TIN TÀI TRỢ.

Vừa uống sữa bà bầu vừa uống vitamin tổng hợp có được không?

• 4 Lượt chia sẻ
  • 42K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dollarneuro Xem bài viết
    Mình thấy uống cả 2 cùng nhau đều ok mà, uống theo chỉ dẫn của bs nên k lo gì cả. MÌnh hỏi bs là uống 1 trong 2 thứ đc k, bs bảo cũng đc, k sao hết. Mình thì chỉ uống sữa Dielac Mama Gold thôi, vì đọc thành phần thấy rất đầy đủ dưỡng chất cần thiết cho thai nhi rồi, đặc biệt là DHA và axit folic.
    Tùy khả năng hấp thu của mỗi người mà uống sao cho hợp lý thôi mẹ nó a. Vì vậy mà suốt thai kỳ nên chăm chỉ đi khám thai đúng lịch, đúng hẹn của bác sĩ để các chỉ số của mẹ và bé được bác sĩ theo dõi sát sao, có những điều chỉnh chăm sóc sức khỏe cho mẹ và cho thai nhi cho phù hợp nhất.
    Mà mẹ nó giống mình ghê, mình cũng thử mấy loại sữa nhưng rồi chốt lại Dielac mama gold. Sữa dễ uống mà cũng bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho mẹ và bé nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,343 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha_susu Xem bài viết
    Mẹ nó bầu bí uống sữa bầu gì thế, thai nhi phát triển vượt 5-7 ngày so với tuổi thai thì trộm vía em bé hấp thụ khá tốt chất dinh dưỡng từ mẹ đó. Mình thấy mấy chị ở VP mình đều chọn Dielac Mama Gold để uống khi mang bầu, các chị ý bảo uống sữa đó k bị táo bón lại bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng quan trọng trong quá trình mang thai,
    Ối, mình cũng dùng Dielac Mama Gold mẹ nó ạ. Có bầu nên phải bổ sung thêm chất để con phát triển. Lượn tới lượn lui ở siêu thị với cửa hàng bán sữa cuối cùng mình chọn Dielac Mama Gold vì sau khi so sánh các thành phần dưỡng chất cung cấp thì mình thấy không kém gì so với các sản phẩm ngoại nhập mà giá thành lại rẻ hơn chỉ bằng 1/2. Vậy là mình mua thử hộp nhỏ về uống. Có thể do trước khi bầu mình đã hợp với mấy món sữa, bơ nên uống thấy okie ngay, không sợ như các bà bầu trước tả về sữa bầu. Mình chỉ uống sữa, ăn uống như bình thường trong 3 tháng đầu thôi. Đến giai đoạn 2 và 3 thì là 2 cốc sữa 1 ngày và ăn nhiều hơn khoảng 20-30% so với lúc trước bầu. Do chỉ số của mình và bé đều tốt nên mình không bổ sung thêm vitamin hay khoáng chất gì cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 884 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoctimoiyeu Xem bài viết
    Uống nhiều sữa cũng không có lợi vì nhiều sữa có thể làm tăng tỷ lệ bé sơ sinh thừa cân. Khoảng 250ml sữa mỗi ngày là hợp lý. Nếu uống gấp đôi lượng trên (khoảng 500ml, tức là thêm một cốc sữa mỗi ngày) thì trọng lượng bé sơ sinh tăng thêm trung bình 41g". Đúng là sữa bà bầu rất nhiều chất, nhưng bà bầu hoàn toàn có thể bổ sung những chất đó từ thực phẩm hàng ngày như canxi có trong tôm cá, hải sản; sắt có trong thịt, gan động vật; axit béo omega 3 có trong cá biển. Nếu chịu khó ăn uống đa dạng, kèm với uống sữa tươi hoặc sữa chua thì cũng tốt ngang sữa bầu.
    Mẹ nó ơi, mẹ nó nghiên cứu được ở đâu mà nếu uống 2 cốc sữa bầu 1 ngày là bé tăng thêm 41gr vậy? Mình nghĩ tuỳ từng loại sữa bầu mới làm các mẹ tăng cân thôi. Nguyên nhân chính chắc do sản phẩm đó bị chất béo nhiều quá!
    • 1,301 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Tùy khả năng hấp thu của mỗi người mà uống sao cho hợp lý thôi mẹ nó a. Vì vậy mà suốt thai kỳ nên chăm chỉ đi khám thai đúng lịch, đúng hẹn của bác sĩ để các chỉ số của mẹ và bé được bác sĩ theo dõi sát sao, có những điều chỉnh chăm sóc sức khỏe cho mẹ và cho thai nhi cho phù hợp nhất.
    Mà mẹ nó giống mình ghê, mình cũng thử mấy loại sữa nhưng rồi chốt lại Dielac mama gold. Sữa dễ uống mà cũng bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho mẹ và bé nữa.
