TIN TÀI TRỢ.

Vừa uống sữa bà bầu vừa uống vitamin tổng hợp có được không?

• 4 Lượt chia sẻ
  • 41.6K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 462 Bài viết

• 795 Được cảm ơn

Em đang mang thai tuần thứ 14 ạ... Em bé nhà em bị lớn chậm, cứ mỗi lần siêu âm lại chậm mất mấy ngày. Tính đến hôm nay bé nhà em bị chậm mất 5 ngày rồi.
    Lần cuối em đi khám thai là lúc thai được 12 tuần 2 ngày, nhưng bác sĩ đo đi đo lại chỉ được có 11 tuần 4 ngày. Nên xã nhà em sốt rột, cứ mắng em hoài.
    Thế là từ hôm đấy ngoài uống 1 ngày 1 viên Procare thì em uống thêm sữa bà bầu. Mỗi ngày 2 ly sữa (mỗi ly pha 4 thìa đầy theo hướng dẫn trên hộp sữa) sau bữa sáng và bữa tối 30ph. Ngoài ra buổi trưa em còn hay uống thêm sữa đậu nành, hôm thì uống sữa tươi.
    Em không biết em uống sữa như thế có bị nhiều qua không? Và em uống cả sữa bà bầu lẫn vitamin thì có bị thừa chất hay không? Có ảnh hưởng gì đến em bé không? Em cám ơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uống nhiều sữa cũng không có lợi vì nhiều sữa có thể làm tăng tỷ lệ bé sơ sinh thừa cân. Khoảng 250ml sữa mỗi ngày là hợp lý. Nếu uống gấp đôi lượng trên (khoảng 500ml, tức là thêm một cốc sữa mỗi ngày) thì trọng lượng bé sơ sinh tăng thêm trung bình 41g". Đúng là sữa bà bầu rất nhiều chất, nhưng bà bầu hoàn toàn có thể bổ sung những chất đó từ thực phẩm hàng ngày như canxi có trong tôm cá, hải sản; sắt có trong thịt, gan động vật; axit béo omega 3 có trong cá biển. Nếu chịu khó ăn uống đa dạng, kèm với uống sữa tươi hoặc sữa chua thì cũng tốt ngang sữa bầu.
    • 380 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

sữa bà bầu thì hàm lượng các chất thiếu yết tương đương với 1 viên vitamin tổng hợp nhưng hàm lượng calo cao hơn nên nhiều bà bầu tăng cân nhanh và nhiều. Bạn chỉ cần uống vitamin tổng hợp kết hợp với sữa tươi, sữa chua hoặc sữa đậu nành là đủ. Mà viên procare hiện nay k đc các mẹ tin dùng nhiều nữa do nó quảng cáo xuất xứ Úc nhưng chẳng thể tìm thấy ở Úc. Bạn có thể tìm hiểu thêm về các viên vitamin tổng hợp khác mà các mẹ hiện nay đang ưa chuộng như Elevit, Prenatal DHA - Natrue Made. Vc bạn k nên lo lắng quá, nhiều e bé đến tháng cuối cùng mới tăng cân mạnh. Ăn uống nhiều mà con k hấp thu được lại chỉ béo mỗi mẹ thôi đấy. Nếu cần nên tư vấn thêm bác sĩ về chế độ dinh dưỡng cho yên tâm nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 462 Bài viết

