TIN TÀI TRỢ.

Tiểu đường thai kỳ

• 878 Lượt chia sẻ
  • 335K Lượt đọc
  • 1.39K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã thử đường máu tại nhà được 4 hôm mà thấy chỉ số cứ lung tung thế nào ấy. Mỗi chỉ số lúc đói là tương đối ổn định, còn sau ăn thì có những bữa mình ăn hệt như nhau mà đo đường huyết lại rất khác nhau. Vd: mọi hôm mình ăn tối 1 lưng bát cơm với thức ăn và rau lúc 8h và ko ăn gì khác nữa (mình thường ăn phụ hoa quả, trứng, sữa vào các bữa 2h, 4h, 6h chiều trước đó), sau 2h thử đều trong ngưỡng, có 1 hôm ăn thêm 2 múi bưởi diễn thì nó lên 7,2, thế nhưng tối nay ko ăn thêm gì mà những 8,4. Mình hoang mang chẳng hiểu là kiểm soát kiểu gì. Và mình cũng ko hiểu bản chất việc kiểm soát tiểu đường thai kỳ là kiểm soát cái gì: kiểm soát đường huyết sau ăn 1h, hay 2h, hay là mọi thời điểm, hay là kiểm soát để cho chỉ số đường huyết cao ko kéo dài trong thời gian quá lâu? Vì nếu mới ăn xong mà đo thì chắc chắn đường huyết sẽ cao vút. Vd hôm mình uống cốc canxi sủi xong đo ngay thì 10,2 (sợ quá!), nhưng những hôm sau mình uống trước khi đo 30' thì chỉ số bình thường.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

@mẹ Bun: mình thì tuân theo bs và tự chia nhỏ bữa ăn tí chút. Mình tin bs và ko tí lo lắng nào khi họ nói bình thường.
    @mẹ Lucky: mình cũng chưa dám ăn bánh chưng và đồ nếp. Bánh keo dám ăn nhưng cái kia chưa thử vì bs ko nói gì tới nó. Nói chung cái gì mình cũng hỏi bs hết cả.hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở đây mình thấy khám qua quýt lắm nên cũng ko tư vấn đc gì nhiều mẹ muathulanh ạ. Mình cứ tự lên mạng học hỏi kinh nghiệm các mẹ rồi tự ăn kiêng, tự chia nhỏ bữa thôi.
    • 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bun2013 Xem bài viết
    Ở đây mình thấy khám qua quýt lắm nên cũng ko tư vấn đc gì nhiều mẹ muathulanh ạ. Mình cứ tự lên mạng học hỏi kinh nghiệm các mẹ rồi tự ăn kiêng, tự chia nhỏ bữa thôi.
    Mình cũng post thực đơn với những gì đã làm thôi chứ chẳng dám suy luận bừa. Mình cũng ko biết kiểm soát sau 1h với 2h ra sao. Họ bảo kiểm soát sau 2h thì mình làm thôi mẹ bun ah. Hy vọng chúng ta đều cán đích an toàn. Trường hợp mẹ bun ăn cùng thực đơn mà lên xuống vậy thì với những người có chuyên môn mới tư vấn được í.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

[QUOTE=muathulanh;32777485]Mình cũng post thực đơn với những gì đã làm thôi chứ chẳng dám suy luận bừa. Mình cũng ko biết kiểm soát sau 1h với 2h ra sao. Họ bảo kiểm soát sau 2h thì mình làm thôi mẹ bun ah. Hy vọng chúng ta đều cán đích an toàn. Trường hợp mẹ bun ăn cùng thực đơn mà lên xuống vậy thì với những người có chuyên môn mới tư vấn được í.[QUOTE]

Mẹ muathulanh nè. Hôm trước mình bị 2 luồng thông tin trên mạng làm lộn xộn hết cả lên. Một bài thì nói ăn cà chua sống tốt cho người bệnh tiểu đường. Một bài thì nói cà chua sống ăn không tốt cho bệnh tiểu đường. Hic... chả biết thế nào. Mình có tật thích ăn cà chua sống nên thỉnh thoảng cách bữa ăn 2.5h cũng ăn nguyên cả trái... Mẹ nó ăn cà chua sống hoặc salat có cà chua sống bao giờ chưa? Ko biết đường của nó có nhiều ko nhỉ? Hic...
    ogtv

:570: Ba se la canh chim :557: cho con bay that xa. :570:
    :Kiss: :Kiss: :559: Me se la canh hoa cho con cai len nguc. :559: :Kiss: :Kiss:
    • 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

[QUOTE=LUCKY1006;32782394][QUOTE=muathulanh;32777485]Mình cũng post thực đơn với những gì đã làm thôi chứ chẳng dám suy luận bừa. Mình cũng ko biết kiểm soát sau 1h với 2h ra sao. Họ bảo kiểm soát sau 2h thì mình làm thôi mẹ bun ah. Hy vọng chúng ta đều cán đích an toàn. Trường hợp mẹ bun ăn cùng thực đơn mà lên xuống vậy thì với những người có chuyên môn mới tư vấn được í.

