TIN TÀI TRỢ.

uống viên sắt và canxi loại nào thì tốt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chocopie81 Xem bài viết
    MẹBong 86 chi chị hỏi chút nhé, nếu em uống cả viên sắt + canxin + procare thì lịch uống trong ngày cuả em như thế nào?

Chị mua thêm procare để uống kết hợp với canxi và sắt mà chưa biết uống thế nào.

Hiện giờ sau khi ăn sáng xong khoảng 10g30 chị uống viên sắt với nước cam, sau khi ăn trưa khoảng 15 phút chị uống canxi.

trước có mẹ khuyên uống proce trước rồi đi ăn sáng luôn chị ạ ! Em cũng áp dụng nhưng có sáng dậy muộn uống trước sẽ mệt vì con đói quá !nên ăn xong em uống luôn ! Proce viên nhộng , dễ tan nên chị yên tâm là ko ảnh hưởng gì về thời gian uống! EM vẫn thường uống cùng với viên canxi.

Thuốc hầu như uống buổi sáng là tốt nhất chị ạ !:Rose::Rose::Rose:

Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe !:Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Em đang uống Vitamama, thuốc của Mỹ, không biết có mẹ nào dùng loại này chưa? Cho em hỏi thuốc này có tốt không ah?
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangoclan82 Xem bài viết
    Em đang uống Vitamama, thuốc của Mỹ, không biết có mẹ nào dùng loại này chưa? Cho em hỏi thuốc này có tốt không ah?
    mình có đọc trong diễn đàn có nhiều mẹ cũng uống thuốc đó đấy mẹ Ngoclan à. Hình như đó là vitamin tổng hợp cũng tốt, nhưng hơi khó mua.

Chúc mẹ khỏe con khỏe nhé.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    trước có mẹ khuyên uống proce trước rồi đi ăn sáng luôn chị ạ ! Em cũng áp dụng nhưng có sáng dậy muộn uống trước sẽ mệt vì con đói quá !nên ăn xong em uống luôn ! Proce viên nhộng , dễ tan nên chị yên tâm là ko ảnh hưởng gì về thời gian uống! EM vẫn thường uống cùng với viên canxi.

Thuốc hầu như uống buổi sáng là tốt nhất chị ạ !:Rose::Rose::Rose:

Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe !:Kiss:
    cảm ơn em nhé. Vậy chị sẽ uống Procare vào buổi sảng trước khi ăn sáng.

Chúc 2 mẹ con em khỏe re he.

• 313 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeu10 Xem bài viết
    Cho mình hỏi có mẹ nào uống giống mình ko?

Mình đang 26w: mỗi ngày 1 ống canxi corbiere + 1 viên procare
    từ hồi bầu chỉ uống 1 procara mỗi ngày, đến tuần 22 bị chuột rút mấy phát uống thêm 1 ống canxi corbiere.

Từ hồi uống ko bị chuột rút nữa. Không biết đã đủ dưỡng chất chưa? Thịt cá , hải sản mình chăm ăn, chỉ mỗi rau là ko chăm ăn thôi. Ăn ít rau có sao ko nhỉ ???
    Nói chung tuần nào cũng phải có đủ ít nhất ngao, sò huyết, ghẹ, chia đều ra trong tuần 1 hoặc 2 lần/ tuần (1 món), ==>:Laughing: hehe mình đoán thế là chăm rồi nhỉ :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,370 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Viên sắt Ferrovit cũng được nhiều bác sĩ kê đơn lắm đó bạn, mà giá cả cũng hợp lý nữa, mình cũng đang uống viên này, lần có bầu trước cũng thế
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 125 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    co me nao da uong calcium chaly natural chua? E thay cai ten no la la, ko biet the nao nhi?
    6h6jp7
    • 119 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ôi, sao hồi mình 17 tuần bác sỹ đã cho uống viên canxi nhỉ!?:Sigh:
    Bác sỹ kê cho mình viên sắt Sangobion và can xi là Calcap. Có mẹ nào cũng uống thuốc như mình k?
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình uống canxi đều đặn thế mà sáng này còn bị chuột rút, đau thế ko biết........:Sad:

