TIN TÀI TRỢ.

Các thắc mắc về trẻ sơ sinh cho bà mẹ sinh con đầu lòng

• 4 Lượt chia sẻ
  • 9.76K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình mới sinh cháu đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm, mở đề tài này để các mẹ sinh con đàu lòng có nhều bỡ ngỡ như mình và các mẹ có kinh nghiệm trao đổi để chăm con được tốt hơn. Mình mở đầu bằng một số câu hỏi mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ:
    1/ Bé con nhà mình 3 ngày nay bị trớ sữa (ọc sữa), lúc thì trong khi ti bình, lúc thì khi ti mẹ, cả khi ti được 1-2 tiếng rồi mà vẫn chớ. Bé phun ra thành vòi luôn, ra cả đường mũi, ướt hết cả quần áo và chăn đệm. Mình cho con ti mẹ và ti bình (sữa mẹ vắt ra và 1 đến 2 bữa sữa công thức/ngày). Nguyên nhân là gì? Có cách nào khắc phục không? Sau khi con ọc sữa như vậy thì sẽ phải làm vệ sinh cho con thế nào?
    2/ Bé con nhà mình khi mới sinh môi rất đỏ, nhưng không hiểu sao sau khi bé ti xong thì môi trong trắng bợt, đóng vẩy và rất khô trong khi đó viền môi ngoài thì vẫn bình thường,vẫn đỏ hồng, mình phải mua tube Purelan của Medela về bôi cho con nhưng chưa thấy có kết quả. Vậy cho mình hỏi hiện tượng này có là bình thường? Có cách nào không chứ thấy môi con chưa đầy 1 tháng mà đã nứt nẻ hết rồi sót quá cơ

Tạm thời 2 câu hỏi mở hàng, mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ :Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,738 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó đã mẹ tròn con vuông nhé !!!!!!!
    - Bé con nhà mình tháng đầu cũng bị như vậy , nhưng sang tháng thì đỡ hơn nhiều rồi , bạn nên cho bé ăn ít một , chia ra làm nhiều bữa cho qua giai đoạn này đã nhé . Sau khi bé trớ thì mình toàn nhỏ nước muối vào mũi và hút mũi cho sạch .
    - Cái môi bé hình như đứa nào cũng bị vậy đó , rồi cứ 1 tgian lại bong da khô ra , bạn đừng bôi gì hết nhé , nhữg thứ đó có thể trôi vào miệng khi bé bú hoặc liếm đấy . Đó là hiện tượng bình thường thôi .
    bạn và đây nhé https://www.webtretho.com/forum/f31/n...3/index85.html
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cái vụ hút mũi này làm thế nào hả mẹ nó, nhỏ một bên rồi bịt mũi bên kia lại rồi hút bên vừa nhỏ ah? Có phải nhét sâu vào bên trong mũi con không? Tớ đã mua hút mũi rồi ấy chứ nhưng mà vẫn cho nó đắp chiếu nằm đấy vì mẹ chưa có gan, hi hi...
    Trông cái môi con khổ ghê cơ, bé nhà bạn cũng bị thế ah? Đến giờ đã hết chưa?
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cứ nhỏ nước muối sinh lý vào rồi hút mũi thôi mẹ nó ạ, chả phải bịt mũi gì cả.
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

