TIN TÀI TRỢ.

Viết cho con yêu của mẹ (12 weeks pregnant)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 86 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

♫♥♫[11-9-2013]♫♥♫
    Viết cho con yêu của mẹ
    (12 weeks pregnant)

Con yêu của mẹ chỉ còn 2 ngày nữa thôi là con đc 12 tuần rồi!

*** Từ khi biết ông trời ban con đến với ba mẹ, thì cả ba và mẹ đều rất vui mừng con àh!! Tuy thời gian này ba con đang đi công tác ở nc ngoài nhưg mẹ hứa mẹ sẽ 1 mình tự chăm sóc cho 2 mẹ con mình thật chu đáo để đảm bảo con yêu của mẹ được khoẻ mạnh và lớn lên từng ngày trong bụng mẹ!! Con yên tâm là bên cạnh 2 mẹ con mình còn có bà ngoại cũg thật nhìu kiến thức & dày dặn kinh nghiệm con nhé!!

*** Khi xuất hiện 2 vạch đầu tiên, mẹ đã vui mừg biết bao vì biết từ nay mẹ đã có con đồg hành rồi, và mẹ sẽ ko còn cô đơn bùn bã hay tủi thân nữa khi ko có ba con bên cạnh!! Người đầu tiên mẹ thôg báo sự việc quan trọg này đươg nhiên là ba của con rồi! Ba con mừg còn hơn cả mẹ nữa, vì con là tất cả của ba mẹ mà , và giờ đây ba con cũg yên tâm côg tác hơn, ba mẹ đã có chug 1 "thiên thần đág yêu" để cùg cố gắg vì con đó! Ngay ngày hôm đó mẹ đã làm rất nhìu việc cho con : trưa đi làm về mẹ đi mua ngay "viên bổ dưỡg hằg ngày Opimin*plus" - với DHA và EPA cho phụ nữ dự định có thai - mang thai - cho con bú (cái này mẹ đc chị bạn của mẹ tư vấn trc đó rùi! vì trc khi dự định có con mà trc đó mẹ cũg đã tìm hiểu dần về kiến thức làm mẹ, và luôn chọn cái tốt nhất cho con), chiều đi làm về mẹ lại đi tạp hoá tìm sữa bà bầu để bổ sug thêm dưỡg chất cho con, và mua thêm các thứ ăn vặt nữa... Mấy ngày tiếp theo cũg là mấy ngày lo lắg hồi hộp vì con, mẹ nghe theo lời ba đã đi mua dép đế thấp bằg cao su vì ba con sợ các giày dép mẹ đag đi sẽ dễ làm mẹ trượt té làm ảnh huởg đến con... Mẹ còn đi nhà sách Fahasa mua cả 2 quyển sách liên quan đến chăm sóc sức khoẻ sinh sản, thời kỳ mang thai... và đặc biệt mẹ ưu tiên chọn quyển "Nhật ký đầu đời của bé" cho con yêu của mẹ nữa! Nhữg lúc rãnh rỗi mẹ lại lên mạng xem quá trình hình thành và phát triển của thai nhi", nhữg điều mẹ bầu nên làm, mẹ bầu nên tránh... mẹ tranh thủ xem trog giờ làm việc, về nhà rãnh lại lên bằg ĐTDĐ để xem, tối trc khi đi ngủ cũg ôm ĐTDĐ xem, xem suốt để nhớ và học hỏi làm theo để tốt cho mẹ con mình con ạ Mẹ bắt đầu hồi hộp, lo lắg và đếm từg ngày, suy ra ngày kinh cuối của mẹ là 20/6/2013, rùi dựa theo cách tính mẹ học đc từ bạn bè và sách báo, mẹ cũg tính đc tuần tuổi của con tươg đối khá chính xác.