• 795 Được cảm ơn

Em bầu tuần thứ 14 rồi, mà cân nặng chỉ được 44.3 kg (em cao 1m54). Vậy là giảm 0.7kg so với trước khi mang thai. Có bầu người ta tăng cân theo tuần, còn em ngày một gầy và hốc hác...
    Em hết nghén từ tuần thứ 10 rồi, em vẫn ăn sáng đầy đủ, ăn trưa 1 bát cơm, ăn tối 1 bát cơm... Kể từ lúc biết bé bị lớn chậm, buổi tối xã nhà em phải ngồi canh cho em ăn hết 2 bát cơm, sau 30ph thì phải uống hết 1 cốc sữa bà bầu.. Hix.
    Vậy bây giờ em nên uống 1 cốc sữa bà bầu + 1 viên vitamin tổng hợp đúng không ạ? (Chắc em không bỏ uống sữa bà bầu được, vì sữa là xã mua cho, xã pha cho, không uống thì không được)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống sữa bà bầu và vitamin đây, cũng có hỏi bác sĩ rồi, bác sĩ nói được chẳng sao cả, chỉ trong trường hợp béo quá thì mới ko nên uống thêm sữa bầu thôi, mẹ nó gầy thì uống cho béo lên tí cũng chẳng sao.
    • 1,699 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Bạn cứ uống thuốc và uống sữa bình thường. Vitamin tổng hợp đầy đủ chất và dễ hấp thụ luôn, còn sữa bầu có các chất nhưng cũng bổ sung thôi. Mình 25w vẫn uống vitamin tổng hợp, ngày 2 cốc sữa bầu. Bạn thai hơi nhỏ so với tuổi thai nên càng cần bổ sung.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    13465957_1269068109771752_6881492806944025157_n
    Bé Cơm:
    Nb: 3kg, 1m:4,1kg, 2m 5kg, 3m 6kg, 4m 6.5kg, 5m bị viêm tiểu phế quản chả lên được lạng nào
    ---> 10m 8kg , 11m 8kg2, 12m 8 kg 5, 13m 8kg6 , 31m 12kg
    15/7/2012 - Biết có con iu Bảo Anh04/08/2012 - Con yêu đã xa (Bố mẹ yêu Bicon Bảo Anh rất rất nhiều . Con bình an con nhé. Con phù hộ cho bố mẹ sớm có em con con nhé) 10/10/2012 - Đám cưới hạnh phúc06/11/2012 - KQD 12/12/2012 KQD12/1/2013 User: BICONMIXI , Pass: yeucon
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 209 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosalina_nguyen Xem bài viết
    Em bầu tuần thứ 14 rồi, mà cân nặng chỉ được 44.3 kg (em cao 1m54). Vậy là giảm 0.7kg so với trước khi mang thai. Có bầu người ta tăng cân theo tuần, còn em ngày một gầy và hốc hác...
    Em hết nghén từ tuần thứ 10 rồi, em vẫn ăn sáng đầy đủ, ăn trưa 1 bát cơm, ăn tối 1 bát cơm... Kể từ lúc biết bé bị lớn chậm, buổi tối xã nhà em phải ngồi canh cho em ăn hết 2 bát cơm, sau 30ph thì phải uống hết 1 cốc sữa bà bầu.. Hix.
    Vậy bây giờ em nên uống 1 cốc sữa bà bầu + 1 viên vitamin tổng hợp đúng không ạ? (Chắc em không bỏ uống sữa bà bầu được, vì sữa là xã mua cho, xã pha cho, không uống thì không được)
    Lo gì mẹ nó ơi, mình hồi cấn bầu tới lúc bé 10 tuần mà mẹ có 44kg ( cao 1m63 ), đã vậy do nghén cơm nên cũng sụt mất 2kg, lúc đó cứ sợ ảnh hưởng tới con, nên mỗi buổi trưa khi ăn cơm là mình uống 1 viên vitamin prenatal , tối ăn cơm xog chok lại chở đi mua đồ ăn vặt, khuya thì uống thêm ly sữa bầu, mình ko ăn sáng vì thói ngủ nướng, tới 3 tháng giữa bổ sung thêm sữa tươi vào buổi chiều. Vậy mà, giờ bé đã 37 tuần nặng 3kg1 rùi đấy, sâ lần nào cũng hơn tuần cả. Tính đến h mình đã 61kg rùi, nhưng nhìn mình vẫn ốm, chỉ thấy cái bụng to ra thôi
    NB:3,4kg-52 cm; 1m:5,2kg-58cm; 2m5d:7kg-60cm; 3m1w:8kg-64cm+biết lẫy+biết mút tay;5m1d:8,7kg-68cm+lẫy cả 2 mặt+tự cầm bình bú,cười ra tiếng; 6m1d:9,8kg-71cm đã ngồi hơi vững+biết đưa chân cho vào miệng; 7m1d:10,3kg-72cm+mọc 2 cái răng cửa dưới+trườn giỏi+nói từ đầu tiên chỉ 1 lần mum mum mum+suốt ngày pa pa pa; 8m5d:10,9kg-72cm chịu nói mummummum, biết leo treo lên giường xuống giường, biết vỗ tay; 9m5d:11,2kg-76cm

