TIN TÀI TRỢ.

Tuần 24, siêu âm cổ tử cung ngắn

• 5 Lượt chia sẻ
  • 50.4K Lượt đọc
  • 136 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 55 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai có kinh nghiệm vụ cổ tử cung ngắn ko tư vấn cho em với
    Em từ lúc 8wks đã bị cơn co tử cung, fai uống thuốc Spas chống co. 16wks lại fai đến bs tiếp. Từ đấy đến giờ bs kê cho e uống Spas rồi nonspa liên tuc luôn vì bảo cơn co nhiều.
    24wks rưỡi e đi khám thì bs bảo cổ tử cungg hơi ngắn, bắt nghỉ làm 1 tuần ở nhà. Truoc do 1 tuan e cung kham o day thi do CTC la 31mm. Huhu, e chả biết thế nào. E hay khám ở bs Hoa viện C. Cô Hoa nói là CTC 22 hay 25mm gì đấy mà vì lo lắng quá nên e nghe ko rõ. Nhưng e đến nhờ bác Quyết viện C tư vấn thì bác lại bảo chả sao cả, yên tâm. Cứ uống thuốc & đi lại ít thôi. Vc em thi kieng tuyet doi tu luc 8wks cơ. Em bé trộm vía vẫn phát triển tốt, máy ầm ầm. Em cứ lo quá, vi sợ sinh non thì chết

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 118 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moicongglx Xem bài viết
    Các mẹ ơi, có ai có kinh nghiệm vụ cổ tử cung ngắn ko tư vấn cho em với
    Em từ lúc 8wks đã bị cơn co tử cung, fai uống thuốc Spas chống co. 16wks lại fai đến bs tiếp. Từ đấy đến giờ bs kê cho e uống Spas rồi nonspa liên tuc luôn vì bảo cơn co nhiều.
    24wks rưỡi e đi khám thì bs bảo cổ tử cungg hơi ngắn, bắt nghỉ làm 1 tuần ở nhà. Truoc do 1 tuan e cung kham o day thi do CTC la 31mm. Huhu, e chả biết thế nào. E hay khám ở bs Hoa viện C. Cô Hoa nói là CTC 22 hay 25mm gì đấy mà vì lo lắng quá nên e nghe ko rõ. Nhưng e đến nhờ bác Quyết viện C tư vấn thì bác lại bảo chả sao cả, yên tâm. Cứ uống thuốc & đi lại ít thôi. Vc em thi kieng tuyet doi tu luc 8wks cơ. Em bé trộm vía vẫn phát triển tốt, máy ầm ầm. Em cứ lo quá, vi sợ sinh non thì chết

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

chào bạn, có mình cũng giống bạn đây, hiên tại mình dc 31 T rồi nhưng cũng đang trong giai đoạn điều trị và lo lắng đây bạn ạ

Hồi 24T mình cũng phát hiện ctc ngắn 30 mm, do có nhiều cơn gò mà mình k biết. mà vc mình giữ lắm từ hôig có thai là mình nghỉ hẳn ở nhà luôn, thỉnh thoảng cuối tuần chồng mới đưa đi dạo thôi, sau đợt đó bsi kê cho mình uống spaspon ngày 6V/3 lần mình nằm nghỉ tuyệt đối luôn, đến 29w mình có ra 1 tẹo máu thôi hế là đi bvienluoon và ctc còn có 21mm bác sĩ cho nhập viện theo dõi luôn ở viện mình dc tiêm thuóc trợ phổi và chuyền 2 ngày siêu âm rồi về

hnay mình mới đi khám lại e be 31W ctc lên 29 mm nhưng hơi mở một tẹo, bsi bỏ k sao cho về, mình giờ cứ 1 tuần có 1 bsi đến khám tại nhà và cứ 10 ngày lại đến bvien khám siêu âm lại. giờ chỉ trù lúc ăn tắm di vs thì dậy còn lại nằm hẳn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @tuyetroinuocphap: mẹ nó cho mình hỏi lúc đi SA lại thì bs SA đầu dò hay thành bụng thế?
    • 118 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennyp Xem bài viết
    @tuyetroinuocphap: mẹ nó cho mình hỏi lúc đi SA lại thì bs SA đầu dò hay thành bụng thế?
    mình mỗi lần khám bác sĩ đều cho tay vào khám trong, đo thành bụng và siêu âm đầu dò để cho kquar chính xác
    • 55 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyet_roi_nuoc_phap Xem bài viết
    mình mỗi lần khám bác sĩ đều cho tay vào khám trong, đo thành bụng và siêu âm đầu dò để cho kquar chính xác
    Đúng rồi, để chính xác thì bs phải siêu âm đầu dò đấy bạn ạ.
    @tuyet_roi_nuoc_phap: mình cũng cơn co nhiều đấy bạn ạ Chắc vì thế nên cứ trục trặc maiz. Nhưng bạn phải kiêng khem kĩ hơn mình rồi. M chỉ nghỉ làm ở nhà thôi, còn vẫn đi lại quanh nhà bt, ưu tiên nằm nhiều. Hnay mình đi khám lại sau 1 tuần thì CTC lại đẹp rồi. Đo được 41mm, ôi thở phào ấy các mẹ ạ. Nhưng m vẫn phải uống thuốc chống co đều, bs nói uống đến 37 tuần luôn. Bạn cố gắng nghỉ ngơi nhé, chúc hai mẹ con khỏe nhé
    • 118 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

