Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Top 10 thực phẩm thiết yếu bà bầu không thể bỏ qua

• 435 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 327 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Bạn sắp trở thành mẹ, điều quan trọng nhất của bạn lúc này là phải thiết kế cho mình một thực đơn ăn uống thật đầy đủ chất dinh dưỡng. Dinh dưỡng cho bà bầu được chọn nên đa dạng và hợp lý.

Các chuyên gia y tế của Úc khuyên mẹ bầu nên:

- Ăn thật nhiều các loại rau, các loại đậu (đậu xanh và đậu lăng) và trái cây tươi mỗi ngày.

- Ăn nhiều ngũ cốc (gồm khoai, bánh mì, mì ống, gạo…)

- Ăn nhiều thịt nạc, cá, thịt gia cầm.

- Không nên bỏ qua sữa, các chế phẩm từ sữa (sữa chua, pho mát, váng sữa).

- Uống nhiều nước trong ngày.

Quy tắc quan trọng dành cho bạn đó là hãy ăn thành nhiều bữa trong ngày và tuyệt đối không nên cố ăn cho hai người. Và dưới đây là 10 thực phẩm thiết yếu mẹ bầu không thể bỏ qua khi mang thai.

top-10-thuc-pham-thiet-yeu-me-bau-khong-the-bo-qua-

Mời các mẹ tham khảo thêm :
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,009 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Em được hơn 10 tuần mà nghén đồ ăn kinh khủng, nhìn là sợ, nhưng mà trái cây thì ăn bao nhiêu cũng được, chả hiểu làm sao. Chồng cứ mắng vì ăn trái cây không thôi thì ko đủ chất cho cả mẹ và con, nhưng ăn cái gì vào là ói hết ạ
    Và anh biết một điều thật giản dị
    Càng xa em anh càng thấy yêu em
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thungocngoc Xem bài viết
    Em được hơn 10 tuần mà nghén đồ ăn kinh khủng, nhìn là sợ, nhưng mà trái cây thì ăn bao nhiêu cũng được, chả hiểu làm sao. Chồng cứ mắng vì ăn trái cây không thôi thì ko đủ chất cho cả mẹ và con, nhưng ăn cái gì vào là ói hết ạ
    Cứ ăn những gì mình thích thôi ( tất nhiên là lành cho bạn và em bé) ăn những thứ mình không thích thì còn cực hình hơn, 3 tháng đầu em bé sống chủ yếu bằng hoocmon nên chế độ ăn của bạn không thực sự ảnh hưởng nhiều đến em bé nhé! thường 12 tuần đầu bác sĩ sẽ kê cho bạn duphaston để uống.
    • 69 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Không ăn được thì đừng ăn không nôn hết còn lỗ vốn bạn ạ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Phụ nữ có bầu sau 3 tháng nên uống nhiều nước dừa cho nước ối trong
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=bluez;31180645]Phụ nữ có bầu sau 3 tháng nên uống nhiều nước dừa cho nước ối trong [/QUOTE
    Cái này không thật sự tốt cho bà mẹ mang thai ba tháng đầu đâu bạn ơi, nước dừa tuy tốt nhưng nó còn có thể là một tròn nhưng nguyên nhân gây xảy thai đó
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình lần đầu có em bé, nên uống sữa nào là tốt nhất ạ? Mình nghe nói là mẹ uống sữa nào, thì sau này con mình chỉ chịu uống loại sữa đó thôi, có đúng hok các mẹ ơi?
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oc_sen_chay Xem bài viết
    Mình lần đầu có em bé, nên uống sữa nào là tốt nhất ạ? Mình nghe nói là mẹ uống sữa nào, thì sau này con mình chỉ chịu uống loại sữa đó thôi, có đúng hok các mẹ ơi?
    Mình uống enfamama hương socola, giá bây giờ là 305k/ 1 hộp 800g hộp 400g giá 185k sau ngán quá thì đổi sang vinamilk loại 400g giá 70k/1 hộp hương vanilla thấy dễ uống hơn. Sữa thì mình thấy như nhau. Quan trọng hơn cả vẫn là chế độ ăn uống của mình thôi, vì sữa có ng hấp thu được có người không nên nó cũng ko đóng vai trò tiên quyết đâu
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