MTM3ODM3NDY2OA
    MTM2MDk4Mjk2Mw
    • 257 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Khi mình mang thai bs vẫn cho uống vitamin và sữa bầu cùng lúc mà. Với cả lúc bị nghén chẳng ăn uống được gì thì phải bổ sung vitamin cho đủ chất chứ. Mà lúc mình mang bầu cũng bị xuống kg đến lúc sinh bé được 3.2kg nên không phải lo đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em muốn hỏi các mẹ ạ. Các mẹ uống vitamin loại gì ạ. Các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Em uống vitamin Prenatal multi mà không thấy hợp ạ
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo kinh nghiệm của mình thì không nên vừa uống sữa bầu và vừa uống vitamin bầu. Chỉ nên uống 1 trong 2 cái thôi, trừ trường hợp thai bé, cần bổ sung thêm nhiều vitamin, canxi, dưỡng chất thì mới nên dùng cả 2 loại cùng 1 lúc.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 452 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình cũng uống sữa và Vitamin tổng hợp cùng 1 lúc nhưng mỗi khi đi khám thai mình thấy các chỉ số đều bình thường. Chỉ với những mẹ có 1 số chỉ số xét nghiệm tăng cao thì cần xem xét thôi. Mà nếu có chỉ số nào bất thường thì bác sĩ sẽ cho các mẹ lời khuyên hợp lý và điều chỉnh chế độ cho phù hợp nên mẹ bầu không phải lo đâu.
    • 1,297 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Mình cũng uống sữa và Vitamin tổng hợp cùng 1 lúc nhưng mỗi khi đi khám thai mình thấy các chỉ số đều bình thường. Chỉ với những mẹ có 1 số chỉ số xét nghiệm tăng cao thì cần xem xét thôi. Mà nếu có chỉ số nào bất thường thì bác sĩ sẽ cho các mẹ lời khuyên hợp lý và điều chỉnh chế độ cho phù hợp nên mẹ bầu không phải lo đâu.
    Mình thì chỉ uống 1 trong 2, chứ k uống cả 2 vì cơ địa mình thuộc dạng hấp thụ tốt thế nên mình uống cả 2 thì đảm bảo các chỉ số tăng vọt luôn. Mình chỉ chọn sữa bầu thôi, còn vitamin thì nhiều loại quá, cũng k rõ hẳn nguồn gốc thế nào nên mình k uống.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rosalina_nguyen Xem bài viết
    Em đang mang thai tuần thứ 14 ạ... Em bé nhà em bị lớn chậm, cứ mỗi lần siêu âm lại chậm mất mấy ngày. Tính đến hôm nay bé nhà em bị chậm mất 5 ngày rồi.
    Lần cuối em đi khám thai là lúc thai được 12 tuần 2 ngày, nhưng bác sĩ đo đi đo lại chỉ được có 11 tuần 4 ngày. Nên xã nhà em sốt rột, cứ mắng em hoài.
    Thế là từ hôm đấy ngoài uống 1 ngày 1 viên Procare thì em uống thêm sữa bà bầu. Mỗi ngày 2 ly sữa (mỗi ly pha 4 thìa đầy theo hướng dẫn trên hộp sữa) sau bữa sáng và bữa tối 30ph. Ngoài ra buổi trưa em còn hay uống thêm sữa đậu nành, hôm thì uống sữa tươi.
    Em không biết em uống sữa như thế có bị nhiều qua không? Và em uống cả sữa bà bầu lẫn vitamin thì có bị thừa chất hay không? Có ảnh hưởng gì đến em bé không? Em cám ơn.
    Việc bổ sung vitamin trước và trong thai kỳ rất quan trọng, giúp mẹ có được 1 thai kỳ khỏe mạnh, đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé. Mình nhớ mang thai bé con mình uống cả sữa tươi và sữa bà bầu và cũng bổ sung theo đơn của bác sĩ như Vitamin, sắt, canxi,…những chất này cũng có trong thực phẩm hàng ngày chúng ta đang ăn nên ăn kết hợp đa dạng để cả mẹ và con đều mạnh khỏe bạn ạ.
    • 1,688 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEM MUT Xem bài viết
    Mình thì chỉ uống 1 trong 2, chứ k uống cả 2 vì cơ địa mình thuộc dạng hấp thụ tốt thế nên mình uống cả 2 thì đảm bảo các chỉ số tăng vọt luôn. Mình chỉ chọn sữa bầu thôi, còn vitamin thì nhiều loại quá, cũng k rõ hẳn nguồn gốc thế nào nên mình k uống.
    Mình thấy các mẹ hay uống viên sắt trước khi có bầu và sau khi sinh bé xong tầm 1 tháng. Và giữa thai kỳ thì có bổ sung thêm canxi nữa các mẹ ạ. Mình thì thích uống sữa tươi hơn nên mình chọn sữa tươi và uống thêm sữa bà bầu thôi chứ không uống thêm thuốc gì cả, mình không biết cách uống sao cho đủ lại quá liều thì cũng lo, thuốc bổ cũng không thể uống theo ý thích được ạ.
    • 867 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Mình thấy các mẹ hay uống viên sắt trước khi có bầu và sau khi sinh bé xong tầm 1 tháng. Và giữa thai kỳ thì có bổ sung thêm canxi nữa các mẹ ạ. Mình thì thích uống sữa tươi hơn nên mình chọn sữa tươi và uống thêm sữa bà bầu thôi chứ không uống thêm thuốc gì cả, mình không biết cách uống sao cho đủ lại quá liều thì cũng lo, thuốc bổ cũng không thể uống theo ý thích được ạ.