*** Mẹ đã hồi hộp mog chờ cái mốc 8 tuần biết bao, để đi siêu âm gặp mặt con lần đầu tiên và đc nghe chính xác tim thai của con đập rất tốt! Ngày dự sinh của con là 28/3/2014 con nhé! (có thể ngày này chưa chính xác đâu vì mẹ chưa đi khám thai mà mới chỉ đi siêu âm thôi!). Trc đó mẹ ko dám làm gì ngoài việc cầu cho con khoẻ mạnh yên ổn trog bụng mẹ vì ng`ta nói thai dưới 8 tuần bé lắm siêu âm bụg ko thấy đc có khi phải siêu âm đầu dò, mà đầu dò thì mẹ sợ thôi rồi, sợ ảnh huởg đến con lắm! Nên mẹ cứ phải hồi hộp chờ đủ 8 tuần thôi!

Rất nhìu cảm xúc mẹ rất mún chia sẻ với mọi người và lưu lại để làm "món quà vô giá" cho con khi con lớn nhưg có nhiều điều làm cho mẹ suy nghĩ nhìu rồi mới dám làm. Mẹ đc biết rằg theo 1 số người thì họ kiêg cữ nhìu lắm, kính thưa các loại kiêng lun..hihi.., cũg như việc có thai cũg ko đc thôg báo quá sớm, ko đc chụp hình thời gian mag thai, ko đc kỳ vọg hay mơ tưởg nhìu quá về con của mình, ko đc viết linh tinh lên các trag mạng xã hội... Nên khi con còn bé quá mẹ vẫn chưa dám thổ lộ và chưa dám làm gì cả, hôm nay khi con gần đc 12 tuần rồi mẹ mới dám viết vài dòng cho con đây!! Mẹ cũg nhận thức & bóc tách đc cái gì cần kiêg & cái gì ko nên kiêg quá mức mà!hihi... Mẹ thấy rất nhìu mẹ khác họ vẫn thườg viết "Nhật ký mang thai", "Nhật ký cho bé", đưa ra các câu hỏi thắc mắc liên quan đến mẹ & bé ... và cả nhữg tâm sự đầy tình cảm và thật xúc độg nữa!! Bỏ qua các bình luận ko vừa tai & khiếm nhã thì khi mẹ lướt web mẹ đọc nhìu bài cũg thấy hay, cũg đầy ý nghĩa... Viết nhật ký cho con, cũg là cách tâm sự hay nhất mẹ gửi gắm tâm tư tình cảm vào con và là điều mà các mẹ có kiến thức ngày nay hay làm cho con yêu của mình, thế tại sao mẹ con mình lại ko làm con nhỉ?? Quan trọg hơn là mẹ sẽ luôn là người thay ba con để làm việc này vì phụ nữ luôn luôn là người giàu tình cảm & văn chươg hơn mà!! Ba con sẽ ko thể nào đủ kiên nhẫn ngồi viết lách như thế này đâu, nhưg khi viết xog mẹ sẽ cho ba con đọc, ba sẽ ko nói gì hết, thậm chí còn nói mẹ rãnh rỗi quá nên mới thế, nhưg con cứ yên tâm, ba con hiểu hết đó!! Và ba con sẽ luôn đồg hành cùg 2 mẹ con mình con há!!

*** 12 tuần - cột mốc rất quan trọg để đo "độ mờ da gáy" và làm tất cả các xét nghiệm tổng quát cũg như coi đây là lần khám thai đầu tiên cho con, làm tiền đề để bác sĩ lên lịch theo dõi sức khoẻ cho 2 mẹ con mình, và cả lịch chích ngừa nữa. Trc đó mẹ chỉ đi siêu âm để an tâm đã có con, chứ ko đưa con đi khám thai linh tinh ở đâu hết, vì mẹ đã ko tin tưởg các bác sĩ và Bệnh viện ở VT và mẹ đã bàn với bà ngoại trc về việc dắt con lên Tp.HCM khám cho chắc ăn rồi. Thứ 7 (14/9/2013) này, ngoại sẽ cùg đi với 2 mẹ con mình lên Tp để khám cho con. Mặc dù khoảg thời gian trc mắt của 2 mẹ con mình còn rất dài và đầy gian nan, nhưg khám xog đợt này mà kết quả mọi thứ ok hết thì mẹ con mình mới thở phào nhẹ nhõm đc 1/3 quãg đườg bầu bí con yêu àh! Tâm trạg của mẹ hiện lại đag rất hồi hộp & lo lắg đấy! Từ khi có con thì tâm trạg mẹ khi nào cũg như vậy khi nghĩ về con, cứ trôg ngóg đếm từg ngày, rồi từg tuần để đc đi siêu âm & thăm khám để chắc chắn con vẫn đag khoẻ mạnh trog bụg của mẹ. Hôm nay mẹ hơi chớm nghẹt mũi & chẩy nc mũi tý xíu rồi, mẹ lo quá đi mất, bây giờ cái gì mẹ cũg sợ làm ảnh hưởg đến con hết trơn ák, nhưg còn 2 ngày nữa thôi mẹ con mình đc gặp bác sĩ lần đầu rồi, tất cả các tình trạng của 2 mẹ con mình mẹ sẽ trình bày hết cho bác sĩ, để bác sĩ biết và kịp thời theo dõi sức khoẻ của 2 mẹ con mình, con cứ yên tâm nha!!