1/ Làm thế nào để đánh thức con dậy ti khi đến cữ các mẹ nhi? Mình thấy cái vụ này khó quá đi mất. Nhóc nhà mình cứ mỗi lần tắm xong là lăn quay ra ngủ say sưa, từ trưa đến tối luôn, mẹ làm đủ kiểu để đánh thức con dậy mà ko được (nhẹ tay thôi ạ, hihi..) Vậy các mẹ đánh thức con dậy kiểu gì thế?
    2/ Vụ output của con: Nhóc nhà mình cứ thấy đánh hơi phèn phẹt rồi són phân liên tục (nước lỏng, sủi bọt), hiện tượng này có bình thường không?
    3/ Tiêm chủng cho con: Tớ thấy bên dịch tễ người ta kêu tiêm cho con mũi 6 trong 1, nhưng có người lại khuyên là không nên tiêm loại này mà tiêm như bình thường từng mũi một. Vậy mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với:Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _NovemberRain_ Xem bài viết
    Cái vụ hút mũi này làm thế nào hả mẹ nó, nhỏ một bên rồi bịt mũi bên kia lại rồi hút bên vừa nhỏ ah? Có phải nhét sâu vào bên trong mũi con không? Tớ đã mua hút mũi rồi ấy chứ nhưng mà vẫn cho nó đắp chiếu nằm đấy vì mẹ chưa có gan, hi hi...
    Trông cái môi con khổ ghê cơ, bé nhà bạn cũng bị thế ah? Đến giờ đã hết chưa?
    Không biết cái hút mũi của mẹ nó như thế nào, cái hút mũi của mình có 2 ống mềm, một đầu ống tròn để đưa vào mũi bé, một đầu dẹt để mẹ ngậm hút. Khi hút, rỏ nước muối sinh lí vào một bên mũi bé, bóp nhẹ mũi bé, đưa đầu có hình tròn vào vừa kín mũi bé ( không vào quá sâu đâu ), mẹ hút ở đầu còn lại. Hút nhẹ thôi, đừng hút mạnh vì có thể làm tổn thương niêm mạc mũi của con. Nếu dịch mũi ướt thì có thể ra theo đường ống, nếu là từng cục gỉ mũi thì mẹ nó hút một vài hơi cho gỉ mũi ra phía ngoài rồi lấy tăm bông khều nhẹ ra là được. Làm lần lượt từng bên như thế.

Vụ môi thì bé con nhà mình cũng thế, mình nghĩ đó là do sữa bám vào. Sau khi con ăn xong, mẹ nó lấy khăn sữa nhúng nước ấm, luồn vào đầu ngón tay lau quanh viền môi trong cho con là hết thôi. Môi bé khô có thể là do thời tiết, nhưng tốt nhất là không nên bôi gì cả.
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kbinh Xem bài viết
    Cứ nhỏ nước muối sinh lý vào rồi hút mũi thôi mẹ nó ạ, chả phải bịt mũi gì cả.
    Tớ lấy cái tăm bông thấm nước muối sinh lý rồi ngoáy mũi cho con, thấy ra cái màu vàng vàng sền sệt trông như ra gỉ tai, thắc mắc ko biết có nên lau sạch cái đấy ko nữa, vì suy ra từ mình hay ngứa tay khều hết gỉỉ mũi ra thì thấy mũi khô rất khó chịu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

1/ Làm thế nào để đánh thức con dậy ti khi đến cữ các mẹ nhi? Mình thấy cái vụ này khó quá đi mất. Nhóc nhà mình cứ mỗi lần tắm xong là lăn quay ra ngủ say sưa, từ trưa đến tối luôn, mẹ làm đủ kiểu để đánh thức con dậy mà ko được (nhẹ tay thôi ạ, hihi..) Vậy các mẹ đánh thức con dậy kiểu gì thế?
    2/ Vụ output của con: Nhóc nhà mình cứ thấy đánh hơi phèn phẹt rồi són phân liên tục (nước lỏng, sủi bọt), hiện tượng này có bình thường không?
    3/ Tiêm chủng cho con: Tớ thấy bên dịch tễ người ta kêu tiêm cho con mũi 6 trong 1, nhưng có người lại khuyên là không nên tiêm loại này mà tiêm như bình thường từng mũi một. Vậy mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với:Rose::Rose::Rose:
    - Mình cũng chưa biết làm thế nào để đánh thức con dậy ăn đây.
    - Phân của con ở mỗi giai đoạn không giống nhau. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì hiện tượng phân nước lỏng, sủi bọt, hơi có mùi chua là bình thường. Mẹ nó để ý nếu con xì xoẹt > 10 lần 1 ngày liên tục trong 2 -3 ngày thì nên lấy mẫu phân đi làm xét nghiệm tránh trường hợp bé bị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa. Bé sơ sinh rối loạn tiêu hóa thường gặp, bé có thể tự điều tiết, nhưng nếu kéo dài > 3 ngày thì nên gặp bác sĩ.
    - Tiêm mũi 6 trong 1 thì khả năng con bị sốt cao cũng nhiều,nhưng con chỉ phải tiêm 3 mũi thay vì 9 mũi. Mẹ tự cân nhắc thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Tớ lấy cái tăm bông thấm nước muối sinh lý rồi ngoáy mũi cho con, thấy ra cái màu vàng vàng sền sệt trông như ra gỉ tai, thắc mắc ko biết có nên lau sạch cái đấy ko nữa, vì suy ra từ mình hay ngứa tay khều hết gỉỉ mũi ra thì thấy mũi khô rất khó chịu.
    Nếu bé bị ọc sữa qua đường mũi thì bắt buộc phải làm sạch. Còn nếu bình thường, bé không bị ngạt mũi hay sổ mũi thì càng hạn chế ngoáy mũi càng tốt vì giống như mình, càng ngoáy thì niêm mạc mũi càng tiết ra nhiều dịch hơn, lại càng phải làm thường xuyên hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,075 Bài viết

