TIN TÀI TRỢ.

Xin lời khuyên từ BS và các chị em để em quyết định sáng suốt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.8K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 94 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Xin chào bác sỹ!
    Chào các chị em,

Tình hình là nhà em bị nhỡ kế hoạch, em định rằng sau Tết âm lịch mới đi khám, siêu âm trứng, tính tính toán toán với cả áp dụng phương pháp ăn uống... nhằm sản xuất tập 2 là thằng cu, thế mà chưa kịp làm gì thì hôm nay (27/1) thử quickstick thấy 2 vạch rồi (1 vạch đậm, 1 vạch nhạt). Em đang nghĩ khả năng tập 2 lại là con vịt các chị em nhỉ? Nhưng có điều làm em lo lắng hơn là em mới tiêm phòng cúm ngày 24/9, tiêm rubella ngày 2/10/2011. Kỳ kinh cuối của em bắt đầu ngày 18/12, em thử thai vào ngày 16/1 mới chỉ có 1 vạch, hôm nay lại 2 vạch. Em đoán rằng khả năng em thụ thai vào khoảng từ 28/12 đến 3/1 gì đấy, trong thời gian Tết DL đó ông xã em lại bị cúm, phải uống thuốc amiflu, cảm xuyên hương và paradol. Như vậy em vẫn chưa tiêm rubella đủ 3 tháng, chồng em đang cúm mà em lại có thai, không biết như vậy sẽ ảnh hưởng thế nào đến em bé? Em có nên giữ lại bé không? (xin lỗi con, hỏi xong câu này mẹ phải tự tát cho mình một cái); nếu tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối thì có phải bé đã được 5 tuần, 4 ngày ko? và dự kiến ngày sinh của em là bao nhiêu? Em mong bác sỹ và chị em tư vấn giúp em gấp nhé! Em cảm ơn nhiều!

MMH
    ============================
    TODAY is a GIFT, that is why it is called "PRESENT".

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 818 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

mẹ nó hỏi bác google sẽ thấy thời gian tối thiểu sau khi chích ngừa rubella là 4 tuần có thể thụ thai bình thường. khuyến cáo 3 tháng là khoảng thời gian tối đa, từ 4w trở ra theo như nghiên cứu thì chưa gặp bất trắc nào đâu, mẹ nó yên tâm nhé.
    chồng bị cúm, mẹ nó k bị lây thì k sao đâu! hơn nữa nhiều bà bầu thời gian đầu bị cúm lắm, hầu như ai cũng bị í, nhưng trộm vía các bé k sao đâu vì thường cảm sốt cao thì mới ảnh hưởng tới bé, cũng hãn hữu lắm.
    vụ căn trứng cũng 1 phần thôi, như e cũng tưởng được bé gái đầu lòng nhưng vẫn ra cu Tôm nè hixhe âu cũng là lộc trời cho hihi
    chúc mẹ nó khỏe bé ngoan ha

MTMzNTI1NDAyNw
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 36 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tình hình là em có thai đc hơn 4w rồi. E thì muốn giữ, chồng e thì k muốn giữ, anh ý bảo di ktra ở ngoài nếu bình thường và bỏ k bị ảnh hưởng gì sau này thì bỏ còn nếu ảnh hưởng đến việc sinh sản sau này thì giữ lại.
    E muốn đi khám tư để nhờ bsi tư vấn cho chồng e là bỏ sẽ nguy hiểm sau này và sẽ khó có con nữa, để giữ e bé lại.
    Như này là dối trá nhưg e k có cách nào khác. thuyết phục chồng em mãi k đc. Anh ý chỉ chấp nhận giữ nếu đi ktra bỏ ma có hại cho sau này
    Mẹ nào bjk tư vấn cho em với, địa chỉ khám nữa.
    E ở hà nội ạ. Và tiền nong cho ng khám vs tư vấn cho mình như nào nữa.
    E vào khám trc xong dặn bsi hay như nào ạ??
    Mà h thì đã có chỗ tư nào mở chưa các mẹ??
    Trả lời giúp e nhanh nhé, rất gấp rồi ạ
    Em trở về đúng nghĩa trái-tim-em
    Là máu thịt đời thường ai chẳng có
    Vẫn ngừng đập khi cuộc đời không còn nữa
    Nhưng biết yêu anh có khi chết đi rồi.........:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 928 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhHang Xem bài viết
    Xin chào bác sỹ!
    Chào các chị em,

