TIN TÀI TRỢ.

Thai mấy tuần thì nên uống sữa bà bầu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,339 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha_susu Xem bài viết
    Sữa phải pha theo đúng mức thì mới có đầy đủ dưỡng chất được mẹ nó ơi! Mình lúc bầu cũng hay uống nước mía để con cứng cáp, uống nước dừa để da con trắng. Rau với hoa quả thì chưa bầu đã ăn rất nhiều rồi. Vâyj nên cả quá trình bầu không bị táo bón.
    Mình đồng ý với mẹ nó ở điểm là sữa phải pha đúng định mức hướng dẫn. Sữa loãng quá thì không đầy đủ chất mà đặc quá thì vừa khó uống (do sữa bầu đã nhiều chất và mùi gây hơn sữa tươi rồi) mà lại thừa chất. Mình thấy rất nhiều mẹ cho con uống sữa đặc để mong con có thêm chất nhưng làm vậy thì các con sẽ rất dễ bị táo bón do hấp thu 1 lượng quá lớn chất dinh dưỡng (nhiều hơn mức cần thiết) vào cơ thể.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Mình đồng ý với mẹ nó ở điểm là sữa phải pha đúng định mức hướng dẫn. Sữa loãng quá thì không đầy đủ chất mà đặc quá thì vừa khó uống (do sữa bầu đã nhiều chất và mùi gây hơn sữa tươi rồi) mà lại thừa chất. Mình thấy rất nhiều mẹ cho con uống sữa đặc để mong con có thêm chất nhưng làm vậy thì các con sẽ rất dễ bị táo bón do hấp thu 1 lượng quá lớn chất dinh dưỡng (nhiều hơn mức cần thiết) vào cơ thể.
    Không nên pha sữa đặc quá mà nghĩ con sẽ có nhiều chất dinh dưỡng, pha đúng hàm lượng là cách tốt nhất. Còn nếu chưa quen thì có thể pha loảng dần cho đến khi đúng công thức sữa. Mình thấy nhiều mẹ cứ lơ là việc cung cấp Axit Folic cho con, mà loại này lại có tác dụng giúp giảm nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở thai nhi. Mẹ thử dùng sữa Dielac Mama Gold xem, mình thấy các mẹ bầu trong công ty mình hay dùng lắm.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Uống sữa đặc quá k tốt đâu các mẹ nhé, uống đặc sẽ thừa chất, gây khó tiêu đấy ah. Mình bị 1 lần rồi nên nhớ mãi, mình cho đúng số thìa sữa quy định nhưng cho ít nước để uống cho đỡ no, xong rồi bị nhiều chất quá, ậm ạch suốt buổi hôm đó. Thế nên các mẹ bầu để ý phải theo hướng dẫn sử dụng nhé, ít nước thì ít sữa đi ạ.
    • 878 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy các mẹ đang bàn luận về việc pha sữa bầu đặc - loãng thế nào cho hợp lý, đóng góp chút kiến thức lượm lặt được về cách pha sữa bầu đúng cách, mời các mẹ tham khảo ạ:

Sữa cung cấp canxi và các loại vitamin cần thiết, bổ sung dưỡng chất cho bà bầu nhưng uống như thế nào là hợp lý, để bà bầu hấp thu được các loại vitamin bổ dưỡng này?

Ngoài ra, nhiều mẹ còn thắc mắc cách uống sữa bầu thế nào cho hiệu quả, cho đúng khoa học, không làm mất hay biến đổi các vi chất có trong sữa.

Dưới đây là một vài gợi ý của các chuyên gia dành cho các mẹ đang mang bầu hoặc đang cho con bú.
    Cách pha sữa khoa học, không làm mất vi chất

cach-pha-sua-cho-ba-bau-dung-cach-va-hieu-qua-medonthan.net-1

– Pha với nước ấm khoảng 40 độ (nếu nước quá nóng sẽ làm mất vi chất, ngoài ra sữa sẽ bị vón cục).
    – Pha với lượng nước vừa đủ dúng theo số liệu của nhà sản xuất ghi trên hộp, nên dùng luôn thìa đong sữa có sẵn trong lon của nhà sản xuất.
    – Khuấy cho sữa tan đều trước khi uống, không uống khi sữa còn bị vón cục.
    Cách uống sữa hợp lý, hiệu quả

cac-loai-sua-cho-ba-bau-tot-nhat-medonthan.net-4

– Một ngày uống khoảng 250 ml.
    – Không nhất thiết phải uống hết trong 2,3 lần, có thể chia nhỏ ra để uống.
    – Không uống sữa trước ăn.
    – Có thể đổi các loại sữa vị khác nhau cho đỡ ngán.
    Có nhất thiết buộc phải uống sữa bà bầu khi mang thai không?

cach-pha-sua-cho-ba-bau-dung-cach-va-hieu-qua-medonthan.net-2

Trong quá trình mang thai, việc uống sữa bà bầu là rất tốt. Sữa bầu giúp bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho thai nhi. Tuy nhiên, nhiều trường hợp các mẹ không thể uống được sữa bầu do mùi của sữa thường rất khó uống, nhiều khi cũng do mẹ bầu nghén quá sợ mùi sữa nên cứ uống vào lại ọe.

