TIN TÀI TRỢ.

Thai nhi kém thông minh: Lỗi lớn do mẹ!

• 67.2K Lượt chia sẻ
  • 454K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,134 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

Tâm lý người mẹ trong thời gian mang thai ảnh hưởng rất lớn đến sự hình thành tính cách, tinh thần của trẻ.

Theo các chuyên gia tâm lý, sự gắn bó mật thiết giữa mẹ và trẻ là không thể phủ nhận ngay trong giai đoạn mang thai. Rất nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng tâm lý của mẹ trong khi bầu bí có những ảnh hưởng lớn đến tính cách và tinh thần của con trẻ sau này.

Do đó nếu mẹ bầu có tâm lý thoải mái, hạnh phúc thì trẻ sinh ra cũng khỏe mạnh và nhanh nhẹn hơn. Ngược lại nếu tâm lý mẹ bầu tiêu cực hay thay đổi thất thường thì trẻ cũng có những biểu hiện thần kinh không tốt trong tương lai.

Dưới đây là những nguy cơ trẻ có thể mắc phải nếu sức khỏe tinh thần của mẹ không tốt trong thời gian mang bầu:

Nguy cơ tăng động
    Mẹ bầu bị căng thẳng liên tục thường sản sinh ra hai loại hormone là cortisol và dolpamine. Đây là nhóm hormone khiến cho hệ thần kinh trở nên bồn chồn, mất tập trung và dễ kích động. Những mẹ bầu căng thẳng suốt thai kỳ khi sinh con ra dễ mắc chứng tăng động hơn trẻ có mẹ bình thường. Nguyên nhân được cho là thành phần hormone này từ mẹ đã truyền qua nhau thai đến thai nhi và khiến cho thần kinh của trẻ bẩm sinh không được ổn định.

1435373073-2
    Mẹ thường xuyên căng thẳng trong thai kỳ dễ sinh ra những đứa con tăng động. (ảnh minh họa)

Nguy cơ tự kỷ
    Trẻ thường có sự rối loạn hành vi cao gấp hai lần so với bình thường nếu mẹ có những rối loạn về tâm lý trong thai kỳ từ tuần 32 hay trong tuần 38-40. Những rối loạn tâm lý ở mẹ nếu càng xuất hiện về cuối của thai kỳ càng khiến cho thời gian trẻ gặp vấn đề này tăng lên từ 2 đến 4 năm.
    Nguyên nhân được cho là những rối loạn tâm lý ở mẹ khiến cho một số hormone cần thiết cho trẻ bị ức chế.

Chậm nói
    Có khoảng 15% trẻ có mẹ gặp vấn đề về tâm lý trong thai kỳ trở nên chậm nói hơn. Nhiều người tin rằng chính việc rơi vào trạng thái tinh thần tồi tệ khiến mẹ không quan tâm đến dinh dưỡng hàng ngày và gây ra sự thiếu hụt dưỡng chất cho thai nhi phát triển và khiến bé chậm nói.

1435373189-3
    Có khoảng 15% trẻ có mẹ gặp vấn đề về tâm lý trong thai kỳ trở nên chậm nói hơn. (ảnh minh họa)

Kém thông minh
    Trong những tháng đầu của thai kỳ, nếu mẹ rối loạn, lo âu thì thường con sinh ra cũng ít tập trung. Nghiên cứu chỉ ra rằng chính sự suy sụp tinh thần khiến mẹ bầu lười vận động làm cho quá trình trao đổi chất giảm, năng lượng tích tụ và gây béo phì cho mẹ. Tuy nhiên, sự béo phì này không mang lại lợi ích cho thai nhi khi nó là nguyên nhân khiến quá trình trao đổi chất giữa mẹ với con suy giảm. Sự suy giảm này khiến cho thai nhi không phát triển tốt nhấtvề thể chất đặc biệt là trí não.