Tình hình là nhà em bị nhỡ kế hoạch, em định rằng sau Tết âm lịch mới đi khám, siêu âm trứng, tính tính toán toán với cả áp dụng phương pháp ăn uống... nhằm sản xuất tập 2 là thằng cu, thế mà chưa kịp làm gì thì hôm nay (27/1) thử quickstick thấy 2 vạch rồi (1 vạch đậm, 1 vạch nhạt). Em đang nghĩ khả năng tập 2 lại là con vịt các chị em nhỉ? Nhưng có điều làm em lo lắng hơn là em mới tiêm phòng cúm ngày 24/9, tiêm rubella ngày 2/10/2011. Kỳ kinh cuối của em bắt đầu ngày 18/12, em thử thai vào ngày 16/1 mới chỉ có 1 vạch, hôm nay lại 2 vạch. Em đoán rằng khả năng em thụ thai vào khoảng từ 28/12 đến 3/1 gì đấy, trong thời gian Tết DL đó ông xã em lại bị cúm, phải uống thuốc amiflu, cảm xuyên hương và paradol. Như vậy em vẫn chưa tiêm rubella đủ 3 tháng, chồng em đang cúm mà em lại có thai, không biết như vậy sẽ ảnh hưởng thế nào đến em bé? Em có nên giữ lại bé không? (xin lỗi con, hỏi xong câu này mẹ phải tự tát cho mình một cái); nếu tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối thì có phải bé đã được 5 tuần, 4 ngày ko? và dự kiến ngày sinh của em là bao nhiêu? Em mong bác sỹ và chị em tư vấn giúp em gấp nhé! Em cảm ơn nhiều!