• 15,125 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau khi ngoáy hay hút mũi cho con thì nên nhỏ lại bằng nước muối sinh lý 0,9% í. Như thế sẽ đỡ khô mũi của con hơn. Ngta cứ bảo là ko nên ngoáy mũi hay ngoáy tai cho trẻ sơ sinh, nhưng mà như bé nhà tớ; mẹ sinh mổ sợ y tá hút ko hết dịch cho con ---> để lâu dễ sinh ra viêm, nên tớ rất quan tâm tới vụ vệ sinh tai mũi họng của con. Mí lại mực dù bé ở trong nhà ko ra ngoài thôi, chứ bé vẫn có gỉ mũi đấy. Nếu bé ko bị sụt sịt thì đừng hút, chỉ làm vệ sinh bằng tăm bông là ok rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,111 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi, con mình được hơn 3m mà 3 hôm nay con đi ị tướt suốt (bé vẫn cười nói chuyện bình thường/ ko khóc trừ khi gây ngủ thôi) - đến BS khám thì nói bé ko sao chỉ bị đầy hơi (bé nhà mình ko bú mẹ). Mình cho bé uống thuốc gas hôm nay thì vẫn thấy bé ị tướt suốt - mình gọi fone hỏi BS thì họ lại nói ko sao, vài ngày là hết. Nhưng mình vẫn lo lắm, có mẹ nào ở đây mà bé nhà bị trường hợp này rồi chưa? chia sẽ cho mình chút KN mình nên làm gì cho con mau khỏi đây, lo quá - xót thương con quá chừng.. Mẹ nào giúp với -- gấp gấp -- cảm ơn các mẹ thông thái huhuhu :Sad:
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boxitthom Xem bài viết
    Không biết cái hút mũi của mẹ nó như thế nào, cái hút mũi của mình có 2 ống mềm, một đầu ống tròn để đưa vào mũi bé, một đầu dẹt để mẹ ngậm hút. Khi hút, rỏ nước muối sinh lí vào một bên mũi bé, bóp nhẹ mũi bé, đưa đầu có hình tròn vào vừa kín mũi bé ( không vào quá sâu đâu ), mẹ hút ở đầu còn lại. Hút nhẹ thôi, đừng hút mạnh vì có thể làm tổn thương niêm mạc mũi của con. Nếu dịch mũi ướt thì có thể ra theo đường ống, nếu là từng cục gỉ mũi thì mẹ nó hút một vài hơi cho gỉ mũi ra phía ngoài rồi lấy tăm bông khều nhẹ ra là được. Làm lần lượt từng bên như thế.

Vụ môi thì bé con nhà mình cũng thế, mình nghĩ đó là do sữa bám vào. Sau khi con ăn xong, mẹ nó lấy khăn sữa nhúng nước ấm, luồn vào đầu ngón tay lau quanh viền môi trong cho con là hết thôi. Môi bé khô có thể là do thời tiết, nhưng tốt nhất là không nên bôi gì cả.
    Vụ hút mũi này làm lúc con thức hay con ngủ hả mẹ nó? Tớ sợ lúc con thức ngọ nguậy mẹ ko làm được ấy. Tớ đầu tiên mua 1 cái bóp của Farlin, sau thấy các mẹ kêu cái hút 2 vòi dùng thích hơn nên lại mua thêm cái ấy, nhưng giờ vẫn vứt xó chưa dùng tới vì nhát gan, hihi...

