Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thai 5 tuần dọa sảy, các mẹ giúp em với ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.74K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Vợ chồng em mới cưới thì có em bé luôn. Khỏi phải nói là 2 vợ chồng mừng đến cỡ nào. Nhưng niềm vui chưa .được bao lâu thì nỗi lo lắng lại ngập tràn. Chả là hôm qua em đi siêu âm, khám ở BV Phụ sản TW, bác sĩ Hồng Hạnh A khám. BS cho xét nghiệm máu HCG và siêu âm đầu dò âm đạo. Kết quả siêu âm của em mọi chỉ tiêu đều bình thường, riêng phần cùng đồ kết luận có dịch 10mm các mẹ ạ. Em xin kể thêm là từ khi có bầu, thỉnh thoảng em bị lâm râm đau bụng dưới rốn như kiểu tiền kinh nguyệt ý ạ. Sau khi siêu âm xong em mang kết quả siêu âm cho bác sĩ Hạnh đọc kết quả. Bác sĩ lướt qua rồi bảo thai về tử cung, khoảng hơn 4 ~ 5 tuần, bình thường.
    Em thắc mắc vì cùng đồ có dịch là sao hả bác sĩ. Thì bác sĩ hẹn 3 ngày sau khám lại xem thai có dịch không, và kê cho thuốc VAGESTON 100. Em ra cổng mua thuốc xong thấy ngạc nhiên vì hỏi chị bán thuốc mới bít đây là thuốc nội tiết. Lại đánh liều quay lại phòng khám hỏi sao cháu phải uống thuốc nội tiết ạ. Bác sĩ ý ko nói gì, cái chị y tá phụ bên cạnh bảo" Đang dọa sẩy thai ko phải uống thuốc là gì". Thế là em nước mắt ngắn nước mắt dài báo cho chồng đang đợi ở ngoài
    2 vợ chồng đều buồn và lo lắng nhiêu, chỉ bít động viên nhau. Đưa em khám về, chồng em lại phải đi công tác ngay. Chồng em đi công tác xa nhà, 1 tháng mới đc về 1 ngày, mà em đã thấy ốm nghén lắm rồi.
    Có mẹ nào bị kết luận dọa sẩy và phải dùng thuốc như em ko? Các mẹ chia se KN giúp em với...Em lo quá ạ! Bọn em đều con đầu cháu sớm, ông bà có tuổi cả rồi nên mong cháu bế lắm ạ !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 295 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dịch cùng đồ có dịch nên bs nghi ngờ có dấu hiệu động thai nên mới kê thuốc bổ sung nội tiết vì gd thai sớm chủ yếu ptr nhờ nội tiết của mẹ, bạn yên tâm uống thuốc theo kê đơn, nghỉ ngơi tránh vận động nhiều. Sau 3 ngày đến khám lại. Nếu thấy ra dịch nâu hay có máu thì đến phòng cấp cứu của bv ngay. Bạn nên đọc thêm các thông tin về thời kỳ mang thai trên wtt để biết và ko bị hoang mang.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã từng bị dọa sẩy , bs kê thuốc cho vè uống, đến hôm sau thì bị sẩy, mình khám ở PSHN, tốt nhất mẹ nó nên nhập viện, nằm ở viện để bs khám và theo dõi cho yên tâm
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daiya2086 Xem bài viết
    Dịch cùng đồ có dịch nên bs nghi ngờ có dấu hiệu động thai nên mới kê thuốc bổ sung nội tiết vì gd thai sớm chủ yếu ptr nhờ nội tiết của mẹ, bạn yên tâm uống thuốc theo kê đơn, nghỉ ngơi tránh vận động nhiều. Sau 3 ngày đến khám lại. Nếu thấy ra dịch nâu hay có máu thì đến phòng cấp cứu của bv ngay. Bạn nên đọc thêm các thông tin về thời kỳ mang thai trên wtt để biết và ko bị hoang mang.
    Cám ơn bạn, mình sẽ nghiên cứu thêm, vì là bé đầu nên ít kinh nghiệm quá, dễ bị hoang mang lo lắng bạn ạ
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ nguyet_cat ơi, mẹ nó bị lâu chưa? Biểu hiện như nào thế? Huhu mẹ nó nói làm mình cũng lo lo, Thế mẹ nó có bị ra máu hay biểu hiện như nào?
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với
    • 111 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị cứ bình tĩnh đã ạ. Bác sĩ kê thuốc nội tiết để tăng nội tiết người mẹ lên để giữ bé. Trường hợp nặng hơn thì phải tiêm nhưng như của chị là có thể thiếu nội tiết, có dịch ở mức vừa nên chỉ phải bổ sung nội tiết. Nói chung là cũng có nhiều người hơi động thai nhưng về sau giữ gìn tốt thì đều sinh em bé khỏe mạnh, chị đừng vì thế mà lo lắng quá ảnh hưởng em bé. Cố gắng hạn chế leo cầu thang, vận động, nghỉ ngơi nhiều ạ.
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Sao các mẹ lạ thế nhỉ -_- em siêu âm lần đầu thai đc 4 tuần tuổi đã siêu âm thành bụng rồi, mẹ nó vào bv s.a làm gì toàn chọc đầu dò vào rồi có vde gì lại khổ mình thôi. Thuốc nội tiết kê cho là để tăng cường nội tiết, vì 3 tháng đầu em bé sống bằng nguồn nội tiết vốn có của mẹ chứ ko fụ thuộc vào mẹ ăn uống j đâu, nên bạn cứ yên tâm mà uống. Còn để yên tâm mn ra pk tư (như em hay s.a ở 125 thái thịnh) máy móc rất tốt, siêu âm qua thành bụng là biết có túi dịch hay ko ngay. Đôi khi s.a cũng hay nhầm lẫn.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Puppy.mUmmy Xem bài viết
    Sao các mẹ lạ thế nhỉ -_- em siêu âm lần đầu thai đc 4 tuần tuổi đã siêu âm thành bụng rồi, mẹ nó vào bv s.a làm gì toàn chọc đầu dò vào rồi có vde gì lại khổ mình thôi. Thuốc nội tiết kê cho là để tăng cường nội tiết, vì 3 tháng đầu em bé sống bằng nguồn nội tiết vốn có của mẹ chứ ko fụ thuộc vào mẹ ăn uống j đâu, nên bạn cứ yên tâm mà uống. Còn để yên tâm mn ra pk tư (như em hay s.a ở 125 thái thịnh) máy móc rất tốt, siêu âm qua thành bụng là biết có túi dịch hay ko ngay. Đôi khi s.a cũng hay nhầm lẫn.

