TIN TÀI TRỢ.

Cách cho bé bú sữa mẹ và sữa ngoài => Chỉ giúp em với các mẹ ui!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 41.4K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 461 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Có người bảo tớ ngoài sữa mẹ nên cho em bé ăn thêm dần dần sữa ngoài sẽ có chất hơn chiều cao sẽ phát triển nhanh hơn, có phải không các mẹ nhỉ? Nên cho con ăn sữa gì bây giờ nhỉ?
    Cho đi là còn mãi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 559 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Cũng có người bảo tớ như thế nhưng tớ chỉ cho con bú hoàn toàn sữa mẹ trong 4 tháng đầu tháng 5 trở đi phải đi làm tớ mới cho con bú thêm sữa ngoài. Ngay cả các hãng sữa t r'c khi quảng cáo họ còn đề" Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ", như vậy theo tớ nghĩ nên cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn thay vì cho thêm sữa ngoài nếu thực sự sữa mẹ đủ cho bé bú, hơn nữa cho trẻ bú mẹ sẽ tăn khẳ năng miễn dịch cho bé. Sữa bột không hoàn toàn là các thành phần tự nhiên như sữa mẹ cho nên theo tớ cho bé bú sữa mẹ là an toàn và bổ nhất!
    Everything becomes easy when you think the simple way!
    • 1,259 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emotion
    Có người bảo tớ ngoài sữa mẹ nên cho em bé ăn thêm dần dần sữa ngoài sẽ có chất hơn chiều cao sẽ phát triển nhanh hơn, có phải không các mẹ nhỉ? Nên cho con ăn sữa gì bây giờ nhỉ?
    Cũng có nhiều người khuyên mình như thế. Nhưng mình nhất định cho bé bú hòan tòan sữa mẹ ít nhất là 4 tháng. Thế mà mấy hôm nay sữa mình không đủ cho bé bú, phải cho bé bú sữa ngòai nhưng rất hạn chế, 1 ngày chỉ 1 lần khỏang 90ml thôi, mình đang lo làm sao cho có sữa lại cho bé bú hoàn tòan đây. Nếu sữa nhiều, đủ cung cấp cho bé thì bạn nên cho bé bú mẹ hoàn toàn vẫn tốt hơn. Mình có người bạn Mỹ, cô ấy cho thằng nhóc bú mẹ đến nay gần 2 tuổi vẫn còn bú mẹ mà chưa dùng tới 1 tí sữa ngòai nào cả. Cố tranh thủ cho con bú bạn nhé.
    34qMp7
    A0IGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ui! Em mới có baby lần đầu nên ko có kinh nghiệm gì cả.Baby của em mới được hơn 1 tháng.Em cũng có sửa cho bé bú nhưng em muốn tập cho bé bú bình để 2 tháng sau em còn phải đi làm nữa. Vậy,xin các mẹ chỉ giúp em cách cho bé bú mẹ và bú bình sao cho hợp lý với.
    Em thì em cho bé bú xen kẻ, 1 lần bú mẹ - 1 lần bú bình thì như vậy có hợp lý ko ah?
    Em đẻ xong ăn uống cũng ko được nhiều và đủ chất, nên chắc sửa mẹ cũng ko đủ chất, vì thế em muốn cho bé bú thêm lượng sửa ngoài tương đương với sửa mẹ.===> như vậy thì có tốt cho bé ko các mẹ?Xin các mẹ chỉ giúp!!
    Xin cám ơn các mẹ !!!!
    • 1,589 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymember
    Các mẹ có kinh nghiệm ui! Em mới có baby lần đầu nên ko có kinh nghiệm gì cả.Baby của em mới được hơn 1 tháng.Em cũng có sửa cho bé bú nhưng em muốn tập cho bé bú bình để 2 tháng sau em còn phải đi làm nữa. Vậy,xin các mẹ chỉ giúp em cách cho bé bú mẹ và bú bình sao cho hợp lý với.
    Em thì em cho bé bú xen kẻ, 1 lần bú mẹ - 1 lần bú bình thì như vậy có hợp lý ko ah?
    Em đẻ xong ăn uống cũng ko được nhiều và đủ chất, nên chắc sửa mẹ cũng ko đủ chất, vì thế em muốn cho bé bú thêm lượng sửa ngoài tương đương với sửa mẹ.===> như vậy thì có tốt cho bé ko các mẹ?Xin các mẹ chỉ giúp!!
    Xin cám ơn các mẹ !!!!
    Ấy ơi, tớ cũng đang nuôi bé nhà tớ bằng cả sữa mẹ và sữa ngoài đấy. Tớ thấy em chồng tớ bảo là có thể cho bú xen kẽ, hoặc cho bé bú mẹ trước rồi bú bình ngay sau đó. Sữa mẹ loãng hơn nên bé nhà tớ chóng đói, hay đòi ăn lắt nhắt. Từ hôm tớ cho bú sữa ngoài, bé ngủ được giấc dài hơn đấy.
    bunbunard20061101_6_Bi+B%C3%B4ng+is