Vụ môi thì đúng là do sữa, nhưng chẳng hiểu sao mỗi lần ti xong tớ đều lau môi cho con mà nó vẫn thế, cái da cũ nó tróc ra thì chỉ ngày hôm sau cái mới nó lại lên, chán quá cơ... Hình như có mỗi con tớ bị thế thôi, chứ tớ hỏi bọn bạn thì con chúng nó chẳng có đứa nào bị thế cả, hic... hay là bị nấm nhỉ?? Thế nhóc nhà mẹ nó đã đỡ chưa hay vẫn thế?

Trích dẫn Nguyên văn bởi boxitthom Xem bài viết
    - Mình cũng chưa biết làm thế nào để đánh thức con dậy ăn đây.
    ===>Thế cứ để con ngủ khỏi ăn hả mẹ nó?

- Tiêm mũi 6 trong 1 thì khả năng con bị sốt cao cũng nhiều,nhưng con chỉ phải tiêm 3 mũi thay vì 9 mũi. Mẹ tự cân nhắc thôi.
    ===> Thôi, tớ cứ tiêm bình thường vậy, tự dung mất toi 2tr, tiền đấy để mua bỉm mua sữa cho con vậy
    • 606 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hôm nay tớ vừa kiểm tra cổ con, thấy có chất gì đó màu trắng bám ở ngấn cổ ngửi thấy hơi hôi hôi khăm khẳm tí không hiểu có sao không các mẹ nhỉ? Có phải là hăm không? Hay là chất gây bảo vệ da con? Giờ làm thế nào hả các mẹ??
    • 2,307 Bài viết

• 631 Được cảm ơn

Hôm nay tớ vừa kiểm tra cổ con, thấy có chất gì đó màu trắng bám ở ngấn cổ ngửi thấy hơi hôi hôi khăm khẳm tí không hiểu có sao không các mẹ nhỉ? Có phải là hăm không? Hay là chất gây bảo vệ da con? Giờ làm thế nào hả các mẹ??
    Mẹ nó sinh bé được hơn 4 tuần thì chắc không phải là chất gây đâu. Mẹ nó kiểm tra xem có phải bé trớ ra cổ mà mẹ nó không để ý trộn cùng mùi mồ hôi của con không?
    Để tránh tình trạng này thì trước khi tắm, mẹ nó nên massage cho con bằng dầu oil rùi mới tắm vì thường mình sợ bé lạnh nên tắm cho bé rất nhanh, chỉ tầm 5 đến 10 phút nên thời gian massage trước đó có tác dụng làm sạch sơ các vết bẩn nữa đấy.
    t1DH T9cip7 Bống: 2.9kg → 3.9 kg → 5 kg → 6.0 kg → 6.7 kg → 7.6 kg → 8 → 8.6 kg → 9.3 kg → 9.7 kg → 10 kg → 10.5 kg → 11 kg → 15m: 11.8 kg → 17m: 12.5 kg https://inoxvinhvuong.com

PPsBp7
    • 2,307 Bài viết

• 631 Được cảm ơn

Vụ bong tróc da môi thì các mẹ càng lau cho con bằng nước ấm thì môi sẽ càng bị khô nẻ. Tháng đầu bé nhà mình cũng bị thế, sang đến tháng thứ 2 mình mua son của Hipp chấm cho bé thì không thấy hiện tượng ấy nữa, trộm vía.
    Trước khi cho con ăn thì các mẹ nhớ lau sạch môi cho con, sau khi ăn lau sạch rồi lại chấm son Hipp, hoặc sáp nẻ là ok.
    t1DH T9cip7 Bống: 2.9kg → 3.9 kg → 5 kg → 6.0 kg → 6.7 kg → 7.6 kg → 8 → 8.6 kg → 9.3 kg → 9.7 kg → 10 kg → 10.5 kg → 11 kg → 15m: 11.8 kg → 17m: 12.5 kg https://inoxvinhvuong.com

