Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trung thu của mẹ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 769 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trung thu đang đến kìa con! Trung thu đến làm mẹ nhớ những mùa Trung thu xưa của mẹ lắm. Mỗi khi mùa trung thu đến, trước đêm rằm khoảng một tháng là mẹ đã thấy người ta bầy bán bánh nướng, bánh dẻo... rồi đèn ông sao, mặt nạ ...khắp chợ rồi. Ông bà mua trước cho mẹ và các bác một cây đèn ông sao cùng mặt nạ để treo lên tường. Khi nào thích thì mẹ lại lôi ra ngắm một chút rồi lại cất đi. Đêm rằm đã đến, cả nhà ăn cơm rất sớm rồi mấy anh chị em lại rủ nhau đi chơi, đi múa hát... Đứa cầm đèn, đứa cầm mặt nạ... hân hoan, náo nức vô cùng con ạ. Con thấy trung thu ngày xưa của mẹ có vui không? Mẹ mới kể cho con nghe về trung thu của mẹ tới đây thôi mà mẹ đã cảm nhận thấy đâu đó cái mùi thơm thoang thoảng lẫn trong mùi khen khét của hạt bưởi cháy rồi đó. Nhớ ngày xưa, mẹ và đám bạn hàng xóm rủ nhau đi nhặt những hạt bưởi tươi về bóc vỏ, xiên vào dây thép nhỏ thành những đoạn dài đem phơi khô trước 1, 2 tuần đợi đến hôm rằm ngồi trông trăng và đốt. Vì thế dù không có đèn nhưng lại có đèn hạt bưởi thích lắm nghe con. Mẹ lại nhớ cái mùi bánh nướng, dẻo thơm thơm, mềm mềm xen lẫn vị ngọt sắc mà năm nào bà ngoại con cũng mua về cho cả nhà cùng thưởng thức. Nhớ những chiếc đèn ông sao xanh đỏ lung linh trong sắc nến. Con ạ, bây giờ không còn nhiều cái cảm giác háo hức như ngày xưa nữa, mà người ta chỉ sực nhớ tới Trung thu khi giật mình đi ngoài phố thấy những cửa hiệu bán bánh giăng đầy sắc đỏ. Trung thu bây giờ đơn thuần chỉ là một mốc thời gian để chúng ta ngỡ ngàng nhận ra một năm sắp trôi đi quá nhanh. Và để nhận ra mình cũng đã trưởng thành hơn so với ngày hôm qua!
    Mẹ mong sao có thể đưa con về với ký ức tuổi thơ của mẹ để con được thỏa sức vui chơi và thưởng thức hương vị trung thu tuyệt vời mà ngày xưa bố mẹ đã được hưởng.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Tết trung thu sắp tới rồi, ai cũng háo hức nhỉ? Chúc mẹ thanhtam đoạt giải nhé.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

trung thu vui quá và bài viết hay lắm. đoạt giải tuần này rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

chúc mẹ thanhtamhn đoạt giải nghen.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Lần đầu viết bài mình cũng không dám hi vọng đoat giải nhưng nếu đoạt giải thiệt thì vui phải biết. hiihi