Xin kinh nghiệm của các mẹ : Cân nặng thai nhi trước và sau khi sinh.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ ạ !
    Em còn vài tuần nữa là vỡ chum rồi. Cũng như nhiều mẹ khác trong thời gian này hay bị "ám ảnh" bới cân nặng của bé cưng hị hị. Nên em mạo muội lập topic này để các mẹ có cùng mối quan tâm như em, xin ý kiến của các mẹ đã sinh bé về chỉ số cân nặng ước lượng qua siêu âm của bé trước và sau khi bé chào đời, độ chênh lệch là bao nhiêu, thường nặng cân hơn hay nhẹ cân hơn so với cân nặng dự tính của bác sĩ ạ.
    Em xin cám ơn các mẹ rất nhiều. Xin chúc các mẹ và các bé luôn bình an khỏe mạnh ạ !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 37 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hàng xóm có 2 nàng mới sinh em bé. Mỗi bé đều bị thụt đi 1 lạng so vs siêu âm đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 744 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng hóng! Hôm trước đọc thấy vụ mẹ siêu âm trước sinh là 3.5kg mà con sinh ra được 4.8kg hic hic. Bạn em vừa sinh con gái, tự tính 2.7kg mà sinh ra được 3kg... Nên em đoán có sai số, chỉ rõ là ít hay nhiều tùy thuộc tay nghề bác sĩ.
    • 277 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Cùng 1 máy siêu âm 2 bac sĩ cùng cân 1 bé kêt quả # nhau nhiêu dúng là tuy theo tay nghề^^¡¡Chị họ sinh mổ bé gái siêu âm có 2kg9 còn mẹ bac sĩ kinh nghiệm hơn 30 năm do bề cao tư cung phán 3kg3 dấy vậy mà mổ ra bé dươc 3kg3.chuc cac mẹ và bé khoe!!!
    Không Gì Hanh Phúc Bāng Có Con Iu Nè !!!câu mong ca gia đinh minh manh khoe an lanh hanh phuc...hanh phuc luôn o bên minh hay trân trong lây no
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Nếu mà chênh lên thì nhiều Mẹ đỡ sầu đông lắm nè. Không biết là tỉ lệ chênh lên bao nhiêu các Mẹ nhỉ ^^
    Thuốc trị loét, chảy máu dạ dày gia truyền của gia đình em: https://zaodich.com/forum/f2490/thuoc.../#post28438504

pQRJp7

fOe8p7
    • 15 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của tớ thì 1 ngày sau khi sinh bao giờ các bé cũng sẽ giảm cân. Đấy là do bé phải thích nghi với các điều kiện môi trường cũng như dinh dưỡng mới, còn về tiêu chuẩn được phép giảm bao nhiều thì WHO có quy định ngưỡng là 7% so với cân nặng lúc vừa sinh ra. Nếu vượt quá mức này thì thường là các bác sĩ sẽ khuyên mình nên cho các bé ăn thêm sữa ngoài.

Nên lưu ý là các bé sơ sinh sẽ có 14 ngày để lấy lại cân nặng đã mất, thường là các bé ti mẹ sẽ tăng cân nhanh hơn các bé bú bình một chút. Trung bình khoảng các bé sẽ tăng 30gr một ngày.

Còn về việc chênh lệch cân nặng lúc siêu âm với khi sinh thì lúc nào cũng có, ko có tỉ lệ nhất định và thật ra đối với các bác sĩ sự chênh lệch đấy không có ý nghĩa gì cả. Các bác sĩ chỉ đo cân nặng lúc siêu âm nhằm xác định xem bé có quá to, quá nặng so với tiêu chuẩn hay không từ đấy sẽ có biện pháp giải quyết.
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamvochamcon Xem bài viết
    theo kinh nghiệm của tớ thì 1 ngày sau khi sinh bao giờ các bé cũng sẽ giảm cân. Đấy là do bé phải thích nghi với các điều kiện môi trường cũng như dinh dưỡng mới, còn về tiêu chuẩn được phép giảm bao nhiều thì WHO có quy định ngưỡng là 7% so với cân nặng lúc vừa sinh ra. Nếu vượt quá mức này thì thường là các bác sĩ sẽ khuyên mình nên cho các bé ăn thêm sữa ngoài.