PPsBp7
    • 142 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cac me co kinh nghiem cho minh hoi voi. Be nha minh duoc 28 ngay tuoi ma chi tang duoc 1Kg ( luc moi sinh 3,3Kg, gio duoc 4,3Kg) so voi luc moi sinh thi co bi tang can cham khong vay cac me. Be nha minh bu sua me, minh thay con cua may dua ban dua nao cung tang 1,5kg den 2Kg nen minh hoi sot ruot. Voi lai be nha minh bu sua me nhung phai vat ra binh bu moi chiu (khong chiu bu truc tiep vao ti me hix hix, kho than me lam co), moi cu bu be bu duoc 90ml, cac cu bu cach nhau khoang 3h, nhu vay co bi it khong cac me. Hix minh sinh con dau long, nhieu cai con bo ngo va lo lang qua, me nao co kinh nghiem, tu van dum em nhe. Chuc ca nha vui ve!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,075 Bài viết

• 15,125 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ nấm rơm Xem bài viết
    Cac me co kinh nghiem cho minh hoi voi. Be nha minh duoc 28 ngay tuoi ma chi tang duoc 1Kg ( luc moi sinh 3,3Kg, gio duoc 4,3Kg) so voi luc moi sinh thi co bi tang can cham khong vay cac me. Be nha minh bu sua me, minh thay con cua may dua ban dua nao cung tang 1,5kg den 2Kg nen minh hoi sot ruot. Voi lai be nha minh bu sua me nhung phai vat ra binh bu moi chiu (khong chiu bu truc tiep vao ti me hix hix, kho than me lam co), moi cu bu be bu duoc 90ml, cac cu bu cach nhau khoang 3h, nhu vay co bi it khong cac me. Hix minh sinh con dau long, nhieu cai con bo ngo va lo lang qua, me nao co kinh nghiem, tu van dum em nhe. Chuc ca nha vui ve!
    Để mình trả lời cho bạn nhé:

1, Bé nhà bạn mới đc có 28 ngày mà đã tăng đc 1kg thì (trộm vía) là tốt quá rồi còn j. Chuẩn của WHO cũng chỉ là 0,5 - 1kg cho tháng đầu thôi mà. Bạn đừng nên muốn con tăng cân nhanh, nếu ko mấy nữa sẽ bị rơi vào tình trạng suy dinh dưỡng thể bụ đấy, chẳng tốt đâu. Con cứ tăng trong chuẩn, khỏe mạnh rắn rỏi là đc.
    2, Bé chỉ bú bình thì mẹ sẽ giữ được form ngực, nhưng mà thế thì hơi lích kích buổi đêm thôi. Bé nhà bạn mới chưa đầy tháng mà mỗi lần bú đc hẳn 90ml mà bạn còn lo ít nữa sao? Mí lại có ít hay ko thì bạn sẽ biết ngay thôi: bé mà bú chưa đủ thì sẽ hay quấy khóc, bú xong ngủ ko ngon giấc.

Bạn cứ nhớ thế này này: Trẻ sơ sinh chỉ không biết nói thôi, chứ cái j cũng biết đấy. Nhất là những thứ thuộc về bản năng như đói, đau hay khó chịu ở đâu thì lại càng biết. Chỉ có mẹ cứ lo lắng vớ vẩn thôi, hihi :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 76 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình mới sinh cháu đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm, mở đề tài này để các mẹ sinh con đàu lòng có nhều bỡ ngỡ như mình và các mẹ có kinh nghiệm trao đổi để chăm con được tốt hơn. Mình mở đầu bằng một số câu hỏi mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ:
    1/ Bé con nhà mình 3 ngày nay bị trớ sữa (ọc sữa), lúc thì trong khi ti bình, lúc thì khi ti mẹ, cả khi ti được 1-2 tiếng rồi mà vẫn chớ. Bé phun ra thành vòi luôn, ra cả đường mũi, ướt hết cả quần áo và chăn đệm. Mình cho con ti mẹ và ti bình (sữa mẹ vắt ra và 1 đến 2 bữa sữa công thức/ngày). Nguyên nhân là gì? Có cách nào khắc phục không? Sau khi con ọc sữa như vậy thì sẽ phải làm vệ sinh cho con thế nào?
    2/ Bé con nhà mình khi mới sinh môi rất đỏ, nhưng không hiểu sao sau khi bé ti xong thì môi trong trắng bợt, đóng vẩy và rất khô trong khi đó viền môi ngoài thì vẫn bình thường,vẫn đỏ hồng, mình phải mua tube Purelan của Medela về bôi cho con nhưng chưa thấy có kết quả. Vậy cho mình hỏi hiện tượng này có là bình thường? Có cách nào không chứ thấy môi con chưa đầy 1 tháng mà đã nứt nẻ hết rồi sót quá cơ