ban thich that day trom via ctc cua ban len nhanh nhi

minh tu 21 mm len 29 mm ma vc da mung lam roi, gio van nam day hic
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 524 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ,em cũng đang lo lắng lắm đây, em co tiền sử sẩy thai khi con đc 20 tuàn rồi. Lần này mang thai lại minh dịnh khâu eo cổ tử cung nhưng hồi 8 tuần mình đi khám thì bs đo của mình đc 43mm, bs bảo ko phải khâu, đợt 12 tuần mình đo còn 40, đợt 16 tuần lại còn có 36 thôi. Mình còn bị tiểu đường thai kỳ nữa chứ. Mình sợ càng ngày cổ tử cung mình càng ngắn lắm. Giờ mình chỉ uống thuóc chống co thôi. Híc, lo lắm các mẹ ah, giờ sắp đến mốc năm ngoái mình bị rôi, khi nào cũng lo lắng. Huhuhu. Vừa lo cổ tử cung ngắn vừa lo tiểu đường thai kỳ. Đúng la mang bầu vào đủ thứ lo các mẹ ah. Mình chỉ cầu trời khấn phật cho hai mẹ con bình an đủ ngày đủ tháng thôi
    Zwe6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 524 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ah ma bs bảo đợt trc mình mình bị sẩy rồi nên ko khám phần dưới cho minh. Hic, sợ viêm nhiễm gì ma ko chữa thì chêt
    Zwe6p7
    • 55 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyet_roi_nuoc_phap Xem bài viết
    ban thich that day trom via ctc cua ban len nhanh nhi

minh tu 21 mm len 29 mm ma vc da mung lam roi, gio van nam day hic
    Của bạn thế cũng là ổn đấy, đừng lo nhé, CTC có dấu hiệu giãn ra là tốt rồi. Bs của mình nói >30mm là an toàn rồi. Chúc bạn nhanh vượt mức an toàn nhé
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

những ai đã đi khám và biết là cổ tử cung bị ngắn thì hãy đọc bài này của mình nhé. năm ngoái mình bị sẩy thai khi thai được 3 tháng rưỡi, mình đã rất buồn vì đó là đứa con đầu lòng của vc minh. tháng 2 năm nay mình có thai lại và rất vui khi biết đó là thai đôi mà lại là 2 bé trai, vc mình rất vui. thai được 12 tuần bác sỹ nói mình cổ tử cung ngắn và chỉ định khâu eo cổ tử cung cho mình và nói là cứ yên tâm và khuyên nên vận động ít. nghe theo lời khuyên của bác sỹ, mình vẫn đi làm, chỉ hạn chế vận động, hạn chế làm việc nhà và định hết tháng thứ 5 của thai kỳ mình xin nghỉ làm ở nhà đến lúc sinh luôn. thế nhưng, khi chỉ còn mấy ngày nữa là hết tháng thứ 5 thai kỳ thì mình phải vào viện khi cổ tử cung đã mở. tuy vết khâu eo vẫn còn nguyên vẹn, nhưng cổ tử cung đã mở hoàn toàn nên bác sỹ đã bỏ thai để cứu lấy tôi. tôi không biết phải làm sao nữa, nếu tôi biết rõ hơn về sự nguy hiểm khi cổ tử cung bị ngắn, tôi không chủ quan mà nên nằm nghỉ tại giường từ khi biết có thai thì con tôi đã không phải ra đi như thế. lần sau có thai lại lần nữa nhất định tôi sẽ xin nghỉ làm và nằm nghỉ dưỡng thai tại giường, vì đó là cách tốt nhất để giữ lấy con của tôi. từ bài học của tôi, tôi khuyên các bà mẹ mang thai có cổ tử cung ngắn hãy làm theo lời khuyên trên của tôi để giữ được những đứa con thân yêu của mình.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

