TIN TÀI TRỢ.

Bé 3 tuần tuổi hay giật mình khi ngủ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.72K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 48 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em sinh em bé được 3 tuần rồi. Em cũng bó chân, bó tay cho cháu được 1 tuần sau đó bỏ ra cho cháu thoải mái. Gần đây cháu thường xuyên giật mình khi ngủ, mẹ nhìn con mà thấy thương quá. Các mẹ có kinh nghiệm gì chia sẻ với em với. Cám ơn các mẹ nhiều lắm:Crying: :Crying: :Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meemkang Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em sinh em bé được 3 tuần rồi. Em cũng bó chân, bó tay cho cháu được 1 tuần sau đó bỏ ra cho cháu thoải mái. Gần đây cháu thường xuyên giật mình khi ngủ, mẹ nhìn con mà thấy thương quá. Các mẹ có kinh nghiệm gì chia sẻ với em với. Cám ơn các mẹ nhiều lắm:Crying: :Crying: :Crying:
    Xin chia sẻ nỗi lo lắng với bạn,
    con nhà mình và chị họ cũng bị tương tự.
    bé lớn lên sẽ giảm bớt hoặc hết hẳn tùy theo từng bé.
    Việc của mình là chờ đợi và hạn chế các tác nhân làm bé giật mình mà thôi.
    Cách thức của mình:
    1. Đặt bé nằm nghiêng, chú ý lật con theo chiều ngược lại để bé đỡ mỏi và vẹt đầu lệch má.
    2. Chèn chặn kỹ và tạo môi trường yên tĩnh. khó lắm, mỗi bé mỗi kiểu. Bé nhà mình chèn gối vỏ đỗ theo tư vấn của các mẹ trên diễn đàn không có hiệu quả nên mình giải quyết bằng cách ôm bé đi ngủ. Bất cập ở chỗ là người ôm ngủ không ngon do cứ phải nghếch cái đầu để không thở vào mặt bé. Một điểm nữa là bé sẽ bện hơi người hay bế bé. Nhà mình bế bé từ tuần thứ 3 trở đi. trước thì bé nhỏ và xương mềm nên đành chèn chặn và tạo môi trường yên tĩnh nhất có thể. Khi bé đã ngủ say thì đắp nhẹ chăn hoặc để tay hờ lên người bé để tạo cho bé cảm giác có người bên cạnh.
    3. Mẹ cố gắng suy nghĩ theo hướng tích cực là tật giật mình của bé rồi sẽ hết để không ảnh hưởng tâm lý dẫn đến ảnh hưởng đến sữa nhé. Kinh nghiệm thương đau của bản thân. Khi bạn giao lưu với các mẹ khác, bạn sẽ thấy có nhiều bé giật mình lắm và giật mình thì có nhiều nguyên nhân: bỏ quấn tay quá sớm ( có bé bỏ quấn tay muộn vẫn giật mình mà cũng có bé bỏ quấn sớm lại không bị - con nhà mình ở dạng thứ nhất theo mình nghĩ), thần kinh bé còn yếu chưa hoàn thiện....
    Nói chung thì mọi người đều nói là những em bé như vậy sẽ thính ngủ sau này.
    Điều này đúng với bé nhà mình và anh họ nó.
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

bé nhà mình cũg hay bị giật mình lắm vì cái tội bố và bác cháu muốn thả tay cháu cho tự do thoải mái nên mới vậy. Mình thấy ôm cháu ngủ cháu cũng k giật mình, nhưng hơi bị mỏi. Còn nằm nghiêng thì cô nàng vô cùng thích và chẳng giật mình tí nào. Nhưng mình sợ nằm nghiêng nhiều k tốt nên đêm ngủ vẫn chèn tay bé nhưng bé ngủ chẳng ngon gì cả. Chắc phải thuận theo bé cho bé ngủ nghiêng thôi.
    • 161 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vì thời tiết bên này lạnh nên em phải quấn bé nhà em trong cái khăn, nên bé ít bị giật mình lắm... Bé nhà em cũng được 3 tuần tuổi, nhưng bây giờ mà bị bó lại là cu cậu hông chịu nữa đâu, cứ gồng mình vùng vẫy 2 cái tay 2 cái chân ra thôi à Vài tháng sau bé sẽ hết giật mình thôi các Mẹ hén?! :Battin ey:
    • 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banchannho Xem bài viết
    Mình thấy bé lớn tháng hơn 1 chút thì cái này sẽ đc cải thiện ngay mà, ko có sao đâu. Đúng rùi, bây giờ mẹ nó đặt bé nằm nghiêng và chèn bé đi, và cố gắng đừng gây tiếng động lớn trong lúc bé ngủ. Bé nhà mình 4,5 tháng ngủ giờ ít giật mình lắm.
    Bé nhà mình được 2 tháng rồi vẫn giật mình kinh đi được . mẹ khẽ cựa mình bé cũng ọ ẹ
    nhiều lúc mẹ mỏi nhừ hết cả người vì phải cố gắng nằm nguyên một tư thế càng lâu càng tốt lại vừa phải dùng tay mình chèn cho bé, gối vỏ đỗ và các loại gối chặn vô tác dụng.
    Mẹ cháu stress quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 820 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

ku nhà tớ cũng hay giật mình lắm, kệ thôi, tớ nghĩ nó lớn sẽ hết mà. Tớ toàn để cậu ta nằm nghiêng và chèn 1 cái gối to sau lưng, chèn cả 2 bên thì nó la om xòm. Thỉnh thoảng ku cậu giật mình mở mắt ra nhìn 1 lúc rồi ọ ẹo tý là lại tự ngủ tiếp, hắn ngủ riêng trong cũi mà.