Tạm thời 2 câu hỏi mở hàng, mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ :Rose::Rose::Rose:
    Đọc bài của bạn mình thấy bạn giống mình hồi cách đây mấy tháng, cái jì cũng lo hết.... Be bị trớ sữa thì thường bạn không cho ợ, hoặc tron lúc bạn co bú, bạn bế chưa được êm, nên bụng bé bị trồi lên, hiện giờ bao tử của bé nằm ngang nên rất dễ bị ọc.
    Khi con mình ọc sữa lần đầu, mình tái xanh măt mũi, lớ quớ ko b1t làm jì hết. Khi ọc sữa bạn nên vệ sinh mặt mũi, lấy tăm bông khều sữa trong mũi ra. Nếu bé thở đưôc thì tốt.
    Thuong bé nào cũng bị như vậy cả, bạn đứng xức jì vào hết, vì bé trong tháng rất nhạy cảm. Bạn cho bé uống nước thường xuyên để môi không bị nứt. Ra tháng là bé hết a.
    • 560 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi behaau Xem bài viết
    Đọc bài của bạn mình thấy bạn giống mình hồi cách đây mấy tháng, cái jì cũng lo hết.... Be bị trớ sữa thì thường bạn không cho ợ, hoặc tron lúc bạn co bú, bạn bế chưa được êm, nên bụng bé bị trồi lên, hiện giờ bao tử của bé nằm ngang nên rất dễ bị ọc.
    Khi con mình ọc sữa lần đầu, mình tái xanh măt mũi, lớ quớ ko b1t làm jì hết. Khi ọc sữa bạn nên vệ sinh mặt mũi, lấy tăm bông khều sữa trong mũi ra. Nếu bé thở đưôc thì tốt.
    Thuong bé nào cũng bị như vậy cả, bạn đứng xức jì vào hết, vì bé trong tháng rất nhạy cảm. Bạn cho bé uống nước thường xuyên để môi không bị nứt. Ra tháng là bé hết a.
    Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì ko cần uống nước đâu, để tránh bé bị ọc sữa lên mũi thì sau khi cho bú bạn nên ợ hơi cho bé (bé nhà mình bú mẹ thì rất khó làm cho bé ợ hơi) rồi đặt bé nằm nghiêng bên phải để nếu có bị trớ sữa sẽ tự chảy ra từ miệng, ko bị lên mũi. Nếu bé bị sữa lên mũi thì bạn phải làm sạch mũi cho bé ngay ko thì cặn sữa trong mũi sẽ gây viêm, cái hút mũi của tớ rất to chỉ để ngay bên ngoài mũi bé rồi hút thôi, hơn nữa loại hút mũi dây có cái bầu để khống chế lực hút nên các mẹ cứ hút mạnh thoải mái nhé.
    [url=https://www.weddingcountdown.com]
    h3ovqct
    dogdogard20100105_6_Em+Mit+to+tet
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,515 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

2 hôm nay e lo quá các mẹ ạ. Bé nhà em 1 ngày trớ đến 3,4 lần sữa, cứ ti mẹ xong mẹ bế đầu cao 10' đặt nằm thì lại bị trớ. Bé có đờm trong cổ họng hay sao đó, thi thoảng e thấy bé khò khè, muốn khạc ra mà ko khạc nổi. E tắm bằng sữa và tráng bằng nc chanh pha loãng cho cháu có phải nc vào dạ dày nên cháu hay bị trớ thế ko?Mẹ nào có kn chỉ giúp e với!
    Hay là e đưa cháu đi viện? Cặp nhiệt độ cho bé đc 36.5 độ.
    "Mẹ đi chơi đi!"
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3