Chính điều này làm việc uống sữa bà bầu trở nên nặng nề, nếu vậy các mẹ cũng không cần, buộc phải uống sữa bầu. Các mẹ có thể thay thế bằng sữa tươi tiệt trùng, không dùng sữa thanh trùng nhé, kết hợp cùng với việc bổ sung các loại vitamin bà bầu có trên thị trường để bổ sung thêm các chất mà trong sữa tươi không có.
    Uống sữa bà bầu vào thời điểm nào là tốt và khoa học nhất?

cach-pha-sua-cho-ba-bau-dung-cach-va-hieu-qua-medonthan.net-1

Thông thường, trên bao bì sản phẩm đều ghi là nên uống 2 cốc / ngày, mỗi cốc khoảng 4 thìa 50g sữa / ngày. Các mẹ có thể uống sữa vào mọi thời gian khác nhau như là uống nước hàng ngày, chỉ có một lưu ý là không nên uống vào buổi tối trước khi đi ngủ và trước mỗi bữa ăn để tránh gây cảm giác chán ngán không muốn ăn.

Sữa bà bầu hiện nay có rất nhiều vị để lựa chọn, hãy chọn vị mà mẹ cảm thấy thích nhất, không nên ép mình uống một loại cố định. Nếu thấy sữa bà bầu có vị khó uống thì không nên ép bản thân phải uống, mẹ bầu có thể thay thế bằng sữa tươi tiệt trùng.

Một số người lại không hấp thụ được sữa, khi uống thường bị khó tiêu, nghén, tiêu chảy… đó là do cơ thể không đủ lượng men lactase để tiêu hóa lượng đường trong sữa. Trong trường hợp này, các mẹ hoàn toàn có thể chuyển sang uống sữa đậu nành.

Bởi vì sữa đậu nành cũng là lựa chọn rất tốt cho phụ nữ mang thai đó. Tuy nhiên, khi uống sữa đậu nành thì mẹ cần bổ sung thêm các sản phẩm như thịt, cá, rau xanh, hoa quả… để đảm bảo cân bằng dinh dưỡng.