Nên lưu ý là các bé sơ sinh sẽ có 14 ngày để lấy lại cân nặng đã mất, thường là các bé ti mẹ sẽ tăng cân nhanh hơn các bé bú bình một chút. Trung bình khoảng các bé sẽ tăng 30gr một ngày.

Còn về việc chênh lệch cân nặng lúc siêu âm với khi sinh thì lúc nào cũng có, ko có tỉ lệ nhất định và thật ra đối với các bác sĩ sự chênh lệch đấy không có ý nghĩa gì cả. Các bác sĩ chỉ đo cân nặng lúc siêu âm nhằm xác định xem bé có quá to, quá nặng so với tiêu chuẩn hay không từ đấy sẽ có biện pháp giải quyết.
    Em cũng nghe bs nói thế, bé sụt kg sau khi sinh vì chưa quen tự hấp thu chất dinh dưỡng trực tiếp bằng bộ tiêu hóa của chính bé, ngoài ra mất cân do phân su và nước tiểu các thứ nữa. Thế nên Mẹ nào cũng mong con nặng trên tiêu chuẩn 1 chút để trừ hao ..
    Sự chênh lệch đối với bs đúng là không đáng gì thật, nhưng với 1 số Mẹ có bé nằm ở ngưỡng thì 1-200gr quí giá đến nhường nào..
    Bé nhà em trộm vía 35w siêu âm đc gần 2,6kg, mà bs siêu âm vẫn bảo hơi nhỏ so với các bạn chút, bảng cân nặng tiêu chuẩn hình như đã lâu không còn giá trị với chế độ và thể trạng nữa.
    Em chợt nhớ đến 2 trường hợp vừa sinh con năm rồi là người thân của em, 1 cô em họ bên chồng siêu âm trước khi lên đĩa là 3,2kg nhưng sinh con 3,7kg. Và 1 chị bạn chơi cùng siêu âm ngay trước lúc leo lên bàn mổ là 4kg mà con ra đến 4,5kg. ( trộm vía )
    Nên em nghĩ độ chênh lệch cũng kha khá, các Mẹ có Bé khoảng 3,5kg đều mong muốn sinh thường nhưng 1 số Mẹ sau khi trải qua con đau đẻ thông thường vẫn phải chịu thêm đau mổ nữa.
    Nhưng 1 số chị siêu âm con vừa đủ chuẩn nhưng sinh ra không như dự kiến.
    Đó là lý do vì sao em mở topic này, mà lẽ ra em nên mở bên mục Sau Khi Sinh hix hix
    Thuốc trị loét, chảy máu dạ dày gia truyền của gia đình em: https://zaodich.com/forum/f2490/thuoc.../#post28438504

pQRJp7

fOe8p7
    • 15 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

thằng cu nhà tớ sinh ra cũng chỉ có 3090gr thôi. Sau khi sinh thì tụt xuống còn 2980gr tức là giảm đi một lạng. Thế nhưng các bạn nào sắp sinh con cứ yên tâm, thật ra trẻ sơ sinh chính là người quyết định là mình ra đời lúc nào chứ không phải mình hay bác sĩ. Và tuy rằng các bà mẹ đều muốn con mình cân nặng thật "ổn" lúc sinh để còn bớt lo lắng, nhưng cân nặng lại chưa bao giờ là thước đo cho sự khỏe mạnh của một đứa trẻ cả. Nhiều người bạn của tớ sinh con ra chỉ có 2kg8 nhưng bé vẫn phát triển rất tốt và cực kỳ khỏe mạnh, thế thì phải xoắn làm gì cho nó mệt ^^.

