TIN TÀI TRỢ.

uống viên sắt và canxi loại nào thì tốt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình đang mang thai 21w, đi khám BS cho 2 loại thuốc theo BHYT như sau:

Adofex ngày 1 viên
    Adonacal D ngày 1 viên
    Theo như mình biết thì 2 loại thuốc này giá rất rẻ, vì khám theo BHYT nên BS chỉ kê đơn thuốc thế thôi.

Mình sợ uống thuốc này ko hiệu quả, cụ thể là tối qua mới bị chuột rút (biểu hiện của thiếu canxi) và da thì xanh xao, ko được hồng hào cho lắm.

Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,922 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chocopie81 Xem bài viết
    Mình đang mang thai 21w, đi khám BS cho 2 loại thuốc theo BHYT như sau:

Adofex ngày 1 viên
    Adonacal D ngày 1 viên
    Theo như mình biết thì 2 loại thuốc này giá rất rẻ, vì khám theo BHYT nên BS chỉ kê đơn thuốc thế thôi.

Mình sợ uống thuốc này ko hiệu quả, cụ thể là tối qua mới bị chuột rút (biểu hiện của thiếu canxi) và da thì xanh xao, ko được hồng hào cho lắm.

Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.
    Em thì uống thuốc của Hàn Quốc, 30 nghìn một vỉ sắt có 6 viên thoai, còn canxi là 27 nghìn một vỉ, cũng ko biết có tốt ko, nhưng bsy kê cho uông như thế ạ!
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBonyeu Xem bài viết
    Em thì uống thuốc của Hàn Quốc, 30 nghìn một vỉ sắt có 6 viên thoai, còn canxi là 27 nghìn một vỉ, cũng ko biết có tốt ko, nhưng bsy kê cho uông như thế ạ!
    Mẹ Bonyeu có thể viết tên đầy đủ của thuốc cho mình biết với được không?
    Cảm ơn mẹ Bonyeu nhé.

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

BS cho thế nào thì uống thế đấy,cứ đắt mới là tốt đâu :Thinking: ? mẹ này quan trọng vật chất quá,e ở bên này bs nói tốt chả cần uống thuốc gì,vẫn thấy bt.
    Mà chuột rút không hẳn là do thiếu canxi đâu nhé,mới cả mới uống ít bữa thì sao thấy tác dụng,cúng phải cho nó có time chứ ,thấy topic nào có mẹ nào post lên rùi mà đầu óc chả minh mẫn lắm nên ko nhớ :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 625 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Thuốc nào miễn là đủ thành phần là được rồi bác ạ, bs kê mình uống thì yên tâm chứ uống theo ng khác cũng sợ lắm. Từ đầu tới giờ em ko hề uống viên sắt nào mà da cũng đâu có xanh xao gì đâu! Do cơ thể mình thôi!
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình biết là uống theo BS thì tốt, nhưng thấy chưa có tác dụng (viên sắt uống hết 5 vỉ rồi, còn canxi thì gần 1 vỉ) nên mới phải đưa lên diễn đàn hỏi các mẹ.

Với lại một số thuốc ngoại nghe nói là ko bị ợ chua, tanh hay sao ý? vì ko quan trọng vật chất nên mới để ý tới loại thuốc tốt cho con. Mấy mẹ kỳ quá.......

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bác sỹ mình khám từ đầu khi mang bầu thì kê cho mình Calcium Sandoz, viên sủi của Pháp, uống ngon và dễ lắm, với lại nó bồi bổ canxi rất nhanh, mình thấy vậy, vì mình thấy bị chuột rút ghê lắm, uống mấy hôm là đỡ liền.

Nhưng uống canxi thì đúng là ngoài 5 tháng mới nên uống, và nên tư vấn với bác sỹ.
    Yêu anh và các con hơn mỗi ngày!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 237 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình thì uống HankinlAB bổ xung canxi. trc hay bị chuột rút và đau nhức chân tay nhưng khi uông thuốc là hết hẳn. mấy đứa bạn mình cũng chỉ dùng lại này. hiệu quả lắm các mẹ thứ dùng xem. 560k 1 lọ co 60 viên mối ngày uống 1v
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Tớ đây thì theo bs cả ở bv lẫn pm riêng.
    Mà các mẹ biết rùi đấy! Theo về pm riêng của các bác là các bác bán thuốc luôn! Không có đường mà từ chối!:Sad::Sad:! Mắc kinh vẫn phải mua!
    Thía là tớ cứ uống thuốc bác bán thui! Chỉ là thuốc sắt và canxi bình thường.
    • LF
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,203 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Mình từ tháng thứ 4 uống thêm sắt tên Chewfer - Thành phần: 100mg Iron INN + 350mcg Folic acid BP / viên của RENATA LIMITED Bangladesh, 1 hộp 5 vỉ, 6v/vỉ loại nhai rồi uống ngày 1 viên nên vào người rất dễ chịu do không bị vón khi tiêu hóa thuốc trong dạ dày, vị ngọt không tanh, ko gây vàng răng, ko táo bón.

