TIN TÀI TRỢ.

Tuần thai thứ 19 (cũ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.92K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,538 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Xem Tuần thai thứ 18

MANG THAI TUẦN THỨ 19

Ngày thai thứ 127 - 133 (ngày 141 - 147 tính từ ngày đầu kỳ kinh cuối)

(Webtretho) Vậy là hai mẹ con đã đi đến mốc giữa của thai kỳ! Xin chúc mừng! Bé yêu đã bắt đầu có những bài tập đầu tiên cho hệ tiêu hóa của mình. Trong khi đó, trọng lượng tăng thêm cùng những thay đổi khác đang gây ra cho bạn càng nhiều phiền toái hơn. Bạn có thể làm gì để giữ được sự tươi tắn khỏe khoắn cho cả mình và con?

Em bé phát triển như thế nào?

Lúc này bé nặng gần 300g. Bé dài khoảng 16,5cm từ đầu đến mông và khoảng 25cm từ đầu đến gót chân. (Trong 20 tuần đầu tiên, chân của thai nhi co xếp lại sát ngực rất khó đo lường nên người ta đo từ đỉnh đầu xuống dưới mông. Sau 20 tuần, chiều dài của em bé được tính từ đầu đến chân.)

w19_wtt_500
    Hình ảnh thai nhi tuần thứ 19 - Ảnh: BabyCenter.com

Bé bắt đầu nuốt nhiều hơn trong giai đoạn này, đây là bài tập thực hành rất tốt cho hệ tiêu hóa. Cơ thể bé khi này cũng tạo ra phân su – một sản phẩm của hệ tiêu hóa có màu đen dính, tích tụ trong ruột, và bạn sẽ “được” thấy nó trong chiếc tã bẩn đầu tiên của con (một số bé có thể thải luôn phân su trong tử cung của bạn hoặc trong khi được sinh ra).

Trong tuần này, mỗi ngày qua bé đều có một bước tiến rất đáng kể, hãy cùng điểm lại nhé!

Ngày thứ 127:
    Làn da bé đã dày hơn rồi đấy, nó được cấu tạo gồm 4 lớp bởi vì sắc tố da chưa xuất hiện. Thật thú vị là tất cả các thai nhi dù ở châu lục nào cũng đều có cùng màu da như nhau ở giai đoạn này.
    Mẹ làm cho bé: Hầu hết những đơn thuốc không kê toa dùng để giảm lượng acid trong dạ dày thai phụ đều an toàn. Một vài loại chứa aspirin, thứ mà thai phụ được khuyến cáo là không nên dùng. Kiểm tra thành phần của thuốc trước khi sử dụng hoặc hãy xin lời khuyên của bác sĩ.

Ngày thứ 128:
    Tế bào thần kinh của bé đã có thể điều khiển 5 giác quan phát triển tương ứng theo từng khu vực của não bộ.
    Mẹ làm cho bé: Có nhiều cách để bổ sung Omega-3, một loại acid béo giúp phát triển trí não của trẻ. Chúng có nhiều trong bột ngũ cốc, salad, cá, trứng, thịt…

Ngày thứ 129:
    Chỉ với ống nghe, bác sĩ đã có thể nghe được nhịp tim thai từ bên ngoài bụng mẹ.
    Mẹ làm cho bé: Đây chính là thời điểm khá thú vị để đặt cho bé một cái tên thật âu yếm.

Ngày thứ 130:
    Bộ nhớ của bé đã trở nên tinh vi và phức tạp hơn.
    Mẹ làm cho bé: Vận động với tốc độ cao hoặc trong thời tiết khắc nghiệt (trượt tuyết, cưỡi ngựa…) là nguyên nhân khiến nhau thai bị bong tách ra khỏi thành tử cung. Y học gọi là chứng lạc vị nhau thai, nó có thể nguy hiểm cho sức khỏe cả bạn lẫn bé.