Điều quan trọng nhất là mình tạo tâm lý ổn định cho chính mình và tất nhiên là bé sẽ cảm nhận được điều đấy từ người mẹ một cách sâu sắc nhất.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,216 Bài viết

• 2,706 Được cảm ơn

Bé Chip nhà mình: siêu âm trong viện, trước sinh 2 tuần là 3.8kg, trước sinh 2 ngày là 4kg. Vì sợ to quá không sinh được nên mình mổ trước chuyển dạ. Kết quả khi sinh ra được 3.5kg.
    Chị hàng xóm: cũng siêu âm trong viện, trước sinh 1 ngày là 3.6kg, đẻ thường ra 4kg.
    ---> Mình comment vì không phải để các mum quá lo nghĩ về chuyện sẽ sai số lên hay xuống cân nặng của con. Mà hãy bình tĩnh khi nhận kết quả siêu âm. Gắng đẻ thường nếu có thể, kể cả bác sĩ phán con to. Bởi cơ địa nhiều người mẹ rất nhỏ bé nhưng vẫn có thể vượt cạn tự nhiên thành công với những "bé bụ". Sinh mổ có những hệ lụy riêng của nó. Nên gắng đẻ thường, nếu không thể mới nên mổ.
    Chúc cả nhà vượt cạn bình an!
    24w: 592g >28w: 1242g >33w4d: 2800g >36w3d: 3200g >38w2d: 3835g
    NB: 3.5kg
    1m10d: 5.8kg
    3m1w: 8.3kg
    4m1w: 9.5kg
    5m3d: 10.3kg + 71cm
    6m: 10.6kg + 72.5cm
    7m: 11kg + 74cm
    8m: 11.3kg + 76cm
    9m: 11.5kg + 78cm
    10m: 11.8kg + 79cm
    11m: 11.9kg + 80cm
    12m: 12.5kg + 81cm
    13m: 12.7kg + 81cm
    14m: 13kg + 82cm
    15m: 12.8kg + 83cm
    17m: 13kg + 84cm
    18m: 13kg + 86cm
    20m: 13.1 + 87

0N0rQMX8m8
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hehe, đọc bài này cũng thấy đỡ đỡ. Mình 38 tuần đi siêu âm con mới đc có 2,2kg . mà các mẹ lo lắng làm gì, đằng nào cũng to hoặc bé rồi, cẩn thận thì điều chỉnh chế độ ăn chứ buồn phiền cũng chả giải quyết được vấn đề gì
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,854 Bài viết

• 2,211 Được cảm ơn

e thì con đầu lòng, vừa siêu âm chiều nay 37 tuần được 2.63 kg, các chị có kinh nghiệm cho e hỏi tí như thế có phải bé quá k ạ?
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

HÌnh như là hơi kém hơn các bạn chút xíu thôi mẹ nó ơi. Mẹ nó tăng cường sữa bầu và trứng vịt lộn trước khi đi ngủ đi. Đây chị điều dưỡng dạy mình đấy. Chị bảo trứng vịt lộn ăn đc bao nhiêu cứ cố gắng ăn ( những tuần cuối khi baby hơi kém cân )