Mẹ muathulanh nè. Hôm trước mình bị 2 luồng thông tin trên mạng làm lộn xộn hết cả lên. Một bài thì nói ăn cà chua sống tốt cho người bệnh tiểu đường. Một bài thì nói cà chua sống ăn không tốt cho bệnh tiểu đường. Hic... chả biết thế nào. Mình có tật thích ăn cà chua sống nên thỉnh thoảng cách bữa ăn 2.5h cũng ăn nguyên cả trái... Mẹ nó ăn cà chua sống hoặc salat có cà chua sống bao giờ chưa? Ko biết đường của nó có nhiều ko nhỉ? Hic...
    uí, mẹ Lcuky hỏi đúng lúc thế. Tối qua mình vừa xử lý nửa kg cà chua bi trong bữa ăn xong. Mình chán cơm nên ăn tầm 100 gr khoai tay chiên mua sẵn ở siêu thị rồi cho vào chảo không cho thêm dầu ăn, cá 200gr, nửa cân cà chua bi, nửa quả táo. Sau 2 tiếng đo có 88 thôi nên đêm đêm lại mò dậy uống sữa và ăn bánh mì bơ lúc 1h sáng hihi. Sáng dậy đo là 87 trước ăn sáng. Vậy là ổn đúng ko? Thường sau ăn mình đi lại loanh quanh nhà tí hoặc làm việc nhà. Cuối tuần đi bộ nhiều hơn, đi cỡ khoảng gần 3km. Qua 32 tuần rồi mình sẽ vận động nhiều hơn cho dễ sinh. Cà chua hay carot ăn được mà mẹ lucky. Mình cũng thích nhai carot sống như thỏ ấy. Mà hôm qua mình đi sa tuần 32, trv bé bình thường, ko to ko nhỏ. Tới tuần 36 lại sa tiếp. Mà mình tăng tổng cộng 8kg. Mẹ lucky thế nào?
    • 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Ah mà mẹ Lucky muốn thay đổi món thì đọc nhãn sản phẩm có lượng carbonhydrat (glucides) tương đương với những thứ mình đang dùng thì mình nghĩ là ổn; mình vẫn làm thế. Mình thèm khoai tây chiên quá nên xem nhãn sản phẩm và tự cân rồi ăn.

photo1
    Đây này, lượng glucides (carbonhydrat) cho 100gr khoai tây này là 22g - 2,4 gr chất xơ (fibre)= lượng glucides hấp thụ là 19,6gr. Quá ít đúng không? Lần sau mình sẽ điều chỉnh lên 150gr. hic, mình ko biết quay hình ntn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

