TIN TÀI TRỢ.

Triệu chứng và cách xử trí khi nghi ngờ thai ngoài tử cung

• 4 Lượt chia sẻ
  • 224K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Thai ngoài tử cung, khi phôi thai không làm tổ và phát triển bên trong lòng tử cung, người mẹ sẽ rơi vào tình huống mang thai nguy hiểm gọi là thai ngoài tử cung. Hãy tìm hiểu về hiện tượng này để biết cách nhận biết, xử trí và và điều trị khi mang thai ngoài tử cung mẹ nhé!

Thai ngoài tử cung là gì?

Như tên gọi của nó, thai ngoài tử cung là hiện tượng phôi thai sau khi được thụ thai không bám vào thành bên trong tử cung như bình thường mà làm tổ sai chỗ ở các phần phụ ngoài tử cung. Hiện tượng này xảy ra ở khoảng 1-2% số trường hợp mang thai.

Trong khoảng hơn 95% trường hợp, thai ngoài tử cung bám vào một trong hai ống dẫn trứng, trường hợp này được gọi là thai ở ống dẫn trứng. Khi thai phát triển, nó gây đau đơn và chảy máu cho người mẹ. Nếu không được phát hiện và điều trị, ống dẫn trứng có thể bị vỡ và gây xuất huyết trong, có thể gây tử vong.

Đáng tiếc, thai ngoài tử cung không thể giữ được và cũng không thể di chuyển thai vào bên trong tử cung. Bác sĩ sẽ phải loại bỏ các mô thai và thường thì ống dẫn trứng bị thai bám vào cũng bị cắt bỏ.

Thai ngoài tử cung thường được phát hiện vào lúc nào?

Thai ngoài tử cung thường được phát hiện trong khoảng từ tuần thứ 5 đến tuần thứ 10 của thai kỳ. Phần lớn người mẹ sẽ nhận thấy các triệu chứng sau khoảng 2 tuần trễ kinh.

Vì sao có hiện tượng mang thai ngoài tử cung?

Các bác sĩ vẫn chưa thực sự hiểu vì sao lại có hiện tượng thai ngoài tử cung. Bình thường trứng mất khoảng 5 ngày để di chuyển trong ống dẫn trứng từ buồng trứng xuống tử cung nơi mà nó sẽ bám vào và bắt đầu phát triển. Nếu bạn mang thai ngoài tử cung, quá trình này không diễn ra trọn vẹn và phôi thai sẽ phát triển ngay trên đường đi của nó, tức là trong ống dẫn trứng.

ectopic-pregnancy-final
    Trong trường hợp mang thai ngoài tử cung, thai có thể phát triển ở vòi trứng, buồng trứng và sát cổ tử cung. Ảnh: internet.

Hiện tượng này cũng có thể xảy ra do tổn thương hoặc khiếm khuyết ở ống dẫn trứng, khiến ống dẫn trứng quá hẹp để trứng có thể đến đích như bình thường.

Bạn có nguy cơ mang thai ngoài tử cung?

Thai ngoài tử cung có thể xảy ra ở bất kỳ phụ nữ nào, nhưng những yếu tố dưới đây có thể làm bạn dễ mang thai ngoài tử cung hơn so với người khác, đó là:

• Nếu bạn đã từng bị viêm tiểu khung hoặc viêm nhiễm vùng chậu (PID), nhất là nhiễm khuẩn chlamydia, nó có thể gây tổn thương và để lại sẹo ở ống dẫn trứng.
    • Nếu bạn đã từng trải qua phẫu thuật vùng bụng, bao gồm phẫu thuật cắt ruột thừa hoặc sinh mổ, hoặc phẫu thuật ống dẫn trứng.
    • Nếu bạn mang thai nhờ thụ tinh trong ống nghiệm. Bạn nên được siêu âm vùng bụng sớm để kiểm tra vị trí bào thai bám vào.
    • Nếu bạn đang sử dụng dụng cụ tránh thai cấy vào tử cung hoặc uống thuốc tránh thai hàng ngày.
    • Nếu bạn có hút thuốc.
    • Nếu bạn đã từng mang thai ngoài tử cung trước đó, nguy cơ của bạn sẽ tăng từ 1/90 đến 1/10.
    • Nếu bạn từ 40 tuổi trở lên.

Triệu chứng thai ngoài tử cung là gì?