Từ tháng thứ 5 uống canxi Ossopan 600mg - Thành phần: 129 mg canxi/viên của Pierre Fabre France, 1 hộp 3 vỉ, 10v/vỉ uống ngày 1 viên sau ăn sáng.

BS dặn 2 loại trên uống đến lúc đi sinh bé luôn.
    Bạn tham khảo nhé. :rolleyes::Rose:
    La Vie est Belle
    • 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình thì chủ quan 3 tháng đầu ko uống sắt nên 2 lần bị choáng - gần như lịm đi - Bạn mình còn bị ngất cơ - Nhưng nếu mẹ nó ăn khỏe , đủ chất thì sẽ ko thiếu máu đến độ choáng đâu ^.^ !

Từ đó mình uống sắt khá nhiều 163mg/ ngày - Loại Proifit ( khá rẻ )

Giờ thì chỉ còn uống Procare ( thuốc bổ ) - 190k/lọ 30 viên - của Úc - mua ở Thái Thịnh
    Thành phần : dầu cá (500mg) - DHA (150mg)- EPA (30mg)- Omega 3(160mg )- B6 (5mg ) - Sắt (15.2 mg - ko nhiều lắm )- Canxi (200mg )- loại canxi khác nữa (46mg ) - D3 (2.5mcg ) - B1,B2,B12,VITAMIN C , .....rất nhiều thành phần khác ^.^

---> nhiều thành phần giúp bé thông minh !
    canxi D : 240mg canxi và 240mg vitamin D

Canxi MẸ NÓ KO CẦN BỔ SUNG NHIỀU QUA THUỐC ĐÂU Ạ ! TỐT NHẤT NGÀY NÀO CŨNG ĂN TÔM , CUA , HẢI SẢN bổ sung rất nhiều canxi mà tốt hơn hẳn ^.^ ( chỉ cần 100g - 200g thui mà )

Chúc mẹ nó mạnh khỏe ^.^ - đừng quên bổ sung chất dinh dưỡng khác !
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhé. Các mẹ nhiệt tình quá mình tham khảo được rất nhiều điều. Mình sẽ uống hết chỗ thuốc BS cho và hỏi BS đổi thuốc theo các mẹ xem thế nào.

Hic..... vừa uống viên sắt xong, toàn ợ chua và tanh lên miệng thôi các mẹ ạ.

• 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    Mình thì chủ quan 3 tháng đầu ko uống sắt nên 2 lần bị choáng - gần như lịm đi - Bạn mình còn bị ngất cơ - Nhưng nếu mẹ nó ăn khỏe , đủ chất thì sẽ ko thiếu máu đến độ choáng đâu ^.^ !

Từ đó mình uống sắt khá nhiều 163mg/ ngày - Loại Proifit ( khá rẻ )

Giờ thì chỉ còn uống Procare ( thuốc bổ ) - 190k/lọ 30 viên - của Úc - mua ở Thái Thịnh
    Thành phần : dầu cá (500mg) - DHA (150mg)- EPA (30mg)- Omega 3(160mg )- B6 (5mg ) - Sắt (15.2 mg - ko nhiều lắm )- Canxi (200mg )- loại canxi khác nữa (46mg ) - D3 (2.5mcg ) - B1,B2,B12,VITAMIN C , .....rất nhiều thành phần khác ^.^

---> nhiều thành phần giúp bé thông minh !
    canxi D : 240mg canxi và 240mg vitamin D

Canxi MẸ NÓ KO CẦN BỔ SUNG NHIỀU QUA THUỐC ĐÂU Ạ ! TỐT NHẤT NGÀY NÀO CŨNG ĂN TÔM , CUA , HẢI SẢN bổ sung rất nhiều canxi mà tốt hơn hẳn ^.^ ( chỉ cần 100g - 200g thui mà )

Chúc mẹ nó mạnh khỏe ^.^ - đừng quên bổ sung chất dinh dưỡng khác !
    hihi..... mẹ Bong86 nhiều kinh nghiệm hay he. Ngày nào cũng ăn hải sản chắc sạt nghiệp quá mẹ nó ơi.

Khi mới có bầu 2 tháng mình có uống 1 hộp Procare, sau đó ko khám ở BV PSQT nữa nên ko uống nữa. Ko biết giờ có nên uống kết hợp hàng ngày với viên sắt và canxi ko mẹ nó nhỉ?

• 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

mình vẫn uống cùng Proce + canxi D + viên sắt Profit ( 163mg ) nhưng mình cũng ăn nhiều chất có sắt nên từ tháng thứ 6 mình thôi ko uống sắt nữa mà chỉ uống 2 loại thuốc trên thôi .

