TIN TÀI TRỢ.

Thai phụ ăn nhiều có thể là dấu hiệu sinh con trai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.7K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thai phụ ăn nhiều có thể là dấu hiệu sinh con trai

“Con cần ăn thêm” - cánh con trai thường thông báo với mẹ như vậy ngay khi còn là bào thai. Một nghiên cứu mới đây của các nhà khoa học Mỹ và Thuỵ Điển cho thấy, mức năng lượng hấp thụ ở phụ nữ mang thai con trai cao hơn 10% so với các trường hợp mang thai con gái.

Khi tiến hành nghiên cứu 244 thai phụ, các nhà khoa học thuộc Đại học Harvard (Mỹ) và Viện nghiên cứu Karolinska (Thụy Điển) đã phát hiện ra rằng, so với phụ nữ mang thai con gái, những người mang thai con trai đã hấp thụ protein nhiều hơn 8%, carbohydrates 9%, chất béo động vật 11% và rau quả 15%.

Theo tiến sĩ Dimitrios Trichopoulos, trưởng nhóm nghiên cứu, chính testosterone - một hormone đồng hóa được tiết ra từ tinh hoàn đang phát triển của bào thai nam - đã thúc đẩy người mẹ ăn nhiều. Đơn giản vì chất này rất cần năng lượng từ thức ăn để thực hiện nhiệm vụ kích thích sự phát triển cơ thể bé trai cao lớn và khoẻ mạnh hơn.

Trichopoulos cũng đưa ra một lý giải xét trên góc độ tiến hoá tự nhiên. Ông cho rằng nam giới cần phải khoẻ mạnh để cạnh tranh với nhau nhằm chiếm được trái tim của phái đẹp. Và họ đã chuẩn bị cho việc này ngay từ khi còn trong bụng mẹ. Thực tế cũng chứng minh điều này, rằng lúc chào đời, các bé trai trung bình nặng hơn bé gái 100 g.

Nghiên cứu đã khiến nhiều người nghĩ rằng họ cần phải chủ động thay đổi chế độ ăn theo giới tính của thai nhi. Song các nhà khoa học khẳng định lo lắng trên là không cần thiết, vì “chính bào thai sẽ tự động báo hiệu cho người mẹ biết cần phải làm gì”. Có một điều chắc chắn rằng, nếu không được cung cấp đủ năng lượng khi còn trong bụng mẹ, nam giới dễ có nguy cơ mắc bệnh hơn phụ nữ trong suốt cuộc đời.

Tuy nhiên, một nhóm khoa học khác, dẫn đầu là giáo sư Gordon Smith thuộc Khoa Sản phụ, Đại học Cambridge, lại nhận định rằng, chính chế độ dinh dưỡng mới làm ảnh hưởng đến tỷ lệ giới tính của thai nhi. Nhóm đã tiến hành nhiều thử nghiệm trên chuột và nhận thấy, những con được cung cấp chế độ ăn với hàm lượng chất béo cao dễ sinh ra chuột đực.

Mỹ Linh (theo BBC)

Có mẹ nào ăn nhiều, ngay từ khi phát hiện có thai thì vào đây chia sẻ và kiểm chứng những thông tin trên nhé. Vì thường thì đến 3 tháng giữa thì mẹ nào cũng ăn khỏe hơn bình thường vì em bé đã lớn nhu cầu dinh dưỡng cũng tăng.
    Mình thì khi bắt đầu mang thai bé thứ 2 cũng vậy, rất nhanh đói, ăn nhiều và kết quả là boy. Bé này cũng ăn nhiều và đang hy vọng là boy đây. Chưa đầy 2 tháng mà tăng hơn 2kg rồi. Không phanh được vì đói thì không thể chịu được.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