Nhận biết thai ngoài tử cung không đơn giản. Bạn có thể có cảm giác giống như khó chịu do tới kỳ kinh nguyệt; bạn cũng có thể cảm giác giống như bị sảy thai, với cơn đau quặn bụng và chảy máu nhẹ. Các triệu chứng có thể xuất hiện và biến mất, hoặc bạn thậm chí không cảm thấy gì trong suốt giai đoạn đầu.

thai-ngoai-tu-cung_500
    Ở giai đoạn đầu, thai ngoài tử cung có triệu chứng tương tự như đau bụng và khó chịu khi hành kinh,
    và có thể không biểu hiện một triệu chứng nào. Ảnh: Gettyimages.

Những triệu chứng dưới đây sẽ giúp bạn xác định thai ngoài tử cung:

• Chảy máu âm đạo bất thường, ngoài chu kỳ kinh nguyệt của bạn. Máu xả ra có thể ít hơn, có màu đỏ sáng hoặc sẫm hơn so với bình thường, hoặc loãng hơn. Một số phụ nữ mô tả máu chảy ra do thai ngoài tử cung trông giống như nước ép mận.
    • Đau bụng dưới hoặc vùng chậu ở một bên từ nhẹ cho đến nghiêm trọng, có thể xuất hiện dần dần hoặc đột ngột. Nếu bạn trải qua cảm giác này và nghĩ rằng mình có thể có thai, hãy đi khám ngay. (Nếu thai ngoài tử cung không được chẩn đoán sớm, ống dẫn trứng của bạn có thể bị kéo giãn do sự phát triển của thai và có thể bị vỡ. Tình huống này thường gây chảy máu trong cùng với các dấu hiệu và triệu chứng trên.)
    • Toát mồ hôi và choáng váng, chóng mặt và ngất.
    • Tiêu chảy hoặc đau khi đi ngoài.
    • Sốc, ngã quỵ cho chảy máu trong nghiêm trọng.
    • Đau vai nếu tình trạng chảy máu trong kích thích các bộ phận khác như cơ hoàng. Cơn đau có thể trở nên tồi tệ hơn khi bạn nằm xuống.

Nên làm gì khi có triệu chứng thai ngoài tử cung?
    Hãy đi khám ngay lập tức, hoặc nhập viện ngay! Nếu ống dẫn trứng đã vỡ, bạn sẽ được đưa thẳng đến phòng mổ. Nhưng trong hầu hết trường hợp, thai ngoài tử cung thường được nhận biết đủ sớm để tiến hành kiểm tra cẩn thận rồi mới phẫu thuật.

Bạn có thể được chỉ định siêu âm ngả âm đạo để xác định vị trí thai bám. Nếu siêu âm vẫn chưa xác định được, bạn có thể được hẹn siêu âm lại sau vài ngày. Bạn cũng được thử thai để xác định có thai và đo nồng độ hCG trong máu. Nồng độ hCG thấp hơn bình thường có thể là dấu hiệu của thai ngoài tử cung. Có thể bác sĩ sẽ cần thực hiện thêm vài xét nghiệm khác để kiểm tra nồng độ hormone thai kỳ của bạn nữa.

Nếu bác sĩ nghi ngờ bạn mang thai ngoài tử cung nhưng hình ảnh siêu âm không cho thấy vị trí thai bám, bác sĩ có thể chỉ định nội soi vòi trứng qua một vết cắt nhỏ trên thành bụng để tìm vị trí thai chính xác.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình mới phẫu thuật nội soi chửa ngoài tử cung được 1 tuần. Mình đã rất mừng vì thử que 2 vạch và mình nghĩ mình có thai. Mình mang thai lần 2 và những dấu hiệu rất bình thường nhưng sau đó mình có ra máu và đau bụng dữ dội. Thật sự rất đau và đau hơn cả lúc sinh em bé đầu tiên của mình. Có mẹ nào đã từng bị có thai ngoài tử cung như mình chắc sẽ hiểu. Mình nằm viện 2 ngày bác sĩ không nói gì nhiều nên mình đang tìm thông tin chăm sóc bản thân sau khi phẫu thuật để có thể mang thai lại. Có mẹ nào trên diễn đàn từng nằm viện phụ sản Hà Nội và điề trị ko?
    Cò gi dăng thông tin để chị em cùng chia sẻ nhé.
    Các mẹ nào mới mang thai thì nên đi kiểm tra sơm nhé, đừng vui mừng và chủ quan như mình. Hãy kiêm tra ngay khi phát hiện có thai.
    Chúc các mẹ có em bé đều khỏe nhé
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị Buikimoanh87 ơi , tình hình sức khỏa chị đã ổn chưa? e cũng thử thai 2v và bsi siêu âm nói thai chưa vào tử cung, khả năng thai ngoài tử cung cao và bảo cần đi xét nghiệm máu hcg để phát hiện sớm để chữa trị kịp thời k ảnh hưởng đến sinh sản sau này. Em vẫn chưa dám đi ktra vì sợ kết quả ko như mình mong muốn. Hiện tại e chưa thấy hiện tượng gì cả. E lo quá, chị có kinh nghiệm gì chia sẻ cho e với. Em đã sảy thai 2 lần rồi, thật sự mất hết niềm tin vào cs.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào Zuly.pp, chị cũng thử 2v và thử beta HCG và được xác nhận là có thai nhưng chưa vào buồng tử cung. Chị được bác sĩ chỉ định tiếp tục theo dõi bằng thử beta HCG. Chị cũng rất lo lắng, tính từ kỳ cuối thì đã được hơn 5 tuần. Hy vọng mọi thứ bình an.