    Cũng chính vì biết cơ thể mình hấp thụ khá tốt nên mình chỉ chọn 1 trong 2 thứ, chứ k kết hợp cả 2. Vitamin và sữa bầu thì mình chọn sữa bầu, và đặc biệt tin dùng Dielac Mama Gold, vì trong thành phần sữa có cung cấp đầy đủ các dưỡng chất quan trọng cho thai nhi, đặc biệt là axit folic và DHA, rất quan trọng cho phát triển trí não.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Ối, mình cũng dùng Dielac Mama Gold mẹ nó ạ. Có bầu nên phải bổ sung thêm chất để con phát triển. Lượn tới lượn lui ở siêu thị với cửa hàng bán sữa cuối cùng mình chọn Dielac Mama Gold vì sau khi so sánh các thành phần dưỡng chất cung cấp thì mình thấy không kém gì so với các sản phẩm ngoại nhập mà giá thành lại rẻ hơn chỉ bằng 1/2. Vậy là mình mua thử hộp nhỏ về uống. Có thể do trước khi bầu mình đã hợp với mấy món sữa, bơ nên uống thấy okie ngay, không sợ như các bà bầu trước tả về sữa bầu. Mình chỉ uống sữa, ăn uống như bình thường trong 3 tháng đầu thôi. Đến giai đoạn 2 và 3 thì là 2 cốc sữa 1 ngày và ăn nhiều hơn khoảng 20-30% so với lúc trước bầu. Do chỉ số của mình và bé đều tốt nên mình không bổ sung thêm vitamin hay khoáng chất gì cả.
    Dielac Mama Gold hương vị dễ uống nên được nhiều mẹ lựa chọn . Hơn nữa sữa lại cung cấp chất xơ, chất béo, chất sắt cho mẹ và hộ trợ phát triển cho bé.Bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh nên chọn sữa này hoàn toàn yên tâm .
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maithang5 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mẹ nó nghiên cứu được ở đâu mà nếu uống 2 cốc sữa bầu 1 ngày là bé tăng thêm 41gr vậy? Mình nghĩ tuỳ từng loại sữa bầu mới làm các mẹ tăng cân thôi. Nguyên nhân chính chắc do sản phẩm đó bị chất béo nhiều quá!
    Mẹ nó ơi, mình đọc được ở đây về kinh nghiệm giúp con tăng cân nhanh trong gđ cuối thai kỳ này: http://wanew.org/me-va-be/kinh-nghie...9-3241452.html. Mỗi ly sữa mẹ nạp vào thì trọng lượng bé cưng sẽ tăng 41gr đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công nhận là Dielac mama gold chất lượng tốt mà giá cả hợp lý, phù hợp với túi tiền. Mà Dielac mama gold thường xuyên mẹ bầu yên tâm không lo bị thiếu máu hay loãng xương nhé!
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEM MUT Xem bài viết
    Cũng chính vì biết cơ thể mình hấp thụ khá tốt nên mình chỉ chọn 1 trong 2 thứ, chứ k kết hợp cả 2. Vitamin và sữa bầu thì mình chọn sữa bầu, và đặc biệt tin dùng Dielac Mama Gold, vì trong thành phần sữa có cung cấp đầy đủ các dưỡng chất quan trọng cho thai nhi, đặc biệt là axit folic và DHA, rất quan trọng cho phát triển trí não.
    Bổ sung axít folic cho phụ nữ trước khi mang thai là vô cùng quan trọng vì axít folic có vai trò ngăn ngừa sinh con dị tật ống thần kinh mà ống thần kinh lại được hình thành từ rất sớm, chỉ trong 28 ngày đầu của thai kỳ. Đây cũng là thời điểm chúng ta thường chưa nhận biết được mình đã có thai nên chế độ dinh dưỡng chưa được quan tâm đúng mức.Nên uống sữa bầu trước khi có thai có tác dụng rất tốt các mẹ nhé!
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Dielac Mama Gold hương vị dễ uống nên được nhiều mẹ lựa chọn . Hơn nữa sữa lại cung cấp chất xơ, chất béo, chất sắt cho mẹ và hộ trợ phát triển cho bé.Bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh nên chọn sữa này hoàn toàn yên tâm .
    Mình thấy Diela Mama Gold vị Vani thơm ngon dễ uống chứ không bị gắt khó chịu như mấy loại khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 760 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mình đọc được ở đây về kinh nghiệm giúp con tăng cân nhanh trong gđ cuối thai kỳ này: http://wanew.org/me-va-be/kinh-nghie...9-3241452.html. Mỗi ly sữa mẹ nạp vào thì trọng lượng bé cưng sẽ tăng 41gr đó.
