TIN TÀI TRỢ.

Thai lưu & những điều mẹ cần biết

• 20 Lượt chia sẻ
  • 106K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

Khi biết đích xác là mình sẽ làm mẹ, cảm giác ấy thật hạnh phúc biết bao, thế nhưng chẳng mấy chốc niềm vui ấy nhường chỗ cho nỗi buồn quá lớn vì bạn biết rằng không thể giữ lại mầm sống của mình. Dưới đây là kinh nghiệm nhận biết và cách xử trí thai lưu để bạn biết cách bảo vệ sức khỏe cho mình.

vc-daukho1-500
    Thai chết lưu là nỗi đau lớn của bố mẹ trẻ. Ảnh: Inmagine.

Thai lưu là trường hợp trứng đã thụ tinh và làm tổ được trong tử cung, nhưng không phát triển được thành thai nhi trưởng thành, bị chết và lưu lại trong tử cung trên 48 giờ. Thai lưu dễ xảy ra nhất ở 3 tháng đầu nhưng không loại trừ đến tháng thứ 9.

Đa phần thai khi thai chết lưu sẽ có những cảm giác như: giảm và mất hết cảm giác nghén, bụng nặng và hơi tức, ngực mềm đi, không còn căng tức như ban đầu nữa, tự nhiên tiết sữa non, tâm trạng bồn chồn, bất thường, hay lo lắng, ra máu đen ở âm đạo, tim thai ngừng đập, thử máu thấy sinh sợi huyết giảm …Những triệu chứng này rất dễ nhầm với chửa ngoài dạ con, đặc biệt là chửa trứng thoái triển.

Mối nguy hiểm của thai lưu là nước ối sẽ bị vỡ sớm khi chưa có dấu hiệu sẩy hay chuyển dạ, vì qua nơi màng ối rách, vi khuẩn sẽ vào buồng ối và dạ con gây nhiễm khuẩn trầm trọng, lúc này có thể nguy hiểm đến tính mạng của người mẹ.

Một nguy hiểm nữa cho bà mẹ là khi thai lưu lại quá lâu trong dạ con (3-4 tuần trở lên) có thể gây ra tình trạng rối loạn đông máu dẫn đến việc thai phụ bị băng huyết nặng.

Nguyên nhân khiến thai chết lưu trong bụng mẹ
    Nguyên nhân từ thai phụ

- Thai phụ mắc các bệnh lý mãn tính như viêm thận, suy gan, thiếu máu, lao phổi, bệnh tim, huyết áp cao…
    - Thai phụ mắc các bệnh nội tiết như basedow, thiểu năng giáp trạng, tiểu đường, một số bệnh lý về thận.- Thai phụ bị nhiễm độc thai nghén: Nếu điều trị không đúng cách thì thai nhi bị nhiễm độc càng nặng.

- Thai phụ bị nhiễm các bệnh ký sinh trùng: sốt rét (đặc biệt là sốt rét ác tính), nhiễm vi khuẩn và virut…
    - Những bệnh lý tử cung như tử cung dị dạng, tử cung nhi tính hay tử cung kém phát triển….- Độ tuổi của thai phụ quá lớn, khoảng từ 40 tuổi trở lên.- Chế độ dinh dưỡng kém, lao động nặng nhọc…

Nguyên nhân từ thai nhi:
    Một số lý do xuất phát từ thai như là: rối loạn nhiễm sắc thể, thai dị dạng, bất đồng nhóm máu giữa mẹ và con, thai già tháng, đa thai…

Nguyên nhân từ phần phụ, tử cung
    :
    Bất thường ở dây rốn, bất thường ở bánh nhau, nước ối.

Bên cạnh đó có khoảng từ 20-50% số trường hợp thai chết lưu không tìm thấy nguyên nhân, mặc dù có đầy đủ các phương tiện thăm dò hiện đại.

Cách xử trí khi có dấu hiệu
    thai lưu
    vc-daukho-500
    Đừng quá lo lắng khi phát hiện dấu hiệu thai lưu, hãy đến bệnh viện ngay để được điều trị kịp thời. Ảnh: Inmagine.

Mặc dù thai đã chết lưu nhưng vẫn có màng ối bảo vệ nên thực chất là vô khuẩn, tạm thời chưa ảnh hưởng gì đến sức khoẻ và tính mạng của người mẹ, do đó không nên quá lo lắng, sợ hãi.

