TIN TÀI TRỢ.

6 điều tôi học được khi làm mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.1K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 432 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Em đọc những bài học của cô Rebecca Dube – một người mẹ làm việc trong lĩnh vực truyền hình. Cổ từng bị khủng hoảng trong thời gian làm mẹ, và chia sẻ những điều có thật trong cuộc sống của mình.

Em thấy có cái đúng với mình, có cái không. Riêng điều em thấm thía nhất, coi như là học được kể từ khi lên chức mẹ là: Sức chịu đựng, chịu khó, chịu khổ của mình là không có giới hạn, con đã huấn luyện mình thật xuất sắc. :v

Còn các mẹ thì sao?

---

1. Biết chăm sóc bản thân

Từ khi có con, có lẽ bà mẹ nào cũng cảm thấy tội lỗi khi ngủ một giấc ngắn hay phải đi tắm. Nhưng sự thật lại trái ngược với suy nghĩ của mình, dành thời gian chăm sóc cho bản thân, chúng ta sẽ trở thành những bà mẹ tốt hơn. Nghỉ ngơi, tắm táp, ăn uống đầy đủ sẽ giúp bạn có đủ năng lượng để chăm sóc con.

Khi con trai tôi lớn lên, con cũng biết dành thời gian cho mẹ. Nào, mẹ mới đi làm về, con có thể chơi piano hoặc xem trước bài tập về nhà mà chúng ta sẽ làm. Mẹ cần 15 phút. Trong 15 phút đó, tôi lên phòng, tắm hoặc thay một bộ đồ thoải mái, nằm trên giường nghỉ ngơi hoặc nghe nhạc. Sau đó, tôi xuống nhà cùng con làm bài tập, hoàn toàn khỏe khoắn.

2. Hãy là một chiến binh

Có những ngày thật sự rất tồi tệ. Bạn có thể gặp vô vàn sự cố ở công ty và cả ở nhà mà không có cách nào làm cho nó trở nên tốt hơn được nữa. Bạn hãy lựa chọn trở thành một chiến binh, cứ xốc tới và làm hết khả năng của mình là được rồi.

1D274906793309-today-messing-post-140917-05.blocks_desktop_medium

3. Đọc thần chú: Tôi có thể làm được!

Tôi đọc câu thần chú này để động viên mình, để khuyến khích mình tiếp tục cố gắng.

Mười năm trước, khi mới làm mẹ, tôi khá khó khăn trong việc kiểm soát bản thân và dễ dàng stress. Và nó đã ảnh hưởng đến sức khỏe, làm tôi bị bệnh. Lúc đó, tôi cảm thấy thất bại và muốn buông xuôi tất cả. Khi cảm xúc lên đến đỉnh điểm, tôi nhận ra, tôi không thể bỏ cuộc, tôi cần vực dậy bản thân theo một cách khác mới mẻ hơn.

4. Giải quyết rắc rối theo thứ tự ưu tiên

Sẽ có nhiều lúc bạn muốn phát điên lên trong vai trò làm mẹ. Và tôi cố gắng hít thở một hơi thật sâu, bước ra khỏi mớ lùng nhùng đó và tự hỏi bản thân: Cần ưu tiên làm gì ngay? Điều gì có thể chờ đợi được?

Nó giúp tôi tập trung và không cảm thấy bị áp đảo hoàn toàn nữa. Đúng rồi, mình cần làm cái này trước, cần ưu tiên cái này trước, vậy thì cái kia có thể để giải quyết sau được mà.

5. Bạn không thể làm hài lòng tất cả mọi người

Một trong những thay đổi lớn mà tôi nhận ra là, tôi mọi người có thể không hài lòng về tôi, và tôi chấp nhận điều đó. Tôi thấy mình hạnh phúc hơn rất nhiều. Tự làm bản thân hài lòng đã là một điều khó khăn rồi mà.

6. Mọi việc rồi sẽ tốt đẹp hơn

Sợi khởi đầu bao giờ cũng khó khăn nhất, và nó rồi sẽ tốt đẹp hơn, luôn luôn là như thế.

Mỗi ngày, bọn trẻ học được một thứ gì đó mới mẻ và nhìn thế giới dưới những lăng kính khác nhau, bạn có thể chứng kiến toàn bộ điều này, đó chẳng phải là điều kỳ diệu của cuộc sống khi được làm mẹ sao?
    Meo meo meo, rửa mặt như Mèo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Từ khi làm mẹ thấy mình có trách nhiệm vs cuộc sống hơn nhiều. Có những điều ngày trước nghĩ là mình chẳng làm được đâu. Nhưng đến lúc rồi thì mình còn làm được hơn thế. Cũng phải chịu đựng, cố gắng rất nhiều. Nghĩ đến con là lại có thêm động lực phấn đấu.

Như lúc này này, thôi k lang thang nữa, làm việc kiếm tiền tiếp thôi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 226 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

mẹ đa năng luôn
    • 43 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Từ khi làm mẹ tôi hiểu được một điều mà trước nay tôi luôn trốn tránh, đó đlà việc gì cũng có cách giải quyết, nếu thấy khó khăn quá, thì cứ chọn 1 giải pháp mình thấy tốt nhất rồi làm hết sức mình là đc rồi. Trước đây khi gặp khó khăn tôi cứ loanh quanh đổi tại cái này cái kia, rồi suy nghĩ đến khủng hoảng tinh thần mà ko nhận ra rằng mình chẵng hề làm việc gì có ích để giải quyết vấn đề cả. Từ khi có con tình yêu dành cho con khiến tôi muốn làm nhiều điều tốt cho con mình và cũng khiến tôi bị ép vào nhiều vấn đề mang tính quyết định trong đại, vậy là khi tôi chọn cách chiến đấu , tôi đã tìm thấy đường đi cho mình, tôi nhận ra sức mạnh không giới hạn của một người làm mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 251 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mẹ 1min nói hay quá. Em đang bầu và em cảm nhận chân thành những điều như thế. Ngày trc e k thể đề ra đc một mục tiêu cụ thể. Vậy mà từ khi có bầu bé, em đã phải suy nghĩ và đanh thời gian nhiều về chúng về các kĩ năng về cách sống. Chưa biết sẽ làm đc gì cho bé nhưng mibhf thấy khá hơn rất nhiều rồi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kidwed
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bai viet hay cam on Chu top nhieu ,,nen hoc hoi va ban than Minh phai tap thanh mot ba me chien binh da nang thoi ,,..hihi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tramtruong1985