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes:
    • 541 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Tớ sinh xong tháng đàu tiên gần như không có sữa phải cho con ăn sữa ngoài nhưng bác sĩ bắt là mỗi lần cho con bú thì bắt buộc cho nó bú ti mẹ trước rồi mới được cho bứ sữa ngoài , kể cả mình chỉ có 10ml và chỉ cho uống 1 loại sữa ngoài thôi k được thay đổi linh tinh cho đến 4 tháng vì sợ em bé sơ sinh k tiêu hoá được...
    7ePtp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mình ko đủ sữa cũng cho bé bú cả sữa mẹ và sữa ngoài, đúng là sữa mẹ ko đủ, con cứ khóc đòi ăn lắt nhắt, mẹ mệt mà con cũng mệt vì ko ngủ đủ. Từ lúc về nhà ko có sữa mình đã cho uống sữa ngoài, mỗi ngày 1-3 lần tuỳ mình nhiều hay ít sữa, ở nhà hay ngoài đường. Buổi tối trước khi đi ngủ 1 bình no để bé va mẹ cùng được ngủ. Con mình rất buồn cười, cho bú mẹ rồi thì ko làm sao bú bình được nữa, nên mình cho bú bình một lượng nào đó rồi bú mẹ tiếp theo. Bạn để ý bé nhà bạn bú thế nào rồi thuận cho bé. Có thể cho bé bú bình sớm chứ như cô bạn mình, chờ đến 3 tháng ko làm sao con bú bình được bây giờ 5 thang hơn rồi vẫn ko bú bình, mẹ lại ăn kiêng sớm con bé còm nhom, tội nghiệp.
    J1tS
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Romanza
    Mình ko đủ sữa cũng cho bé bú cả sữa mẹ và sữa ngoài, đúng là sữa mẹ ko đủ, con cứ khóc đòi ăn lắt nhắt, mẹ mệt mà con cũng mệt vì ko ngủ đủ. Từ lúc về nhà ko có sữa mình đã cho uống sữa ngoài, mỗi ngày 1-3 lần tuỳ mình nhiều hay ít sữa, ở nhà hay ngoài đường. Buổi tối trước khi đi ngủ 1 bình no để bé va mẹ cùng được ngủ. Con mình rất buồn cười, cho bú mẹ rồi thì ko làm sao bú bình được nữa, nên mình cho bú bình một lượng nào đó rồi bú mẹ tiếp theo. Bạn để ý bé nhà bạn bú thế nào rồi thuận cho bé. Có thể cho bé bú bình sớm chứ như cô bạn mình, chờ đến 3 tháng ko làm sao con bú bình được bây giờ 5 thang hơn rồi vẫn ko bú bình, mẹ lại ăn kiêng sớm con bé còm nhom, tội nghiệp.
    Mình cũng không đủ sữa cho bé ăn, bắt đầu từ tháng thứ 2 phải cho cu cậu ăn thêm sữa ngoài, đầu tiên là 1 bình rồi dần dần 2 bình. Mình cho ăn 2 bình vào khoảng 10-11h sáng và 1 bình khoảng 7-8h tối, lúc mẹ co ít sữa nhất. Đúng là ăn thêm sữa ngoài bé sẽ no hơn nên ngủ được lâu hơn đấy các mẹ ạ.