Thông thường trong trường hợp thai chết lưu quá non (1-2 tháng) có thể tự tiêu biến đi mà chính người mẹ cũng không biết mình đã có thai. Nếu thai đã lớn (3-6 tháng) thì sẽ sảy; hoặc đẻ chỉ huy nếu trên 6 tháng.

Nạo thai hoặc nong cổ tử cung:
    Nạo được áp dụng trong những trường hợp thai chết lưu mà thể tích tử cung bé hơn tử cung của thai ba tháng hoặc chiều cao tử cung dưới 8 cm. Thủ thuật nạo thai lưu khó khăn hơn so với nạo thai sống vì xương thai to, rắn, nhau xơ hoá bám chặt vào tử cung. Cần lưu ý theo dõi chảy máu sau nạo và kiểm tra xem có sót nhau hay không.

Gây sảy thai, chuyển dạ:
    Áp dụng cho tất cả những trường hợp thai chết lưu to không nong hay nạo được.

Một số đặc điểm chuyển dạ của thai lưu

- Siêu âm thấy đầu ối hình trái lê, lòi qua cổ tử cung, thõng vào trong âm đạo (do màng thai không còn khả năng chun giãn), dấu hiệu đầu ối hình trái lê tức là không giúp ích cho cổ tử cung mở, vì vậy nhất thiết cần chờ cổ tử cung mở hết mới bấm ối.- Nước ối thường có màu đỏ hồng, có thể lẫn phân su nếu thai bị chết vì suy thai mạn tính- Dù là thai ngôi gì thì vẫn có thể đẻ bằng đường âm đạo, có thể sử dụng các thủ thuật huỷ thai khác.- Sau khi xổ nhau phải tiến hành kiểm soát tử cung một cách chủ động và hệ thống vì bao giờ cũng bị sót rau và rất dễ bị nhiễm trùng.- Sản phụ cần được sử dụng kháng sinh để tránh nhiễm khuẩn.

Khi nào có thể mang thai lại sau
    thai lưu?

Đây là vấn đề rất phức tạp, đặc biệt là những trường hợp không tìm thấy nguyên nhân. Vì vậy, cần thận trọng trong chẩn đoán và xử trí cho thai ra.