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,222 Bài viết

• 2,409 Được cảm ơn

Mình thì được kê Tadyferon B9 (sắt) và Ossopan (canxi). Sắt thì uống đến sau sinh 3 tháng luôn
    ZChvObfzp7

m5uLRSem5uLp7
    • 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình uống canxi đều đặn thế mà sáng này còn bị chuột rút, đau thế ko biết........:Sad:

ngoài thuốc ra mẹ nó ăn uống đủ chất vào là okie - tầm 31 tuần vừa rồi sáng ra thỉnh thoảng mình bị chuột rút - 1 phần là mỏi hết cả cơ tay - chân rồi lưng - háng - ... Dạo này sữa tươi uống luôn 1 lít - ăn nhiều hoa quả - sữa chua - bữa cơm ăn hải sản ko thì cũng 2 lạng cua - hết hẳn luôn ^.^:Rose::LoveStruc:
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi mình cũng bị chuột rút, nhưng toàn đêm đi ngủ thôi. Mẹ nó ăn chuối ấy, mình ăn ngày hai quả thế là hết đấy. Trong chuối có magie thì phải, nên các vận động viên tenis hay ăn chuối, mình nghĩ chắc có cơ sở. Từ hồi mình đọc trên diễn đàn thấy các mẹ nói ăn chuối cũng tránh được chuột rút nên chăm chỉ lắm.
    Mẹ nó chịu khó ăn cá và hải sản cho con thông minh nhé, hihi.. Chả biết có thật không nhưng mình cũng ăn tôm và cá hàng ngày cho đủ chất. Ít nhất là tuần 3 buổi, thỉnh thoảng mẹ chồng mua thêm tôm sú hoặc ghẹ, tôm ăn ngoài bữa.
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Em đang bầu 3 tháng (12 tuần rồi) mới đầu e có uống viên sắt Fegem, nh uống vào thấy đi ngoài phân đen và ăn uống thì kém đi cơ :Sick: trước e còn ăn được 2 bát cơm, chứ giờ ăn được 1 bát, cố lắm mới dc bát thứ 2 - mà ăn ít cơm lắm, ở nhà chồng em ăn tối, MC tiết kiệm (-lúc nào cũng vậy) nên thức ăn ko phong phú lắm, tuần được 1 bữa canh cua - mua 3 lạng mua mà cả nhà 6 ng ăn :Sad:, may ra tuần mới dc 1 bữa cá vì MC em sợ cá,ko thích nấu. ngoài ra chả có ji khác, thịt lợn gà bò thì ít lắm, mà nấu 1 kiểu em chỉ ăn dc vài miếng nhỏ, có rau e ăn nhiều hẳn, vì uống sắt nóng hay sao ý, chén rau rất khỏe - hay con em tuổi trâu nên em đâm ra mê các món rau. Em thì ko tự đi chợ để nấu nướng được vì cả nhà 6ng do MC em phụ trách và cai quản từ xửa đến nay, ko bon chen dc với bà, mà nhà chồng e xa lắm, sáng toàn đi làm sớm, tối 7h mới về. Ah, dc MC quan tâm thêm là sáng luộc cho 2-3 quả trứng ăn cách ngày trong 1 tuần, nước dừa 2 quả/1 tuần.
    Bữa trưa e ăn ở nhà mẹ thì ngon, hay mẹ e hay đổi món và nhiều thức ăn phong phú, nh em chỉ ăn dc kịch kim 2 lưng bát cơm và nhiều thức ăn. 1 tuần ăn thêm 1-2 bát cháo cá chép nữa
    Hoa quả ăn gọi là tráng miệng thôi.
    Sữa e uống lay lắt lắm, giờ đang quyết tâm uống đều đây.

Có khi e bị thiếu chất mất, 3 tháng chưa lên kg nào, đợt ốm lúc bầu hơn 2 tháng còn sút 1kg, may giờ cũng hồi hồi 1 chút, về cân cũ, 46kg.

Các chị có cách ji ăn cho ngon miệng ko, hoặc có món ji bổ mà tốt để em về học tập
    4Mnup7
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi mình cũng bị chuột rút, nhưng toàn đêm đi ngủ thôi. Mẹ nó ăn chuối ấy, mình ăn ngày hai quả thế là hết đấy. Trong chuối có magie thì phải, nên các vận động viên tenis hay ăn chuối, mình nghĩ chắc có cơ sở. Từ hồi mình đọc trên diễn đàn thấy các mẹ nói ăn chuối cũng tránh được chuột rút nên chăm chỉ lắm.
    Mẹ nó chịu khó ăn cá và hải sản cho con thông minh nhé, hihi.. Chả biết có thật không nhưng mình cũng ăn tôm và cá hàng ngày cho đủ chất. Ít nhất là tuần 3 buổi, thỉnh thoảng mẹ chồng mua thêm tôm sú hoặc ghẹ, tôm ăn ngoài bữa.
    Mẹ này sướng thế, mẹ chồng chiều nhất rùi... sao giống mẹ chồng mình thế hihi.....

Ăn chuối cũng tránh chuột rút à, mẹ nó có thông tin hay vậy, mấy nay nhà mình đang hết chuối, mai phái nói mẹ chồng mua thôi.

ờ mình cũng khoảng tuần mới ăn 1 con cua biển, còn bình thường thì có ăn thịt, cá đồng, xương ninh và uống sữa, ăn trái cây đấy chứ.