Chúc các mẹ và các bé luôn vui vẻ, khoẻ mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cũng vừa sinh cháu , thấy có bà chi họ bảo thinh thoảng cho cháu ăn sưa ngoài để cháu quen sữa ngày 1 lần , để khi cai sữa cháu quen ăn sữa ngoài làm như vậy cháu không bị tụ cân , con chi ấy lần trước cho ăn toàn sữa mẹ đến khi cai sưa cháu không chịu ăn sữa ngoài tụ cân nhanh lắm !!!!
    lên cho các cháu ăn một ít sữa ngoài cho quen !!!!!!!!!!!!!!!!!1
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,105 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả bs Nhi và bs Sản đều khuyên mình nên cho bé bú ngày từ 1 - 2 bình. Thứ nhất để bé quen cái ti giả, sau này mẹ đi làm bé vẫn bú bình thường ko phải phụ thuộc vào mẹ. Thứ 2 là có những bé đột ngột bỏ bú mẹ hoặc mẹ tự nhiên mất sữa, lúc ấy ko quen uống bình thì làm thế nào? Mình thấy cũng đúng. Nếu bạn ko muốn cho bé uống sữa ngoài nhiều thì một ngày cũng nên tập cho bé uống bình khoảng 30ml cũng được cho nó quen.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ăn thêm sữa ngoài cũng tốt, nhưng ăn ít một rồi tăng dần lên thôi. Con mình 2 tháng đầu ăn hoàn toàn sữa mẹ nhưng sang tháng thứ ba thì mỗi ngày mình cho thêm một bình 120. Đến bây giờ 4 tháng thì tăng lên ngày hai bình sữa ngoài. Thực ra mình nghĩ sữa mẹ tốt ở khía cạnh chất kháng thể cho bé mà không sữa nào có được, nhưng để nói là sữa nào tốt hơn về cung cấp đủ vitamin thì không nói được. Mình có đọc một số trang web của nước ngoài thì nói rằng trẻ bú mẹ hoàn toàn rất dễ bị thiếu vitamin D vi trong sữa mẹ chỉ chứa từ 20-40 IU (international units) vitamin D/lít sữa, trong khi trẻ mới sinh thì cần khoảng 200 IU/ngày. Vì thế trẻ bú hoàn toàn sữa mẹ thường phải uống bổ sung vitamin D.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910
    Mình nghĩ là ăn thêm sữa ngoài cũng tốt, nhưng ăn ít một rồi tăng dần lên thôi. Con mình 2 tháng đầu ăn hoàn toàn sữa mẹ nhưng sang tháng thứ ba thì mỗi ngày mình cho thêm một bình 120. Đến bây giờ 4 tháng thì tăng lên ngày hai bình sữa ngoài. Thực ra mình nghĩ sữa mẹ tốt ở khía cạnh chất kháng thể cho bé mà không sữa nào có được, nhưng để nói là sữa nào tốt hơn về cung cấp đủ vitamin thì không nói được. Mình có đọc một số trang web của nước ngoài thì nói rằng trẻ bú mẹ hoàn toàn rất dễ bị thiếu vitamin D vi trong sữa mẹ chỉ chứa từ 20-40 IU (international units) vitamin D/lít sữa, trong khi trẻ mới sinh thì cần khoảng 200 IU/ngày. Vì thế trẻ bú hoàn toàn sữa mẹ thường phải uống bổ sung vitamin D.
    Đúng đấy bạn ạ. Mình cho bé bú mẹ hoàn toàn được hơn 5 tháng rôì, và ngaỳ naò cũng bổ sung vitamin D3 cho bé (mỗi ngày 4 giọt). Bác sỹ bảo cứ cho con bú mẹ hoàn toanf trong 6 tháng rồi mới cho ăn dặm, còn vitamin D3 thì dùng đên khi bé 18 tháng cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Mình cũng cho Bống nhà mình bú mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu, và vẫn bổ sung thêm Vít D. Sang tháng thứ 5 bé mới bắt đầu ăn thêm sữa ngoài. Nhưng mình nghĩ sớm hơn chắc cũng ko sao nhỉ hihi
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emotion Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mẹ nó tham khảo bài này nhé:
    Hướng dẫn mẹ cho bé bú bình đạt hiệu quả nhất
    10-01-2011 11:00:02

Rất nhiều bà mẹ băn khoăn về việc tập cho con bú bình như thế nào cho hiệu quả khi trẻ đã quen với việc bú sữa mẹ.
    Bác sỹ dinh dưỡng CK1. Vũ Thị Thành cho biết: "Khi trẻ đã quen bú sữa mẹ và bắt đầu chuyển sang bú bình ta phải tập cho bé làm quen dần với loại sữa mới và tập cho bé làm quen dần với cách bú mới không phải là bầu vú mẹ".