Trích dẫn Nguyên văn bởi zuly.pp Xem bài viết
    chị Buikimoanh87 ơi , tình hình sức khỏa chị đã ổn chưa? e cũng thử thai 2v và bsi siêu âm nói thai chưa vào tử cung, khả năng thai ngoài tử cung cao và bảo cần đi xét nghiệm máu hcg để phát hiện sớm để chữa trị kịp thời k ảnh hưởng đến sinh sản sau này. Em vẫn chưa dám đi ktra vì sợ kết quả ko như mình mong muốn. Hiện tại e chưa thấy hiện tượng gì cả. E lo quá, chị có kinh nghiệm gì chia sẻ cho e với. Em đã sảy thai 2 lần rồi, thật sự mất hết niềm tin vào cs.
    Never give up
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betientoan Xem bài viết
    Chào Zuly.pp, chị cũng thử 2v và thử beta HCG và được xác nhận là có thai nhưng chưa vào buồng tử cung. Chị được bác sĩ chỉ định tiếp tục theo dõi bằng thử beta HCG. Chị cũng rất lo lắng, tính từ kỳ cuối thì đã được hơn 5 tuần. Hy vọng mọi thứ bình an.
    Chị ơi. Trường hợp của c sao rồi ạ. E cũng vừa đi khám bsy bảo nghi ngờ bị tntc . Hen 2 ngày tái khám . E lo qa c ạ
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bây giờ có phac sđồ điều trị bằng thuốc tiêm, không phải phẩu thuật nội soi nữa nha mn
    Nhận kê khai thuế hàng tháng, làm báo cáo tài chính, báo cáo đấu thầu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C ơi, tình hình c sao rồi. E cũng đang trong trường hợp giống các c. E cũng thử thấy 2 vạch, siêu âm thì chưa vào tử cung, bs hẹn e 10 ngày nữa, nhưng mới 2 ngày e đã đau âm âm vùng bụng dưới rồi. E lo quá, cưới nhau 3 năm rồi nhưng chưa có bé nào, giờ chưa mừng được bao lâu thì lại phải lo lắng. Các c ơi giờ phải làm sao đây các c.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