MMH
    Có thể trả lời bạn về việc tiêm Ru thế này, mình cũng là người tiêm phòng Ru trong vòng 1 tháng thì có bé.. tất nhiên, h chưa thể khẳng định 100% điều j, nhưng ít nhất đến lúc này, mình bầu 14w r, bé phát triển tốt và vượt chuẩn.. mình cũng đã từng nghĩ sẽ bỏ con, cũng biết mình có giữ con ở lại hay ko cũng là vô trách nhiệm hết, tiêm phòng thì phải kiêng QH hoặc dùng các biện pháp an toàn, nhg có nhiều người mong con mãi ko đc mà mình lại bỏ con.. đợt đó stress kinh khủng lên được, lo lắng bất an.. nhg cả 2vc mình quyết tâm giữ con lại..
    Mình cũng đã đọc rất nhiều tài liệu và có tham khảo, tư vấn cả dược sĩ lẫn bác sĩ..
    - thứ nhất, việc tiêm vaccine Ru cũng là tiêm vaccine sống, nhg đã được giảm tối đa độc tính gây bệnh của virus nên nếu khi tiêm xong, mình ko có biểu hiện j (sưng tấy vết tiêm, ốm sốt) thì hoàn toàn bình thường. Ngoài ra, tác động của vaccine là lên toàn bộ cơ thể chứ ko phải ở mức tế bào..
    - thứ hai, xác suất trên TG đã chứng minh được thì tỉ lệ sinh con dị tật ở các bà mẹ tiêm vaccine Ru trong vòng 1 tháng trc khi có bầu rất thấp, chỉ ngang với tỉ lệ các bà mẹ mang thai bình thường, tức là bà mẹ khỏe mạnh, nhg chịu tác động của môi trường sống, làm việc... đều có xác suất sinh con dị tật (tất nhiên, ko ai muốn rơi vào con mình hết)..
    - thứ ba, ở VN, hầu hết các bác sĩ thường khuyên bỏ thai và nói xác suất 50/50 con dị tật, 1 phần họ muốn mình sinh con ra khỏe mạnh, thì trách nhiệm của họ cũng hoàn thành tốt, chứ sau (chẳng may) bé có vấn đề, ko biết đổ cho ai lại đổ cho bác sĩ ko tư vấn thì ko ổn....
    Mình ko dám khuyên bạn j hết, chỉ thông tin cho bạn những hiểu biết của mình thôi.. Còn đây bạn đã tiêm phòng được gần 3 tháng thì việc ảnh hưởng đến con có thể nói là ko còn nữa rồi.. Để yên tâm, bạn có thể xét nghiệm máu xem chỉ số IgM và IgG của virus Ru trong cơ thể ntn nhé.. nhg nói trc, nếu quyết định giữ con, thì xét nghiệm đó chỉ để biết lượng kháng thể trong cơ thể bạn thôi chứ ko thể biết đc con có sao hay ko đâu nhé (đó là bs tư vấn mình thế)
    Còn về cúm, theo mình biết thì có rất nhiều loại cúm, mà chỉ có 3 loại cúm thực sự nguy hiểm và ảnh hưởng xấu đến bà bầu thôi,ôx bạn bị cúm, nhg bạn vẫn khỏe re thì cũng ko có j đáng phải lo lắng hết nha.. Nói chung, bà bầu là type dễ bị virus VK tấn công nên để đề phòng, cta thường đi tiêm phòng r, bạn cũng đã tiêm phòng thì càng ko nên lo lắng.. còn việc khi mang bầu, dễ hắt hơi, xổ mũi hơn khi ko có j là bthg nhé..
    Tóm lại là, nếu đã quyết phương án nào thì mẹ nó nên có phương án sớm và ko nên nghĩ nhiều quá khi mình đã đưa ra lựa chọn.. Nếu giữ con, thì h lo tẩm bổ, tĩnh dưỡng, thư giãn, đừng có lo lắng nhiều quá r ảnh hưởng đến con lắm đó..
    Chúc 2 mẹ con khỏe nha..
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha
    Mong con yêu luôn bình an, khỏe mạnh

Hx9Zp7

9VDhp7

https://www.facebook.com/groups/191258320982709/
    https://www.facebook.com/trananhthu312
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,006 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Theo mình thì:

1. Chích ngừa Rubella: Với hiểu biết của mình thì khoảng thời gian bạn chích ngừa tới lúc có thai ở ngưỡng an toàn (dù trên lý thuyết thì tốt nhất sau 3 tháng)

2.Việc cúm của chồng: Không có ảnh hưởng gì (đáng lo ngại). Chỉ lo ngại khi bản thân bạn mang thai ở những tuần đầu cúm nặng kèm sốt và có sử dụng ko theo chỉ định các loại thuốc chống chỉ định bà mẹ mang thai.

3. Tính đến hôm nay 28/12 theo lịch mình cài iphone thì thai kỳ của bạn được 5 tuần 6 ngày theo KKC.

4. Có bầu ngoài kế hoạch (ko theo tính toán đúng ngày rụng trứng) mà khả năng ra con gái. Không hoàn toàn đúng. Ít nhất là với tớ, tớ có bầu vào ngày an toàn cũng do nhỡ... "rút súng ko kịp" ---> dính bầu, bạn đầu Gái, đinh ninh Gái again mà cuối cùng ra hot boy Rồng.

Mình ko biết khuyên chính xác bạn thế nào nhưng có lẽ để yên tâm hơn bạn nên tư vấn bác sĩ chuyên khoa sản uy tín. Ở HN bạn có thể đăng kí khám bs Hưng 35 Vạn Bảo hoặc bs Chương Liên Trì.

Bạn sang nhà mẹ Uyên My bên mục Chuẩn bị mang thai để tham vấn thêm nhé, chị ấy có nhiều kinh nghiệm.