Như vậy, với những mẹo nhỏ trên đây sẽ giúp các mẹ uống sữa đúng cách để bổ sung dinh dưỡng tốt nhất cho mẹ và thai nhi trong bụng!
    • 285 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Uống sữa đặc quá k tốt đâu các mẹ nhé, uống đặc sẽ thừa chất, gây khó tiêu đấy ah. Mình bị 1 lần rồi nên nhớ mãi, mình cho đúng số thìa sữa quy định nhưng cho ít nước để uống cho đỡ no, xong rồi bị nhiều chất quá, ậm ạch suốt buổi hôm đó. Thế nên các mẹ bầu để ý phải theo hướng dẫn sử dụng nhé, ít nước thì ít sữa đi ạ.
    ui em thấy uống sữa bầu thì cứ phải pha đúng theo hướng dẫn ở trên bao bì sản phẩm chứ làm sao mà uống đặc được, như thế là phản tác dụng luôn rồi ấy, mỗi lần em uống sữa bầu Dielac Mama Gold em chỉ pha 3 muỗng thôi với khoảng 120ml nước nữa, nói chung em thích uống loãng 1 chút k thích đặc chị à. Mà từ khi uống sữa bầu Dielac Mama Gold em thấy hình như là mẹ lên cân không như lúc trước lại chỉ vào con thui vì trộm vía đi siêu âm thì con luôn đạt chuẩn cân nặng.
    • 4,845 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Đã gọi là sữa công thức thì phải pha theo công thức rồi mom nhỉ, bao nhiều nước tương ứng với bột chứ không thể đặc hay quá loãng hơn được. Sữa bầu được cho là cung cấp đầy đủ những dưỡng chất cần thiết khi mang thai như axit folic, canxi, sắt, kali… giúp em bé của bạn phát triển hoàn thiện và mẹ bầu có sức khỏe tốt. Vì thế nên làm theo chỉ định của bác sĩ cũng như uống đúng như công thức để con một thai ký khỏe mạnh
    • 1,687 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeumoitruonght Xem bài viết
    ui em thấy uống sữa bầu thì cứ phải pha đúng theo hướng dẫn ở trên bao bì sản phẩm chứ làm sao mà uống đặc được, như thế là phản tác dụng luôn rồi ấy, mỗi lần em uống sữa bầu Dielac Mama Gold em chỉ pha 3 muỗng thôi với khoảng 120ml nước nữa, nói chung em thích uống loãng 1 chút k thích đặc chị à. Mà từ khi uống sữa bầu Dielac Mama Gold em thấy hình như là mẹ lên cân không như lúc trước lại chỉ vào con thui vì trộm vía đi siêu âm thì con luôn đạt chuẩn cân nặng.
    Nhiều mẹ thấy ăn chỉ hấp thụ vào mẹ và ít vào con nên lo lắng ăn ít đi vì sợ sau này phải giảm béo. Nhưng mình thấy có nhiều mẹ vẫn ăn và uống đầy đủ dù có phải tăng từ 15-20kg để con được phát triển bình thường và cân nặng đạt chuẩn thì sau này sinh ra bé cũng dễ nuôi và phát triển khỏe mạnh .
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh1983 Xem bài viết
    em thấy nhiều mẹ sinh bé xong vẫn còn uống sữa bầu để đảm bảo dinh dưỡng cho con sau sinh cơ thể mệt mỏi ăn uống cũng k được nhiều thấy uống sữa bầu cũng giúp sữa nhiều lên đó, nên em tập 2 cũng vẫn uống sữa bầu sau sinh tới hơn 1 tháng lận đấy mà uống uống sữa bầu Dielac Mama Gold đó vị ngon k có bị ngán mà độ ngọt vừa phải nữa. em sợ ngọt mà.
    Sinh bé xong mà vẫn uống sữa bầu được thì hay quá rồi vì sữa bầu sẽ cung cấp dinh dưỡng cho cho mẹ và có lượng sữa mẹ chất lượng cho con, cơ thể sau sinh cũng rất là mệt mỏi ăn uống cũng được ít nên cứ duy trì uống được sữa bầu là tốt, mà nói thật nhiều lúc mệt k muốn nhai bất cứ thứ gì cả nhưng vì muốn đủ sữa cho con mà cố ăn thành ra càng áp lực, cứ pha cốc sữa bầu uống 1 hơi là xong khỏi mất nhiều thời gian.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEM MUT Xem bài viết
    Tháng thứ 7 thì càng nên uống sữa bầu chứ bạn, vì giai đoạn này cần bổ sung nhiều DHA và axit folic để thai nhi phát triển trí não mà. Bầu to nặng nề, mẹ nó nhờ ông xã pha cho uống, chứ đừng cố làm rồi mệt, bỏ k uống thì thiệt thòi cho con lắm. Mẹ nó đang uống sữa gì, mình uống Dielac Mama Gold á, Dielac Mama Gold bổ sung Sắt, Canxi, chất xơ hòa tan thế hệ mới Sc-FOS, I-ốt giúp tăng cường sức khỏe cho mẹ. Đặc biệt, sản phẩm còn bổ sung DHA, Axit Folic, Canxi hỗ trợ sự phát triển của não bộ và hệ xương của thai nhi.
    Mẹ cho mình hỏi, uống sữa này rồi có cần uống thêm vitamin bà bầu không ạ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lehong512
