TIN TÀI TRỢ.

Thời điểm mẹ biết mình mang thai thì con lớn bằng chừng nào?

• 2.5K Lượt chia sẻ
  • 158K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Khi mẹ mất kinh, cộng thêm một vài triệu chứng lạ lùng khác như mệt mỏi hơn bình thường, có triệu chứng táo bón, đau ở ngực, luôn cảm thấy nóng nực và đổ mồ hôi vào ban đêm (nhất là mồ hôi quanh cổ), bị ợ nóng, buồn nôn, nhạy cảm với mùi… thì chắc chắn là mẹ đang mang trong mình một sinh linh bé bỏng. Vậy khi mẹ biết mẹ mang thai con, thì con lớn bằng đâu nhỉ?

Thường thì mẹ biết mình đang mang thai vào khoảng tuần thứ 4-5 của thai kỳ, tức là khi đó mẹ đã kiểm tra bằng siêu âm, thử máu, thử nước tiểu…

Mẹ sẽ thấy mình không “có tháng” vào những ngày mà đáng ra nguyệt san sẽ ồ ạt kéo về. Thay vào đó, mẹ sẽ chỉ thấy một chút máu, đừng lo nếu mẹ thấy chút dịch màu nâu hay một ít máu; đó chỉ là dấu hiệu con báo cho mẹ biết, con đã nằm yên lành trong túi phôi và túi phôi ấy đã yên vị trong tử cung của mẹ, đợi đủ 9 tháng 10 ngày con sẽ ra chào mẹ.

Khi con đã nằm ngoan trong tử cung của mẹ, mẹ cũng sẽ thấy cơ thể của mẹ biến đổi: bầu ngực của mẹ căng hơn, mềm hơn. Mẹ cũng sẽ cảm thấy đau bụng nhẹ, đau lưng nhiều hơn một chút, thỉnh thoảng mẹ lại đau nhói và thấy lưng mẹ như gãy đôi vậy (nhất là khi mẹ mang bầu con là con thứ). Thỉnh thoảng, mẹ sẽ bị chuột rút, và mẹ có thể bị tê nhức hai chân đến không ngủ được nếu mẹ bị thiếu canxi. Bởi khi mẹ mang thai con, con bắt đầu rút canxi từ mẹ để lớn, nên nếu mẹ không đủ chất dinh dưỡng, sức khỏe… thì mẹ sẽ rất mệt mỏi, nghén ngẩm. Chính vì vậy, mẹ nên bổ sung vi chất, chất dinh dưỡng ngay từ lúc này.

510
    Ảnh: Internet

Và con, lúc này trông con như thế nào nhỉ? Con bé xíu như một giọt máu. Nếu mẹ nhìn thấy con, mẹ sẽ vô cùng ngạc nhiên vì con chỉ là một “vật chất” vô cùng nhỏ bé nằm giữa bào thai - vốn là phôi thai được kết hợp từ trứng của mẹ và tinh trùng của ba. Nhìn con hơi giống như một phiên bản thu nhỏ của một nụ hoa còn e ấp chờ ngày bung nở. Mẹ biết không, dù chỉ như một mầm chồi nhỏ bé, một nụ hoa tí hon, nhưng từ đây con sẽ phát triển để tạo ra mọi cơ quan, xương và cơ bắp để tạo nên một hình thể hoàn chỉnh.

Khi mẹ biết mẹ đã có bầu con, thì não và tuyến giáp của con đã bắt đầu phát triển. Đây là hai cơ quan quan trọng nhất của cơ thể, nên phải phát triển sớm nhất và tích cực nhất.

week-6.jpgh341w600
    Mẹ ơi con là "hạt mè" đang lớn! (Ảnh: Internet)

Khi mẹ biết con đang nằm ngoan trong bụng mẹ, thì dây rốn và nhau thai đã phát triển nhanh chóng để cung cấp dinh dưỡng nuôi con khôn lớn. Dây rốn và nhau thai có có trách nhiệm bơm oxy, đào thải chất thải và cung cấp các chất dinh dưỡng cần thiết cho con trong suốt thời kỳ mang thai. Điều này hơi bị ấn tượng phải không mẹ?!

Khi mẹ biết mẹ đã thành công trong nỗ lực có con, tức là con đã được khoảng 4-6 tuần tuổi, con là một chồi non với chiều dài chỉ khoảng 2 mm, với kích thước của một hạt mè.

Hạt mè xin chào mẹ ạ!