Trẻ khó tính, tự ti
    Nhiều nghiên cứu cho thấy mẹ bầu hay nổi giận sẽ sinh con dễ cáu gắt. Mẹ bầu bi quan sẽ sinh con có tính tự ti. Mẹ bầu lạnh nhạt, thiếu yêu thương thì con sinh ra tính tình cũng lãnh đạm…
    Sự tác động của tâm lý mẹ bầu lên thai nhi đã được nhiều người quan tâm tìm hiểu. Kết luận chung vẫn là một thai kỳ khỏe mạnh, vui vẻ, thoải mái là tốt nhất cho con. Không chỉ vậy, một số chương trình thai giáo cũng dựa và sự liên thông và ảnh hưởng giữa mẹ với con này để đưa ra những phương pháp để giúp trẻ phát triển sớm ngay từ khi còn trong bụng mẹ.
    Theo Phong Thư (Theo Health) (Khám phá)
    Nguồn: http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/247...on-do-me-.html
    Yêu và yêu và yêu anh mãi mãi
    Yêu và yêu và yêu mãi đến trọn đời
    Chỉ là anh thôi, chẳng phải là một ai khác...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 51 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

hix, mình từ lúc có bầu không lúc nào không stress, đêm nào cũng khóc Không biết con có sao không
    Gieo tham lam, hái khổ đau,
    Gieo lòng sân hận, hái sầu bi ai.
    Trồng cây gai, chạm phải gai,
    Hương thơm trồng huệ, trồng nhài, trồng sen.
    • 40 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nnquynhanh Xem bài viết
    hix, mình từ lúc có bầu không lúc nào không stress, đêm nào cũng khóc Không biết con có sao không
    Sẽ có ảnh hưởng rất lớn đấy bạn ạ. Cố gắng quên hết mọi thứ vì con, ko chỉ tâm lí đâu, còn ảnh hưởng đến cả sự phát triển của thai nhi nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 363 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Nhiều khi cũng muốn thoải mái lắm nhưng mà công việc, hoàn cảnh nên không thể thoải mái được ấy chứ mặc dù nghĩ cho con lắm.
    CMONp7
    • 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mình cũng chuẩn bị kết hôn ,phải lên tinh thần để bầu bí mới đk
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Bài viết vô nhân đạo, đổ hết mọi lỗi lên người mẹ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của smallfinger
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 91 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smallfinger Xem bài viết

Đúng thật bạn nhỉ. Mình trước mang bầu ku lớn, 3 tháng đầu dọa sảy, ra máu thai kỳ, phải nằm yên một chỗ đố bà mẹ nào ko lo âu đc đấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Làm mẹ thật không dễ dàng gì, yêu mẹ mình nhiều hơn nhé!

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con khỏe mạnh, thông mình là nhờ mẹ. Nhưng mẹ vui, khỏe, thoải mái hay lo âu, phiền muộn, khóc lóc lại nhờ vào những người xung quanh, gia đình nhà chồng. Được chăm sóc quan tâm chu đáo, thẩu hiểu tâm lý mẹ bầu hay bỏ mặc vô tình? Nếu bản thân ai đó muốn được khỏe mạnh, vui vẻ mà tự làm được cho mình thì chắc con nó cũng tự khỏe được không cần mẹ đâu. Dù sao cũng phải công nhận là mẹ là người trực tiếp đem lại cho con cuộc sống nên trách nhiệm bao giờ cũng nặng hơn tất cả!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Có lẽ ngày xưa khi mang bầu mình mẹ mình đã phải buồn rầu và lo âu nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 251 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ng mẹ sẽ phải chịu trách nhiệm lớn nhất trong việc điều chỉnh tâm lý của mình. Những ng xung quanh cũng có vai trò lớn. Tuy nhiên để luon có một cx tích cực trong suốt thai kì cần rất nhiều kĩ năng đc chuẩn bị để làm mẹ. Vì vậy mình mong những ng sắp mang bầu mỗi ngày hãy dành nhiều thời gian để cho tâm hồn mình thanh thản nhẹ nhõm. Những ng đang chuẩn bị làm mẹ như mình, đang có những lo lắng buồn phiền cố gắng chịu tác động ít nhất bởi ngoại cảnh. Đôi khi chỉ là cố hít sâu thở đều hay cầu nguyện. Thơif gian manh bầu mới là khởi đầu, bé còn một hành trình rất dài để chứng minh bé sẽ là ng ntn. Cố len các mẹ nhé

