Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thai nhi có ngoại tâm thu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.27K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,361 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đang mang thai bé thứ 2, Hôm tròn 38w mình đi siêu âm ở pk Ngọc Hà ở Bạch Mai, bs Loan siêu âm cho mình nói là nước ối ít 6,8 trong khi chuẩn phải là 8 và tim thai có ngoại tâm thu và như vậy thì khả năng phải đẻ mổ. Hiện tại mình đăng ký sinh ở Hồng Ngọc, bs khám cho mình là bs Phan Văn Quý trước là trưởng khoa điều trị tự nguyện của bv phụ sản TƯ. Sau khi khám xong cho mình bs cũng kết luận là tim thai có ngoại tâm thu, nhưng nước ối thì hoàn toàn đủ, bs có viết giấy giới thiệu mình sang Trung tâm chẩn đoán trước sinh của bv Phụ sản TƯ ý định là gặp bs Cường để bs Cường khám và siêu âm lại cho mình, nhưng hiện nay bs Cường lại đi công tác nên mình k khám được. Bs Quý bảo mình cứ theo dõi xem thai có đạp bt k rồi cứ 2-3 ngày lại lên bv bs sẽ siêu âm cho 1 lần. Mình muốn để đẻ thường, bs bảo là cũng có thể đẻ thường được vì ngoại tâm thu k nhiều lắm, bác ý bảo chỉ chiếm khoảng 20% thôi. Bây giờ mình đang 38w4d rồi, hiện tại mẹ khỏe, con cũng khỏe vì mình vẫn thấy bé đạp. Mình chỉ băn khoăn là không biết ngoại tâm thu có ảnh hưởng j tới em bé sau này không. Mẹ nào gặp trường hợp này chia sẻ với mình nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào bạn, mình ko biết ngoại tâm thu của e bé nhà bạn bao nhiêu %? vì trước đây hồi 22 tuần mình đi khám e bé cũng có hình ảnh ngoại tâm thu 25%. bs giải thích là do nhát bóp của tim. ví dụ là nhịp 1,2,3,4 thì có 1 nhịp bị lỗi. nhưng bs giải thích là ko phải lo lắng gì vì người bình thường chúng ta cũng có lúc bị như thế. nên bạn đừng lo lắng quá nhé. em bé nhà mình sau 2 tuần siêu âm lại thì ko có hình ảnh đó nữa. còn bạn muốn yên tâm hơn thì có thể siêu âm ở chỗ khác để 2 bên có kết quả đối chiếu nha. chúc 2 mẹ con khỏe mạnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,361 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Mình đang ở tuần thứ 38 rồi, hôm kia siêu âm bs bảo ngoại tâm thu vào khoảng 20% nhưng từ tuần này có thể sinh bất cứ lúc nào. Mình vừa đi khám về đang đợi để mai hội chẩn với bs trưởng khoa bà mẹ và trẻ sơ sinh bên viện C để xem bs chỉ định xem có phải đi khám lại ở trung tâm chuẩn đoán trước sinh không. Hôm trước bs khám cho mình có khuyên mình nên khám ở đó nhưng mình hỏi thì ng ta bảo phải đến rồi xếp lịch hẹn 3-4 ngày có khi 1 tuần mới đc khám, mà đợi 1 tuần có khi mình đẻ xừ rồi còn khám j nữa.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi e bé nhà mẹ nó bị ngoại tâm thu thì đẻ thg hay mổ . Con e đi siêu âm cũng bị thế bsi bảo nếu đẻ ra vẫn bị thì phải lắp máy vào tim huhu . Bệnh này hiếm mẹ chia sẻ nên lo quá k biết hỏi aiiii