*** Mẹ biết con rất thươg ba mẹ, vì hoàn cảnh ba đi côg tác phải xa 2 mẹ con, nên con đã ko hành mẹ nghén ngẫm gì trog suốt 3 thág đầu này hết trơn đó!! Lâu lâu mẹ chỉ có cảm giác hơi mệt mệt xíu như bị bệnh, rùi hơi nghén mùi sơ sơ xíu thôi hà chứ ko ói vật vã như các mẹ khác!! Mũi mẹ trở nên thính hơn trc, mùi gì mới hơi hơi xíu là mẹ cũg có thể ngửi ra đc và hơi khó chịu với cái mùi ấy thôi. Mẹ vẫn ăn uốg đc bình thg`, có điều hơn ớn sữa bầu (mặc dù đã đổi qua loại sữa thứ 3 rất hợp và dễ uốg rồi) nhưg đc cái ba con tối nào cũg gọi điện nhắc mẹ uốg sữa cho con đẹp trai/ đẹp gái... thì mẹ mới hăg hái uốg đc có 1 cữ tối thôi nhưg mẹ sẽ cố gắg trog mấy thág tiếp theo mẹ sẽ rág uốg thêm nhìu sữa cho con nha!! Mẹ tin qua 3 thág đầu thì mẹ con mình sẽ ổn và tốt hơn nhìu con ha!!

♫♥♫ Mong con yêu của mẹ hãy tiếp tục ngoan như vầy nhé! Con cứ yên tâm chơi đùa trog bụng mẹ suốt 9 thág 10 ngày nha con, ở bên ngoài ba mẹ & mọi người sẽ lun làm mọi thứ để con phát triển tốt đẹp nhất cho đến khi con chào đời gặp ba mẹ, ba mẹ cũg sẽ chuẩn bị mọi thứ tốt đẹp và sẵn sàg hết cho con ♫♥♫

♫♥♫MONG MỌI THỨ SẼ TỐT ĐẸP CHO 2 MẸ CON vào tuần thứ 12 này con nhé!! ♫♥♫
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 63 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chị ghi mà làm em nhớ mình lúc mới mang bầu quá,hihi chúc mừng chị nhé 2 mẹ con đi được 1/3 quãng đường rồi hãy nghĩ đến cảm giác hạnh phúc khi lần đầu được nhìn và ôm lấy con để làm động lực vượt qua giai đoạn bầu bí khó khăn này chị nhé,à mà sẽ còn nhìu hp lắm đây nhất là cảm giác lần đầu con cử động trong bụng đó,em thì 2 tháng rưỡi nữa là sinh rồi nên chia sẻ cùng chị nhé...Em chúc chị và bé khỏe mạnh !
    15/10/2010 : Ngày gặp nhau
    13/11/2010 : Ngày đám hỏi
    20/03/2013 : Ngày mẹ biết con đến bên ba mẹ
    19/05/2013 : Ngày đám cưới
    21/08/2013 : Con được 25 tuần
    30/10/2013 : Con gái được 35 tuần rồi !
    23/11/2013 : Con gái yêu chào đời !!!!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)