Do bé đã quen ngậm bầu vú mẹ nên khi chuyển sang bú bình phải tập dần từ ít đến nhiều và cần phối hợp với sữa mẹ nhưng liều lượng sữa, số bữa... phụ thuộc vào tháng tuổi của bé. Trung bình lượng sữa cần cho bé 50ml/kg/ngày (kể cả sữa mẹ và sữa công thức tức sữa hộp). Lượng sữa được chia làm 8 bữa, cho ăn cách nhau 3 giờ một lần. Trẻ 6 tháng cho ăn giảm bữa ban đêm và đến 9 tháng thì cắt hẳn bữa ăn đêm của trẻ. Trẻ dưới 6 tháng có thể cho 700ml đến 800ml một ngày. Trẻ trên 6 tháng có thể cho 600 - 700 ml một ngày.

Để tập cho bé quen dần với cách bú bình thời gian đầu (có thể từ 3 ngày đến 5 ngày tùy theo khả năng thích ứng của mỗi bé) mẹ vắt sữa của mẹ vào bình bú cho bé để bé tập cho quen dần với cách bú bình. Khi bé đã quen với cách bú bình mẹ sẽ chuyển dần sữa mẹ bằng sữa công thức (sữa hộp) pha theo chỉ dẫn cho vào bình bú cho bé (lượng sữa từ 60ml tăng dần lên 80ml rồi 100ml).

Sử dụng sữa công thức cho trẻ bú bình

Đối với trường hợp sức khỏe của mẹ bình thường, bé có thể vừa bú bình vừa bú mẹ đến khi bé được 24 tháng tuổi. Từ 7 tháng đến 24 tháng mỗi ngày cần 400ml - 500ml sữa công thức (nếu còn bú sữa mẹ) và 600ml - 700ml nếu không còn bú sữa mẹ. Trên 24 tháng không còn bú sữa mẹ mỗi ngày trẻ cần 600ml - 700 ml. Bé dưới 6 tháng chia làm 8 bữa mỗi ngày. Từ 6 tháng đến dưới 9 tháng giảm còn 6 bữa mỗi ngày và từ 9 tháng trở đi giảm còn 4 bữa mỗi ngày (sáng - trưa - chiều - tối).

Sau khi cho bé chuyển từ bú mẹ sang bú bình, nếu có thể thì nên tập cho bé uống sữa bằng cốc là tốt nhất vì sẽ đảm bảo vệ sinh dễ hơn bú bình.

Cách cho trẻ ăn bằng cốc như sau:

- Bế trẻ ngồi thẳng hoặc hơi nghiêng trong lòng mẹ.

- Cầm cốc nhỏ đưa vào môi trẻ. Nghiêng cốc để sữa vừa chạm tới môi trẻ. Cốc đặt nhẹ lên môi dưới của trẻ, cạnh cốc chạm vào phần ngoài môi trên của trẻ.

- Các mẹ chú ý là không rót sữa vào miệng trẻ. Chỉ đặt cốc vào môi trẻ và để trẻ tự uống sữa.

- Khi trẻ đã nhận đủ sữa, trẻ sẽ ngậm miệng lại không uống nữa. Nếu trẻ không uống hết lượng sữa đã tính, trẻ có thể uống nhiều hơn ở bữa sau hoặc mẹ có thể cho bé ăn nhiều lần hơn.

- Đo lượng sữa của trẻ ăn trong 24 giờ chứ không phải chỉ trong mỗi bữa.