E nghén cũng muốn ăn hoa quả lắm nhưng giờ hoa quả toàn của trung quốc, sợ phun thuốc nhiều quá nên ko dám ăn.
    • 387 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluez Xem bài viết
    Phụ nữ có bầu sau 3 tháng nên uống nhiều nước dừa cho nước ối trong
    Hôm trước tớ đi khám 18w thì bác sỹ nói ăn uống thoải mái không nên kiêng cữ nhiều, nhưng có 2 loại thì không nên tùy tiện: nước dừa (chuyên chữa thiếu ối) và nước râu ngô (chuyên chữa đa ối), nếu mẹ bầu mà ối bình thường thì 1 tuần chỉ nên uống 1 đến 2 quả dừa mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mn cho em hỏi uống nước dừa trong thời kỳ nào của thai kỳ thì tốt ạ?
    • 327 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Nghén là hiện tượng rất thường gặp trong khi mang thai, đặc biệt trong 3 tháng đầu. Bạn có thể tham khảo các cách sau để giảm nghén và có thể cung cấp đủ nhu cầu dinh dưỡn mẹ và bé:

Ăn ít và thường xuyên (2-3 tiếng/lần), ngay cả khi bạn không đói. Tránh đồ ăn nhiều chất béo hoặc gia vị.

Uống đủ nước, nên uống thêm sữa công thức cho bà bầu, nước trái cây.

Trà gừng hoặc gừng dạng viên có thể giúp giảm buồn nôn.

Ăn thực phẩm giàu chất sắt bao gồm thịt bò, cá mòi, trứng, trái cây khô và các loại rau lá xanh.

Mẹ bầu cũng nên bổ cung thêm các thực phẩm có công dụng giảm ốm nghén như chuối, táo và bánh mì nướng.

Tránh các loại mùi khiến bạn buồn nôn. Cách ly với khói thuốc là vì nó không chỉ gây hại cho bào thai mà còn khiến người mẹ giảm cảm giác thèm ăn.
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jebi Xem bài viết
    Mn cho em hỏi uống nước dừa trong thời kỳ nào của thai kỳ thì tốt ạ?
    Uống sau 3 tháng đầu chị ạ. Uống nước dừa rất tốt nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cho mình hỏi xíu, mình được 7w. Giờ mỗi ngày uống sữa tiệt trùng và nước cam, cộng với cà và chuối
    Nước cam mình vắt ra rồi để tủ lạnh uống dần thì có sao không? Ý mình là uống lạnh hay có cần phải đun lên cho ấm rồi mới uống không?
    Cảm ơn cm nhé
    20/11/2013: Lên xe bông
    9/3/2014: KKC
    22/4/2014: thử bút 2v đỏ đậm ơi là đậm
    27/4/2014: BƠ được 6w3d
    Dự sinh: 21/12/2014

2 mẹ con cùng cố gắng qua 9m10d an toàn nhe BƠ iu. Ba mẹ iu con nhất trên đời!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 145 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nước cam pha sẵn,để tủ lạnh cũng vẫn bị mất vitamin. Tốt nhất lúc nào uống thì hẵng pha bạn nhé.
    Nhóm học tiếng anh cho bé 6 tuổi với GV bản ngữ https://www.webtretho.com/forum/f54/n.../#post33596762

AVsIZyKAVsIp7

Blog: https://tulip2008.wordpress.com/
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shuuko Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi xíu, mình được 7w. Giờ mỗi ngày uống sữa tiệt trùng và nước cam, cộng với cà và chuối
    Nước cam mình vắt ra rồi để tủ lạnh uống dần thì có sao không? Ý mình là uống lạnh hay có cần phải đun lên cho ấm rồi mới uống không?
    Cảm ơn cm nhé
    Nước cam nên vắt ra rồi uống luôn chị ạ, vs lại k được uống cùng hoặc gần vs thời gian uống sữa nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nước dừa thì nên hạn chế uống những tháng đầu, từ tháng thứ 5 trở đi thì vô tư mà uống
    Ăn uống thoải mái, không cần kên cữ gì, ăn uống đa dạng, mai mốt con cái dễ ăn, hihi