[QUOTE=muathulanh;32783243][QUOTE=LUCKY1006;32782394]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muathulanh Xem bài viết
    Mình cũng post thực đơn với những gì đã làm thôi chứ chẳng dám suy luận bừa. Mình cũng ko biết kiểm soát sau 1h với 2h ra sao. Họ bảo kiểm soát sau 2h thì mình làm thôi mẹ bun ah. Hy vọng chúng ta đều cán đích an toàn. Trường hợp mẹ bun ăn cùng thực đơn mà lên xuống vậy thì với những người có chuyên môn mới tư vấn được í.
    uí, mẹ Lcuky hỏi đúng lúc thế. Tối qua mình vừa xử lý nửa kg cà chua bi trong bữa ăn xong. Mình chán cơm nên ăn tầm 100 gr khoai tay chiên mua sẵn ở siêu thị rồi cho vào chảo không cho thêm dầu ăn, cá 200gr, nửa cân cà chua bi, nửa quả táo. Sau 2 tiếng đo có 88 thôi nên đêm đêm lại mò dậy uống sữa và ăn bánh mì bơ lúc 1h sáng hihi. Sáng dậy đo là 87 trước ăn sáng. Vậy là ổn đúng ko? Thường sau ăn mình đi lại loanh quanh nhà tí hoặc làm việc nhà. Cuối tuần đi bộ nhiều hơn, đi cỡ khoảng gần 3km. Qua 32 tuần rồi mình sẽ vận động nhiều hơn cho dễ sinh. Cà chua hay carot ăn được mà mẹ lucky. Mình cũng thích nhai carot sống như thỏ ấy. Mà hôm qua mình đi sa tuần 32, trv bé bình thường, ko to ko nhỏ. Tới tuần 36 lại sa tiếp. Mà mình tăng tổng cộng 8kg. Mẹ lucky thế nào?
    Cái này gọi là hỏi đúng lúc đúng chỗ nè mẹ muathulanh, hihi. Thanks mẹ nó nhiều nhiều nè! ^^ Mình từ lúc bắt đầu có thai đến lúc phát hiện TĐTK tăng 11kg. Sau khi áp dụng chế độ ăn kiêng đến hiện giờ giảm 3kg là còn tăng tổng cộng 8kg. Hic... Chỉ trộm vía bé phát triển ổn, hihi...
    P/s: à, mình hỏi cái này ngoài lề TĐTK tí nè. Bé của mẹ nó có hay bị nấc cụt trong bụng ko? Bé của mình cả tháng nay rùi hay bị nấc cụt quá. Có hôm bị nhiều đến 5 lần í. Mỗi lần <5p là hết nhưng sốt ruột ghê. Hỏi thì bs nói ko sao. Nhưng bé trước ko bị, bé này bị thành ra lại lo lắng. Ko biết có liên quan gì đến TĐTK không nữa. Có cơ hôi, mẹ nó hỏi thử bs bên ấy dùm mình về vđ này thử xem sao với nhé. Thanks nhìu nhìu...
    ogtv

• 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

[QUOTE=LUCKY1006;32783799][QUOTE=muathulanh;32783243]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Cái này gọi là hỏi đúng lúc đúng chỗ nè mẹ muathulanh, hihi. Thanks mẹ nó nhiều nhiều nè! ^^ Mình từ lúc bắt đầu có thai đến lúc phát hiện TĐTK tăng 11kg. Sau khi áp dụng chế độ ăn kiêng đến hiện giờ giảm 3kg là còn tăng tổng cộng 8kg. Hic... Chỉ trộm vía bé phát triển ổn, hihi...
    P/s: à, mình hỏi cái này ngoài lề TĐTK tí nè. Bé của mẹ nó có hay bị nấc cụt trong bụng ko? Bé của mình cả tháng nay rùi hay bị nấc cụt quá. Có hôm bị nhiều đến 5 lần í. Mỗi lần <5p là hết nhưng sốt ruột ghê. Hỏi thì bs nói ko sao. Nhưng bé trước ko bị, bé này bị thành ra lại lo lắng. Ko biết có liên quan gì đến TĐTK không nữa. Có cơ hôi, mẹ nó hỏi thử bs bên ấy dùm mình về vđ này thử xem sao với nhé. Thanks nhìu nhìu...
    Bé nhà mình cũng nấc cụt mẹ lucky ơi. Không liên quan tới TDTK đâu. Mình kiểm soát đường tốt thì như các mẹ mang bầu bt thôi mà. Để chắc ăn thì hôm tới gặp bs mình sẽ hỏi cho. Mình hôm nọ SA chỉ sợ bé to do TD thôi, họ lại chẳng cho ăn tinh bột nữa ấy chứ. Thôi bé cứ tầm 3-3,2 kg để còn sinh thường được là tốt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Các mẹ TĐTK Tết ăn uống thế nào? Mình nhìn gì cũng thèm! Ức chế quá đi!
    Chúc các mẹ nhà TĐTK mình Tết Ất Mùi vui vẻ, mạnh khoẻ, hạnh phúc nhé!
    Cùng chuẩn bị đón Dê Vàng đáng iu nào các mẹ ơi!
    Nhà mình ai cũng sẽ lần lượt Mẹ Tròn Con Vuông nhé!
    ogtv