C ơi.tình hình c ntn rồi?e cung châm kinh 2 tuân roi.thư que 2 vach ro rồi ma đi siêu âm cung 2 lân roi ko thây thai trong tư cung...s.â lân 2 bsi còn thôt lên rằng:chêt rồi con gái ơi,vẫn chưa thây thai đâu. Va nghi ngơ ngoài tử cung.hen s.â lần 3 vào 5 ngày nữa.e lo qúa vì mấy hn e râm ran đau bung với lưng suốt. E saỷ thai 1 lân rôi nên luôn nghi bằng gia nào cũng phai giữ bằng đc con.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cug co thai! Thu thi len 2 vach 1 đậm va 1 mờ! Tuan trc mjnh siu am bs noi chua thay! Tuan nay siu am cung chua thay! Minh dag rat lo so thai ngoai tu cung! Bs lai hen 1 tuan nua siu am lai hic hic
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào cả nhà. Em cũng đang lo lắm, chưa bao giờ em bị chậm kinh lâu thế này, đã hơn 3 tuần rồi. Em đi siêu âm thì vẫn chưa thấy gì, thử que lên 1v nhưng vẫn sợ lắm. Bs bảo e bị buồng trứng đa nang nhưng những lần trước kinh của em vẫn đều lăm từ 30-35 ngày hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào mn. Sao gần đây ko có ai vào nhà này nữa? Hnay mình đi siêu âm, bác sĩ kết luận là tntc. Mình vào đây để hỏi kinh nghiệm mn mà ko thấy bạn nào đã từng như vậy chia sẻ lên đây.
    comment by WTT mobile view
    • 298 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyhuyentm Xem bài viết
    bây giờ có phac sđồ điều trị bằng thuốc tiêm, không phải phẩu thuật nội soi nữa nha mn
    k phải ai cũng đc tiêm bạn nhé. chưa kể là nếu sau 1 đợt tiêm mà thuốc k đáp ứng, nghĩa là thai vẫn pt hoặc beta giảm chậm thì vẫn phải mổ nội soi như thường. mổ nội soi cũng có 2 loại, bảo tồn và cắt vòi trứng. nếu may mắn thì bs sẽ chỉ bóc tách phần nhau thai và giữ nguyên đc 2 vòi trứng. trường hợp xấu thì phải cắt cả vòi để đảm bảo k còn tổ chức nhau thai còn sót lại. sau khi mổ ns 2 tháng có thể mang thai lại, sau khi tiêm thuốc thì phải để ít nhất 6 tháng đến 1 năm.
    k phải ai khi bị tntc cũng đau bụng. mình là 1 trường hợp điển hình. nhưng mình bị ra máu đen. xét nghiệm beta lên đến hơn 4000 mà vẫn chưa thấy thai vào tử cung (beta tầm 2000 là phải vào rồi nhé). tầm 10 đến 14 ngày mà chưa thấy vào thì khả năng tntc là rất lớn. các bạn nên vào khoa cấp cứu luôn để người ta theo dõi vì cái thai có thể vỡ bất cứ lúc nào. nếu vỡ có thể phải mổ phanh đấy (rất dễ gây viêm dính sau này)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình tính từ ngày kinh cuối cùng đến giờ là 6 tuần rồi.bác sĩ nói thai ngoài tử cung.mà mình bị 1 lần đã phẫu thuật
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới bị tntc....bùn thật đứa con đầu . Mẹ nào trễ kinh + thử que 2 vạch + siêu âm ko thấy thai thì nhớ xét nghiệm máu cho chắc ăn. Nếu beta cao mà vẫn không thấy thai mà ra huyết nâu hay hồng thì phải cẩn thận theo dõi thường xuyên. hhaaiizzzz
    • 61 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

M bị mổ tntc 1 lần rồi sau đó vck lại kế hoạch dc hơn 2 năm thì vck lại .muốn có em bé thả dc 1 năm rồi mà vẫn chưa có bầu lại m đang lo quá.ko biết vòi chứng còn lại có sao ko mà mãi ko thấy chửa lại.đi kt buồng chứng thì bác sũ bảo ko vẫn đề ji
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, cho e hỏi, bệnh viện nào chữa bằng thuốc tiêm chửa ngoài tc vậy chị
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, e chậm hơn 10 ngày,thử que lên 2 vạch,sáng nay thấy ra máu lúc đỏ lúc nâu. Đi khám ko thấy thai đâu,xét nghiệm hcg là 1314,cg nghi cntc.ko thấy đau bụng,thì thoảng tức tức bụng dưới.lo wạ.me nào bít mách e với
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi! Trường hợp của em là thử que 2 v, siêu âm thấy có kích thước trống âm 3mm. Sau đó em bị ra máu nhiều. Siêu âm lại thì k thấy gì,trong tử,cung nữa. Em làm beta là 84, báo có thai. Bác sỹ hẹn 2 ngày sau khám lại. Liệu e có bị tntc k chị? Em lo quá!

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị oi e cung mang thai dk khoảng 4tuần rồi gio e dang năm ở bệnh viện huyên bắc ninh .ngay nao cung bị rong máu nhung e ko đau bụng .đi siêu âm thi ko thấy thai trong tử cung . Nguoi ta nghi ngờ e chửa ngoài tử cung . Khi chị chửa ngoài như vậy chị có hiên tuobg gi ko ạ
    • 322 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2