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Sinh bé xong mà vẫn uống sữa bầu được thì hay quá rồi vì sữa bầu sẽ cung cấp dinh dưỡng cho cho mẹ và có lượng sữa mẹ chất lượng cho con, cơ thể sau sinh cũng rất là mệt mỏi ăn uống cũng được ít nên cứ duy trì uống được sữa bầu là tốt, mà nói thật nhiều lúc mệt k muốn nhai bất cứ thứ gì cả nhưng vì muốn đủ sữa cho con mà cố ăn thành ra càng áp lực, cứ pha cốc sữa bầu uống 1 hơi là xong khỏi mất nhiều thời gian.
    Thế nên bác sĩ khuyên nên bổ sung sữa bầu ngày từ khi mang thai hoặc có thể uống trước lúc mang thai mà em. Sữa bầu nên bổ sung càng sớm càng tốt cho mẹ và bé. Vì khi đó cơ thể mình nuôi cho 2 người nên từ chế độ ăn đến uống và sinh hoạt cũng phải hợp lý thì mới có một thai khì khỏe mạnh được. Mình được cái mang bầu bé đều không bị nghén nên ăn uống thoải mái và con sinh ra cân nặng đủ tiêu chuẩn.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Thế nên bác sĩ khuyên nên bổ sung sữa bầu ngày từ khi mang thai hoặc có thể uống trước lúc mang thai mà em. Sữa bầu nên bổ sung càng sớm càng tốt cho mẹ và bé. Vì khi đó cơ thể mình nuôi cho 2 người nên từ chế độ ăn đến uống và sinh hoạt cũng phải hợp lý thì mới có một thai khì khỏe mạnh được. Mình được cái mang bầu bé đều không bị nghén nên ăn uống thoải mái và con sinh ra cân nặng đủ tiêu chuẩn.
    em thì bị nghén nhất là mùi cơm ngửi thấy là em không thể nào ăn nổi, toàn ăn cơm nguội suốt 3 tháng mang thai đấy chị, nhưng được cái chọn được sữa bầu của Dielac Mama Gold của Vinamilk nên mặc dù 3 tháng đầu mẹ tụt cân nhưng bác sĩ bảo bé rất khỏe mạnh, rồi sau thì tăng cân đều mà chỉ vào con nên em sinh bé được 3.7kg và dài được 57cm, nên em thấy khi mang thai uống sữa bầu là tốt vô cùng.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuanhimbong Xem bài viết
    em có bầu 11w rồi nhưng kô biết là tuần thứ mấy thì nên uống sữa bà bầu ? và uống liều lượng như thế nào thì tốt cho bé và mẹ kô bị tăng cân...?
    Cho em hỏi thêm là, có bầu thì ăn uống như thế nào để mẹ kô bị tăng cân nhiêu ạ?, ăn mà vào mẹ hết thì chán lắm......e chỉ mong bé con trong bụng được khỏe mạnh bụ bẫm thui...^^
    Uống ngay đi mẹ nó ơi. Lẽ ra nên uống ngay từ khi biết tin có bầu ý chứ. Còn sữa mà ko tăng cân vào mẹ quá nhiều thì mẹ nó thử Dielac mama gold đi. Mình đã uống khi bầu và tăng cân vào con là nhiều chứ mẹ thì tăng kg ít lắm.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    em thì bị nghén nhất là mùi cơm ngửi thấy là em không thể nào ăn nổi, toàn ăn cơm nguội suốt 3 tháng mang thai đấy chị, nhưng được cái chọn được sữa bầu của Dielac Mama Gold của Vinamilk nên mặc dù 3 tháng đầu mẹ tụt cân nhưng bác sĩ bảo bé rất khỏe mạnh, rồi sau thì tăng cân đều mà chỉ vào con nên em sinh bé được 3.7kg và dài được 57cm, nên em thấy khi mang thai uống sữa bầu là tốt vô cùng.
    Trộm vía bé nhà em quá. Hồi chị bầu Bull cũng uống sữa bầu Dielac mama gold nè và cậu ta đc 3,8kg nhưng cao thì ko đc cao như bé nhà em đâu. Chắc chị uống ngày 1 ngày 2 cốc nên chưa đủ độ. hì.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,021 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống sữa bầu càng sớm càng tốt nhé các bà bầu ui. hihi. Em mà biết trước là sẽ có bầu em sẽ uống trước khi có bầu 1 tháng luôn bởi vì nhất là những người sinh con lần thứ 2-3-4 ý là sức khỏe kém hơn lần 1 nhiều nên cần thiết phải chăm sóc mình hơn thì con mới có thể phát triển tốt nhất từ trong bụng mẹ được ý. Em ko phải chuyên gia hay bác sỹ gì đâu mà chỉ là kinh nghiệm của một bà mẹ đã 3 con chia sẻ với các mẹ vậy thui ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,021 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Trộm vía bé nhà em quá. Hồi chị bầu Bull cũng uống sữa bầu Dielac mama gold nè và cậu ta đc 3,8kg nhưng cao thì ko đc cao như bé nhà em đâu. Chắc chị uống ngày 1 ngày 2 cốc nên chưa đủ độ. hì.
    Uầy nói về sữa Dielac mama Gold thì em công nhận là tăng cân chủ yếu vào con mà mẹ thì vẫn thon thả lắm ý. Sữa thì tốt, cung cấp DHA và các khoáng chất, vitamin cực kỳ thiết yếu cho cả mẹ vào con. Con em sinh ra cũng 3,8kg nè. Giờ mới lớp 8 mà cao hơn bố luôn rồi ạ.
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4