sao mình đi siêu âm bao nhiêu lần ko thấy đo chiều dài cổ tử cung nhỉ ? hichic
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetanhdb87 Xem bài viết
    những ai đã đi khám và biết là cổ tử cung bị ngắn thì hãy đọc bài này của mình nhé. năm ngoái mình bị sẩy thai khi thai được 3 tháng rưỡi, mình đã rất buồn vì đó là đứa con đầu lòng của vc minh. tháng 2 năm nay mình có thai lại và rất vui khi biết đó là thai đôi mà lại là 2 bé trai, vc mình rất vui. thai được 12 tuần bác sỹ nói mình cổ tử cung ngắn và chỉ định khâu eo cổ tử cung cho mình và nói là cứ yên tâm và khuyên nên vận động ít. nghe theo lời khuyên của bác sỹ, mình vẫn đi làm, chỉ hạn chế vận động, hạn chế làm việc nhà và định hết tháng thứ 5 của thai kỳ mình xin nghỉ làm ở nhà đến lúc sinh luôn. thế nhưng, khi chỉ còn mấy ngày nữa là hết tháng thứ 5 thai kỳ thì mình phải vào viện khi cổ tử cung đã mở. tuy vết khâu eo vẫn còn nguyên vẹn, nhưng cổ tử cung đã mở hoàn toàn nên bác sỹ đã bỏ thai để cứu lấy tôi. tôi không biết phải làm sao nữa, nếu tôi biết rõ hơn về sự nguy hiểm khi cổ tử cung bị ngắn, tôi không chủ quan mà nên nằm nghỉ tại giường từ khi biết có thai thì con tôi đã không phải ra đi như thế. lần sau có thai lại lần nữa nhất định tôi sẽ xin nghỉ làm và nằm nghỉ dưỡng thai tại giường, vì đó là cách tốt nhất để giữ lấy con của tôi. từ bài học của tôi, tôi khuyên các bà mẹ mang thai có cổ tử cung ngắn hãy làm theo lời khuyên trên của tôi để giữ được những đứa con thân yêu của mình.
    chào bạn, trường hợp của bạn cũng giống mình, lần đầu mình sảy lúc 17 tuần do không biết cổ tử cung bị ngắn nhưng lần tiếp theo khi đi khám bác sỹ bảo CTC ngắn chỉ khâu là xong, còn không phải kiêng gì. Nên mình vẫn đi làm và làm việc nhà bình thường, khâu eo CTC lúc 14 tuần. nhưng rồi đến tuần 16 bị lên cơn co liên tục và phải can thiệp cho sảy. Tớ cũng buồn lắm, không biết lần tới mang thai thì phải kiêng như thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm thì cho tớ lời khuyên nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rassam Xem bài viết
    chào bạn, trường hợp của bạn cũng giống mình, lần đầu mình sảy lúc 17 tuần do không biết cổ tử cung bị ngắn nhưng lần tiếp theo khi đi khám bác sỹ bảo CTC ngắn chỉ khâu là xong, còn không phải kiêng gì. Nên mình vẫn đi làm và làm việc nhà bình thường, khâu eo CTC lúc 14 tuần. nhưng rồi đến tuần 16 bị lên cơn co liên tục và phải can thiệp cho sảy. Tớ cũng buồn lắm, không biết lần tới mang thai thì phải kiêng như thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm thì cho tớ lời khuyên nhé.
    2 lần mang thai của bạn cách nhau bao nhiêu tháng vậy? mình nghĩ cơ địa bạn CTC đã ngắn rồi thì tốt nhất lần sau bạn nên nằm yên 1 chỗ luôn và hạn chế đi lại sẽ phần nào giữ được thai đó. từ lúc bầu đến lúc khâu eo bạn có bị gò nhiều ko mà 16w bị gò nhiều mà bs k giữ được à? mình tưởng truyền thuốc giảm gò này nọ vô sẽ đỡ vì 16w thai cũng chưa to lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mang thai cách nhau 7-8 tháng, vì mọi người khuyên là phải sau 6 tháng mới có thai lại. Khâu CTC xong thì mình không có cơn co nào hết, chỉ trước khi sảy 2-3 hôm là lên cơn co liên tục, vào viện được tiêm rất nhiều thuốc giảm co nhưng không thể giữ nổi, . Gần đây mình đi tập Yoga để chuẩn bị vài tháng nữa có thai lại mà nằm 1 chỗ thì cơ thể cũng dẻo dai hơn. Mình thấy báo chí gần đây đưa tin những trường hợp CTC ngắn có dùng thêm thuốc Đông y để an thai, mình cũng đang băn khoăn không biết có nên theo Đông y để phòng sảy không nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rassam Xem bài viết
    mình mang thai cách nhau 7-8 tháng, vì mọi người khuyên là phải sau 6 tháng mới có thai lại. Khâu CTC xong thì mình không có cơn co nào hết, chỉ trước khi sảy 2-3 hôm là lên cơn co liên tục, vào viện được tiêm rất nhiều thuốc giảm co nhưng không thể giữ nổi, . Gần đây mình đi tập Yoga để chuẩn bị vài tháng nữa có thai lại mà nằm 1 chỗ thì cơ thể cũng dẻo dai hơn. Mình thấy báo chí gần đây đưa tin những trường hợp CTC ngắn có dùng thêm thuốc Đông y để an thai, mình cũng đang băn khoăn không biết có nên theo Đông y để phòng sảy không nữa?
    Theo mình bạn nên nghỉ ngơi chờ 1 năm sau hãy canh lại, trong thời gian này bạn cứ đi tập yoga và uống thêm thuốc đông y bồi bổ khí huyết cho khỏe tc lại đã. còn khi có thai rồi thì nếu muốn dùng đông y thì dùng từ 3 tháng giữa trở đi nhưng theo như mình thấy kinh nghiệm các chị trong topic https://www.webtretho.com/forum/f92/k...l#post30529288 thì ko có hiệu quả bạn ạ. bạn khâu eo ở sg hay hn?
    • 2,919 Bài viết