Chúc bạn sức khỏe và có quyết định đúng nhất!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 161 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Chồng bạn bảo thủ quá. Mà thật ra thì ai cũng biết là bỏ thai là có hại cho sau này , hại ít hay nhiều thôi Chả nhẽ chồng bạn lại ko biết cái đó ? Hơn nữa cái hại lớn nhất và theo bạn trong suốt cuộc đời là cảm giác dằn vặt & có lỗi !
    • 524 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Có thể tính được sinh con trai hay gái theo tuổi mẹ và tháng cấn bầu.
    Bị cúm vẫn có thể sinh con như bình thường trừ trường hợp cúm nặng ngay thời điểm mới cấn bầu. Mình cũng bị mà sinh con chẳng sao cả. Con của bạn không bị ảnh hưởng gì. Đứa trẻ này sinh ra sẽ được an lành (quẻ tốt Sinh Đại An). Chỉ sợ bố mẹ vì quá lo lắng mà không đón nhận thôi (Thương Lưu Niên).
    • 94 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã tư vấn cho em, em cũng phần nào yên tâm về con rồi. Em đinh sang tuần đi khám xem sao, hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp.
    • 634 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

vấn đề tiêm Rubella của bạn trên 2 tháng chắc chắn ko vấn đề gì, còn việc ông xã cúm lúc thụ thai thì nên có bs tư vấn chính xác mẹ nó đừng lo lắng quá. Mình còn uống thuốc đau dạ dày đường ruột đến lúc chậm kinh 10 ngày mới biết có bầu mà ko sao đó. Bạn có thể đến một số địa chỉ khám thai uy tín như Bs Cường 12 tôn thất thiep, bs Ánh PGD viện sản HN phòng khám ở 21 c Vạn Phúc bs này cao thủ về dị tật (mình ko có ý j nhưng khám bs giỏi như truơng hợp của bạn yên tâm hơn), bs Chương BV Việt Nhật 15 Liên Trì. Em họ mình sinh 1 con gái cung bị bố mẹ chồng chèn ép ghê lắm dọa ko sinh con trai thì bỏ con dâu đấy, đứa thứ 2 của nó cũng nhỡ vì đẻ mổ đứa đầu nên phải kế hoạch, nó quyết tâm giữ mà về sau đi siêu âm con trai đó. con cái là phúc đức bạn à. Chúc bạn mẹ tròn con vuông sinh con như ý.
    • 94 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Chào các chị,

Hôm qua (31/1) em đã đi khám ở 125 Thái Thịnh do bác sĩ Trần Quỳnh Giao khám, và siêu âm 2D do BS Lê Phương Thảo siêu âm.
    BS siêu âm nói thai mới vào, và rất nhỏ so với tuần tuổi. Tính đến ngày siêu âm và theo KKC là đã bước sang tuần thứ 7 rồi, nhưng thai chỉ mới như hơn 3 tuần thôi. Có hình dạng túi ối 5,2mm, chưa hẳn là túi ối và chưa có tim thai cũng như âm vang thai. BS nói cần siêu âm lại sau 1 tuần.
    Đến lượt BS khám, đọc trên kết quả siêu âm và tình trạng em trình bày thì BS Giao này nói: Nếu tiêm phòng rubella chưa đủ 3 tháng thì có nguy cơ rất cao, chẳng khác nào thai bị nhiễm rubella cả. Em có hỏi BS là tính 3 tháng sau tiêm là tính theo ngày thụ thai hay là theo KKC? BS nói là theo ngày đầu của KKC, như vậy thì mới được 2,5 tháng chưa không phải 2 tháng 3 tuần như em tính. BS nói thai chậm phát triển và chỉ định em bỏ thai. Bác ấy hẹn thứ 2 tuần tới đến khám và hút...
    Bước ra khỏi phòng khám mà rơi nước mắt, em rất lo lắng, cả đêm qua không ngủ được. Chồng thì động viên là không sao đâu, đợi tuần nữa khám lại xem thế nào, anh ấy tin là 2 mẹ con không sao cả.
    Em có lẽ không đợi được 1 tuần nữa đâu, hôm nay em định đi khám ở một bác sĩ khác xem thế nào, các chị em biết chỗ nào khám tốt thì cho em xin địa chỉ và đt nhé.
    Cảm ơn các chị em.
    • 818 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