    Thanks mẹ nó đã chia sẻ nhé! Nhưng sao mình thấy cứ vô lý, sai sai thế nào ý? Nếu nói như vậy thì 1 ngày mẹ uống 2 ly sữa thì con tăng 82gr, vậy 10 ngày là hơn 800gr, giai đoan cuối 3 tháng - 90 ngày thì tổng cộng con sẽ....? Nhiều lúc báo Việt Nam cứ viết bậy, chả có trích dẫn nguồn gì cả. Mình khi bầu thì cũng chỉ uống sữa và ăn thực phẩm thôi, không dùng thêm vitamin gì nữa. Trộm vía bầu không nghén, món gì cũng thèm, cũng ăn được nên chỉ lo thừa chứ không lo thiếu chất.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,343 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Mình thấy Diela Mama Gold vị Vani thơm ngon dễ uống chứ không bị gắt khó chịu như mấy loại khác.
    Mình cũng thấy thế! Hồi chưa bầu cứ thấy các bà chị trong phòng nhắm mắt nhắm mũi uống sữa bầu. Đến lúc mình bầu, mình hỏi các chi ý uống loại nào để tránh dùng do sợ cũng như vậy. Khi mình dùng Dielac Mama Gold thì thấy dễ uống, còn ngon ý chứ! Uống 2 hơi hết cốc 250ml luôn .
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy thế! Hồi chưa bầu cứ thấy các bà chị trong phòng nhắm mắt nhắm mũi uống sữa bầu. Đến lúc mình bầu, mình hỏi các chi ý uống loại nào để tránh dùng do sợ cũng như vậy. Khi mình dùng Dielac Mama Gold thì thấy dễ uống, còn ngon ý chứ! Uống 2 hơi hết cốc 250ml luôn .
    Chưa uống sữa bầu quen thì mẹ làm cách đó tốt mà, uống một hơi cho hết không nghỉ, pha từ loảng đến đặc dần, sữa bầu nhiều chất nên nhiều mẹ có cảm giác khó uống hơn sữa khác. Khi quen rồi thì hương vị thơm cũng dễ uống hơn, mình nghĩ là uống cho mình và cho cả con nữa nên vì con nhiều mẹ có thể làm được tất cả .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanks mẹ nó đã chia sẻ nhé! Nhưng sao mình thấy cứ vô lý, sai sai thế nào ý? Nếu nói như vậy thì 1 ngày mẹ uống 2 ly sữa thì con tăng 82gr, vậy 10 ngày là hơn 800gr, giai đoan cuối 3 tháng - 90 ngày thì tổng cộng con sẽ....? Nhiều lúc báo Việt Nam cứ viết bậy, chả có trích dẫn nguồn gì cả. Mình khi bầu thì cũng chỉ uống sữa và ăn thực phẩm thôi, không dùng thêm vitamin gì nữa. Trộm vía bầu không nghén, món gì cũng thèm, cũng ăn được nên chỉ lo thừa chứ không lo thiếu chất.
    Tâm lý mà cứ là thuốc dù là thuốc bổ cũng không bằng được những chất mình ăn hàng ngày. Nên nếu ăn được là cách tốt nhất không phải lợi dụng đến thuốc nữa. Con tăng cân hay không tăng cũng còn phụ thuộc và cơ địa của từng mẹ hấp thụ mà. Nhưng kinh nghiệm mẹ 2 con thì mình thấy tốt nhất vẫn là ăn và uống đầy đủ con sẽ có cân nặng từ 3kg trở lên.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó nói mình mới để ý đấy, tính nhẩm lên con số cũng hãi hùng phết , thích nhất là bầu k nghén, món gì cũng thèm để được ăn thỏa thích, rồi là ăn mà k béo. Mình thèm mà k dám ăn nhiều nên ao ước lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Tâm lý mà cứ là thuốc dù là thuốc bổ cũng không bằng được những chất mình ăn hàng ngày. Nên nếu ăn được là cách tốt nhất không phải lợi dụng đến thuốc nữa. Con tăng cân hay không tăng cũng còn phụ thuộc và cơ địa của từng mẹ hấp thụ mà. Nhưng kinh nghiệm mẹ 2 con thì mình thấy tốt nhất vẫn là ăn và uống đầy đủ con sẽ có cân nặng từ 3kg trở lên.
    Chẳng gì bằng thực phẩm tươi và tự nhiên, thuốc vitamin, sữa bầu giúp bổ sung thêm các dưỡng chất mà cơ thể k hấp thụ được hết qua thực phẩm thôi. Thế nên ngoài uống sữa bầu các mẹ bầu cũng nên để ý đến các bữa ăn hàng ngày sao cho đủ chất dinh dưỡng nhé.
    • 884 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ bầu nào đang dùng vitamin tham khảo bài viết này nhé:

Những sai lầm khi uống vitamin tổng hợp cho bà bầu

Bổ sung vitamin , khoáng chất để cho thai kỳ khỏe mạnh và đảm bảo sự phát triển bình thường của thai nhi là điều rất quan trọng và luôn được các mẹ bầu chú ý. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết được cách uống vitamin tổng hợp cho bà bầu một cách hiệu quả. Dưới đây là những lưu ý giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

uong_vitamin_tong_hop_cho_ba_bau

1. Định kiến với thực phẩm chức năng

Các vitamin tổng hợp là các thực phẩm chức năng. Do một thời gian dài , thực phẩm chức năng gắn liền với các tổ chức hoạt động theo mô hình đa cấp và hoạt động không lành mạnh khiến người tiêu dùng ác cảm và có định kiến về loại thực phẩm này.

Thực phẩm chức năng là thực phẩm bổ sung các loại vitamin, khoáng chất, cũng như các chất có hoạt tính sinh học… nhằm cung cấp, bổ sung chất dinh dưỡng, nâng cao sức đề kháng và phòng chống bệnh tật. Ở các nước phát triển, thực phẩm chức năng được coi như “ thức ăn “ uống vitamin tổng hợp cho bà bầu hàng ngày của họ.

2. Sử dụng vitamin đơn chất

Trong quá trình mang thai các loại vitamin và khoáng chất đều quan trọng đối với mẹ và bé. Nhưng đa số các bà mẹ thường cho rằng : canxi, sắt, acid folic, magie là quan trọng và bổ sung riêng lẻ các loại vitamin này.

uong%20vitamin%20tong%20hop%20cho%20ba%20bau%203

Bổ sung đầy đủ các loại vitamin giúp mẹ bầu hấp thu các dưỡng chất tốt hơn. Nếu uống đủ 2 viên canxi hàm lượng cao mỗi ngày vẫn có nguy cơ thiếu canxi nếu không bổ sung vitamin D . Hoặc kết hợp sắt với vitamin A giúp giảm thiểu thiếu màu rõ rệt và an toàn hơn.

3. Mọi vitamin tổng hợp đều đủ dưỡng chất

Trái ngược với định kiến về thực phẩm chức năng, nhiều mẹ bầu cho rằng “ mọi loại vitamin tổng hợp đều đầy đủ dưỡng chất cần thiết”. Tuy nhiên, trên thị trường hiện nay nhiều loại vitamin tổng hợp dành cho bà bầu không chứa đủ và đúng các thành phần cũng như hàm lượng dưỡng chất cần thiết.
    Bà bầu nên sử dụng uống vitamin tổng hợp cho bà bầu có chứa đầy đủ các vitamin nhóm B, vitamin K, A , E và các loại khoáng chất như canxi, sắt, phốt pho, kẽm, iod, selen, đồng, magie…
    Trước khi dùng sản phẩm cần đọc kỹ các thành phần và tìm hiểu nguồn gốc , xuất xứ của sản phẩm .