• 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Em đang bầu 3 tháng (12 tuần rồi) mới đầu e có uống viên sắt Fegem, nh uống vào thấy đi ngoài phân đen và ăn uống thì kém đi cơ :Sick: trước e còn ăn được 2 bát cơm, chứ giờ ăn được 1 bát, cố lắm mới dc bát thứ 2 - mà ăn ít cơm lắm, ở nhà chồng em ăn tối, MC tiết kiệm (-lúc nào cũng vậy) nên thức ăn ko phong phú lắm, tuần được 1 bữa canh cua - mua 3 lạng mua mà cả nhà 6 ng ăn :Sad:, may ra tuần mới dc 1 bữa cá vì MC em sợ cá,ko thích nấu. ngoài ra chả có ji khác, thịt lợn gà bò thì ít lắm, mà nấu 1 kiểu em chỉ ăn dc vài miếng nhỏ, có rau e ăn nhiều hẳn, vì uống sắt nóng hay sao ý, chén rau rất khỏe - hay con em tuổi trâu nên em đâm ra mê các món rau. Em thì ko tự đi chợ để nấu nướng được vì cả nhà 6ng do MC em phụ trách và cai quản từ xửa đến nay, ko bon chen dc với bà, mà nhà chồng e xa lắm, sáng toàn đi làm sớm, tối 7h mới về. Ah, dc MC quan tâm thêm là sáng luộc cho 2-3 quả trứng ăn cách ngày trong 1 tuần, nước dừa 2 quả/1 tuần.
    Bữa trưa e ăn ở nhà mẹ thì ngon, hay mẹ e hay đổi món và nhiều thức ăn phong phú, nh em chỉ ăn dc kịch kim 2 lưng bát cơm và nhiều thức ăn. 1 tuần ăn thêm 1-2 bát cháo cá chép nữa
    Hoa quả ăn gọi là tráng miệng thôi.
    Sữa e uống lay lắt lắm, giờ đang quyết tâm uống đều đây.

Có khi e bị thiếu chất mất, 3 tháng chưa lên kg nào, đợt ốm lúc bầu hơn 2 tháng còn sút 1kg, may giờ cũng hồi hồi 1 chút, về cân cũ, 46kg.

Các chị có cách ji ăn cho ngon miệng ko, hoặc có món ji bổ mà tốt để em về học tập
    Thường thì 3 tháng chưa thấy ngon miệng đâu, bắt đầu sang tháng thứ 4 là ăn vèo vèo thôi.

Nếu mẹ nó uống viên sắt mà táo bón thì ăn thêm sữa chua, ngày hộp là okie.... trơn tru luôn.

Nếu ở nhà mẹ chồng ăn chất bổ khó thế thì thỉnh thoảng nói anh xã dẫn đi ăn tẩm bổ bên ngoài chút, mình có một chị cùng cơ quan cũng giống bạn, thế là thỉnh thoảng 2 vợ chồng cũng lượn đi tẩm bổ cho cả gia đình nhỏ đấy.

Chúc hai mẹ con khỏe.

• 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

ngoài thuốc ra mẹ nó ăn uống đủ chất vào là okie - tầm 31 tuần vừa rồi sáng ra thỉnh thoảng mình bị chuột rút - 1 phần là mỏi hết cả cơ tay - chân rồi lưng - háng - ... Dạo này sữa tươi uống luôn 1 lít - ăn nhiều hoa quả - sữa chua - bữa cơm ăn hải sản ko thì cũng 2 lạng cua - hết hẳn luôn ^.^:Rose::LoveStruc:
    Nghe em nói mà thấy khoái thế, đã ăn hải sản mà còn chén được 2 lạng cua, mà cua em nấu canh cua hay làm món gì mà ăn được nhiều thế.

Chị thì chẳng ăn được nhiều lắm. thịt vài miếng, cơm vài bát, canh vài tô, trái cây vài quả và sữa vài ly hihi..... Nghe mà giật mình nhỉ, nhưng đó là khẩu phần của cả ngày đấy.

Mấy nay đêm nào cũng phải lò rò ..... đi kiếm cái ăn.

• 1,029 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mình vẫn uống cùng Proce + canxi D + viên sắt Profit ( 163mg ) nhưng mình cũng ăn nhiều chất có sắt nên từ tháng thứ 6 mình thôi ko uống sắt nữa mà chỉ uống 2 loại thuốc trên thôi .
    Sao bạn uống nhiều thế nhỉ? Procare là viên vitamine tổng hợp nên đầy đủ cả sắt và canxi rồi mà (tuy hàm lượng hơi nhỏ).