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kidwed
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mí kết hôn đc 3 tháng đã có bé rồi, nhưng giữa mình và bố chồng ko thể nc vui vẻ đc, lúc nào mình cũng có cảm giác chán nản...haizz con mình chắc ảnh hưởng nhìu..hjxx phải làm sao đây mọi ng...mình người miền tây còn gđ ck là người bắc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là công lao của mẹ như trời bể nhưng không thể phủ nhận cái đúng của bài viết. Như mình, có bầu khi đã lớn tuổi, lại ốm đau. Sinh con ra không hoàn thiện, con hay ốm đau, chậm nói, chậm đi. Mình vẫn nghĩ đấy là lỗi của mình nên con mới vậy. Giá mình khỏe hơn, trẻ hơn để có thể cho con 1 khởi đầu tốt hơn thì dù phải đánh đổi gì cũng được

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cat-2011
    • 120 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ai mà chả muốn vui vẽ, có ai lại muốn ngày nào cũng bực bội mệt mỏi cáu gắt đâu ....k thể cái giˋcũng đổ lỗi cho người mẹ dc, người phụ nữ mang thai đã là một gánh nặng, cuộc sống gia đình lại thêm một phần gánh nặng nữa, rất cần sự quan tâm chia sẻ của những người thân bên cạnh, nhất là người ck, cũng phải thường xuyên động viên tinh thần vk và phụ giúp dc gì cứ phụ giúp cho vk , ...
    Mẹ iu con nhất nhất trên đời
    Nuôi con khỏe, dạy con ngoan, đầu tư cho con hết mình
    • 345 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Con bạn sẽ hay đái dầm 😊
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

.ngta vẫn nói bà bầu hay cáu gắt .mh cũng thấy đúng .từ khi mag bầu mh hay cáu gắt lắm .đợt mới có thai do áp lực công việc mh bị áp lực rất lớn .tinh thần hay bị hoảng loạn .trog suốt thai kì thi thoảng vẫn hay bực tức k đâu ik .k biết bé có sao k .mh sắp sinh r đọc bài này xog mh thấy lo quá .hic hic
    • 130 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smallfinger Xem bài viết

đúng rồi, mình thấy bài viết này quá bất nhân, nghĩ sao mà đổ tất cả lên đầu người mẹ. Có mẹ nào mang trong bụng 9 tháng 10 ngày mà ko muốn con chào đời khỏe mạnh, bình an chứ?

cứ làm như muốn vui vẻ, thoải mái là được đấy?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhiều thứ muốn cũng có được đâu. ai chẳng muốn vui vẻ, hạnh phúc nhưng còn phụ thuộc vào hoàn cảnh, vào người thân, đặc biệt là người chồng mà đàn ông VN chúa lười, chúa vô tâm, k tâm lý tẹo nào. PN bầu bí đã vất vả rồi chồng con k tâm lý, k đỡ đần gì, tỷ thứ việc đổ lên đầu bảo sao k cáu gắt, tủi thân cơ chứ.
    • 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ôi e có thai dc 6 tháng hơn, khi mới biết mình có thai e buồn khóc stress cả ngày các mẹ ah. 1 phần vì chok e vô tư quá , 1 phần vì ba má chok cũng vô cùng "tâm lý" ... Phần còn lại vì em cứ nhớ đến mẹ em , " lúc này mới thấy thương mẹ mình" ... Rồi còn bị doạ là sẽ bị hư thai và con bị bệnh đao... Trời ạ. May phước con e giờ 6 tháng nó , cảm nhận dc nó lớn lên trog bụng mà e vui hẳn. Mặc kệ xug quanh để giữ tinh thần mình vui cho con mình phát triển tốt. E chúc các mẹ đang có em bé sẽ luôn dc vui vẻ và hạnh phúc để em bé cug vui lây nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thì có thai dc 14w roi. Ma k thấy em con em đụng đầy gì hết. Cũng k còn nghén nửa ngực cũng chẳng còn đau. Cảm thấy lo lắng qua k biết có sao k nửa. Nhưng mới s âm hồi 12w thi b sy kêu em ít nước ối. Hẹn 4 tuần siêu âm lại. Giờ còn 2 tuần nữa mà sao thấy lâu wa trời luôn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2