Tham khảo thêm các câu trả lời tư vấn của bác sỹ CK1. Vũ Thị Thành tại địa chỉ sau:

http://nactalia.com.vn/default.aspx/?mtid=6
    • TNG
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 318 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mẹ nào 4 tháng phải đi làm thì cũng nên tập cho bé bú bình. Tốt nhất là duy trì cho bé mỗi ngày bú bình 1 bữa để khỏi quên, nếu không thì hầu như các bé bú mẹ quen đến lúc tập ti bình đều rất vất vả. Hai mẹ con em tập ti bình suốt từ lúc con 20 ngày tuổi đến lúc 3 tháng rưỡi, ngày nào cũng đánh nhau để con ti bình mà con không chịu, kết quả là mẹ chán quá không tập nữa, định xin nghỉ việc để ở nhà với con thì tự dưng con lại bú bình :Smiling:.may quá trời
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì đang cho con bú mẹ và sữa similac, hix bé trước đây toàn bú sữa mẹ, nhưng là vắt ra (do bé nhà tớ ko ngậm ti được), 1 ngày bé bú 8 cữ, 3 cữ sữa ngoài và 5 cữ sữa mẹ vắt, 1 cữ tầm 60 - 90ml, mấy hôm nay bé cũng chịu ti mẹ, nhưng buồn cười là ti mẹ xong thì đút bình vào ko thèm bú nữa, dù chỉ ti mẹ 6 - 7 phút đồng hồ 1 lần (chả hỉu được), xong bé lại lăn ra ngủ (trộm vía bé ngủ rất ngon, bé gần được 2 tháng nhưng ngủ cả đêm, sáng thì thức chơi và tối trước khi đi ngủ có thức chơi tí rồi ngủ đến sáng - đêm phải đánh thức cho bú)...mình nghĩ nuôi xen kẽ vẫn được, vì sữa mẹ có 1 số chất đâu bằng sữa hộp
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 3 tháng rồi. Mình cho bé ti sữa mẹ và sữa bình xen kẽ. Nhưng bé ko chịu ti bình. Chỉ thích ti mẹ thôi. Đưa bình sữa vào miệng là khóc rồi lấy tay hất ra. Mình phải đút sữa cho bé từng muỗng rất cực. Mình sắp đi làm rồi mà bé ko chịu ti bình thì gay lắm. Có mẹ thông thái nào có kinh nghiệm trong vụ này ko? Làm sao để bé chịu ti bình?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cùng cảnh ngộ với bạn
    Con mình được hơn 8 tháng rồi. Cũng tập cho con ty bình khi hơn 3 tháng
    Đến giờ stress quá vì con không chịu hợp tác
    Mẹ thì ít sữa. Con lại không chịu ty bình
    Bạn nào có kinh nghiệm thì share nha
    Trích dẫn Nguyên văn bởi SonySMom Xem bài viết
    Bé nhà mình được hơn 3 tháng rồi. Mình cho bé ti sữa mẹ và sữa bình xen kẽ. Nhưng bé ko chịu ti bình. Chỉ thích ti mẹ thôi. Đưa bình sữa vào miệng là khóc rồi lấy tay hất ra. Mình phải đút sữa cho bé từng muỗng rất cực. Mình sắp đi làm rồi mà bé ko chịu ti bình thì gay lắm. Có mẹ thông thái nào có kinh nghiệm trong vụ này ko? Làm sao để bé chịu ti bình?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 276 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

mình thì vắt sữa ra bình rồi cho thêm sữa CT vào lắc lên cho bé bú. tập 1 mình cũng làm thế giờ tập 2 tiep tục. trộm vía nghìn lần là đứa nào nhà tớ pt cg rất tốt chả bị rối loan tiêu hóa hay gì gì cả. t2 nha mình 1m25d nặng 6,3kg lúc sinh đc 3,4kg. bé vẫn ty mẹ khi nào khát còn lại là ăn bình 8 bữa mỗi bữa 120ml.
    :Thinking::Thinking::Thinking: HẠNH PHÚC là thứ KHÔNG ĐỂ DÀNH đượcnhưng có thể NUÔI DƯỠNG được :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 1,763 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunyeu80 Xem bài viết
    mình thì vắt sữa ra bình rồi cho thêm sữa CT vào lắc lên cho bé bú. tập 1 mình cũng làm thế giờ tập 2 tiep tục. trộm vía nghìn lần là đứa nào nhà tớ pt cg rất tốt chả bị rối loan tiêu hóa hay gì gì cả. t2 nha mình 1m25d nặng 6,3kg lúc sinh đc 3,4kg. bé vẫn ty mẹ khi nào khát còn lại là ăn bình 8 bữa mỗi bữa 120ml.
    mẹ nó cho con bú sữa ngoài là sữa gì, pha tỉ lệ sữa mẹ với sữa bột nhue thế nào, cám ơn mẹ nó nhiều