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 74 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bánh chưng, xôi kẹo và bửoi diễn mình thèm lắm mà phải cố chịu đây này hu hu. Hôm tất niên ăn ít xôi mà thử test đầu ngón tay cao ngất, hai hôm nay ko dám ăn cả cơm nữa hic, vẫn phải đi bộ tập yoga đây này, vì con nên cố gắng các mé.nhe( ngày chưa mang thai có thèm đâu cơ chứ)
    • 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

chào các mẹ, tết tớ vẫn ăn tí xíu bánh chưng. 33 tuần rồi, mà dạo này lười test quá. Anh bạn bs nhi đang thực tập ở bv nhi bên này bảo những tuần này chỉ sợ con to với thành tim hơi dày thôi chứ hình thành hết rồi thì chẳng sao cả nên tớ liều tí. Một bữa thôi.
    Chúc các mẹ ăn tết vui vẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

chào các mẹ, tết tớ vẫn ăn tí xíu bánh chưng. 33 tuần rồi, mà dạo này lười test quá. Anh bạn bs nhi đang thực tập ở bv nhi bên này bảo những tuần này chỉ sợ con to với thành tim hơi dày thôi chứ hình thành hết rồi thì chẳng sao cả nên tớ liều tí. Một bữa thôi.
    Chúc các mẹ ăn tết vui vẻ.
    Mình tròn 35w rùi mẹ muathulanh ơi! Bé trước là vừa tròn 36w là sinh đó. KO biết bé này thế nào. Nếu giống chị bé là còn 1w nữa. Nặng nề lắm lắm rùi. Cơn gò cũng ngày càng nhiều hơn. Hôm nào vận động nhiều là gò liên tục á. Mùng 5 Tết là đến hẹn của bs rùi. Mong bé này sinh dễ như chị. Vụ ăn uống vẫn đang kiêng, ko dám liều tí nào. Hic... thèm bánh chưng lắm á mà ko dám ăn. Thỉnh thoảng nhấm nháp chục hạt dưa hoặc mấy hạt dẻ rang thui mà cũng sợ :-P
    ogtv

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ hôm tết đến giờ mình cũng ít thử, thỉnh thoảng ăn nhiều hoặc ăn gì đó ngọt thì mình thử sau 1h, kết quả đều rất tốt và thấp hơn đợt trước. Vừa xong ăn sáng xong 1h mình ăn 1 quả hồng xiêm to ngọt, sau ăn hồng xiêm 1h thử là 5.8. Cứ lo tết ăn uống nhiều thì đường tăng mà hóa ra lại giảm, vui thật hihi. Nhưng mà buồn là 2 tuần từ 30w đến 32w mình chưa tăng cân nào. Trước tết được 31w2d mình đi siêu âm thì con bình thường, cân nặng cao hơn mức tối thiểu 1 chút, có vẻ như là vì ăn ít cơm và đồ ngọt nên tăng cân chậm thì phải (dù là mình vẫn ăn no nê các thứ khác cả ngày). Giờ mình lại ăn tăng hoa quả lên 1 chút và thực hiện chia nhỏ bữa để có thêm chất cho 2 mẹ con tăng cân vậy.
    Mà các mẹ khi ăn cái gì nghi ngờ thì thường thử luôn hay chờ 1h mới thử vậy?
    Chúc các mẹ và các bé năm mới thật là mạnh khỏe, thật là vui vẻ, chúng ta cùng chuẩn bị đón các thiên thần tí hon chào đời nhỉ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Mẹ bun2013 ơi. Mẹ nó ko tăng kí mà bé tăng kí là ok rùi. Mình thì ko tăng mà còn giảm í. Từ lúc ăn kiêng đến giờ sút đều đều đến giờ là sụt 3-4kg rùi. Cân chỗ bs từ 59 ->57->55kg. Trộm vía, con vẫn tăng kí đều, vậy là ok. Mình ko tăng, đỡ lo vụ giảm kí sau sinh cũng được mà. Miễn sao bé nằm trong chuẩn ko to ko nhỏ quá là ok rùi. À, mẹ nó uống sữa tươi ko đường í, ko tăng đường đâu mà bé pt rất ok đấy.
    ogtv