tớ mới chửa đứa đầu lại là con trai cũng thấy có vẻ đúng...ăn nhìu kinh khủng. Mấy tháng đầu nghén kiểu gì cũng lên được 6,7 cân. Còn ko bít nếu chửa con gái thì thế nào..chờ tập 2 vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,124 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Có lẽ ko đúng rồi. Tớ và một cô bạn nữa cùng công ty đang bầu bí. Nó con trai còn mình con gái, mà sức ăn hai đứa thì có đứa nào kém đứa nào đâu. Cứ 2 tiếng mà ko có gì nhét vào bụng là ko chịu nổi. Ăn uống đến mức ở VP mọi người kêu phát kinh phát khiếp. Mấy thằng em nó ko biết còn dọa là : Chị mà ăn như thế thì chị sẽ thành sumo... Ơ nhưng tớ 33 tuần mới tăng 12kg, ăn bao nhiêu vào con hết, nhìn ai cũng kêu bầu bí sao gọn thế, chỉ mỗi cái bụng to...
    wBrq9YH8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 373 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Em nghĩ tùy theo cơ địa mỗi người thôi. Như em đây nè, hồi có bầu nghén ngẩm kinh khủng k ăn gì được, đến 22w bs bảo em bé nhỏ thế là bịt mũi để uống sữa bà bầu (sữa cũng k uống được nên phải bịt mũi uống cho nhanh). Còn cái bụng thì ai nhìn cũng kêu là con gái, mẹ thì vẫn xinh đẹp (k mụn, k phù hay sưng mặt mũi gì hết)---->kết quả: 1 thằng cu.
    MagPp7
    Bql8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,320 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ do cơ địa mỗi người thôi,chứ mình đây mang thai con gái ăn nhiều kinh khủng,ăn ko biết no:Smiling:
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocdaixd Xem bài viết
    Có lẽ ko đúng rồi. Tớ và một cô bạn nữa cùng công ty đang bầu bí. Nó con trai còn mình con gái, mà sức ăn hai đứa thì có đứa nào kém đứa nào đâu. Cứ 2 tiếng mà ko có gì nhét vào bụng là ko chịu nổi. Ăn uống đến mức ở VP mọi người kêu phát kinh phát khiếp. Mấy thằng em nó ko biết còn dọa là : Chị mà ăn như thế thì chị sẽ thành sumo... Ơ nhưng tớ 33 tuần mới tăng 12kg, ăn bao nhiêu vào con hết, nhìn ai cũng kêu bầu bí sao gọn thế, chỉ mỗi cái bụng to...
    Bạn có ăn khỏe từ khi mới mang bầu không? Nghĩa là từ lúc mới phát hiện có thai ấy?
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

mình từ 5tháng trở đi ăn nhiều khủng khiếp. Mỗi bữa 2 bát tô cơm với thức ăn ý. Mà mình là bé gái nhé
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamatao Xem bài viết
    Hix hix, sao mẹ nó mê con trai vậy, thích cả hai đều là con trai sao.
    Tớ cũng ăn nhiều, đói liên tục. Siêu âm tuần thứ 13 bác sỹ bảo con trai 100%, nhưng ko biết đúng hay ko. Vẫn hồi hộp đợi siêu âm lần nữa ở tuần 20 xem sao. Tớ 17 tuần tăng 4kg rùi, có hơi nhiều ko nhỉ.
    Chúc 3 mẹ con hay ăn chóng lớn nhé.
    Mình có con trai nhưng giờ chỉ còn lại 1 cách cách thôi. Bé đã bỏ mẹ đi rồi. Buồn lắm, muốn có lại 1 bé để bù lại phần nào nỗi mất mát trên.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,941 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vienthanh Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ do cơ địa mỗi người thôi,chứ mình đây mang thai con gái ăn nhiều kinh khủng,ăn ko biết no:Smiling:
    Có khi phải vào đây tham gia với các mẹ luôn cho vui, nói chung có con là may mắn rồi nhưng cứ coi như mình đoán trước các mẹ nhỉ/? Biết đâu kinh nghiệm hơn cho các mẹ sau này
    Mình cũng không nghén, ăn chính thì ít, ăn vặt thì như thuồng luồng, chỉ thích ăn quả ngọt thôi, ăn chua là đầy bụng không cho ra không chịu được:Smiling::Smiling:. ăn nhiều từ khi có dấu hiệu mang thai cơ... hi hi rooling:rooling:
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    mình từ 5tháng trở đi ăn nhiều khủng khiếp. Mỗi bữa 2 bát tô cơm với thức ăn ý. Mà mình là bé gái nhé
    Từ 4 tháng trở đi thì mình không tính vì lúc đấy em bé đã lớn, mẹ ăn khỏe là bình thường mình chỉ quan tâm lúc bắt đầu phát hiện có thai thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,941 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Mẹ này không đọc kỹ rồi, trường hợp ăn nhiều ngay từ khi mới có thai cơ mà... chứ đa phần đến hết tháng thứ 4 là ai cũng ăn được hết... hi hi:Laughing::Laughing:
    • 2,575 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Hic hic vậy ko đúng với mình rồi. Mình chán ăn khủng khiếp, từ lúc đầu đến giờ, ăn uống vẫn chỉ 2 bát ăn cơm (bát ăn cơm nhà mình lại bé hơn bình thường nữa chứ ), ko thể ăn đc thêm, như kiểu dạ dày bị đầy ứ lên ấy.
    Od9lp7iAWBp7
    • 1,674 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Nhà em cũng thế.Con gái 100% nè, mà em ăn khoẻ, ngủ khỏe ngay từ những ngày đầu. Tăng cũng nhiều cân và vào mẹ cũng nhiều.
    :Smiling:LOVE IS AROUND:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,124 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi romantique Xem bài viết
    Bạn có ăn khỏe từ khi mới mang bầu không? Nghĩa là từ lúc mới phát hiện có thai ấy?
    Mình ăn khỏe từ lúc biết có bầu mà.
    Lúc đấy, mình thấy người khang khác, thèm ăn nhiều thứ, rồi bị chậm 2 ngày, thử Quick Stick đã lên 2 vạch.
    Từ đó tới giờ sức ăn vẫn thế mà. Mà tâm lý là thèm gì ăn nấy kia. Hồi 2 tháng, buổi tối ăn cơm xong được một lúc, đói còn bắt ông xã đi mua xôi khúc chợ đêm Đồng Xuân về (ở Nguyễn Công Trứ), ông xã mua 3 cái mà tớ chén một phát hết luôn. Ôi, chiến tích ăn thì kể ra chỉ thêm xấu hổ...hihihi
    wBrq9YH8p7
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocdaixd Xem bài viết
    Mình ăn khỏe từ lúc biết có bầu mà.
    Lúc đấy, mình thấy người khang khác, thèm ăn nhiều thứ, rồi bị chậm 2 ngày, thử Quick Stick đã lên 2 vạch.
    Từ đó tới giờ sức ăn vẫn thế mà. Mà tâm lý là thèm gì ăn nấy kia. Hồi 2 tháng, buổi tối ăn cơm xong được một lúc, đói còn bắt ông xã đi mua xôi khúc chợ đêm Đồng Xuân về (ở Nguyễn Công Trứ), ông xã mua 3 cái mà tớ chén một phát hết luôn. Ôi, chiến tích ăn thì kể ra chỉ thêm xấu hổ...hihihi
    Mình ăn cho con mà hi hi. Buổi trưa mình đi khám về, thèm bún ốc nhưng chả nhìn thấy hàng nào, lại phát hiện thấy hàng miến ngan, chuyển sang thèm miến ngan. Chén hết một tô rồi vẫn thèm. Gọi tô nữa bà chủ quán còn tưởng nghe nhầm. Chén hết bay luôn. Về nhà ngủ một mạch đến 4h chiều dậy,....lại đói!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Cái này cũng không đúng với mình. Mới có thai mình đã ăn nhiều rùi, nhưng mà là bé gái
    pb2fp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 461 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