pQRJp7

fOe8p7
    • 184 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trước sinh 4 ngày mình đi sa bs dự đoán là cân nặng trg khoảng 2,8 đến 3,2. Khi sinh bé nhà mình đc 2780gr làm tròn thành 2,8kg đi. Thế là bs đoán cũng ko bị sai. Sau sinh 4 ngày bé tụt còn có 2650 thôi nhưng vẫn trg mức cho phép (10% cân nặng khi sinh). Đến 2 tuần là lên đc 3,2kg và trộm vía đầy tháng là 4kg nói chung cân nặng của bé luôn nằm trg mức mình mong muốn, bé nhà mình bú mẹ hoàn toàn nhé và sinh ở tuần 38
    iBlop7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,048 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Tớ sinh bé đầu, lúc siêu âm không nhớ lắm nhưng lúc nằm lên bàn đẻ, hộ lý sờ sờ, ấn ấn 1 lúc rồi phán: Cùng lắm là 3kg, cố mà đẻ thường (lúc đấy đau quá xin mổ cho nhanh ). Lúc đẻ con 2,9kg. He he
    Các mẹ bình chọn cho em Chí chuột nhé. Cám ơn các mẹ.
    https://www.webtretho.com/forum/f2356.../#post20466238
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhngavd Xem bài viết
    Trước sinh 4 ngày mình đi sa bs dự đoán là cân nặng trg khoảng 2,8 đến 3,2. Khi sinh bé nhà mình đc 2780gr làm tròn thành 2,8kg đi. Thế là bs đoán cũng ko bị sai. Sau sinh 4 ngày bé tụt còn có 2650 thôi nhưng vẫn trg mức cho phép (10% cân nặng khi sinh). Đến 2 tuần là lên đc 3,2kg và trộm vía đầy tháng là 4kg nói chung cân nặng của bé luôn nằm trg mức mình mong muốn, bé nhà mình bú mẹ hoàn toàn nhé và sinh ở tuần 38
    Có cái đoạn 2,8 đến 3,2kg là còn yên tâm nhiều rồi chị nhỉ, trong mức khuyến cáo rồi. Hồi lúc chị tầm 35w em bé nhà chị đc bao nhiêu kg chị có nhớ ko ạ ?

pQRJp7

fOe8p7
    • 85 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

em be minh hom 35w4d sa 3kg5 hic, gio 37w3d roi sao thay bung nang hon du da giam an va sua roi
    • 183 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Hic, ruby nhà mình 36w2d mà có 2604 gr, đang lo quá vì con hơi nhỏ, mà mình lại bị vôi hóa canxi độ 2 rồi chứ. Uhuhu, con đầu lòng, nhỡ may mà sinh sớm thì chắc ko nổi 3kg quá trong khi mình cứ mong con bụ bẫm tí. Giờ đang gạc họng ra ăn xôi và tinh bột đây. nghe bảo uống Friso vào con nhìu hơn, mình toàn uống Anmum socola, tuần 1 hộp mà thấy con toàn thiếu gr. Giờ phải đổi sữa và cố mà uống cho con béo nào.
    sigpic466651_2
    • 157 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainguyen08 Xem bài viết
    em be minh hom 35w4d sa 3kg5 hic, gio 37w3d roi sao thay bung nang hon du da giam an va sua roi
    Hĩ , chị 35w4d mà con yêu đã 3kg5 thì mổ để rồi con gì. Con em hôm 34,5w có 2,4kg thôi chị ạ. Hixx
    Khi nào chị sanh chị nhớ cập nhật cân nặng của bé yêu nha chị.
    Mà chị sắp đập chum rồi, thích quá là thích