Ngày thứ 131:
    Tuy mắt mí mắt của vẫn nhắm, song bé có thể chuyển động con ngươi tới lui bên trong dưới lớp mí ấy. Tuyệt hơn là bé còn cảm nhận được sự thay đổi của ánh sáng nữa.
    Mẹ làm cho bé: Bởi chu vi chiếc bụng tăng lên khiến nó nhô ra rõ hơn vì thế bây giờ là thời điểm rất dễ va chạm vào nhiều đồ nội thất trong nhà như bàn, ghế, tủ… và cả người nữa. Sự va chạm này rất dễ làm đau bé. Có thể xoa dịu cơn đau bằng môi trường nước hoặc nệm giảm chấn để bảo vệ bé.

Ngày thứ 132:
    Bé đã đưa ra tín hiệu rõ ràng về việc thuận tay trái hoặc tay phải.
    Mẹ làm cho bé: Ít nhất mỗi ngày, bạn cần bổ sung khoảng 30mg sắt để giúp cho bé sản xuất đủ lượng huyết cầu tố mà bé cần. Thịt bò, heo, rau xanh…là nguồn cung cấp sắt dồi dào cho bé.

Ngày thứ 133:
    Túi ối đủ rộng rãi đủ cho bé cảm giác an toàn và hài lòng với “ngôi nhà nhỏ” của mình.
    Mẹ làm cho bé: Trong quá trình siêu âm đồ, bác sĩ sẽ cung cấp cho bạn hình ảnh của thai nhi. Qua đó, có thể nhận biết được tình trạng sức khỏe của thai nhi, tuy nhiên bạn chỉ nên siêu âm khi có sự chỉ định của bác sĩ.

Cuộc sống của bạn thay đổi như thế nào?

Xin chúc mừng! Bạn đã đi được nửa đường của thai kỳ. Đỉnh tử cung của bạn đã đạt mức ngang rốn, và nhiều khả năng bạn đã tăng thêm khoảng 10 kg. Hãy chuẩn bị tinh thần vì từ bây giờ trở đi, cứ mỗi tuần bạn sẽ tăng thêm khoảng nửa ký nữa. (Nếu cơ thể bạn trước khi mang thai quá gầy, có thể bạn cần phải tăng thêm một chút, nếu thừa cân, có lẽ cần giảm bớt đi một chút.)

Hãy đảm bảo đủ lượng chất sắt cho cơ thể vì đây là khoáng chất chủ yếu dùng để tạo hemoglobin (một phần của tế bào hồng cầu có nhiệm vụ vận chuyển oxy). Trong thời gian mang thai, cơ thể cần nhiều sắt hơn do lượng máu tăng thêm, ngoài ra còn để cung cấp cho nhau thai và bào thai đang phát triển. Thịt đỏ, thịt gia cầm (đặc biệt loại có thịt sẫm màu), tôm cua… là những nguồn cung cấp sắt tốt. Một số thực phẩm khác có nguồn gốc thực vật chứa nhiều sắt bao gồm các loại rau củ, sản phẩm làm từ đậu nành, rau bina, nước trái mận, nho khô, và ngũ cốc tăng cường chất sắt.

Nếu chưa đăng ký học một lớp nào về sinh nở, bạn có thể cần phải xem xét việc này, đặc biệt nếu đây là lần sinh đầu. Một lớp học có sắp xếp theo chủ đề sẽ giúp bạn và chồng mình chuẩn bị tinh thần cho những khó khăn của việc mang thai và sinh nở. Hãy hỏi bạn bè, người thân hoặc bác sĩ để được giới thiệu kỹ hơn những chương trình học phù hợp.

Dưới đây là những thay đổi của bạn trong 7 ngày của tuần này, cùng với những lời khuyên hữu ích cho bạn:

Ngày thứ 127: Bạn sẽ có thêm một thay đổi nhỏ đó là chứng đãng trí, đôi lúc bạn sẽ quên vài việc đang làm, quên password email…Cảm giác của bạn trống rỗng và không có mục tiêu, định hướng gì cả.
    Mẹ làm cho mẹ: Kinh nghiệm của một số bạn khi mắc chứng đãng trí thai kỳ là không dùng thuốc mà để tâm trạng diễn tiến một cách tự nhiên. Hãy sử dụng nhiều tờ giấy dùng để ghi công việc quan trọng cần làm và dán vào nơi dễ thấy nhất.