Mình thì thế này:
    - 4 tháng đầu uống Procare, ngày 1 viên uống sau ăn sáng. Vì lúc này nhu cầu về sắt, canxi... chưa cao nên viên này đáp ứng đủ rồi.
    - Từ tháng thứ 5 trở đi: uống riêng từng loại. Sắt (Ferrovit, hoặc TardyferonB9...) uống sau ăn sáng với 1 cốc nước cam (vitamine C tăng cường hấp thụ sắt), calci (loại calci sủi, rất dễ uống, nhờ người mua ở Đức. Nếu k thì cứ uống loại calci từ 400 - 600mg là được) uống sau bữa ăn trưa.
    - Mình thấy WHO khuyến cáo thai phụ ở tháng thứ 7 nên uống 1 liều vit D liều cao (khoảng 200.000 IU), hoặc bổ sung vit D hàng ngày với hàm lượng thấp. Cái này hôm nào đi khám BS phải hỏi kỹ thêm mới được.
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tít_Mít Xem bài viết
    Sao bạn uống nhiều thế nhỉ? Procare là viên vitamine tổng hợp nên đầy đủ cả sắt và canxi rồi mà (tuy hàm lượng hơi nhỏ).

Mình thì thế này:
    - 4 tháng đầu uống Procare, ngày 1 viên uống sau ăn sáng. Vì lúc này nhu cầu về sắt, canxi... chưa cao nên viên này đáp ứng đủ rồi.
    - Từ tháng thứ 5 trở đi: uống riêng từng loại. Sắt (Ferrovit, hoặc TardyferonB9...) uống sau ăn sáng với 1 cốc nước cam (vitamine C tăng cường hấp thụ sắt), calci (loại calci sủi, rất dễ uống, nhờ người mua ở Đức. Nếu k thì cứ uống loại calci từ 400 - 600mg là được) uống sau bữa ăn trưa.
    - Mình thấy WHO khuyến cáo thai phụ ở tháng thứ 7 nên uống 1 liều vit D liều cao (khoảng 200.000 IU), hoặc bổ sung vit D hàng ngày với hàm lượng thấp. Cái này hôm nào đi khám BS phải hỏi kỹ thêm mới được.
    mình cũng nghĩ giống mẹ này, mới đầu chỉ uống uống canxi và viên sắt theo chỉ định của BS nhưng thấy các mẹ khác uống thêm Procare nên mình mới mua thêm 2 lọ 30v.

Mà sao gia thuốc lên vù vù thế ko biết, mới cách đây 2 tháng, chỉ có 150k/lọ mà giờ đã lên 198k/lọ rồi. cứ đà này chắc ... teo.
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Mẹ này sướng thế, mẹ chồng chiều nhất rùi... sao giống mẹ chồng mình thế hihi.....

Ăn chuối cũng tránh chuột rút à, mẹ nó có thông tin hay vậy, mấy nay nhà mình đang hết chuối, mai phái nói mẹ chồng mua thôi.

ờ mình cũng khoảng tuần mới ăn 1 con cua biển, còn bình thường thì có ăn thịt, cá đồng, xương ninh và uống sữa, ăn trái cây đấy chứ.
    Mình công nhận mẹ chồng mình tốt bụng thật. Tháng nào cũng cho con dâu thêm 500k mua sữa, trứng thì lúc nào cũng 2 chục quả trong tủ lạnh, ngày nào cũng mua thêm cam, chuối cho mình. Đến bữa toàn MC gắp thức ăn cho con dâu. Mẹ chồng nó mà cũng vậy thì tốt quá còn gì. Mình thấy nhiều người lấy chồng cũng khổ lắm, ăn cũng chả dám ăn ấy chứ.
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình công nhận mẹ chồng mình tốt bụng thật. Tháng nào cũng cho con dâu thêm 500k mua sữa, trứng thì lúc nào cũng 2 chục quả trong tủ lạnh, ngày nào cũng mua thêm cam, chuối cho mình. Đến bữa toàn MC gắp thức ăn cho con dâu. Mẹ chồng nó mà cũng vậy thì tốt quá còn gì. Mình thấy nhiều người lấy chồng cũng khổ lắm, ăn cũng chả dám ăn ấy chứ.
    ôi vậy thì mình thật may mắn đấy mẹ ngoclan à.

mình thì mẹ chồng ko cho tiền nhưng cần cái gì mẹ chồng mua cho hết, nói đưa tiền còn ko lấy cơ, hôm qua bố chồng còn dẫn đi mua cho cái tủ lạnh mini để trên phòng để đêm đói ko phải xuống nhà.

Mà hàng tháng mình đóng tiền ăn cũng chẳng lấy, nhiều khi thấy ngại quá, mà muốn ăn gì chỉ cần nói tới (ko nói là mẹ mua cho con đâu nhé) là hôm sau được chén...

Mẹ cháu chẳng kể hết được lòng tốt của bà nội đâu..... nhưng thôi, mai mốt bố mẹ cháu sẽ sống tốt, nuôi cháu ngoan và báo hiếu ông bà nội chu đáo.