Thời gian có thể mang thai trở lại tuỳ thuộc vào thời điểm thai chết và cách xử trí. Nếu chỉ là sẩy tự nhiên một thai nhỏ hay phải nạo bằng dụng cụ để lấy thai ra, thì nên tránh thai ít nhất 6 tháng để cơ thể thực sự hồi phục. Nếu thai đã lớn, ngoài 28 tuần mới bị chết thì ít nhất là 1 năm sau mới nên có thai trở lại.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi, mình mới gia nhập diễn đàn này, mình mong các mẹ có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với nhé!
    mình mới cưới đc 1 năm, sau khi cưới về đc 2 tháng mình mâng thai, đi khám thai đc 7 tuần có tim thai và phôi thai khỏe mạnh, nhưng sau đó 2 ngày mình bị sẩy thai tự nhiên, mình nghĩ là do mình leo cầu thang nhiều quá, nx ngày mang thai mình đau lâm râm bụng dưới nên mới đi khám lúc thai 7 tuần đó các mẹ à, bác sĩ có cho mình uống duphaston ngày 1 viên nhưng mình cũng chẳng giữ đc con yêu.
    sau sẩy thai 6 tháng mình quyết định thả và mang thai trở lại, làn này mình hạn chế hết sức việc đi lại, lúc 6 tuần mình đi khám bác sĩ có cho đặt thuốc nội tiết ngày 1 viên. nhưng đến 9 tuần mình đi khám thì ko có tim thai, bác sĩ đã chỉ định đặt thuốc để lấy thai ra.
    giờ mình thật sự rất đau khổ, có mẹ nào lâm vào tình cảnh giống như mình chưa, và các mẹ có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo cho mình với. mình mong đc đón con yêu từng ngày các mẹ ơi
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào bạn MOON... trương hop cũng gần tương tự như bạn, lần này mình đang mang thai lần 2, tuần 5 mình đi sa bác sĩ chân đoán doa sẩy thai cho thuốc uống dưỡng thai, hẹn 2 tuân sau tái khám, thư 6 tơi này mình sẽ đi tái khám nè, mình cũng lo lăng và hôi hộp lăm.
    Vậy bạn đa lấy thai ra xong rôi hả. Ban co gang len nha.
    lân sau trước khi chuẩn bị mang thai thì bạn nên đến bênh viện đe kham suc khoe truoc, de bac si cho uong acidfolic truoc 3 thang, trong thoi gian nay ban phải tẩm bổ cơ thê3 nhiều len nữa, nói chung còn một chữ duyên nữa.. bạn bớt nha neu khong anh huong suc khoe nha.
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào mẹ cogaitieniang1988, bạn khám thai sao rồi, mình cũng bị thai lưu 1 lần ở tuần thứ 7, chuẩn bị để có thai lại, mình đang uống axit folic đc 1 tháng, định 2 tháng sau thả à, bạn có kinh nghiệm gì sau thai lưu ko, tư vấn mình với, thanks b,
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uocnguyenlon Xem bài viết
    chào mẹ cogaitieniang1988, bạn khám thai sao rồi, mình cũng bị thai lưu 1 lần ở tuần thứ 7, chuẩn bị để có thai lại, mình đang uống axit folic đc 1 tháng, định 2 tháng sau thả à, bạn có kinh nghiệm gì sau thai lưu ko, tư vấn mình với, thanks b,
    bạn đã thả lại chưa
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình mới vừa sạch kinh xong nên thả luôn bạn à, hi vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình mới vừa sạch kinh xong nên thả luôn bạn à, hi vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến
    thế bạn nên bổ sung thêm cả sắt và vitamin e nữa nhe..bồi bổ cho ck thêm nhìu chất kẽm giúp tinh trùng khỏe mạnh..mong ban sớm nhận đk tin vui..mình đây cũng mới có e bé lại đk 6w rùi
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ cuongtan9187, e có uống đc 1 hộp obimin plus(30 ngày) rồi e ngưng à, e sợ uống nhiều dư chất, e chỉ ăn bồi bổ khi nào có thai thì e đi bs kê thuốc luôn, chứ giờ e cũng ko biết uống loại gì nữa, chúc c mẹ tròn con vuông luôn khỏe mạnh nha c, c có gì tư vấn giúp e, e đã bị lưu 1 lần lúc 6w nên cũng rất lo lắng à
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ cuongtan9187, e có uống đc 1 hộp obimin plus(30 ngày) rồi e ngưng à, e sợ uống nhiều dư chất, e chỉ ăn bồi bổ khi nào có thai thì e đi bs kê thuốc luôn, chứ giờ e cũng ko biết uống loại gì nữa, chúc c mẹ tròn con vuông luôn khỏe mạnh nha c, c có gì tư vấn giúp e, e đã bị lưu 1 lần lúc 6w nên cũng rất lo lắng à
    Mình cũng từng bị như bạn..hút thai ở tuần thứ 6..mình đây sau khi hút thì đk bác sỹ kê cho kháng sinh+ 1 hộp vitamin tổng hợp+ 1 loại thuốc nữa mình k nhớ..hết thuốc bác sỹ kê mình vẫn uống vitamin tổng hợp đó..sau khi hút thì mình nghỉ ở nhà kiêng 1 tháng..xong rùi mình lên kế hoạch ăn uống..sau hút xong mình cố gắng ăn đủ 3 bữa..nhất là bữa sáng k đk bỏ..mua nhiều hoa quả về 2 vợ ck ăn..trong thời gian này mình cũng cố gắng bồi bổ thêm cho ck nữa..nên sau 5 tháng thì mình thả lại thì có e bé lun..khi nào bạn thấy cả 2 vk ck khỏe thì nên thả lại..phải chuẩn bị tinh thần thật thoải mái..và trong chu kỳ kinh bạn nên bổ sung thêm sắt..vì lúc đó là thời điểm cơ thể mình bị thiếu sắt mà..bao h bạn chuẩn bị thả lại thì 1 tháng trước đó bạn nên uống Procare hoặc obimin bạn đang uống cũng đk..và trong tháng đó bồi bổ cho ck ăn những thức ăn bổ vào như hàu, thịt bò, giá, trứng gà..
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Còn 1 điều nữa bạn nên làm đó là đánh dấu các mốc như ngày băt đầu kinh nguyệt, ngày kết thúc, ngày rụng trứng vào quyển lịch..như thế nếu bạn có quên thì có thể mở ra xem lại đk..mình đây lần đầu k pít j, bác sỹ hỏi ngày bắt đầu, hay ngày kết thúc là ngày nào mà mình k cả nhớ..rùi cứ đoán xem con đk bao nhiêu tuần..hic..bạn ghi vào như thế sẽ dễ tính đk ngày rụng trứng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

HI cảm ơn bạn cuongtan9187 nhiều nhé, mà bạn ở tỉnh nào vậy, có gì thông tin cho mình với nhé
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