phòng khám 125TT nhiều mẹ trên webtretho đã k khám ở đó rồi vì bác sĩ rất... hồi trước pk nổi tiếng 1phần vi có bs Trâm s.a khá chuẩn, h bs chuyển ra khám riêng ở 45/46 Lê Văn Thiêm vào thứ 3,5,7,Cn (gọi điện đặt số khám 35579892 vào thứ 3,5,7,cn mới có người trực điện thoại) rồi nên các mẹ cũng chuyển hết ra Lê Văn Thiêm khám chứ 125TT các bs kham thai cực kì vớ vẩn, tư vấn nhiều điều k chính xác!
    mẹ nó thử seach google trường hợp mẹ nó mà xem, mình khẳng định k ai bảo mẹ nó phải bỏ em bé cả. trên webtretho cũng rắt nhiều topic vấn đề này rồi, các mẹ đều sinh con rất khoẻ mạnh. mẹ nó đừng lo lắng quá nhé. hôm nay thứ 4 nên bs Trâm k khám, mẹ nó sốt ruột thử ra các bs nổi tiếng khác bên box Thuôc bác sĩ xem sao. bs Ánh 35 vạn bảo, bs Thực... thường các bs nổi tiếng đặt số lâu lắm mới tới lượt.
    còn theo mình. thời gian an toàn tính tới ngày thụ thai, k phải theo KCC. tối thiểu 4 tuần từ ngày tiêm tới ngày thụ thai là sang ngưỡng an toàn. 3 tháng là ngưỡng tối đa theo lý thuyết. mình đã seach google rất kỹ về khoảng thời gian an toàn này vì trong nhà có mấy bà bầu bị.
    tuổi thai mẹ nó theo KCc 1 kiểu, s.a 1 kiểu có thể do kì kinh mẹ nó k đều, hoặc con đậu ở cuối chu kì chứ k ở giữa như bình thường. mẹ nó đừng lo lắng quá. chờ con lớn khoảng 7-8w (theo s.a) đi khám lại nghe tim thai luôn. mẹ nó k có hiện tuợng ra máu hay đau qăn bụng thì theo mình con đang ptr bình thường. nhiều khi cứ phải AQ 1 tí để lên tinh thần mẹ nó à!

MTMzNTI1NDAyNw
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 928 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các chị,

