TIN TÀI TRỢ.

Ăn gì để nhiều sữa mà không bị " phát phì " HELPPPPP

• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.51K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi. Các chị chia sẻ cho e kinh nghiệm giảm cân sau sinh mà vẫn có nhiều sữa cho con bú với. Em ăn nhiều mà vẫn ít sữa cho con đã vậy người còn phát phì ra rồi ăn nhiều còn bị đầy bụng khó tiêu k có đủ sữa cho con nên mẹ chồng e hay mắng lắm các chị giúp e với ((

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giúppppp e với (((((((
    • 12 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong0412 Xem bài viết
    Các chị ơi. Các chị chia sẻ cho e kinh nghiệm giảm cân sau sinh mà vẫn có nhiều sữa cho con bú với. Em ăn nhiều mà vẫn ít sữa cho con đã vậy người còn phát phì ra rồi ăn nhiều còn bị đầy bụng khó tiêu k có đủ sữa cho con nên mẹ chồng e hay mắng lắm các chị giúp e với ((

Sai lầm của các cụ là cứ nhồi nhét bắt con dâu ăn thật nhiều để có sữa, trong khi lại không hiểu được những chất gì cần thiết nhất cho sữa. Một ví dụ điển hình là các cụ hay nấu cháo chân giò và ép con dâu ăn. Hic. Đối với mình đó là một cực hình mà không bao giờ mình vượt qua được! (Chưa bao giờ dám ăn món này lúc mới sinh bé chỉ vì trước đó nhìn cô em chồng mình cứ ngắc... ngắc.... khi xúc từng thìa cháo chân giò!).

Bạn cần hiểu cơ bản khoa học về dinh dưỡng để có chế độ bổ sung hợp lý. Chỉ những gì là tinh chất nhất thì cơ thể mới chọn lọc để đưa vào trong sữa để em bé có thể nhận được. Những chất đó là gì? Nước, Protein (đạm), vitamin & khoáng chất (canxi chiếm tỉ trọng lớn), và một số chất dinh dưỡng khác. Chính vì vậy mà bạn thấy, khi bạn ăn quá nhiều thì bạn béo phì ra, trong khi sữa lại không nhiều (chỉ những chất dinh dưỡng trên giúp tạo sữa, phần lớn chất béo, chất bột đường được giữ lại ở cơ thể người mẹ dưới dạng năng lượng dự trữ do dư thừa - đó là mỡ).

Vì vậy, chế độ ăn tốt bạn nên áp dụng:
    1. Uống nhiều nước ( 0,4 lít nước/ 10kg trọng lượng cơ thể/ngày - có nghĩa là nếu bạn 40kg bạn cần 1,6l nước/ngày, còn nếu bạn 60kg thì bạn cần tới 2,4 lít). Nước có thể từ nước uống, nước hoa quả, sữa (sữa tươi, sữa bột,...), từ hoa quả, thức ăn,...
    2. Ăn thực phẩm giàu vitamin & khoáng chất (vitamin C, vitamin B,... Canxi, sắt,...) như: rau củ quả, hải sản,... Thường là nguồn vitamin & khoáng chất từ thức ăn không cung cấp đủ, bạn nên sử dụng thực phẩm bổ sung (cân nhắc kỹ khi lựa chọn nhãn hàng để vừa phù hợp về giá cả, mà đảm bảo về chất lượng - bạn muốn biết rõ thì nhắn mình trả lời kỹ hơn nha!)
    3. Ưu tiên bổ sung thêm Protein (đạm): tốt nhất là uống sữa và bổ sung nguồn protein từ thực vật hoặc sử dụng sản phẩm bổ sung dinh dưỡng có dạng protein này. Còn lại với nguồn protein từ động vật thì ăn vừa đủ, ăn nhiều thì bạn sẽ phải nhận kèm rất nhiều chất béo, cholesteron có hại cho sức khỏe!

Hy vọng những thông tin này giúp ích được cho bạn! Nếu bạn muốn biết thêm thông tin cụ thể nào thì hỏi mình nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ bingo2403 ơi cho mình hỏi những thực phẩm mẹ kể trên dùng được ngay sau sinh hay phải chờ đầy tháng vậy ? Cảm ơn mẹ nó trước nhé. Mình sắp sinh nên đang học hỏi kinh nghiệm.

MTM4OTUwNDM4Nw
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình mới sinh bé được tháng mà mình có rất nhiều sữa. nhờ mẹ chồng nấu canh trái vả hầm giò heo,canh súp và chồng mình thì mua men giã nát fa với nước nóng đắp lên vú mình. chỉ 2 ba lần ngực mình căng cứng phải dùng máy hút sưa hút. hút vài lần cho tuyến sữa thông rùi sau đó mình ko hút nữa vì sữa chảy ra nhìu đến nỗi con mình sặc lun nên mỗi lần nó bú là nó làm biếng hok thèm mút mà để cho sữa tự chãy mà nuốt nhìn thằng bé lúc ấy thấy . chi e thử áp dụng xem dc ko.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 169 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mình rất nhiều sữa cho con, bí quyết chỉ đơn giản là ăn uống nhiều hơn bình thường ( ngày 3 bữa cơm, mỗi bữa gần 2 lạng thịt lợn thăn - chủ yếu là thịt lợn, thịt bò vì tháng đầu mình không ăn đồ tanh mấy, sợ nhỡ ra lại đau bụng, rau quả đầy đủ). Trước khi cho con bú thì mẹ uống 1 cốc sữa ấm.
    • 30 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ nó uống cao chè vằng kết hợp massage và đắp men sữa xem sao. Uống cao chè vằng vừa giúp lợi sữa vừa giúp mát gan giải độc cơ thể nữa đó mẹ nó.