    Thực ra việc vừa uống sữa bầu, vừa uống vitamin đều không ảnh hưởng gì cả, miễn là cả 2 uống đúng và uống đủ. Nhưng với cơ thể mình thuộc dạng dễ hấp thụ nên mình chỉ uống sữa bầu thôi, k uống thêm vitamin, vì vậy quá trình bầu mình kiểm soát đc cân nặng mà thai nhi phát triển theo đúng chuẩn luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,327 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Việc bổ sung vitamin trước và trong thai kỳ rất quan trọng, giúp mẹ có được 1 thai kỳ khỏe mạnh, đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé. Mình nhớ mang thai bé con mình uống cả sữa tươi và sữa bà bầu và cũng bổ sung theo đơn của bác sĩ như Vitamin, sắt, canxi,…những chất này cũng có trong thực phẩm hàng ngày chúng ta đang ăn nên ăn kết hợp đa dạng để cả mẹ và con đều mạnh khỏe bạn ạ.
    Thời gian trước khi có bầu và mang bầu là quãng thời gian quan trọng nhất, trước khi bầu bí mình uống sữa tươi thanh trùng hàng ngày, còn khi bắt đầu có bầu thì chuyển sang uống sữa bầu, chọn những thực phẩm giầu chất dinh dưỡng hơn để giúp cơ thể tăng dưỡng chất, tốt cho thai nhi. 3 tháng đầu thì cũng k ăn quá nhiều, mỗi ngày uống 1 cốc sữa bầu, đi khám bs luôn nói thai phát triển tốt, vượt hơn so với tuổi thai thật 5-7 ngày đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 741 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Thời gian trước khi có bầu và mang bầu là quãng thời gian quan trọng nhất, trước khi bầu bí mình uống sữa tươi thanh trùng hàng ngày, còn khi bắt đầu có bầu thì chuyển sang uống sữa bầu, chọn những thực phẩm giầu chất dinh dưỡng hơn để giúp cơ thể tăng dưỡng chất, tốt cho thai nhi. 3 tháng đầu thì cũng k ăn quá nhiều, mỗi ngày uống 1 cốc sữa bầu, đi khám bs luôn nói thai phát triển tốt, vượt hơn so với tuổi thai thật 5-7 ngày đó.
    Mẹ nó bầu bí uống sữa bầu gì thế, thai nhi phát triển vượt 5-7 ngày so với tuổi thai thì trộm vía em bé hấp thụ khá tốt chất dinh dưỡng từ mẹ đó. Mình thấy mấy chị ở VP mình đều chọn Dielac Mama Gold để uống khi mang bầu, các chị ý bảo uống sữa đó k bị táo bón lại bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng quan trọng trong quá trình mang thai,
    • 688 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Mình thấy uống cả 2 cùng nhau đều ok mà, uống theo chỉ dẫn của bs nên k lo gì cả. MÌnh hỏi bs là uống 1 trong 2 thứ đc k, bs bảo cũng đc, k sao hết. Mình thì chỉ uống sữa Dielac Mama Gold thôi, vì đọc thành phần thấy rất đầy đủ dưỡng chất cần thiết cho thai nhi rồi, đặc biệt là DHA và axit folic.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha_susu Xem bài viết
    Mẹ nó bầu bí uống sữa bầu gì thế, thai nhi phát triển vượt 5-7 ngày so với tuổi thai thì trộm vía em bé hấp thụ khá tốt chất dinh dưỡng từ mẹ đó. Mình thấy mấy chị ở VP mình đều chọn Dielac Mama Gold để uống khi mang bầu, các chị ý bảo uống sữa đó k bị táo bón lại bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng quan trọng trong quá trình mang thai,
    Các chị ở vp mẹ nó chọn chuẩn luôn rồi đấy, quả là các bà bầu thông thái. Vi sao đc chọn nhiều thế mời mẹ nó tham khảo thành phần dinh dưỡng của sữa ở trang này nhé: https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...BoCNM4QAvD_BwE
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    háng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Mẹ nó đúng là bà mẹ thông thái đó, thật ra khi mang bầu cơ địa mình không còn là ăn, là uống cho mẹ nữa. Nên tâm lý ổn định trước và sau khi mang thai cũng quan trọng. 9 Tháng vất vả và cố gắng để đạt thành quả như mong muốn là ước nguyện của người phụ nữ, thiên chức cao cả được ban tặng, nên con có khỏe từ trong bụng mẹ thì em bé sinh ra cũng dể nuôi.Tâm lý người mình sợ uống thuốc dù là thuốc bổ nên không nên vừa uống sữa bầu vừa uống vitamin. Sữa còn bổ sung đủ DHA hình thành và phát triển não bộ, võng mạc và hệ thần kinh cho bé nữa nên các mẹ nhớ uống sữa nhé.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4