pQRJp7

fOe8p7
    • 85 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Florence6789 Xem bài viết
    Hĩ , chị 35w4d mà con yêu đã 3kg5 thì mổ để rồi con gì. Con em hôm 34,5w có 2,4kg thôi chị ạ. Hixx
    Khi nào chị sanh chị nhớ cập nhật cân nặng của bé yêu nha chị.
    Mà chị sắp đập chum rồi, thích quá là thích
    mình sợ lắm bạn ơi, em bé to quá cũng không tốt cho cả mẹ lẫn con, mẹ thì lên được 15 kg nhưng tay chân mặt mũi gầy như xưa, chỉ riêng cái bụng nhọn hoắc to đùng, ăn cũng tạm toàn trái cây và sữa tươi, ngày 2 bữa chính, vậy mà trộm vía em bé hấp thụ tốt quá hic... ngày mai đi khám thai lại sẽ siêu âm xem con cân nặng bao nhiêu rồi, mình sợ đẻ mổ lắm. Nếu bạn muốn con tăng cân nhanh mấy tuần cuối thì ăn xôi vào nhé, nghe bảo như vậy.
    Sẵn tiện cho hỏi mẹ nào gần 38 tuần rồi mà bụng còn nhô cao, con đạp lên đến ngực không? Có phải như vậy la chữa bụng trên và khó đẻ không?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainguyen08 Xem bài viết
    mình sợ lắm bạn ơi, em bé to quá cũng không tốt cho cả mẹ lẫn con, mẹ thì lên được 15 kg nhưng tay chân mặt mũi gầy như xưa, chỉ riêng cái bụng nhọn hoắc to đùng, ăn cũng tạm toàn trái cây và sữa tươi, ngày 2 bữa chính, vậy mà trộm vía em bé hấp thụ tốt quá hic... ngày mai đi khám thai lại sẽ siêu âm xem con cân nặng bao nhiêu rồi, mình sợ đẻ mổ lắm. Nếu bạn muốn con tăng cân nhanh mấy tuần cuối thì ăn xôi vào nhé, nghe bảo như vậy.
    Sẵn tiện cho hỏi mẹ nào gần 38 tuần rồi mà bụng còn nhô cao, con đạp lên đến ngực không? Có phải như vậy la chữa bụng trên và khó đẻ không?
    Bụng nhọn con zai đúng không mẹ nó E thấy mẹ e bảo với số cân nặng như nhau nhưng nhìn czai sẽ bé hơn con gái vì czai nặng xương hơn mà. Vả lại con hấp thụ tốt là mừng chứ mẹ nó, như chị hàng xóm nhà e mẹ tăng 20kg mà con 40 tuần sinh được có 2,8kg. Vả lại chỉ số cân nặng toàn là tính theo công thức dựa theo chỉ số FL, BPD, AC ... nên mới có sự chênh lệch như thế. Còn chuyện sinh mổ hay sinh thường thì còn tùy cơ địa mỗi người thôi, thường các mẹ nào hông lớn thì sẽ dễ sinh thường hơn, kể cả 4,5kg vẫn sinh thường được mà. Vấn đề là con mình có chịu ra không thôi chứ theo e sinh thường vẫn tốt hơn cả, trừ trường hợp bất khả kháng mới phải mổ.
    E cũng 37,5w rồi nhưng toàn bị đau xương sườn vì bụng e nhỏ nên không đến ngực như mẹ nó nhưng cảm giác con vẫn chưa muốn ra thì phải. Chửa bụng trên thì khó đẻ hơn so với chửa bụng dưới thôi mẹ nó à, chứ không hẳn chửa bụng trên là khó đẻ đâu, đến lúc con muốn ra tụt phát sụt hết thì chả khó đâu
    Đến hôm nay chắc mẹ nó gần vỡ chum rồi, chúc cả nhà mình đều mẹ tròn con khỏe hết nhé
    SWWip7
    2/11 : 3,1kg --- 2/12 : 4,2kg --- 13/1 : 5,5kg --- 4/2 : 6kg --- 4/3 : 6,6kg --- 4/4 : 7,0kg
    --- 2/6 : 7,3kg
    3m1d : ngứa chân , 3m16d : lẫy , 5m25d : vpqp nằm viện 8d , 6m3d : bò lùi , 6m10d : ngồi vững , 6m18d : bắt đầu bò tiến , 6m20d : răng xinh bên phải dưới - biếng ăn; 7m : thêm 1 răng dưới, chỉ thích bám mẹ mà đứng , 8m15d : đã đứng được nhưng chưa vững, mọc thêm 2 bé răng cửa trên ; 11m : đi vững và chạy lon ton, 6 răng xinh và 5em đang chuẩn bị lên

6VcJp7
    bnmcp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2