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh mình toàn uống sữa ko đường mà. Giờ mình 56kg, 32w, vẫn muốn mẹ tăng 1 chút để còn có sức nuôi con nữa mn ạ. Mn sút cân nhiều thế nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 74 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trước ăn thì mn phải đo giới hạn bao nhiêu?Mình thì phải nhỏ hơn 92.
    sáng khi đói thì < 100 bạn. sau ăn 1h thì <140. sau ăn 2h thì<=120
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 74 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitnheep Xem bài viết
    các mẹ ơi. mìn dang lo lắng vi ko theo bsi nội tiết nào hết. hôm 26tuan min đi khám o Từ Dũ, sau khi test dung nạp glucose kết quả là min bị TDTK, bsi o Từ Dũ chuyển min sang khoa nội tiết của Chợ Rẫy, min nghe đi Chợ Rẫy min ớn wa, thú thật đi khám tốn time công sức dữ wa, xin nghĩ riếc cung khó. Ba mìn dẫn min đi khám bsi nội tiết của má min (má min bi tiểu đường tuyp 1 hơn 10nam rồi), có bsi quen min mừng lắm, but khi gap bsi cho min di xét nghiệm HbA1c, đường trong máu trước và sau ăn sáng. các chỉ số của mìn đều ok hết. và bsi kết luận la mìn ko sao cả, min chẳng bị j, chắc do bác ấy ko chuyên bên thai sản? bác ấy cung la bsi giỏi bên bvien Nguyễn Tri Phương (3ma min cực kỳ tin tưởng). Lúc đó min cũng mừng but hơi bối rồi. mìn về nghiên cứu lại, đọc các bài các mẹ viết trên đây nè, nên min cung tự kiêng, có sẵn máy nên min tự điều chỉnh ăn un lun. trong khi 3ma min thi cứ gọi điện kêu min ăn này nọ, mà min có dám ăn đâu vẫn dạ dạ cho wa. But vấn đề là min ko có đi khám bsi nội tiết nào hết (bsi of má min đã bảo min ko sao cứ ăn un bth thi min thôi ko dám đề cập nữa), nên min cũng lo lo, có nên lặn lội vào Chợ Rẫy khám ko, hay vẫn tiếp tục tự điều chỉnh chế độ ăn, vì nghe các mẹ fai tiêm ínuline min cũng khong biết mìn tự điều chỉnh liệu có đạt ko? có mẹ nào có theo bsi nội tiết khám ngoài (đi khám cho tiện) chỉ min với?
    Hình như giới hạn đường huyết của sản phụ khác người bình thường đó chị ơi. em vẫn trong giới hạn của người bình thường (bsi nội tiết bvien thường nói) nhưng đi khám bsi nội tiết của bệnh viện sản Hùng Vương kêu sao cao quá vậy? Chị tranh thủ đi khám nội tiết sản 1 ngày rồi xin địa chỉ phòng mạch tư đi khám tiện hơn. Em cũng làm vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Chào các mẹ TĐTK. Lâu quá ko thấy ai ghé nhà, hi.
    Mình vào thông báo với các mẹ là mình sinh rùi nhé. Sinh hôm 8.3, bé 37w được 2.8kg. Mình sinh dễ, trộm vía mẹ khoẻ con khoẻ. Vào nói với các mẹ để các mẹ yên tâm. Dù mình bị TĐTK nhưng nếu kiêng cữ được thì bé cũng ko bị to quá, sinh thường vô tư. Khi sinh xong bé đã được thử đường huyết và chỉ số ok.
    Vào chút thông báo với các mẹ để các mẹ chưa sinh tiếp tục phấn đấu ăn kiêng ít bữa nữa để Mẹ tròn con vuông.
    ogtv

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Chào các mẹ TĐTK. Lâu quá ko thấy ai ghé nhà, hi.
    Mình vào thông báo với các mẹ là mình sinh rùi nhé. Sinh hôm 8.3, bé 37w được 2.8kg. Mình sinh dễ, trộm vía mẹ khoẻ con khoẻ. Vào nói với các mẹ để các mẹ yên tâm. Dù mình bị TĐTK nhưng nếu kiêng cữ được thì bé cũng ko bị to quá, sinh thường vô tư. Khi sinh xong bé đã được thử đường huyết và chỉ số ok.
    Vào chút thông báo với các mẹ để các mẹ chưa sinh tiếp tục phấn đấu ăn kiêng ít bữa nữa để Mẹ tròn con vuông.
    Ôi, chúc mừng mẹ lucky mẹ tròn con vuông. Bé 37t mà 2,8kg là quá chuẩn rồi. Mình 36t con 2,5kg rồi. Giờ gần sang tuần 37, đang chờ ngày vỡ chum đây.
    Mà ko biết mn thế nào nhưng bs của mình bên này thông báo 3 tháng sau sinh là mẹ phải đi kiểm tra đường huyết đó nhé. Đó là bắt buộc. Vậy mn tham khảo xem có đi kiểm tra lại vào tháng 6 ko.