Ngày thứ 128: Bạn có nhiều lo lắng và áp lực khó tả, ví như việc nghĩ tên cho bé, giữ bí mật tên đến phút chót…
    Mẹ làm cho mẹ: Bạn nên thắp vài cây nến sáng trong nhà tắm, tận hưởng cảm giác thư giãn với nước ấm. Không gian tĩnh lặng, yên bình sẽ giúp bạn thư thái tinh thần hơn, lúc đó, bạn sẽ cảm nhận được những chuyển động của bé trong cơ thể mình một cách dễ dàng hơn.

Ngày thứ 129: Bạn cảm nhận rõ tim mình phải làm việc tích cực hơn để bơm máu đi khắp cơ thể. Hầu hết các mẹ đều trải qua cảm giác này.
    Mẹ làm cho mẹ: Nếu cảm giác tim đập thình thịch sau khi leo lên cầu thang hoặc tập thể dục thì bạn nhớ là giảm tốc độ, vận động chậm và nhẹ nhàng cho đến khi ngừng hẳn để cho cơ thể bắt nhịp từ từ, tránh trường hợp dừng đột ngột. Có thể nhận thấy là triệu chứng này sẽ kéo dài suốt thai kỳ, tuy nhiên một tin vui là trái tim của bạn sẽ trở lại trạng thái bình thường sau khi sinh bé.

Ngày thứ 130: Bạn cần chú ý đến những dấu hiệu nghiêm trọng trên tay hoặc chân, đó là hiện tượng phù sưng hoặc rạn da, đặc biệt là khi đứng quá lâu.
    Mẹ làm cho mẹ: Đây chính là thời điểm bạn gói những đôi giày, bốt cao lại và chọn những đôi giày đế bệt để giữ an toàn cho cả 2 mẹ con nhé.

Ngày thứ 131: Đặt tay lên bụng, bạn sẽ cảm nhận được đỉnh tử cung.
    Mẹ làm cho mẹ: Cơ thể bạn lại tiếp tục có những thay đổi. Da bạn có thể khô hơn và bạn nên dùng sữa dưỡng thể để dưỡng da cho da mềm mại hơn. Cân nặng thay đổi rõ hơn vì bé đã lớn hơn.

Ngày thứ 132: Nếu bạn mang thai với thể trạng và cân nặng bình thường thì cho đến ngày hôm nay, bạn sẽ tăng thêm khoảng gần 10kg. Lúc này bạn bắt đầu băn khoăn, lo lắng về vóc dáng của mình và sẽ hỏi bố bé xem bạn còn quyến rũ nữa hay không.
    Mẹ làm cho mẹ: Điều tốt nhất cần làm là có thể giữ được sự tự tin và kết nối chuyện gối chăn với bố bé một cách hòa hợp nhất. Có thể chia sẻ với bố bé về những thay đổi trên cơ thể, những mong muốn về tư thế, cách thức mới… bởi người đàn ông có cái nhìn và phản ứng với sự thay đổi ấy khác phụ nữ chúng ta nên bạn không cần quá lo lắng.

Ngày thứ 133: Nếu bạn đã từng nâng hoặc phẫu thuật ngực, bạn nên hỏi bác sĩ về việc cho bé bú.
    Mẹ làm cho mẹ: Hầu hết những thai phụ phải trải qua đau đớn khi phẫu thuật ngực, đặc biệt là bơm ngực lớn lên phẫu thuật lấy khối u ra…Tất cả đều có thể cho bú bú. Tuy nhiên bạn nên đề nghị được cung cấp thuốc và tư vấn chi tiết khi cho bé bú.

Bạn sẽ cảm thấy gì trong tuần này?

• 56% bà mẹ cảm thấy kiệt sức trong tuần này.
    • 52% bà mẹ cảm thấy đau lưng trong tuần này.
    • 47% bà mẹ cảm thấy đau ngực trong tuần này.

