TIN TÀI TRỢ.

10 điều bí mật về làm cha mẹ mà không quyển sách nào dạy bạn

• 2.9K Lượt chia sẻ
  • 15.8K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 432 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Rõ rồi, đây là những điều mà con dạy cho chúng ta.

1. Đôi lúc cảm thấy suy sụp và bật khóc cũng là điều bình thường

Là cha mẹ, sẽ có lúc bạn cảm thấy mệt mỏi cả thể chất lẫn tinh thần, cảm thấy mình đã dồn nén rất nhiều và muốn nổ tung. Giải pháp là gì? Khóc. Đây không phải là biểu hiện của sự yếu đuối mà là giải tỏa căng thẳng. Sau khi khóc, tâm trạng bạn sẽ tốt hơn rất nhiều.

cry

--> Lúc cần giải tỏa em sẽ hét lên rất to, có khi còn lao vô cào cấu "nguyên nhân làm cho mình khổ" tức là lão chồng.

2. Món đồ chơi mới nhất, đắt nhất không thể sánh với các trò chơi mà bạn chơi cùng con

Đứa trẻ không quan tâm đến những món đồ chơi trị giá cả triệu đồng với động cơ, với điều khiển từ xa nếu như con có một chiếc hộp để chui vào chơi trốn tìm, hay chơi xây nhà. Những đứa trẻ luôn thích những chiếc hộp giấy, và các loại cốc, vớ, khăn giấy nhiều màu sắc…

Bạn sẽ nghĩ một cậu bé sẽ mê mẩn món đồ chơi siêu nhân hay mô hình trực thăng hiện đại nhất? Thật ra là có thích, nhưng trẻ không thích bằng việc cùng bạn nhảy một điệu nhảy sôi động quanh nhà hay ra ngoài sân thổi bong bóng xà phòng.

Vì thế, hãy cùng con tận hưởng những khoảng thời gian vui đùa bên nhau và để dành tiền cho tương lai của bé nhé!
    baby-box

--> Cái này em thấy đúng nè, đồ chơi cho con tốn nhiều tiền dễ sợ. Dành thêm thời gian ra chơi với con thì tiết kiệm được kha khá, he he.

3. Không phải lúc nào cũng cảm thấy vui vẻ với các thiên thần nhỏ được

Nếu đổ nhiên bạn thấy một quái vật hai sừng ngồi ở bàn ăn thay vì thiên thần nhỏ xinh xắn đáng yêu mà bạn yêu mến thì cũng đừng hoảng sợ. Ngay cả những cô cậu bé đáng yêu nhất, dễ thương nhất cũng không phải lúc nào cũng dễ chịu và dễ bảo. Cần phải biết rằng, tất cả các phụ huynh đều phải trải qua nhiều ngày tồi tệ, và bạn không phải ngoại lệ. Những lúc đó, đừng dằn vặt rằng mình không phải là bố mẹ tốt, chuyện thường thôi mà!

4. Nói “không” sẽ không làm tổn thương bé

Dạy con các quy tắc là điều rất cần thiết. Bé có thể khóc lóc, phản ứng mạnh khi bị từ chối nhưng khi bạn kiên quyết nói “Không” và phớt lờ những lời cầu xin sẽ cho bé biết đâu là giới hạn. Liên tục đồng ý những đòi hỏi của con đồng nghĩa với việc khiến cho con cảm thấy mình được chìu chuộng và phát triển tính ích kỷ.

saying-no

5. Có thể cho con ở một mình trong một khoảng thời gian nhất định

Đây là cách giúp con hình thành và phát triển tính tự lập. Những đứa trẻ sẽ học được cách ở một mình, đối mặt với một khoảng thời gian vắng ba mẹ mà không cảm thấy sợ hãi, buồn bã hay hoảng loạn.

6. Không cần gồng mình để hoàn hảo trước mặt con cái

Con cái học được nhiều thứ từ chính những hành động của bạn. Bằng việc phạm sai lầm và sửa chữa, bạn đã dạy con biết rằng, ai cũng có thể phạm lỗi, quan trọng là phải nhận ra phải sửa đổi để đạt kết quả tốt hơn. Điều này khuyến khích con tự tìm cách giải quyết vấn đề của mình và tự tin hơn trong cuộc sống.

Homer-Simpson-wingnuts-doh

7. Bạn có thể dành cho mình khoảng thời gian riêng tư để nghỉ ngơi

Bạn cần nghỉ ngơi, đó là điều chắc chắn, vì không ai trong chúng ta là siêu nhân cả. Những khi cảm thấy mệt, bạn có thể cho con bút màu để vẽ, một cuốn truyện tranh hay những khối xếp hình và tận hưởng thời gian riêng tư của mình. Bạn có thể đọc cuốn sách hay xem chương trình tivi ưa thích, hoặc ngồi thiền, hoặc ngủ một tý. Đây là một cách hay để phục hồi năng lượng.

8. Đừng đưa điện thoại di động cho con mà không khóa các chức năng cần thiết

Trừ khi bạn cho rằng tất cả những người trong danh bạ của bạn đều cảm thấy thoải mái khi nhận được một tin nhắn như là “jir3pwdn $WEhfw Ssssssss”, hãy khóa các chức năng tương tác (nhắn tin, gọi điện, gửi ảnh…) trước khi đưa cho con chơi.

cellphone

--> Cháu mình cầm điện thoại gọi lung tung rồi còn hét vào nữa. Bi kịch thật sự.

9. Tìm cách dẫn dụ con ăn rau bằng cách nói “Đừng nên ăn…”

Một số đứa trẻ cực kỳ ghét rau, vì thế bạn cần một chút khéo léo để khắc phục điều đó. “Con ăn hết mỳ đi nào. Mẹ nghĩ là con không nên ăn loại rau này đâu, vì nó sẽ làm cho con trở nên siêu mạnh mẽ, có siêu năng lượng khi chơi cầu tuột. Con có nghĩ là con kiểm soát được siêu năng lượng đó không?”

“Được được” là câu trả lời bạn hay nhận được nhất. Cứ thử xem! Và bạn có thể áp dụng với bất kỳ loại thức ăn nào.

tumblr_mtnnd4eFjP1s3azr1o1_500

10. Bạn không thể thắng nổi sức mạnh của sự dễ thương

Chính thế, dù bạn có làm mặt nghiêm thì trái tim của bạn cũng đã tan chảy vì vẻ mặt đáng yêu của con rồi. Đừng quên lưu lại những khoảnh khắc tuyệt vời đó bằng cách chụp ảnh hoặc quay video để làm kỷ niệm nhé! Nếu thích, hãy đưa lên mạng xã hội để chia sẻ với mọi người.

c0ak9

--> Đua đòi khôn phôn chỉ để chụp hình quay phim con he he.
    Meo meo meo, rửa mặt như Mèo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Mình giữ cho con tránh xa điện thoại di động đến lúc 3 tuổi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 358 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ có cho con xem các bài hát thiếu nhi ko? Nếu xem thì xem trên thiết bị gi? tv, ipad, điện thoại?
    Mình chưa hiểu ko cho con xem tv, đt, .. cho đến 3 tuổi thì làm thế nào, mình nghĩ vẫn nên cho con xem các bài hát đấy chứ nhỉ. Các mẹ cho mình xin ít thông tin với.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hanoi_pho