4. Uống sắt và canxi cùng lúc

uong%20vitamin%20tong%20hop%20cho%20ba%20bau%207

Sắt là một loại dưỡng chất khó hâp thu và canxi làm giảm quá trình hấp thu này. Với lượng canxi uống vào cơ thể từ 300 mg sẽ làm mất đi tác dụng của sắt. Sắt và canxi đều là 2 khoáng chất quan trọng đối với bà bầu. Họ cần đặc biệt bổ sung nhiều sắt để tạo máu, nếu thiếu máu sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi và sức khỏe của mẹ.
    Vì vậy, không nên uống sắt và canxi cùng lúc, nên uống cách xa nhau.

5. Thiếu hiểu biết về các dạng của sắt

Sắt được bổ sung vào cơ thể dưới 2 dạng : Muối vô cơ và hữu cơ. Dạng hữu cơ khiến cơ thể dễ hấp thụ hơn và giảm tình trạng táo bón của thai phụ trong thai kỳ. Dạng sắt hữu cơ phổ biến nhất là sắt furamat, bạn nên đọc kỹ thành phần để xác định sản phẩm vitamin tổng hợp chứa dạng sắt hữu cơ hay vô cơ để có lựa chọn phù hợp.

• 1,063 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy quan trọng là uống thấy ngon, thấy dễ chịu chứ uống mà cảm thấy khó chịu thì thà chẳng uống còn hơn. Cũng như khi con không muốn ăn mà bố mẹ ép con ăn tới phát khóc mà các nhà khoa học nói là điều đó khiến sinh ra độc tố không tốt cho cơ thể ấy ạ.
    • 470 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithang5 Xem bài viết
    Mẹ bầu nào đang dùng vitamin tham khảo bài viết này nhé:

Những sai lầm khi uống vitamin tổng hợp cho bà bầu

Bổ sung vitamin , khoáng chất để cho thai kỳ khỏe mạnh và đảm bảo sự phát triển bình thường của thai nhi là điều rất quan trọng và luôn được các mẹ bầu chú ý. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết được cách uống vitamin tổng hợp cho bà bầu một cách hiệu quả. Dưới đây là những lưu ý giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

uong_vitamin_tong_hop_cho_ba_bau

1. Định kiến với thực phẩm chức năng

Các vitamin tổng hợp là các thực phẩm chức năng. Do một thời gian dài , thực phẩm chức năng gắn liền với các tổ chức hoạt động theo mô hình đa cấp và hoạt động không lành mạnh khiến người tiêu dùng ác cảm và có định kiến về loại thực phẩm này.

Thực phẩm chức năng là thực phẩm bổ sung các loại vitamin, khoáng chất, cũng như các chất có hoạt tính sinh học… nhằm cung cấp, bổ sung chất dinh dưỡng, nâng cao sức đề kháng và phòng chống bệnh tật. Ở các nước phát triển, thực phẩm chức năng được coi như “ thức ăn “ uống vitamin tổng hợp cho bà bầu hàng ngày của họ.

2. Sử dụng vitamin đơn chất

Trong quá trình mang thai các loại vitamin và khoáng chất đều quan trọng đối với mẹ và bé. Nhưng đa số các bà mẹ thường cho rằng : canxi, sắt, acid folic, magie là quan trọng và bổ sung riêng lẻ các loại vitamin này.

uong%20vitamin%20tong%20hop%20cho%20ba%20bau%203

Bổ sung đầy đủ các loại vitamin giúp mẹ bầu hấp thu các dưỡng chất tốt hơn. Nếu uống đủ 2 viên canxi hàm lượng cao mỗi ngày vẫn có nguy cơ thiếu canxi nếu không bổ sung vitamin D . Hoặc kết hợp sắt với vitamin A giúp giảm thiểu thiếu màu rõ rệt và an toàn hơn.

