Em gửi bài này với tâm trạng vô cùng lo lắng và hoang mang. Em mang thai được 21w6d. 2 tuần trước em đi siêu âm thì bác sỹ thấy trong phổi của thai nhi có một chấm đen ( 12mm )và chưa biết là gì. Bác sỹ hẹn e 2 tuần sau ( là hôm nay ) siêu âm lại và gặp bác sỹ cao hơn. 2 tuần qua e sống trong sự lo âu và chờ đợi... Đến hôm nay em đi siêu âm lại thì được biết trong phổi trái của thai có nước, xác định cũng 10-12mm ( bằng lần trước ). Bác sỹ nói sẽ gửi phim siêu âm lên bệnh viện cao hơn để các bác sỹ trên đó xem. Nếu có yêu cầu từ bác sỹ em sẽ lên đó để siêu âm lại 1 lần nữa. Có 3 trường hợp: 1: nếu nước tự mất đi trong quá trình phổi em bé hình thành thì đó là điều tuyệt vời nhất. 2: nếu kích thước vẫn như cũ không thay đổi thì sau khi sinh em bé ra, con em sẽ được làm phẩu thuật điều trị,3: trường hợp xấu nhất, nếu phát triển mỗi ngày 1 to thì em cũng ko biết ra sao nữa.
Em nghe bác sỹ giải thích nhưng vì em đang sinh sống ở nước ngoài nên đôi khi em nghĩ bác sỹ họ có cách giải thích để em không phải lo lắng quá nhiều.
Em không biết ở Việt Nam có mẹ nào đã gặp tình trạng tương tự như em thì xin cho em lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn nhiều lắm.