho bé.
    - Bé ị thay ngay là đúng rồi, còn tè thì có thể để vài bãi.
    - Tớ sinh thường, cũng khâu TSM nhưng sinh xong là tớ đã ăn xôi, ăn rau muống rồi và k bị sẹo lồi. Kết luận : Cái này tùy cơ địa mỗi ng.
    - Bạn có thể để bé ngủ 5h mà k cần cho bú. Trẻ con lớn lên trong giấc ngủ, cứ để bé ngủ đủ giấc. Nhưng nếu bé ngủ quá 5h thì bạn phải đánh thức bé dậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

@rely huechi_uct : thanks mẹ nó nhiều lắm ,