• 1,558 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình 5 tháng có con co phải uống spa đi khám cổ tử cung ngắn 3,3mm,không khâu được nữa mình đã phải nằm bẹp 1 chỗ đến lúc sinh,không dám đi lại nhiều,hầu như chỉ đi lại khi đi khám,đi vs,tắm rửa ăn uống,trộm vía con cũng đến được tuần 38,giờ con được 2 tuổi rồi,nghĩ lại thấy thật may mắn,sang năm mình có thai nhất định sẽ đi khám sớm để khâu.Nhưng lần trước mình mổ,thế lần này mình muốn khâu thì phải làm thế nào nhỉ?
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeo8909 Xem bài viết
    mình 5 tháng có con co phải uống spa đi khám cổ tử cung ngắn 3,3mm,không khâu được nữa mình đã phải nằm bẹp 1 chỗ đến lúc sinh,không dám đi lại nhiều,hầu như chỉ đi lại khi đi khám,đi vs,tắm rửa ăn uống,trộm vía con cũng đến được tuần 38,giờ con được 2 tuổi rồi,nghĩ lại thấy thật may mắn,sang năm mình có thai nhất định sẽ đi khám sớm để khâu.Nhưng lần trước mình mổ,thế lần này mình muốn khâu thì phải làm thế nào nhỉ?
    5 tháng kênh ctc bạn còn có 3.3mm mà trộm vía bạn dưỡng thai giỏi quá. lần sau khi nào bạn canh em bé thì đi khám phụ khoa kiểm tra lại hàng họ rồi nhớ kể bs tiền sử ctc ngắn của mình + sinh mổ thì bs sẽ tư vấn cho bạn à. mà bạn sinh bé đủ tháng thì mình e là bs ko khâu eo dự phòng đâu, có thể 12-14w bs sẽ đo kênh ctc cho bạn nếu trong giới hạn an toàn thì bs sẽ ko khâu đâu, nhưng mỗi lần tái khám SA nhớ dặn bs đo kênh ctc cho mình là đc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 159 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi ngu tí là làm thế nào để xác định CTC bình thường hay ngắn, em đi SA, kể cả khám thai cũng chẳng thấy nói j, ko biết có đo CTC không nữa
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Binh thuong bac si khong ktra cai do dau ban oi.. M bi ne, di kham bt chang thay bsi noi nang gi.. Moi vua may hom truoc do tinh co di cap cuu vi kho tho ma phat hien ra ctc ngan.. 29 tuan ma con co 26mm.. Gio dang nam bep di o nha.. M doc thay co me tang duoc tu 21mm len 29mm thi mung qua. M cung mong no tang len duoc 1 chut thi do doa sinh non hon..

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Suzpretty1986
    • 1,585 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

m cũng cổ tử cung ngắnđây . từ hồi khâu eo tới giờ m cũng chưa đo lại nữa k biết tn. o chỗ m họ k sa đầu dò thì phải. nếu muốn thí phải đi xa cơ. nhưng lần nào sa m cũng bảo bs siêu âm xem ctc của m có sao k. giờ thì cứ nằmmootj chỗ chỉ dậy đi vs và làm đồ ăn thôi còn tất cả m mặc kệ hết
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7