Hôm qua (31/1) em đã đi khám ở 125 Thái Thịnh do bác sĩ Trần Quỳnh Giao khám, và siêu âm 2D do BS Lê Phương Thảo siêu âm.
    BS siêu âm nói thai mới vào, và rất nhỏ so với tuần tuổi. Tính đến ngày siêu âm và theo KKC là đã bước sang tuần thứ 7 rồi, nhưng thai chỉ mới như hơn 3 tuần thôi. Có hình dạng túi ối 5,2mm, chưa hẳn là túi ối và chưa có tim thai cũng như âm vang thai. BS nói cần siêu âm lại sau 1 tuần.
    Đến lượt BS khám, đọc trên kết quả siêu âm và tình trạng em trình bày thì BS Giao này nói: Nếu tiêm phòng rubella chưa đủ 3 tháng thì có nguy cơ rất cao, chẳng khác nào thai bị nhiễm rubella cả. Em có hỏi BS là tính 3 tháng sau tiêm là tính theo ngày thụ thai hay là theo KKC? BS nói là theo ngày đầu của KKC, như vậy thì mới được 2,5 tháng chưa không phải 2 tháng 3 tuần như em tính. BS nói thai chậm phát triển và chỉ định em bỏ thai. Bác ấy hẹn thứ 2 tuần tới đến khám và hút...
    Bước ra khỏi phòng khám mà rơi nước mắt, em rất lo lắng, cả đêm qua không ngủ được. Chồng thì động viên là không sao đâu, đợi tuần nữa khám lại xem thế nào, anh ấy tin là 2 mẹ con không sao cả.
    Em có lẽ không đợi được 1 tuần nữa đâu, hôm nay em định đi khám ở một bác sĩ khác xem thế nào, các chị em biết chỗ nào khám tốt thì cho em xin địa chỉ và đt nhé.
    Cảm ơn các chị em.
    Mình chia sẻ với bạn.. hôm đầu tiên mình đi sa khi biết có bầu, mình được bác sĩ tư vấn là bỏ thai, vì xác suất con dị tật là rất cao. có những bệnh mà sa và xn máu ko thể biết được, chỉ khi sinh con ra, thậm chí vài năm sau mới biết (như điếc, mù hoặc dị tật não), nhg đó là do mình mới tiêm trong vòng 1 tháng. Mình đã rất lo sợ, và khóc suốt mấy hôm, thật sự mình tự trách bản thân ghê gớm lắm.. suốt 1 tháng liền, chờ đợi đến lúc sa nghe tim thai con, mình cứ như trên đống lửa ấy.. Nhưng (trộm vía) cho đến h con mình vẫn hoàn toàn bình thường.... Như mình đã nói với bạn ở com trc, bác sĩ ko muốn bạn giữ vì muốn an toàn nhất cũng như nếu xảy ra vấn đề j với con mình thì đó ko phải trách nhiệm của họ.. Bác sĩ thì bạn càng đi nghe tư vấn, càng thấy hoang mang thôi, mỗi người nói 1 kiểu, người khuyên giữ, người bảo bỏ.. Thực ra, quyết định cuối cùng là ở bạn chứ ko phải ai hết, nên bạn và ox cần bàn bạc kĩ xem nhé..
    Nếu muốn đi khám, tốt nhất bạn nên vào viện như viện C hoặc PK 56 Hai Bà Trưng hoặc PK 87 Nguyễn Du.. ở đó sẽ yên tâm hơn, tuy rằng đợi hơi lâu 1 tẹo..
    Chu kì của bạn có thể hơi dài thì ko thể khẳng định j được, cũng như thời điểm thụ thai có thể sát chu kì tiếp theo hơn thì tuổi thai nhỏ hơn..
    Bạn có thể đọc và tìm hiểu các thông tin về rubella ở trên mạng, cả tiếng Anh và tiếng Việt, tiếng Anh thì chủ yếu các nghiên cứu ở Mỹ còn VN ko có nghiên cứu hay thống kê nhưng lại là tư vấn của các bác sĩ đầu ngành.. Còn mình có thể khẳng định chắc chắn với bạn, việc tiêm ru trước 2.5 tháng r mới có bầu hoàn toàn ko ảnh hưởng j, cty mình có cô bé cũng y như TH của bạn, đẻ em bé hoàn toàn bình thường, bụ bẫm, ngoan.. nhất là tiêm xong, bạn ko có 1 phản ứng phụ nào thì tốt nhất đừng lo lắng j nhé.. con cái là Lộc Trời, đừng suy nghĩ tiêu cực quá r bỏ con mà tội nghiệp..
    Bạn cứ đi khám và tư vấn thêm nhé..
    Chúc bạn mọi điều tốt lành và có quyết định sáng suốt..
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha
    Mong con yêu luôn bình an, khỏe mạnh

Hx9Zp7

9VDhp7

https://www.facebook.com/groups/191258320982709/
    https://www.facebook.com/trananhthu312
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 162 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Nếu tiêm phòng rubella chưa đủ 3 tháng thì có nguy cơ rất cao, chẳng khác nào thai bị nhiễm rubella cả
    Sao bác sĩ này tào lao thế nhỉ???