3. Mọi vitamin tổng hợp đều đủ dưỡng chất

Trái ngược với định kiến về thực phẩm chức năng, nhiều mẹ bầu cho rằng “ mọi loại vitamin tổng hợp đều đầy đủ dưỡng chất cần thiết”. Tuy nhiên, trên thị trường hiện nay nhiều loại vitamin tổng hợp dành cho bà bầu không chứa đủ và đúng các thành phần cũng như hàm lượng dưỡng chất cần thiết.
    Bà bầu nên sử dụng uống vitamin tổng hợp cho bà bầu có chứa đầy đủ các vitamin nhóm B, vitamin K, A , E và các loại khoáng chất như canxi, sắt, phốt pho, kẽm, iod, selen, đồng, magie…
    Trước khi dùng sản phẩm cần đọc kỹ các thành phần và tìm hiểu nguồn gốc , xuất xứ của sản phẩm .

4. Uống sắt và canxi cùng lúc

uong%20vitamin%20tong%20hop%20cho%20ba%20bau%207

Sắt là một loại dưỡng chất khó hâp thu và canxi làm giảm quá trình hấp thu này. Với lượng canxi uống vào cơ thể từ 300 mg sẽ làm mất đi tác dụng của sắt. Sắt và canxi đều là 2 khoáng chất quan trọng đối với bà bầu. Họ cần đặc biệt bổ sung nhiều sắt để tạo máu, nếu thiếu máu sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi và sức khỏe của mẹ.
    Vì vậy, không nên uống sắt và canxi cùng lúc, nên uống cách xa nhau.

5. Thiếu hiểu biết về các dạng của sắt

Sắt được bổ sung vào cơ thể dưới 2 dạng : Muối vô cơ và hữu cơ. Dạng hữu cơ khiến cơ thể dễ hấp thụ hơn và giảm tình trạng táo bón của thai phụ trong thai kỳ. Dạng sắt hữu cơ phổ biến nhất là sắt furamat, bạn nên đọc kỹ thành phần để xác định sản phẩm vitamin tổng hợp chứa dạng sắt hữu cơ hay vô cơ để có lựa chọn phù hợp.

Mình chuẩn bị bầu tập 2 đây, bỏ túi để rút kinh nghiệm mới được. Lần trước tập 1 nên không tránh khỏi có những sai lầm.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rosalina_nguyen Xem bài viết
    Em đang mang thai tuần thứ 14 ạ... Em bé nhà em bị lớn chậm, cứ mỗi lần siêu âm lại chậm mất mấy ngày. Tính đến hôm nay bé nhà em bị chậm mất 5 ngày rồi.
    Lần cuối em đi khám thai là lúc thai được 12 tuần 2 ngày, nhưng bác sĩ đo đi đo lại chỉ được có 11 tuần 4 ngày. Nên xã nhà em sốt rột, cứ mắng em hoài.
    Thế là từ hôm đấy ngoài uống 1 ngày 1 viên Procare thì em uống thêm sữa bà bầu. Mỗi ngày 2 ly sữa (mỗi ly pha 4 thìa đầy theo hướng dẫn trên hộp sữa) sau bữa sáng và bữa tối 30ph. Ngoài ra buổi trưa em còn hay uống thêm sữa đậu nành, hôm thì uống sữa tươi.
    Em không biết em uống sữa như thế có bị nhiều qua không? Và em uống cả sữa bà bầu lẫn vitamin thì có bị thừa chất hay không? Có ảnh hưởng gì đến em bé không? Em cám ơn.
    Theo như mình thấy thì mẹ nó uống sữa thế là ok đó ko nhiều quá đâu. Sau đó theo dõi tình hình nếu thai nhi tăng kg nhiều quá thì giảm bớt còn tăng đều ổn định thì ok rùi. Trước mình cũng uống 2 ly sữa bầu Dielac mama gold và procare mà lúc lên bàn đẻ tăng 12kg thôi.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky_babe Xem bài viết
    Em thấy quan trọng là uống thấy ngon, thấy dễ chịu chứ uống mà cảm thấy khó chịu thì thà chẳng uống còn hơn. Cũng như khi con không muốn ăn mà bố mẹ ép con ăn tới phát khóc mà các nhà khoa học nói là điều đó khiến sinh ra độc tố không tốt cho cơ thể ấy ạ.
    Đúng rồi. Quan trọng là ngon và dễ uống nữa. Về sữa bầu thì trước tiên cứ tham khảo xem mọi ng hay uống sữa gì ok lại phù hợp với đk kinh tế của mình rồi mua về thử ok thì uống tiếp.
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4