Theo
    https://www.bellybelly.com.au/

<<< Mang thai, chuẩn bị sinh
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 87 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Không biết đến bao giờ mới được trải qua cảm giác này. Mong con yêu từng ngày!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mong con yêu từng ngày!!!
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuixuan123 Xem bài viết
    mong con yêu từng ngày!!!
    các mẹ cố gắng nên, con đến bất ngờ lắm. mình cũng lấy chồng 3 năm rồi, đi chạy chữa khắp nợi mà không được, đến lúc nản quá rồi thuốc còn không uống vậy mà con lại về với vợ chồng mình vào lúc đó đấy, lần đầu tiên trong đời con đã đến bên bố mẹ, cảm giác hạnh phúc, tuyệt vời. con mình đã được 6 tuần tuổi rồi.
    Bao ngày mẹ ngóng, bao ngày mẹ trông, bao ngày mẹ mong con ............
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 1,103 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehongyencn Xem bài viết
    các mẹ cố gắng nên, con đến bất ngờ lắm. mình cũng lấy chồng 3 năm rồi, đi chạy chữa khắp nợi mà không được, đến lúc nản quá rồi thuốc còn không uống vậy mà con lại về với vợ chồng mình vào lúc đó đấy, lần đầu tiên trong đời con đã đến bên bố mẹ, cảm giác hạnh phúc, tuyệt vời. con mình đã được 6 tuần tuổi rồi.
    hihi chúc mừng mn nhé, hi vọng con yêu cũng sẽ mau đến vợi vc mình, vc mình cũng 2 năm rồi
    Được mẹ San Thái cho số 229 lấy hên 2v của mẹ PEOPIZZA, 229 phát huy tác dụng đi nào, mau về nhà mang thai nhé, LEO ơi, về nhà mình nha con , ba mẹ mong con, đừng mê chơi nữa nha, ba mẹ sẽ thương con và chăm sóc con thật tốt!!!

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi,có mẹ nào gặp trường hợp như em ko?sau quan hệ 15ngay em bi ra máu mất mấy ngày,lượng máu rất ít chỉ thấm băng bvs hằng ngày...nhưng em thử 1v...sau vài ngày thì hết máu....lưng em đau lắm...nhưng dạo gần đây em cứ thường xuyên bị ra ít máu kèm dịch trắng trong...ko mùi máu đỏ tươi,cứ mỗi lần em vận động mạnh thì lại bị ra,còn bt thi ko thấy...các mẹ chia sẻ cho em với...vậy là em bi ls...em lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng mong bé yêu từng ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi, mau đi khám bệnh viện thôi ! Hic, triệu chứng nguy hiểm quá mà !
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitxu7984 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi,có mẹ nào gặp trường hợp như em ko?sau quan hệ 15ngay em bi ra máu mất mấy ngày,lượng máu rất ít chỉ thấm băng bvs hằng ngày...nhưng em thử 1v...sau vài ngày thì hết máu....lưng em đau lắm...nhưng dạo gần đây em cứ thường xuyên bị ra ít máu kèm dịch trắng trong...ko mùi máu đỏ tươi,cứ mỗi lần em vận động mạnh thì lại bị ra,còn bt thi ko thấy...các mẹ chia sẻ cho em với...vậy là em bi ls...em lo quá
    Mau đi khám thôi bạn ơi ! Nguy hiểm quá !
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe đủ 9m10d.
    E đang mong quá mà k biết giờ đã có " hạt mè" nào chưa? Quá qkd 2 ngày rồi. Thỉnh thoảng có tháng cũng nhảy ngày nên k dám hi vọng ạ.
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong59story Xem bài viết
    Chúc mừng mẹ nó nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe đủ 9m10d.
    E đang mong quá mà k biết giờ đã có " hạt mè" nào chưa? Quá qkd 2 ngày rồi. Thỉnh thoảng có tháng cũng nhảy ngày nên k dám hi vọng ạ.
    Cảm ơn mn, mn cố gắng lên, chúc mn nhanh gặp được con yêu.
    Bao ngày mẹ ngóng, bao ngày mẹ trông, bao ngày mẹ mong con ............
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mong quá! Mùnh đã mất tháng rồi nhưng hôm trễ 6 ngày mình thử que vẫn chưa thấy các mẹ ạh. Nay đã trễ 12 ngày rồi vẫn chưa muốn thử lại vì sợ thất vọng. Cách đây 3 tháng mình cuống cuồng thử hơn 10 que, siêu âm 6-7 lần ko thấy con, cuối cùng chỉ thấy con dài 8mm thì mình bị sẩy. Giờ mong con vô cùng! Mình mong các mẹ đừng vì quá nôn nóng mà ảnh hưởng đến con giống mình các mẹ nhé! Chúc các mẹ sớm có tin vui, có thì chia sẻ với mng nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hạt mè của mẹ, bao giờ con mới đến bên mẹ???
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mong con yêu quá... 10 tháng rồi, làm đủ mọi cách rồi các mẹ ạ...
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

moi ngay ban uong 1vien sat , buoi toi 2muong mat ong nuoc am ,hoac nuoc chanh pha mat ong, ban hay ap dung thu nha. minh lay chong 2thang va minh ap dung uong sat va mat ong chanh moi ngay, khoang 1thang ruoi la dinh bau luon. gio hat me cua minh khoang 6-7tuan roi, chuc ban som co tin vui ne.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ mong con yêu về với mẹ gần 10 năm rồi, giờ đây mẹ mong mỏi con về với mẹ từng ngày con có biết ko.
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chúc các mẹ mau "dụ" đc con yêu về với mình. Riêng mình, con về trong lúc mình chưa chồng, chưa công việc ổn định,.... Lúc đó rất sợ, nhưng jờ thì ổn rồi 😃😊
    Cảm ơn con đã đến bên mẹ. Love you ❤
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con mẹ đc 17t rui. Bme ngóng mãi con chưa đạp. Ba tối nào ngủ cũng nghe coi con đạp chưa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehongyencn Xem bài viết
    Nhà em thì 8 tháng rồi. Cứ mỗi tháng qua đi lại thấy thời gian sao mà trôi nhanh thế Chúc 2 mẹ con bình an vô sự 9 tháng 10 ngày ạ!
    • 34 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bố mẹ rất mong con yêu <3
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3