Lịch xét nghiệm thai kỳ - Tuần thai thứ 19

- Các xét nghiệm thông thường: Xét nghiệm tiểu đường thai kỳ; Siêu âm Doppler; Ký sinh trùng Toxoplasmcist; Siêu âm thai.
    - Xét nghiệm các bất thường của thai nhi: Xét nghiệm AFP (protein do thai nhi sản xuất); Xét nghiệm tầm soát trước sinh; Nội soi thai; Sinh thiết nhau thai.

Mỗi tuần thai - một chủ đề:

Để có một đêm ngon giấc

Thai nhi càng phát triển, bạn càng khó ngủ trọn đêm do những thay đổi thấy được và không-thấy-được đang diễn ra trong cơ thể. Bạn có thể ngạc nhiên khi khám phá ra rằng:
    - Lần đầu tiên trong đời, bạn ngáy! Việc này một phần do lượng estrogen gia tăng góp phần làm sưng tấy lớp niêm mạc mũi, thậm chí có thể khiến bạn chảy nhiều nước mũi hơn. Cách giải quyết: ngủ nằm nghiêng và nâng cao đầu lên một chút.
    - Ợ nóng và khó tiêu làm cho việc nằm xuống giường càng thêm khó chịu. Cách giải quyết: Tránh các thực phẩm gây ra chứng ợ nóng, dành khoảng 2-3 giờ cho việc tiêu hóa bữa ăn trước khi đi ngủ, ngủ ở tư thế nửa nằm nửa ngồi trên một một ghế tựa thoải mái hoặc có chèn gối dưới lưng…
    - Chuột rút làm bạn choàng tỉnh giấc. Phải làm gì: Làm dịu co rút bằng cách duỗi thẳng chân và bàn chân, sau đó nhẹ nhàng uốn ngón chân của bạn trở lại về phía trước hoặc đi bộ vòng quanh trong vài phút.
    - Bạn trằn trọc cả đêm cố gắng tìm một tư thế thoải mái. Phải làm gì: Nằm nghiêng một bên, cong đầu gối và chèn một cái gối giữa hai chân. Bạn cũng có thể chèn thêm gối dưới bụng và sau lưng, hoặc thử dùng loại gối dành cho bà mẹ mang thai.
    - Bạn nóng nực và ra mồ hôi nhiều. Phụ nữ mang thai thường cảm thấy nóng hơn bình thường do những thay đổi trong trao đổi chất, hormone và trọng lượng cơ thể. Phải làm gì: Giữ phòng ngủ của bạn mát mẻ, thông thoáng; mặc quần áo ngủ làm từ sợi tự nhiên thoáng mát và tránh xa các loại vải tổng hợp vì chúng có thể giữ hơi ẩm trên da bạn, khiến bạn thường xuyên cảm thấy ẩm và lạnh.
    - Ngồi dậy khỏi giường trở nên khó khăn hơn bao giờ hết! Phải làm gì: Lăn đến cạnh giường, vắt chân xuống và chống tay ngồi lên; sau đó bạn đặt bàn chân ngay ngắn trên sàn nhà và đứng lên.

Hoạt động cho bạn tuần này

Hãy đãi mình thứ gì đó. Bạn đã đến mốc nửa chặng đường mang thai, hãy ăn mừng một chút đi. Bạn cần vài ý tưởng?
    - Để giúp thoải mái hơn: hãy thử nến thơm, một bộ váy ngủ / pyjama mới, hoặc một lần massage tiền sản.
    - Để lưu giữ kỷ niệm: hãy đầu tư cho những bức ảnh chuyên nghiệp chụp lại những khoảnh khắc đẹp của bạn khi mang thai, một khung hình đẹp để lồng tấm ảnh đầu tiên của con sau khi sinh ra. (Trước đó, bạn có thể lồng hình ảnh siêu âm!)
    - Để lấy lại sự quyến rũ: hãy đi sắm một chiếc váy bầu thật duyên dáng hoặc trang điểm thật xinh cho bữa tối lãng mạn với chồng nhé!

Xem Tuần thai thứ 20

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 39 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

thật bổ ích cho mình ,mình đang 19 tuần rùi,mình sẽ ăn thật nhiều cho con