HI cảm ơn bạn cuongtan9187 nhiều nhé, mà bạn ở tỉnh nào vậy, có gì thông tin cho mình với nhé
    minh ở tỉnh bắc ninh..còn bạn thì sao..bạn hút thai lâu chưa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

HI, mình ở đà nẵng à, mình không có hút thai à, thai mình còn nhỏ 6 tuần nên uống thuốc ra thai thôi bạn à, giống như 1 chu kỳ kinh vậy, bạn có tìm lý do lưu thai ko, mình hỏi bs thì nói bào thao nó bị bệnh thôi à, chứ tìm cũng khó ra nguyên nhân, mẹ nó cố lên nhé
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

HI, mình ở đà nẵng à, mình không có hút thai à, thai mình còn nhỏ 6 tuần nên uống thuốc ra thai thôi bạn à, giống như 1 chu kỳ kinh vậy, bạn có tìm lý do lưu thai ko, mình hỏi bs thì nói bào thao nó bị bệnh thôi à, chứ tìm cũng khó ra nguyên nhân, mẹ nó cố lên nhé
    thế thì bạn có thể thả ngay đk..mình k tìm hiểu vì lúc đó có rõ j đâu, lần đầu nên mình cái gì cũng k pít..hic..bác sỹ bảo chắc do mình nội tiết kém nên k nuôi đk bé..lần này mình đang có lại thì bác sỹ cho thuốc nội tiết uống luôn..nên h mình đang mong từng ngày..chắc phải sinh xong mới hết lo mn ak
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hồi thai mình xét nghiệm máu thì chỉ số beta thấp, bs cũng nói nội tiết thấp à... nên cũng ko biết nguyên do gì, mẹ nó cố lên lên thần thoải mái ăn uống nhiều vào , mọi chuyện tốt đẹp sẽ đến với những bà mẹ yêu con như mình à, mà mẹ nó biết có thai bao nhiêu ngày là đi khám liền hay sao
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hồi thai mình xét nghiệm máu thì chỉ số beta thấp, bs cũng nói nội tiết thấp à... nên cũng ko biết nguyên do gì, mẹ nó cố lên lên thần thoải mái ăn uống nhiều vào , mọi chuyện tốt đẹp sẽ đến với những bà mẹ yêu con như mình à, mà mẹ nó biết có thai bao nhiêu ngày là đi khám liền hay sao
    Uk..lày này mình thả cái sau 17 hôm mình thử đã lên 2v rùi, đấy là chưa chậm kinh..xong mình để 1 tuần sau thì đi sa đã đk 4w5d..ông ý cũng kê cho thuốc nội tiết để uống..mấy hôm nữa mình đi sa lại xem có tim thai chưa..nhưng dạo này mình chẳng ăn đk j cả..hic..lo lắng lắm..
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hihi, chuẩn bị đi nghe tim thai hồi hộp bạn à, mà trong thời gian thả bạn vẫn uống thuốc bổ tổng hợp hả, khi thử thai 2 vạch thì bạn có tiếp tục uống luôn không hay ngưng thuốc, rồi khám bs cho thuốc nội tiết có cho thêm thuốc gì nữa ko bạn
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hihi, chuẩn bị đi nghe tim thai hồi hộp bạn à, mà trong thời gian thả bạn vẫn uống thuốc bổ tổng hợp hả, khi thử thai 2 vạch thì bạn có tiếp tục uống luôn không hay ngưng thuốc, rồi khám bs cho thuốc nội tiết có cho thêm thuốc gì nữa ko bạn
    có mà..đến h mình vẫn còn uống..khi đi khám ông ý cho thuốc nội tiết rùi còn hỏi mình đã uống procare + sắt chưa mà..nếu chưa thì ông bán cho..nhưng mình bảo cháu uống trước đó 1 tháng rùi..ông ý bảo uk, uống trước là đúng rùi
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhé, vậy để về mình mua procare uống à, vậy mình còn 10 viên obimin plus, uống hết rồi đổi qua procar đc ko, mình uống cách đây 1 tháng cái bỏ còn lại 10 viên à
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhé, vậy để về mình mua procare uống à, vậy mình còn 10 viên obimin plus, uống hết rồi đổi qua procar đc ko, mình uống cách đây 1 tháng cái bỏ còn lại 10 viên à
    Mình thấy obimin thành phần thuốc cũng giống procare mà..nên bạn cứ uống loại nào cũng đk..cái này bạn nên uống trước khi có thai..k ảnh hưởng j đâu..chỉ tốt cho bé về sau thui..nên bạn cứ uống
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3