Mẹ nó ngày ăn 2 lạng Cua đã dư canxi rồi nhé 1 lạng có 5021mg canxi mà ! ngoài ra sữa tươi, sữa đậu nành , sữa chua - cứ tích cực mẹ nó ạ ^.^

Đạm : thịt bò, thịt lớn , gà , cá , trứng 1 quả ( 100g )
    Rau xanh : cả , rau muống, canh cua, đậu , đỗ , giá đỗ ,.. ( 200g )
    Đậu phụ rán : 1 bìa - tuần 2-3 bữa .
    Hoa quả 200g
    + 2 bát cơm

Thỉnh thoảng 1 tuần mẹ nó ăn 1-2 bữa Sò, Ghẹ , cá hồi , cá thu , cá nguyên xương ( cá bống ) .... để bổ sung thêm omega 3 cho bé cũng tốt lắm ^.^ ( khoản này tớ ít ăn vì lười đi chợ - hihi - đang bảo vệ TN nên cũng bận ):Sigh:
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    mình vẫn uống cùng Proce + canxi D + viên sắt Profit ( 163mg ) nhưng mình cũng ăn nhiều chất có sắt nên từ tháng thứ 6 mình thôi ko uống sắt nữa mà chỉ uống 2 loại thuốc trên thôi .

Mẹ nó ngày ăn 2 lạng Cua đã dư canxi rồi nhé 1 lạng có 5021mg canxi mà ! ngoài ra sữa tươi, sữa đậu nành , sữa chua - cứ tích cực mẹ nó ạ ^.^

Đạm : thịt bò, thịt lớn , gà , cá , trứng 1 quả ( 100g )
    Rau xanh : cả , rau muống, canh cua, đậu , đỗ , giá đỗ ,.. ( 200g )
    Đậu phụ rán : 1 bìa - tuần 2-3 bữa .
    Hoa quả 200g
    + 2 bát cơm

Thỉnh thoảng 1 tuần mẹ nó ăn 1-2 bữa Sò, Ghẹ , cá hồi , cá thu , cá nguyên xương ( cá bống ) .... để bổ sung thêm omega 3 cho bé cũng tốt lắm ^.^ ( khoản này tớ ít ăn vì lười đi chợ - hihi - đang bảo vệ TN nên cũng bận ):Sigh:
    Mình thì toàn mẹ chồng đi chợ và nấu nên ăn theo nhà vậy, mà mình là dâu Bắc, mẹ chồng người Nam nên khẩu vị hơi khác. Nhiều khi nấu thì có một mình ăn nên ngại.

Nên cứ ăn theo gia đình với lại thấy cũng uống nhiều sữa (sữa tươi + sữa bà bầu) rồi nước cam, nước dừa, trái cây. Nên mỗi bữa cũng chỉ ăn 2 bát cơm.

Có cố gắng 1 tuần 2 lần ăn tôm hoặc cua biển, còn sò và ghẹ thì hơi ít.

Mai mốt học theo em (mẹbong86) uống thêm Procare nữa cho có omega 3 và omega 6.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,922 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chocopie81 Xem bài viết
    Mẹ Bonyeu có thể viết tên đầy đủ của thuốc cho mình biết với được không?
    Cảm ơn mẹ Bonyeu nhé.
    Viên sắt của em có tên là: Hemodin
    Viên canxi là: Dongkoo Calcium
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBonyeu Xem bài viết
    Viên sắt của em có tên là: Hemodin
    Viên canxi là: Dongkoo Calcium
    cảm ơn em nhé. Chị sẽ tham khảo thêm ý kiến BS khi đi khám định kỳ vào lần tới. Weekend vui vẻ nhé.

• 313 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cho mình hỏi có mẹ nào uống giống mình ko?

Mình đang 26w: mỗi ngày 1 ống canxi corbiere + 1 viên procare
    từ hồi bầu chỉ uống 1 procara mỗi ngày, đến tuần 22 bị chuột rút mấy phát uống thêm 1 ống canxi corbiere.

Từ hồi uống ko bị chuột rút nữa. Không biết đã đủ dưỡng chất chưa? Thịt cá , hải sản mình chăm ăn, chỉ mỗi rau là ko chăm ăn thôi. Ăn ít rau có sao ko nhỉ ???
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

MẹBong 86 chi chị hỏi chút nhé, nếu em uống cả viên sắt + canxin + procare thì lịch uống trong ngày cuả em như thế nào?

Chị mua thêm procare để uống kết hợp với canxi và sắt mà chưa biết uống thế nào.

Hiện giờ sau khi ăn sáng xong khoảng 10g30 chị uống viên sắt với nước cam, sau khi ăn trưa khoảng 15 phút chị uống canxi.

• 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeu10 Xem bài viết
    Cho mình hỏi có mẹ nào uống giống mình ko?

Mình đang 26w: mỗi ngày 1 ống canxi corbiere + 1 viên procare
    từ hồi bầu chỉ uống 1 procara mỗi ngày, đến tuần 22 bị chuột rút mấy phát uống thêm 1 ống canxi corbiere.

Từ hồi uống ko bị chuột rút nữa. Không biết đã đủ dưỡng chất chưa? Thịt cá , hải sản mình chăm ăn, chỉ mỗi rau là ko chăm ăn thôi. Ăn ít rau có sao ko nhỉ ???
    mẹ này giống mình rồi, lúc chưa uống can xi thì bị chuột rút, nhưng từ hôm uống đều đặn hàng ngày tới giờ thì ko thấy nữa.

Mà mẹ nó ăn nhiều hải sản là như thế nào nhỉ? tuần ăn mấy lần vậy mẹ nó. Mẹ nó nên ăn thêm rau vào, trong rau có nhiều Vitamin.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3