hihi, nghe các mẹ bàn tán thấy vui quá, làm cho mình thêm hồi hộp chẳng biết bé mình là trai hay gái. Nhà mình là con đầu lòng, trai gái gì cũng thích cả :LoveStruc: Nhưng mà mình đang đoán là trai, vì lần này nghén khác hẳn lần trước và đói kinh khủng mặc dù chả thèm ăn gì :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Sai toét á.
    Tớ đây trước khi có bầu thì ăn khỏe lắm, ăn ngon miệng lắm, gì cũng ăn, lại hay đi ăn hàng nữa, ăn vặt thì suốt ngày. Thế mà bầu vào 1 cái, cái gì cũng chả muốn ăn, ko phải vì nghén vì tớ ko nghén mấy, chỉ mệt người thôi chứ ko nôn ọe. Thế là cả thời gian bầu bí tớ suốt ngày bị mắng vì ko chịu ăn, có đợt chỉ ngày đúng 3 bữa cơm, chả ăn gì thêm, hoa quả cũng ko. May ra được cái chăm chỉ ngày uống 2 cốc sữa bà bầu là hết.
    Thế mà tớ bầu và sinh con trai đấy.
    Đến khi sinh xong tớ cũng chả thèm ăn gì cả, ăn cũng chỉ cố vì nghĩ đến con thôi. Đến giờ thì mới bắt đầu ăn uống ngon miệng trở lại như xưa đấy, mỗi tội nguy cơ ko giảm được cân thôi :Sigh:
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • 1,699 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Em cũng ăn nhiều, cơ mà sau thời kỳ nghén 3 tháng, em tăng 25kg cơ ạ và em có 1 thằng cu:Smiling:
    Mà đến tuần thứ 13 rồi sẽ biết là cu hay hĩm, các mẹ sốt ruột làm gì:Smiling:
    • 724 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

mình cũng có 1 ví dụ nè, bạn mình từ khi 2v, ăn uống dã man luôn, sang tháng thứ 5 đã lên 16kg (trông khủng khiếp lắm-bạn mình mông to như bà tây nên nhìn vừa sợ vừa ghê. thế mà ăn uống thì ko biết nói thế nào) lúc nào cũng ăn 2-3 bát phở 1 lúc, khiếp quá, mình nghe mà choáng luôn, giờ nó sinh con trai thật.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3