Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thai trên 7 tháng là ko được siêu âm màu phải ko các mẹ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.74K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình vừa đi khám, nghe BS nói là mang thai từ tháng thứ 7 trở đi là ko được siêu âm màu 3 - 4 chiều phải ko? vì mình nghe nói là từ tháng thứ 7 trở đi, em bé phát triển hệ xương nên siêu âm màu ko tốt cho xương của em bé. Không biết như vậy có đúng ko nữa? Mình băn khoăn quá, vì em bé nhà mình được 33 tuần rồi, mình lại nghe nói nên siêu âm màu để kiểm tra vì đây là giai đoạn quan trọng. :Thinking:
    Siêu âm 2D và 3D thì sự ảnh hưởng lên thai thi có khác nhau ko hay cũng giống như nhau thôi? Có mẹ nào có kinh nghiệm thì trả lời cho mọi người rút kinh nghiệm nhé. :Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 390 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Tớ nói thật cái siêu âm màu có sau cái siêu âm đen trắng. Nó phát hiện được những bất thường hơn đen trắng đấy.

Ngoài ra siêu âm den trắng ko biết được cân nặng của con vì nó chỉ đo được mỗi cái ĐKLĐ còn lại các số đo khác chịu nhé :Thinking:. Nếu bạn ko đi siêu âm màu thì làm sao biết con của mình có còi ko? Mà điều chỉnh ăn uống... Tớ thì khoái siêu âm màu hơn đen trắng vì nhìn đen trắng tớ chẳng thấy gì bác sĩ nói đây là mắt thì tớ hiểu là mắt, đây là tai thì hiểu là tai. Chẳng nhìn rõ, còn lại siêu âm màu thì còn hiểu được :Laughing:
    ]
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

nhà tớ thì vừa đc bs chỉ định siêu âm màu hồi 35w ý, có vài ý kiến cho rằng siêu âm ảnh hưởng thế này thế nọ đến bé, nhg thực ra thì chưa có nghiên cứu chính xác nào về chuyện này, cũng chưa có nhà khoa học nào dám khẳng định, còn bs của tớ thì nói là: "Giờ em thích siêu âm để biết chắc con phát triển tốt hay ko, có bệnh tật gì ko, hay là cứ lo sợ vô cớ rùi mặc kệ ko theo dõi đc con???"
    cũng giống như vụ uống sữa bà bầu ý, chị ý cũng nói là: "đâu phải vì mình có tiền mua sữa này sữa nọ uống là con mình thông minh hơn con những người ko có tiền phải uống sữa tươi hay thậm chí ko có tiền mua sữa luôn đâu!!!"
    mình thích bs của mình lắm :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em 38 tuần, con nhỏ nên bsĩ yêu cầu SA 4D đấy, chắc là ko vấn đề j đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 574 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

mìng cũng 33w rùi,muốn đi sa 4d để thấy con cho rõ như nghe mẹ nhà nào bảo qua 32w sa 4d khg thấy gì đâu?cũng đang phân vân đây,
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 272 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Đúng là chưa có nghiên cứu nào khẳng định siêu âm ảnh hưởng đến em bé như thế nào.

Việc siêu âm màu hay trắng đen mình nghĩ là do quyết định của chính bác sĩ, mỗi người có một khả năng và kinh nghiệm nhìn khác nhau, nếu có nghi ngờ gì mà cần nhìn rõ thêm, bác sĩ sẽ có yêu cầu, ngoài việc làm 1 lần để mẹ nhìn thấy mặt con như hiện giờ vẫn hay làm.

Mình khám thai và sinh ở Bumbrumbra, bv quốc tế của Thái, thấy bsi chỉ yêu cầu siêu âm màu một lần duy nhất, vào đâu khoảng tháng  thứ 6, kiểm tra tổng quát mọi việc, cho xem em bé như thế nào, in hình ảnh, VCD....Sau đó mình ko thấy có chỉ định siêu âm màu nữa. Bsi khám chỉ siêu âm thêm trắng đen 1 lần trước khi sinh, khoảng cuối tháng thứ 8 để xem em bé nằm như thế nào, cho các xét nghiệm máu, linh tinh để chuẩn bị  sinh. Các lần khác cứ đều đặn 2 tuần vào thăm bsi một lần, bsi chỉ nghe tim thai, xét nghiệm nước tiểu..., xem sức khỏe của mẹ. Nói chung là mình thấy ko siêu âm tràn lan, vừa đủ để biết, ko lạm dụng, Vì thực ra chi phí siêu âm ở đó rất đắt, ko rẻ như bên mình, mình làm nhiều mình thiệt, bsi cũng thấy ko cần thiết.

Nhiều khi đọc sách  báo này nọ, thấy cũng lo lo vì ko giống VN, nhưng tin tưởng bsi thôi, bsi thì ngoài  cái tài còn cần cái tâm của họ. Mình đã chủ động xin đổi bsi một lần, chỉ vì bsi nữ kia ko có sự quan tâm cần thiết đối với bệnh nhân. Đến giờ vẫn thấy quyết định đó đúng đắn. Mấy lần sau gặp bsi khám và đỡ cho mình ở những chỗ khác ngoài bvien, bsi vẫn nhớ đến mình và hỏi thăm bé rất chu đáo.

Đúng là siêu âm khi thai càng lớn sẽ càng khó quan sát hơn, vì bé đã to ra, chiếm hết bụng mẹ, bsi xoay đâu cũng bị rối, nên càn về sau, bsi  càng ít siêu âm hơn, vì ko giúp íc h được gì thêm. 
    Những tháng đầu mới là những thá ng cần quan sát để phát hiện nhữ ng sai sót.

Mình chia sẻ với các bạn ít kinh  nghiệm, hy vọng các bạn tìm đưọc  bsi giỏi và có tâm, để giúp các  bạn vượt qua đưọc nỗi sợ hãi  và đau đớn lúc chuyển dạ.

• Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 206 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thì vẫn khuyến cáo các mẹ là nên làm siêu âm màu 3 lần để chẩn đoán hình thái thai nhi vào các tuần 12, 22 và 32 đó thôi. Làm cho yên tâm mà.
    Mình bé đầu thì cũng chỉ 3D hồi 24 tuần thôi.
    Bé này chắc theo thời cuộc vậy.
    Chúc các mẹ và bé khoẻ.