Mình thì vào phụ sản khám thai 2 lần, 1 lần 5 tuần và hôm nay 6 tuần, cũng toàn siêu âm đầu dò.cũng sợ hại. Nhưng có người lại bảo siêu âm đầu dò thì mới soi kỹ được, khi thai còn nhỏ. Giờ hoang mang quá mẹ nó ak
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon8714 Xem bài viết
    Mình thì vào phụ sản khám thai 2 lần, 1 lần 5 tuần và hôm nay 6 tuần, cũng toàn siêu âm đầu dò.cũng sợ hại. Nhưng có người lại bảo siêu âm đầu dò thì mới soi kỹ được, khi thai còn nhỏ. Giờ hoang mang quá mẹ nó ak
    Ui zời ạ, em đây, giờ đang 29 tuần rùi đây, chưa bao h thèm vào bv khám, con khỏe mẹ khỏe đạp ầm ầm -_- bà chị em quen vào bv toàn soi đầu dò, 7 tuần ra máu vẫn soi đầu dò, lại còn bảo ko sao, thế là về xảy (nói gở mồm) có thể ko hẳn do s.a đầu dò nhưng em đảm bảo s.a đầu dò ko lợi lộc gì, nguy hiểm máy móc ở Thái Thịnh em 4 tuần đã nhìn rõ, 5 tuần có âm vang tim, 6 tuần tim con em đập thùm thụp. Mn nên chọn chỗ nào an toàn uy tín mà siêu âm. Trong viện họ chỉ giỏi chuyên khoa khi sinh nở, chứ máy móc s.a tồi bỏ xừ.. Em nói thật, do máy s.a thành bụng chả nhìn nổi nên mới fải s.a đầu dò đấy. Em khuyên mn chân thành đừng s.a đầu dò nữa -_-
    À mà thêm nữa, mn chưa đọc những thông tin về việc bsi trong bv s.a đọc kết quả bừa, toàn kết luận gì chứ, chửa trứng rồi bỏ thôi, ko có tim thai em ạ bỏ thôi, dị tật em ạ bỏ thôi.. Rút cuộc làm bn mẹ lo lắng khổ sở, quyết định ra ngoài s.a thì thai khỏe mạnh bình thường, tim thai đập thùm thụp gì chứ em ghê tởm kiểu khám xét kết luận bừa trong viện lắm, bn mẹ ức chế vụ đấy rồi. Em nghĩ mn nên ra ngoài khám 1 lần đi cho yên tâm, chưa chắc đã dọa xảy gì đâu, toàn kê thuốc lấy tiền..

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

c bị 10mm là ít rồi,e đến 30mm-40mm từ tuần thứ6,ko đau bụng ko ra huyết gì hết.E nằm nghỉ tại giường,ăn uống tại phòng,ko leo cầu thang và uống thuốc theo chỉ định của bs hơn 1 tháng mới khỏi đó.
    lúc bị 1 tuần e siêu âm 1 lần mà chỉ siêu âm thành bụng thôi!! uống thuốc nội tiết đều đặn và nghỉ ngơi tuyệt đối sẽ nhanh khỏi thôi mà, đừng lo lắng quá nghen c

Gởi từ ứng dụng Webtretho của suna3101